Difference between revisions of "OpenModelica/C2/Developing-an-equation-based-model/Marathi"
From Script | Spoken-Tutorial
Latapopale (Talk | contribs) (Created page with "{| border=1 ||''' Time ''' ||'''Narration''' |- ||00:01 | '''Developing an equation based model''' वरील स्पोकन ट्युटोरिअलमध्य...") |
Latapopale (Talk | contribs) |
||
| Line 7: | Line 7: | ||
|- | |- | ||
|| 00:06 | || 00:06 | ||
| − | | ह्या ट्युटोरिअलमध्ये आपण '''OMEdit''' मधील textual मॉडेल कसे तयार करावे आणि ते सिम्युलेट कसे करावे ? | + | | ह्या ट्युटोरिअलमध्ये आपण शिकणार आहोत '''OMEdit''' मधील textual मॉडेल कसे तयार करावे आणि ते सिम्युलेट कसे करावे ? |
|- | |- | ||
|| 00:14 | || 00:14 | ||
| Line 16: | Line 16: | ||
|- | |- | ||
|| 00:21 | || 00:21 | ||
| − | | हे ट्युटोरिअल रेकॉर्ड करण्यासाठी, मी '''OpenModelica 1.9.2 ''' आणि उबुंटू लिनक्स ऑपरेटिंग सिस्टीम 14.04 | + | | हे ट्युटोरिअल रेकॉर्ड करण्यासाठी, मी '''OpenModelica 1.9.2 ''' आणि उबुंटू लिनक्स ऑपरेटिंग सिस्टीम 14.04 वापरत आहे. |
|- | |- | ||
|| 00:32 | || 00:32 | ||
| − | | परंतु, ही प्रोसेस '''Windows, Mac OS X ''' किंवा | + | | परंतु, ही प्रोसेस '''Windows, Mac OS X ''' किंवा '''ARM''' वर FOSSEE मध्ये समान आहे. |
|- | |- | ||
|| 00:40 | || 00:40 | ||
| Line 25: | Line 25: | ||
|- | |- | ||
|| 00:48 | || 00:48 | ||
| − | | आपण '''m'''च्या बॉलच्या हालचाली सिम्युलेट करू. जे '''free fall due to gravity''' मध्ये आहे. | + | | आपण '''m''' च्या बॉलच्या हालचाली सिम्युलेट करू. जे '''free fall due to gravity''' मध्ये आहे. |
|- | |- | ||
|| 00:54 | || 00:54 | ||
| Line 37: | Line 37: | ||
|- | |- | ||
|| 01:10 | || 01:10 | ||
| − | | पृथ्वीच्या पृष्ठभागापासून दूर | + | |पृथ्वीच्या पृष्ठभागापासून दूर असणाऱ्या व्हेरिएबल्सना सकारात्मक मानले जाते. |
|- | |- | ||
|| 01:16 | || 01:16 | ||
| − | | मुक्तपणे खाली येण्यासाठी '''equations of motion''' खालीलप्रमाणे आहेत: '''dh/dt = v''' | + | |मुक्तपणे खाली येण्यासाठी '''equations of motion''' खालीलप्रमाणे आहेत: '''dh/dt = v''' , '''dv/dt = g''' |
|- | |- | ||
|| 01:27 | || 01:27 | ||
| Line 64: | Line 64: | ||
|- | |- | ||
|| 02:09 | || 02:09 | ||
| − | |'''OMEdit''' | + | |'''OMEdit''' डीफॉल्टपणे '''Welcome perspective''' मध्ये उघडेल. |
|- | |- | ||
|| 02:14 | || 02:14 | ||
| − | | तळाशी उजव्या | + | | तळाशी उजव्या कोपऱ्यात, '''Welcome''', '''Modeling''' आणि '''Plotting''' '''perspectives''' बटण शोधू शकता. |
|- | |- | ||
|| 02:23 | || 02:23 | ||
| Line 76: | Line 76: | ||
|- | |- | ||
|| 02:29 | || 02:29 | ||
| − | | मी '''modeling area''' च्या रूपात डाव्या बाजूला '''Libraries Browser''', खाली '''Messages Browser''' | + | | मी '''modeling area''' च्या रूपात डाव्या बाजूला '''Libraries Browser''', खाली '''Messages Browser''' आणि शीर्षावर '''Toolbar''' दरम्यान संदर्भ घेत आहे. |
|- | |- | ||
|| 02:41 | || 02:41 | ||
| Line 91: | Line 91: | ||
|- | |- | ||
|| 03:07 | || 03:07 | ||
| − | | हा '''class'''उघडण्यासाठी, '''Menu bar''' मधील '''File''' | + | | हा '''class'''उघडण्यासाठी, '''Menu bar''' मधील '''File''' मेनूवर जा. |
|- | |- | ||
|| 03:13 | || 03:13 | ||
| Line 106: | Line 106: | ||
|- | |- | ||
|| 03:39 | || 03:39 | ||
| − | | लायब्ररी ब्राऊझर सर्व '''classes''' | + | | लायब्ररी ब्राऊझर सर्व '''classes''' दर्शविते, जे '''OMEdit''' च्या एका सेशनमध्ये लोड केले जातात. |
|- | |- | ||
|| 03:45 | || 03:45 | ||
| Line 133: | Line 133: | ||
|- | |- | ||
|| 04:17 | || 04:17 | ||
| − | | '''class''' आता '''Text''' | + | | '''class''' आता '''Text''' व्ह्यूमध्ये उघडण्यात आला आहे. |
|- | |- | ||
||04:20 | ||04:20 | ||
| Line 145: | Line 145: | ||
|- | |- | ||
|| 04:36 | || 04:36 | ||
| − | | नवीन '''class'''तयार करण्यासाठी, '''File | + | | नवीन '''class'''तयार करण्यासाठी, '''File''' मेनूवर जा. |
|- | |- | ||
|| 04:40 | || 04:40 | ||
| Line 163: | Line 163: | ||
|- | |- | ||
|| 05:03 | || 05:03 | ||
| − | | ड्रॉप-डाऊन मेनूमध्ये '''Specialization''' वर क्लिक करा. '''Class'''निवडा. '''Ok''' वर क्लिक करा. | + | | ड्रॉप-डाऊन मेनूमध्ये '''Specialization''' वर क्लिक करा. '''Class''' निवडा. '''Ok''' वर क्लिक करा. |
|- | |- | ||
|| 05:10 | || 05:10 | ||
| Line 181: | Line 181: | ||
|- | |- | ||
|| 05:36 | || 05:36 | ||
| − | | | + | | ह्या फाईलसाठी योग्य स्थान निवडा आणि सेव्ह करा. |
|- | |- | ||
|| 05:41 | || 05:41 | ||
| Line 211: | Line 211: | ||
|- | |- | ||
|| 06:18 | || 06:18 | ||
| − | || '''Real''' | + | || '''Real''' हे '''data-type''' चे प्रतिनिधीत्व करते. |
|- | |- | ||
|| 06:21 | || 06:21 | ||
| Line 226: | Line 226: | ||
|- | |- | ||
|| 06:41 | || 06:41 | ||
| − | | '''h''' ची | + | | '''h''' ची प्रारंभिक वॅल्यू 30 युनिट्स आहे. |
|- | |- | ||
|| 06:45 | || 06:45 | ||
| Line 232: | Line 232: | ||
|- | |- | ||
|| 06:49 | || 06:49 | ||
| − | | '''h''' | + | | '''h''' चे युनिट '''metre'''आहे. |
|- | |- | ||
|| 06:52 | || 06:52 | ||
| Line 244: | Line 244: | ||
|- | |- | ||
|| 07:09 | || 07:09 | ||
| − | || '''g''' हा '''acceleration due to gravity''' प्रदर्शित करतो. हा '''Real data-type''' चा आहे. | + | || '''g''' हा '''acceleration due to gravity''' प्रदर्शित करतो. हा '''Real data-type''' चा आहे. आणि त्याचे युनिट मीटर प्रति सेकंद स्क्वेअर आहे . |
|- | |- | ||
|| 07:18 | || 07:18 | ||
| Line 268: | Line 268: | ||
|- | |- | ||
|| 07:57 | || 07:57 | ||
| − | |'''Real, Integer, Boolean''' आणि ''' String data-types''' हे '''Modelica''' मध्ये समर्थित आहेत. | + | |'''Real, Integer, Boolean''' आणि '''String data-types''' हे '''Modelica''' मध्ये समर्थित आहेत. |
|- | |- | ||
||08:03 | ||08:03 | ||
| Line 274: | Line 274: | ||
|- | |- | ||
|| 08:07 | || 08:07 | ||
| − | | '''min attribute''' एका व्हेरिएबलच्या कमीतकमी | + | | '''min attribute''' एका व्हेरिएबलच्या कमीतकमी वॅल्यूची व्याख्या करते. |
|- | |- | ||
|| 08:10 | || 08:10 | ||
| − | | त्याचबरोबर, '''max attribute''' हे व्हेरिएबलच्या कमाल | + | | त्याचबरोबर, '''max attribute''' हे व्हेरिएबलच्या कमाल वॅल्यू निर्दिष्ट करते. |
|- | |- | ||
|| 08:16 | || 08:16 | ||
| Line 352: | Line 352: | ||
|- | |- | ||
|| 10:33 | || 10:33 | ||
| − | | रिझल्ट आता डिलीट | + | | रिझल्ट आता डिलीट झाला आहे. |
|- | |- | ||
|| 10:36 | || 10:36 | ||
| Line 373: | Line 373: | ||
|- | |- | ||
|| 11:06 | || 11:06 | ||
| − | | '''General''' | + | | '''General''' टॅब खाली, '''Stop time''' फील्ड शोधा. तो 5 युनिट्स बदला. |
|- | |- | ||
||11:14 | ||11:14 | ||
| Line 406: | Line 406: | ||
|- | |- | ||
|| 12:11 | || 12:11 | ||
| − | | काय होते ते पाहण्यासाठी, मी आता पहिले '''equation''' काढून टाकतो आणि हा क्लास सिम्युलेट करतो | + | | काय होते ते पाहण्यासाठी, मी आता पहिले '''equation''' काढून टाकतो आणि हा क्लास सिम्युलेट करतो. |
|- | |- | ||
||12:18 | ||12:18 | ||
| Line 439: | Line 439: | ||
|- | |- | ||
||13:24 | ||13:24 | ||
| − | | क्लास सिम्युलेट करण्यासाठी पुन्हा एकदा | + | | क्लास सिम्युलेट करण्यासाठी पुन्हा एकदा '''Simulate''' बटणावर क्लिक करा. |
|- | |- | ||
|| 13:29 | || 13:29 | ||
| Line 454: | Line 454: | ||
|- | |- | ||
|| 13:48 | || 13:48 | ||
| − | |'''equations'''साठी कोणताही डेटा फ्लो डायरेक्शन नाही. | + | |'''equations''' साठी कोणताही डेटा फ्लो डायरेक्शन नाही. |
|- | |- | ||
|| 13:52 | || 13:52 | ||
| Line 463: | Line 463: | ||
|- | |- | ||
|| 14:05 | || 14:05 | ||
| − | |आपण '''Initial equation''' | + | |आपण '''Initial equation''' बद्दल नंतर अधिक जाणून घेऊ. |
|- | |- | ||
|| 14:10 | || 14:10 | ||
| − | | एक असाइनमेंट म्हणून, '''differential equation''' '''dx/dt = -a into x ''' सिम्युलेट करण्यासाठी एक '''model''' लिहा, जिथे '''a = 1''', '''x''' हे '''R''' | + | | एक असाइनमेंट म्हणून, '''differential equation''' '''dx/dt = -a into x ''' सिम्युलेट करण्यासाठी एक '''model''' लिहा, जिथे '''a = 1''', '''x''' हे '''R''' शी संबंधित आहे आणि टाईम '''t=0''' वर '''x''' ची वॅल्यू '''5''' आहे. |
|- | |- | ||
|| 14:28 | || 14:28 | ||
| − | | आपण | + | | आपण ट्युटोरिअलच्या अंतिम टप्प्यात पोहोचलो आहोत. |
|- | |- | ||
|| 14:31 | || 14:31 | ||
| − | | खालील लिंकवरील व्हिडिओ | + | | खालील लिंकवरील व्हिडिओ पाहा. जिथे स्पोकन ट्युटोरिअल प्रॉजेक्टचा सारांश आहे. |
|- | |- | ||
|| 14:37 | || 14:37 | ||
| − | | आम्ही स्पोकन | + | | आम्ही स्पोकन ट्यूटोरिअलच्या साहाय्याने कार्यशाळा आयोजित करतो. प्रमाणपत्रे देतो. कृपया आमच्याशी संपर्क साधा. |
|- | |- | ||
|| 14:43 | || 14:43 | ||
| − | | स्पोकन | + | | स्पोकन ट्युटोरिअल प्रोजेक्टला, NMEICT, MHRD, भारत सरकारद्वारे निधी उपलब्ध आहे. |
|- | |- | ||
|| 14:49 | || 14:49 | ||
| − | | त्यांच्या समर्थनासाठी आम्ही '''OpenModelica''' | + | | त्यांच्या समर्थनासाठी आम्ही '''OpenModelica''' च्या विकसनशील टीमचे आभारी आहोत. |
|- | |- | ||
|| 14:53 | || 14:53 | ||
Revision as of 16:29, 1 January 2018
| Time | Narration |
| 00:01 | Developing an equation based model वरील स्पोकन ट्युटोरिअलमध्ये आपले स्वागत आहे. |
| 00:06 | ह्या ट्युटोरिअलमध्ये आपण शिकणार आहोत OMEdit मधील textual मॉडेल कसे तयार करावे आणि ते सिम्युलेट कसे करावे ? |
| 00:14 | व्हेरिएबल्स आणि इक्वेशन्स कसे घोषित करायचे. |
| 00:17 | Simulation Setup टूलबॉक्स कसा वापरावा. |
| 00:21 | हे ट्युटोरिअल रेकॉर्ड करण्यासाठी, मी OpenModelica 1.9.2 आणि उबुंटू लिनक्स ऑपरेटिंग सिस्टीम 14.04 वापरत आहे. |
| 00:32 | परंतु, ही प्रोसेस Windows, Mac OS X किंवा ARM वर FOSSEE मध्ये समान आहे. |
| 00:40 | हे ट्युटोरिअल समजून घेण्यासाठी, आपल्याला फिजिकल सिस्टम्सच्या इक्वेशन-आधारित मॉडेलिंग माहित असणे आवश्यक आहे. |
| 00:48 | आपण m च्या बॉलच्या हालचाली सिम्युलेट करू. जे free fall due to gravity मध्ये आहे. |
| 00:54 | पृथ्वीच्या पृष्ठभागावरील बॉलची उंची व्हेरिएबल h द्वारे दर्शविली जाते. |
| 00:59 | बॉलची गती व्हेरिएबल v द्वारे दर्शविली जाते. |
| 01:04 | Acceleration due to gravity हा g तर्फे दर्शविला जातो आणि तो स्थिर मानवा जातो. |
| 01:10 | पृथ्वीच्या पृष्ठभागापासून दूर असणाऱ्या व्हेरिएबल्सना सकारात्मक मानले जाते. |
| 01:16 | मुक्तपणे खाली येण्यासाठी equations of motion खालीलप्रमाणे आहेत: dh/dt = v , dv/dt = g |
| 01:27 | t = 0 वेळी h ची वॅल्यू 30 m आणि t = 0 वेळी v ची वॅल्यू 0 आहे. |
| 01:37 | आता मी OMEdit वर जातो. मी ते आधीच माझ्या सिस्टमवर सुरू केले आहे. |
| 01:43 | उबंटू लिनक्स ऑपरेटिंग सिस्टीमवर OMEdit उघडण्यासाठी, Dash Home आयकॉनवर क्लिक करा जे launcher मध्ये डावीकडे सर्वात वर दिसते. |
| 01:53 | search bar मध्ये OMEdit टाईप करा. |
| 01:56 | OMEdit आयकॉनवर क्लिक करा. |
| 01:59 | OMEdit ह्या आयकॉनवर क्लिक केल्यावर तुम्हांला अशी एक विंडो दिसेल. |
| 02:06 | ही विंडो Welcome perspective म्हणून ओळखली जाते. |
| 02:09 | OMEdit डीफॉल्टपणे Welcome perspective मध्ये उघडेल. |
| 02:14 | तळाशी उजव्या कोपऱ्यात, Welcome, Modeling आणि Plotting perspectives बटण शोधू शकता. |
| 02:23 | Modeling perspective वर क्लिक करा. |
| 02:26 | Modeling perspective आता उघडले आहे. |
| 02:29 | मी modeling area च्या रूपात डाव्या बाजूला Libraries Browser, खाली Messages Browser आणि शीर्षावर Toolbar दरम्यान संदर्भ घेत आहे. |
| 02:41 | toolbar च्या बटणावर file operations, graphical view आणि simulation शी संबंधित बटन्स आहेत. |
| 02:51 | जसे आपण पुढे जाऊ, आपण ह्या बटणाबद्दल अधिक जाणून घेऊ. |
| 02:55 | आता, आम्ही आमच्या स्पोकन ट्युटोरिअल वेबपेजवर Code Files लिंकवर दिलेल्या freeFall class फाईल वापरतो. |
| 03:02 | कृपया ही फाईल डाऊनलोड करून आपल्या सिस्टमवर सेव्ह करा. |
| 03:07 | हा classउघडण्यासाठी, Menu bar मधील File मेनूवर जा. |
| 03:13 | Open Model/Library File वर क्लिक करा. |
| 03:17 | आपण डाऊनलोड केलेली आणि आपल्या सिस्टमवर सेव्ह केलेली freeFall शोधा आणि ती उघडा. |
| 03:24 | आपण फाईल उघडण्यासाठी Open Model/Library File नावाचे टूलदेखील वापरू शकता, ज्यास माझे कर्सर निर्देशित करत आहे. |
| 03:34 | लक्षात ठेवा की freeFall आयकॉन Libraries Browser मध्ये दिसते. |
| 03:39 | लायब्ररी ब्राऊझर सर्व classes दर्शविते, जे OMEdit च्या एका सेशनमध्ये लोड केले जातात. |
| 03:45 | freeFall आयकॉन वर राईट-क्लिक करा आणि View Class निवडा. |
| 03:52 | class आता Diagram व्ह्यूमध्ये उघडण्यात आला आहे. |
| 03:56 | Diagram व्ह्यूमध्ये class उघडत नसेल तर काळजी करू नका. |
| 04:00 | मी तुम्हांला वेगवेगळ्या व्ह्यूमध्ये कसे जायचे ते दाखवेन. |
| 04:04 | Modeling area च्या शीर्षस्थानी जा. |
| 04:07 | लक्षात घ्या की दुसरे बटण Diagram व्ह्यू आहे. |
| 04:10 | तिसरे बटण Text View आहे. |
| 04:13 | Text View वर जाण्यासाठी त्यावर क्लिक करा. |
| 04:17 | class आता Text व्ह्यूमध्ये उघडण्यात आला आहे. |
| 04:20 | लक्षात घ्या की पहिले बटण Icon Viewआहे. |
| 04:24 | नंतर आपण Icon view आणि Diagram view विषयी अधिक जाणून घेऊ. |
| 04:29 | आपण freeFall नावाचा एक नवीन class तयार करू शकता आणि आवश्यक माहिती टाईप करू शकता. |
| 04:36 | नवीन classतयार करण्यासाठी, File मेनूवर जा. |
| 04:40 | New Modelica Class निवडा. |
| 04:43 | दाखवल्याप्रमाणे एक डायलॉग बॉक्स पॉप अप होतो |
| 04:46 | ह्या डायलॉग बॉक्सच्या Name फील्डमध्ये, freeFall टाईप करा. |
| 04:51 | मी एक वेगळे नाव वापरत आहे. freeFall1 कारण freeFall आधीपासूनच OMEdit मध्ये उघडली आहे. |
| 04:58 | लक्षात घ्या की दोन क्लासेसचे नाव समान असू शकत नाही. |
| 05:03 | ड्रॉप-डाऊन मेनूमध्ये Specialization वर क्लिक करा. Class निवडा. Ok वर क्लिक करा. |
| 05:10 | एक नवीन class तयार करण्यात आला आहे. |
| 05:13 | आपण नवीन क्लास उघडण्यासाठी, New Modelica class नावाचे टूलदेखील वापरू शकता. |
| 05:20 | annotation section डिलिट करतो. |
| 05:23 | आता, आपण येथे आवश्यक माहिती टाईप करू शकता आणि क्लास सेव्ह करू शकता. |
| 05:29 | हे क्लास सेव्ह करण्यासाठी' मेन्यू बारमधील File मेनूवर जा आणि Save वर क्लिक करा. |
| 05:36 | ह्या फाईलसाठी योग्य स्थान निवडा आणि सेव्ह करा. |
| 05:41 | आता freeFall class वापरून Modelica चे सिंटॅक्स समजून घेऊ. |
| 05:47 | freeFall class वर जाऊ. |
| 05:49 | Modelling area च्या शीर्षस्थानी जा. freeFall टॅबवर क्लिक करा. |
| 05:54 | Modelica मधील प्रोग्रॅम्सची व्यवस्था classes च्या स्वरूपात केली आहे. |
| 05:58 | class च्या पहिल्या ओळीने त्याचे नाव परिभाषित केले आहे. |
| 06:02 | ह्या क्लासचे नाव freeFall आहे. |
| 06:05 | क्लास कोठे समाप्त होतो हे दर्शवण्यासाठी प्रत्येक क्लासमध्ये end statement असणे आवश्यक आहे. |
| 06:11 | ह्या क्लासमध्ये variable declarations आणि equations आहेत. |
| 06:15 | मी तुम्हांला variables कसे घोषित करायचे ते दाखवतो. |
| 06:18 | Real हे data-type चे प्रतिनिधीत्व करते. |
| 06:21 | h पृथ्वीच्या पृष्ठभागावरून बॉलची उंची दर्शवते. |
| 06:25 | start हे Real variable चे वैशिष्ट्य आहे. |
| 06:29 | प्रत्येक data-type कडे विशिष्ट गुणधर्म आहेत, जे व्हेरिएबल्सशी संबंधित उपयुक्त माहिती दर्शवितात. |
| 06:36 | start चे वैशिष्ट्य व्हेरिएबलची प्रारंभिक वॅल्यू निर्दिष्ट करते. |
| 06:41 | h ची प्रारंभिक वॅल्यू 30 युनिट्स आहे. |
| 06:45 | unit attribute व्हेरिएबलचे युनिट निर्दिष्ट करते. |
| 06:49 | h चे युनिट metreआहे. |
| 06:52 | प्रत्येक variable declaration सेमी-कोलनसह समाप्त झाले पाहिजे. |
| 06:57 | v हे बॉलचा वेग दर्शवते. हा Real data-type चा आहे. |
| 07:02 | v ची प्रारंभिक वॅल्यू शून्य आहे. त्याचे युनिट meter per second आहे. |
| 07:09 | g हा acceleration due to gravity प्रदर्शित करतो. हा Real data-type चा आहे. आणि त्याचे युनिट मीटर प्रति सेकंद स्क्वेअर आहे . |
| 07:18 | parameter ही अशी संख्या आहे जी सिम्युलेशन रनमध्ये स्थिर असते. |
| 07:24 | 9.81 च्या वॅल्यूसह g ची वॅल्यू संपूर्ण सिम्युलेशन रनमध्ये स्थिर राहते. |
| 07:32 | नेगेटिव्ह चिन्ह हे साईन कन्वेंशन वापरल्यामुळे होते. |
| 07:36 | दुहेरी अवतरणात टेक्स्ट g च्या विधानासह लिहिलेले एक comment आहे. |
| 07:42 | Comments प्रोग्रामबद्दल उपयुक्त माहिती पुरवतात. ते डॉक्युमेंटेशनसाठीसुद्धा उपयुक्त आहेत. |
| 07:49 | आता मी स्लाईड्सवर परत जातो. |
| 07:52 | parameter ही अशी संख्या आहे जी सिम्युलेशन रनमध्ये स्थिर असते. |
| 07:57 | Real, Integer, Boolean आणि String data-types हे Modelica मध्ये समर्थित आहेत. |
| 08:03 | start आणि unit attributes आधीच परिभाषित केल्या गेल्या आहेत. |
| 08:07 | min attribute एका व्हेरिएबलच्या कमीतकमी वॅल्यूची व्याख्या करते. |
| 08:10 | त्याचबरोबर, max attribute हे व्हेरिएबलच्या कमाल वॅल्यू निर्दिष्ट करते. |
| 08:16 | मी OMEdit परत जातो. |
| 08:19 | ‘equation’ हे क्लासच्या equation section च्या सुरूवातीस चिन्हांकित करते. |
| 08:25 | comments घालण्याचा हा एक वैकल्पिक मार्ग आहे. |
| 08:30 | आधीपासूनच चर्चा केल्याप्रमाणे आपण a freely falling body साठी दोन equations of motion चा इथे समावेश करण्यात आला आहे. |
| 08:38 | der() हे time derivative साठी मॉडेलिका फंक्शन आहे. |
| 08:43 | म्हणून, der(h) हे dh/dt चे प्रतिनिधित्व करतो. |
| 08:48 | आणि der(v) हे dh/dt चे प्रतिनिधित्व करतो. |
| 08:52 | प्रत्येक इक्वेशन सेमी-कोलनसह समाप्त झाले पाहिजे. |
| 08:57 | हा क्लास सिम्युलेट कसा करायचा ते मी तुम्हांला दाखवतो. |
| 09:00 | टूलबारमधील simulate बटणावर क्लिक करा. |
| 09:04 | पॉप-अप विंडो बंद करा. |
| 09:07 | ही विंडो Plotting perspective म्हणून ओळखली जाते. |
| 09:11 | क्लासचे यशस्वी सिम्युलेशन केल्यावर, Plotting perspective स्वयंचलितरित्या उघडते. |
| 09:17 | Variables browser क्लासच्या variables आणि parameters शी संबंधित माहिती दाखवते. |
| 09:24 | लक्षात घ्या की येथे Unit आणि Description नावाचे कॉलम्स आहेत. |
| 09:29 | Unit कॉलम व्हेरिएबल्सचे युनिट्स निर्दिष्ट करते, जसे Unit गुणधर्म वापरून परिभाषित केले गेले आहे. |
| 09:37 | Description कॉलम डबल कोट्समध्ये लिहिलेल्या variable declarations सह कमेंट्स प्रदर्शित करते. |
| 09:45 | मी तुम्हांला plot जनरेट कसा करावा हे दाखवितो. h निवडा |
| 09:51 | हे y एक्सिसवर h आणि x एक्सिसवर time सह टाईमच्या संदर्भात h चे प्लॉट तयार करते. |
| 10:01 | डीफॉल्टपणे, सिम्युलेशन टाईमच्या 0 ते 1 युनिटपर्यंत रन केले जाते. |
| 10:07 | time ही युनिट इतर व्हेरिएबल्ससाठी वापरलेल्या units च्या सिस्टमवर अवलंबून असते. |
| 10:13 | मी h डी-सिलेक्ट करतो. |
| 10:17 | आवश्यक ते प्लॉट्स तयार झाल्यानंतर रिझल्ट डिलीट करण्याचा हा नेहमीच चांगला सराव असतो. |
| 10:25 | हे रिझल्ट डिलीट करण्यासाठी, freeFall वर राईट-क्लिक करा आणि Delete result निवडा. |
| 10:33 | रिझल्ट आता डिलीट झाला आहे. |
| 10:36 | मी Modeling perspective वर परत जातो. |
| 10:39 | खाली उजवीकडे असलेल्या Modeling बटणावर क्लिक करा. |
| 10:43 | Modelica मध्ये क्लासचा उपयोग मॉडेलसह समानार्थीपणे वापरले जाते. |
| 10:48 | येथे समान प्रभाव टाकण्यासाठी येथे क्लासऐवजी मॉडेल वापरू शकता. |
| 10:54 | आता आपण सिम्युलेशनसाठी time interval कसा बदलावा ते पाहू. |
| 11:01 | टूलबारमधील Simulation Setup बटणावर क्लिक करा. |
| 11:06 | General टॅब खाली, Stop time फील्ड शोधा. तो 5 युनिट्स बदला. |
| 11:14 | Simulate वर क्लिक करा. प्रदर्शित झालेला पॉप-अप विंडो बंद करा. |
| 11:21 | Variables browser मध्ये पुन्हा एकदा h निवडा. |
| 11:26 | हे h v/s time प्लॉट बनवते. |
| 11:29 | लक्षात घ्या की वेळ इन्टर्वल 5 युनिट्समध्ये वाढला आहे. |
| 11:33 | परंतु, h ची वॅल्यू शून्यच्या खाली गेली आहे, जी अस्वीकार्य आहे. |
| 11:40 | आपण ह्या समस्या नंतरच्या ट्युटोरिअलमध्ये कसे सुधारित करावे ते शिकू. |
| 11:45 | मी freeFall वर राईट-क्लिक करून हा रिझल्ट डिलीट करतो आणि Delete result निवडतो. |
| 11:53 | तळाशी उजवीकडे Modeling perspective वर क्लिक करून Modeling perspective कडे परत जा. |
| 11:59 | इक्वेशनची संख्या व्हेरिएबल्सच्या संख्येएवढी आहे हे सुनिश्चित करणे आवश्यक आहे. |
| 12:07 | ह्या क्लासचे दोन वेरिएबल्स आणि दोन इक्वेशन्स आहेत. |
| 12:11 | काय होते ते पाहण्यासाठी, मी आता पहिले equation काढून टाकतो आणि हा क्लास सिम्युलेट करतो. |
| 12:18 | मी पहिले equation डिलीट केले आहे. |
| 12:21 | लक्षात घ्या की freeFall टॅबमध्ये class च्या नावापुढे एक स्टार दिसतो. |
| 12:28 | हे क्लासमधील सेव्ह न केलेले बदल दर्शविते. |
| 12:31 | त्यामुळे बदल झाल्यानंतर क्लास सेव्ह करण्याचा हा चांगला सराव आहे. |
| 12:38 | हा क्लास सेव्ह करण्यासाठी, File menu वर जा आणि Save वर क्लिक करा. |
| 12:44 | आपण टूलबारमधील Save बटणदेखील वापरू शकता, ज्याला फाईल सेव्ह करण्यासाठी माझा कर्सर दिसेल. |
| 12:53 | मी आता Simulate बटणावर क्लिक करून हा क्लास सिम्युलेट करतो. |
| 12:59 | लक्षात घ्या की Messages browser मध्ये एक एरर मेसेज पॉप अप होतो. |
| 13:04 | ते म्हणते, खूप काही इक्वेशन्स आहेत आणि मॉडेलमध्ये 1 इक्वेशन्स आणि 2 व्हेरिएबल्स आहेत. म्हणून हे सिम्युलेट केले जाऊ शकत नाही. |
| 13:14 | मी equation त्याच्या जागी परत टाकतो आणि' टूलबारमधील Save बटणावर क्लिक करतो. |
| 13:24 | क्लास सिम्युलेट करण्यासाठी पुन्हा एकदा Simulate बटणावर क्लिक करा. |
| 13:29 | लक्षात घ्या की, क्लास यशस्वीपणे सिम्युलेट झाला कारण इक्वेशन्सची संख्या व्हेरिएबल्सच्या संख्येइतकी आहे. |
| 13:37 | पॉप-अप विंडो बंद करा. |
| 13:40 | मी पुन्हा स्लाईड्सवर जातो. |
| 13:43 | der() हे time derivative साठी मॉडेलिका फंक्शन आहे. |
| 13:48 | equations साठी कोणताही डेटा फ्लो डायरेक्शन नाही. |
| 13:52 | उदाहरणार्थ, der(h) = v हे v = der(h) असे लिहिले जाऊ शकते. |
| 14:00 | Initial equations section प्रारंभिक कंडीशन्स प्रविष्ट करण्यासाठी वापरले जाते. |
| 14:05 | आपण Initial equation बद्दल नंतर अधिक जाणून घेऊ. |
| 14:10 | एक असाइनमेंट म्हणून, differential equation dx/dt = -a into x सिम्युलेट करण्यासाठी एक model लिहा, जिथे a = 1, x हे R शी संबंधित आहे आणि टाईम t=0 वर x ची वॅल्यू 5 आहे. |
| 14:28 | आपण ट्युटोरिअलच्या अंतिम टप्प्यात पोहोचलो आहोत. |
| 14:31 | खालील लिंकवरील व्हिडिओ पाहा. जिथे स्पोकन ट्युटोरिअल प्रॉजेक्टचा सारांश आहे. |
| 14:37 | आम्ही स्पोकन ट्यूटोरिअलच्या साहाय्याने कार्यशाळा आयोजित करतो. प्रमाणपत्रे देतो. कृपया आमच्याशी संपर्क साधा. |
| 14:43 | स्पोकन ट्युटोरिअल प्रोजेक्टला, NMEICT, MHRD, भारत सरकारद्वारे निधी उपलब्ध आहे. |
| 14:49 | त्यांच्या समर्थनासाठी आम्ही OpenModelica च्या विकसनशील टीमचे आभारी आहोत. |
| 14:53 | हे स्क्रिप्ट लता पोपळे ह्यांनी अनुवादित केले आहे. धन्यवाद. |