Difference between revisions of "C-and-C++/C2/Scope-Of-Variables/Gujarati"
From Script | Spoken-Tutorial
Jyotisolanki (Talk | contribs) |
Jyotisolanki (Talk | contribs) |
||
| Line 73: | Line 73: | ||
|- | |- | ||
| 01.14 | | 01.14 | ||
| − | | નોંધ લો કે આપણી ફાઈલનું નામ | + | | નોંધ લો કે આપણી ફાઈલનું નામ '''scope.c''' છે. |
|- | |- | ||
Revision as of 12:41, 17 July 2013
| Time | Narration |
| 00.01 | C અને C++ માં વેરીએબલોનાં સ્કોપ પરનાં આ સ્પોકન ટ્યુટોરીયલમાં સ્વાગત છે. |
| 00.08 | આ ટ્યુટોરીયલમાં આપણે શીખીશું, |
| 00.11 | વેરીએબલનાં સ્કોપ શું છે? |
| 00.13 | વૈશ્વિક વેરીએબલ શું છે? |
| 00.16 | સ્થાનિક વેરીએબલ શું છે? |
| 00.19 | કેટલાક ઉદાહરણો. |
| 00.22 | આપણે કેટલાક સામાન્ય એરરો અને તેમનાં ઉકેલો પણ જોઈશું. |
| 00.27 | આ ટ્યુટોરીયલ રેકોર્ડ કરવાં માટે હું વાપરી રહ્યી છું, |
| 00.30 | ઉબુન્ટુ ઓપરેટીંગ સીસ્ટમ આવૃત્તિ 11.04, gcc અને g++ કમ્પાઈલર આવૃત્તિ 4.6.1. |
| 00.41 | ચાલો વેરીએબલનાં સ્કોપનાં પરીચય સાથે શરૂઆત કરીએ. |
| 00.47 | આ એવાં કોડનું વિભાગ છે જેમાં વેરીએબલ એક્સેસ કરી શકાય છે. |
| 00.54 | તેનાં પ્રકાર અને જાહેરાતનાં સ્થળ પર આધાર રાખી તે બે વર્ગોમાં વિભાજીત થાય છે |
| 00.59 | વૈશ્વિક વેરીએબલ અને |
| 01.02 | સ્થાનિક વેરીએબલ. |
| 01.05 | હવે આપણે, એક ઉદાહરણ જોઈશું. |
| 01.07 | મેં પહેલાથી જ એડીટર પર પ્રોગ્રામ ટાઈપ કર્યુ છે. |
| 01.10 | ચાલો હું તે ખોલું. |
| 01.14 | નોંધ લો કે આપણી ફાઈલનું નામ scope.c છે. |
| 01.19 | ચાલો હું હમણાં કોડ સમજાવું. |
| 01.23 | આ આપણી header file છે. |
| 01.26 | અહીં અમે બે વૈશ્વિક વેરીએબલો જાહેર કર્યા છે a અને b. |
| 01.32 | અને અમે તેને 5 અને 2 વેલ્યુ સોપીને પ્રારંભ કર્યા છે. |
| 01.39 | વૈશ્વિક વેરીએબલ તમારા પ્રોગ્રામમાં બધા ફંક્શનો માટે ઉપલબ્ધ છે. |
| 01.44 | આ મુખ્ય ફંક્શન ઉપરનાં કોઈપણ ફંક્શનોની બહાર જાહેર કરવામાં આવ્યા છે. |
| 01.51 | આ એક વૈશ્વિક સ્કોપ ધરાવે છે. |
| 01.53 | અહીં આપણે આર્ગ્યુમેન્ટ વિના એક add ફંક્શન જાહેર કર્યું છે. |
| 01.59 | અહીં sum એક સ્થાનિક વેરીએબલ છે તે ફંક્શન add ની અંદર જાહેર કરાયું છે. |
| 02.07 | સ્થાનિક વેરીએબલ એ માત્ર એવાં ફંક્શન માટે ઉપલબ્ધ છે જેમાં તે જાહેર કરાયા છે. |
| 02.13 | આ વેરીએબલ એક બ્લોકની અંદર જાહેર કરવામાં આવે છે. |
| 02.16 | આ સ્થાનિક સ્કોપ ધરાવે છે. |
| 02.19 | પછી a અને b નો સરવાળો વેરીએબલ સમમાં સંગ્રહીત થશે. અહી આપણે sum ને પ્રીંટ કરીશું. |
| 02.29 | આ આપણુ મુખ્ય ફંક્શન છે. |
| 02.33 | add ફંક્શન કોલ થાય છે અને પછી એક્ઝિક્યુટ થાય છે. |
| 02.38 | અને આ આપણું return સ્ટેટમેંટ છે. |
| 02.40 | હવે save પર ક્લિક કરો. |
| 02.43 | ચાલો આપણે પ્રોગ્રામ એક્ઝેક્યુટ કરીએ. |
| 02.45 | તમારા કીબોર્ડ પર Ctrl, Alt અને T કી એકસાથે દાબીને ટર્મીનલ વિન્ડો ખોલો. |
| 02.55 | કમ્પાઇલ કરવા માટે ટાઈપ કરો, |
| 02.56 | gcc scope.c -o sco અને એન્ટર દબાવો. |
| 03.05 | એક્ઝેક્યુટ કરવા માટે |
| 03.06 | ./sco ટાઈપ કરો, એન્ટર દબાવો |
| 03.10 | આઉટપુટ આ રીતે પ્રદર્શિત થાય છે. |
| 03.13 | Sum of a and b is 7 |
| 03.16 | હવે ચાલો જોઈએ કે સમાન પ્રોગ્રામને C ++ માં કેવી રીતે એક્ઝેક્યુટ કરવું. |
| 03.20 | આપણા પ્રોગ્રામ પર પાછા આવીએ. પ્રથમ તમારા કીબોર્ડ પર એકસાથે Shift Ctrl અને S દબાવો. |
| 03.31 | હવે એક્સટેન્શન .cpp સાથે ફાઈલને સંગ્રહીત કરો અને save પર ક્લિક કરો. |
| 03.41 | ચાલો iostream તરીકે હેડર ફાઇલને બદલીએ. |
| 03.47 | હવે using સ્ટેટમેંટનો સમાવેશ કરી save પર ક્લિક કરો. |
| 03.58 | C++ માં વૈશ્વિક વેરીએબલ અને સ્થાનિક વેરીએબલની જાહેરાત સમાન છે. |
| 04.03 | તેથી કંઈપણ બદલવાની જરૂર નથી |
| 04.07 | હવે printf સ્ટેટમેંટને cout સ્ટેટમેંટથી બદલી કરો |
| 04.13 | ફોર્મેટ સ્પેસીફાયર અને \n ને રદ્દ કરો |
| 04.17 | અલ્પ વિરામ રદ્દ કરો |
| 04.19 | બે ખુલ્લા ખૂણાવાળા કૌંસ ટાઈપ કરો. |
| 04.22 | અહીં બંધ કૌંસને રદ્દ કરો ફરીથી બે ખુલ્લા ખૂણાવાળા કૌંસ ટાઈપ કરો. |
| 04.26 | અને બે અવતરણ ચિન્હમાં backslash n ટાઈપ કરો. હવે સેવ પર ક્લિક કરો |
| 04.35 | ચાલો પ્રોગ્રામને એક્ઝેક્યુટ કરીએ
|
| 04.39 | આપણા ટર્મીનલ પર પાછા આવીએ |
| 04.42 | કમ્પાઈલ કરવાં માટે, ટાઈપ કરો g++ scope.cpp -o sco1,
|
| 04.52 | અહીં આપણી પાસે છે ,./sco1, કારણ કે આપણે ફાઈલ scope .c માટે આઉટપુટ પેરામીટર sco1 ને ઓવરરાઈટ કરવાં ઈચ્છતા નથી. હવે એન્ટર દબાવો. |
| 05.07 | એક્ઝેક્યુટ કરવાં માટે./sco1ટાઈપ કરો અને એન્ટર દબાવો. tઆઉટપુટ આપેલ રીતે દેખાય છે: |
| 05.17 | Sum of a and b is 7. |
| 05.19 | આપણે જોઈ શકીએ છીએ કે આઉટપુટ આપણા c કોડની સમાન છે , ચાલો અમુક એવાં એરરોને જોઈએ જેનાં દ્વારા આપણે રૂબરૂ થઇ શકીએ. |
| 05.31 | આપણા પ્રોગ્રામ પર પાછા આવીએ. ,ધારો કે હું અહી a વેરિયેબલ' ફરીથી જાહેર કરીશ. |
| 05.41 | int a ;ટાઈપ કરો |
| 05.45 | સેવ પર ક્લિક કરો. આપણે વેરિયેબલaને મુખ્ય ફંક્શન ઉપર જાહેર કર્યું છે.અને ફન્કશન દાખલ કર્યા પછી,ચાલો જોઈએ શું થાય છે. |
| 05.57 | આપણા ટર્મીનલ પર પાછા આવીએ. |
| 06.01 | પહેલાની જેમ ચાલો કમ્પાઈલ કરીએ ,
|
| 06.05 | આપણે એરર્ર જોશું , Redefinition of inta , int a પહેલાંથી અહીં વ્યાખ્યાયિત છે. આપણા પ્રોગ્રામ પર પાછા આવીએ. |
| 06.18 | a વૈશ્વિક વેરિયેબલ છે. |
| 06.20 | તે 'વૈશ્વિક સ્કોપ ધરાવે છે.'
|
| 06.22 | આપણે બે વખત વેરિયેબલ જાહેર ન કરી શકિયે જો તે પહેલાથી વૈશ્વિક જાહેર કરવામાં આવેલ છે
|
| 06.27 | અમે માત્ર સ્થાનિક વેરિયેબલ તરીકે 'વેરિયેબલ ' જાહેર કરી શકિયે છે.
|
| 06.34 | હવે ચાલો એરરને સુધાર કરીએ |
| 06.36 | આ રદ્દ કરો. |
| 06.39 | સેવ પર ક્લિક કરો. |
| 06.41 | ચાલો ફરીથી એક્ઝેક્યુટ કરીએ
|
| 06.42 | આપણા ટર્મીનલ પર પાછા આવીએ |
| 06.45 | પહેલાની જેમ કમ્પાઈલ કરીએ, એક્ઝેક્યુટ કરીએ. |
| 06.49 | હા આ કામ કરી રહ્યું છે
|
| 06.52 | આ ટ્યુટોરીયલ ના અંત આપણેને લાયી આવે છે. |
| 06.56 | સારાંશ માટે |
| 06.58 | આ ટ્યુટોરીયલ માં આપણે શીખ્યા, |
| 07.00 | વેરિયેબલના સ્કોપ |
| 07.02 | વૈશ્વિક વેરિયેબલ, : દા. ત. : int a=s & |
| 07.07 | અને સ્થાનિક વેરિયેબલ,: દા. ત.:int sum |
| 07.12 | એસાઈનમેંટ તરીકે ,
|
| 07.14 | Write a program to print the difference of two numbers. પ્રિન્ટ કરવા માટે બે સંખ્યાના તફાવતનો પ્રોગ્રામ લખો. |
| 07.19 | નીચે આપેલ લીંક પર ઉપલબ્ધ વિડીયો જુઓ. .
|
| 07.22 | તે સ્પોકન ટ્યુટોરીયલ પ્રોજેક્ટનો સારાંશ આપે છે
|
| 07.25 | જો તમારી બેન્ડવિડ્થ સારી ન હોય, તો તમે ડાઉનલોડ કરી તે જોઈ શકો છો |
| 07.30 | સ્પોકન ટ્યુટોરીયલ પ્રોજેક્ટ ટીમ
|
| 07.32 | સ્પોકન ટ્યુટોરીયલોનાં મદદથી વર્કશોપોનું આયોજન કરે છે
|
| 07.35 | જેઓ ઓનલાઈન પરીક્ષા પાસ કરે છે તેમને પ્રમાણપત્રો આપે છે
|
| 07.40 | વધુ વિગત માટે, કૃપા કરી contact@spoken-tutorial.org પર સંપર્ક કરો. |
| 07.47 | સ્પોકન ટ્યુટોરીયલ પ્રોજેક્ટ એ ટોક ટુ અ ટીચર પ્રોજેક્ટનો એક ભાગ છે
|
| 07.52 | જે આઇસીટી, એમએચઆરડી, ભારત સરકાર દ્વારા શિક્ષણ પર નેશનલ મિશન દ્વારા આધારભૂત છે
|
| 08.00 | આ મિશન પર વધુ માહીતી આ લીંક પર ઉપલબ્ધ છે "http://spoken-tutorial.org/NMEICT-Intro" |
| 08.04 | IIT-Bombay તરફથી સ્પોકન ટ્યુટોરીયલ પ્રોજેક્ટ માટે ભાષાંતર કરનાર હું, જ્યોતી સોલંકી વિદાય લઉં છું.
|
| 08.08 | જોડાવાબદ્દલ આભાર. |