Difference between revisions of "Scilab/C4/Linear-equations-Iterative-Methods/Kannada"
From Script | Spoken-Tutorial
Anjana310312 (Talk | contribs) |
Anjana310312 (Talk | contribs) |
||
| Line 1: | Line 1: | ||
{| Border=1 | {| Border=1 | ||
| − | |||
|'''Time''' | |'''Time''' | ||
|'''Narration''' | |'''Narration''' | ||
| − | |||
|- | |- | ||
| 00:01 | | 00:01 | ||
| − | | | + | | ಸೈಲ್ಯಾಬ್ ನಲ್ಲಿ, '''Solving System of Linear Equations using Iterative Methods''' ಎಂಬ ಈ ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್ ಗೆ ನಿಮಗೆ ಸ್ವಾಗತ. |
|- | |- | ||
| 00:10 | | 00:10 | ||
| − | | ಈ ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್ | + | | ಈ ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್ ನಲ್ಲಿ ನೀವು, |
|- | |- | ||
|00:14 | |00:14 | ||
| − | | | + | |’ಇಟರೇಟಿವ್ ಮೆಥಡ್’ ಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ, ‘ಲೀನಿಯರ್ ಇಕ್ವೇಶನ್’ ಗಳ ಸಿಸ್ಟಮ್ ನ ಉತ್ತರವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯುವುದು ಹಾಗೂ |
|- | |- | ||
|00:18 | |00:18 | ||
| − | | | + | |ಇದಕ್ಕಾಗಿ ಸೈಲ್ಯಾಬ್ ಕೋಡ್ ಅನ್ನು ಬರೆಯುವುದನ್ನು ಕಲಿಯುವಿರಿ. |
|- | |- | ||
| 00:22 | | 00:22 | ||
| Line 27: | Line 25: | ||
|- | |- | ||
| 00:33 | | 00:33 | ||
| − | |ಈ ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್ ಅನ್ನು ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡುವ ಮೊದಲು, ನೀವು ಸೈಲ್ಯಾಬ್ ನ | + | |ಈ ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್ ಅನ್ನು ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡುವ ಮೊದಲು, ನೀವು ಸೈಲ್ಯಾಬ್ ನ ಬಗ್ಗೆ ಮತ್ತು |
|- | |- | ||
|00:38 | |00:38 | ||
| − | | ಲೀನಿಯರ್ ಇಕ್ವೇಷನ್ | + | | ಲೀನಿಯರ್ ಇಕ್ವೇಷನ್ ಗಳನ್ನು ಸಾಲ್ವ್ ಮಾಡುವುದರ ಬಗ್ಗೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಮಟ್ಟಿಗೆ ತಿಳಿದಿರುವುದು ಅವಶ್ಯಕ. |
|- | |- | ||
| 00:42 | | 00:42 | ||
| − | | ಸೈಲ್ಯಾಬ್ | + | | ಸೈಲ್ಯಾಬ್ ಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್ ಗಳಿಗಾಗಿ, ದಯವಿಟ್ಟು '''Spoken Tutorial''' ವೆಬ್ಸೈಟ್ ಅನ್ನು ನೋಡಿ. |
|- | |- | ||
| 00:50 | | 00:50 | ||
| − | | | + | | 'ಜಕೋಬಿ ಮೆಥಡ್', ನಾವು ಕಲಿಯುವ ಮೊದಲನೆಯ ಇಟರೇಟಿವ್ ಮೆಥಡ್ ಆಗಿದೆ. |
|- | |- | ||
|00:56 | |00:56 | ||
| − | | ಇಲ್ಲಿ, n ಇಕ್ವೇಷನ್ | + | | ಇಲ್ಲಿ, n ಇಕ್ವೇಷನ್ ಗಳು (ಸಮೀಕರಣ) ಮತ್ತು n ವೇರಿಯೇಬಲ್ ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಲೀನಿಯರ್ ಇಕ್ವೇಷನ್ ಗಳ ಒಂದು ಸಿಸ್ಟಮ್ ಅನ್ನು ಕೊಟ್ಟಿದೆ. |
|- | |- | ||
|01:02 | |01:02 | ||
| − | | ನಾವು ಇಕ್ವೇಷನ್ ಗಳನ್ನು ''' x of i k plus one is equal to b i minus summation of a i j x j k from j equal to one to n divided by a i i | + | | ನಾವು ಇಕ್ವೇಷನ್ ಗಳನ್ನು ಹೀಗೆ ಬರೆಯುತ್ತೇವೆ- ''' x of i, k plus one, is equal to, b i, minus, summation of a i j, x j k, from j equal to one to n, divided by a i i where i is from one to n'''. |
|- | |- | ||
|01:24 | |01:24 | ||
| − | |ನಾವು | + | |ನಾವು ಪ್ರತಿಯೊಂದು '''x of i''' ನ ವ್ಯಾಲ್ಯುವನ್ನು ಊಹಿಸುತ್ತೇವೆ. |
|- | |- | ||
|01:27 | |01:27 | ||
| − | |ನಂತರ ಹಿಂದಿನ ಹಂತದಲ್ಲಿ ದೊರೆತ ಇಕ್ವೇಷನ್ ಗಳಲ್ಲಿ ಈ ವ್ಯಾಲ್ಯುಗಳನ್ನು | + | |ನಂತರ ಹಿಂದಿನ ಹಂತದಲ್ಲಿ ದೊರೆತ ಇಕ್ವೇಷನ್ ಗಳಲ್ಲಿ ಈ ವ್ಯಾಲ್ಯುಗಳನ್ನು ಹಾಕುತ್ತೇವೆ. |
|- | |- | ||
|01:34 | |01:34 | ||
| − | | ಉತ್ತರವು | + | | ನಾವು ಉತ್ತರವು ಪರಿವರ್ತನೆಯಾಗುವವರೆಗೂ, ಈ ಆವರ್ತನವನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸುತ್ತೇವೆ. |
|- | |- | ||
| 01:39 | | 01:39 | ||
| Line 60: | Line 58: | ||
|- | |- | ||
| 01:48 | | 01:48 | ||
| − | || ನಾವು '''format''' ಮೆಥಡ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿ, ಸೈಲ್ಯಾಬ್ ಕನ್ಸೋಲ್ ನಲ್ಲಿ ಪ್ರದರ್ಶಿಸಬೇಕಾದ ಉತ್ತರದ ಫಾರ್ಮ್ಯಾಟ್ ಅನ್ನು | + | || ನಾವು '''format''' ಮೆಥಡ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿ, ಸೈಲ್ಯಾಬ್ ಕನ್ಸೋಲ್ ನಲ್ಲಿ ಪ್ರದರ್ಶಿಸಬೇಕಾದ ಉತ್ತರದ ಫಾರ್ಮ್ಯಾಟ್ ಅನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತೇವೆ. |
|- | |- | ||
|01:56 | |01:56 | ||
| Line 81: | Line 79: | ||
|- | |- | ||
| 02:17 | | 02:17 | ||
| − | |' | + | |'ಇಟರೇಷನ್ ಗಳ ಗರಿಷ್ಟ ಸಂಖ್ಯೆ' ಮತ್ತು |
|- | |- | ||
| 02:19 | | 02:19 | ||
| Line 87: | Line 85: | ||
|- | |- | ||
|02:22 | |02:22 | ||
| − | || ನಂತರ ನಾವು ಮ್ಯಾಟ್ರಿಕ್ಸ್ A ಯು ಸ್ಕ್ವೇರ್ ಮ್ಯಾಟ್ರಿಕ್ಸ್ ಆಗಿದೆಯೇ ಎಂದು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು, '''size''' ಫಂಕ್ಷನ್ ಅನ್ನು | + | || ನಂತರ ನಾವು ಮ್ಯಾಟ್ರಿಕ್ಸ್ A ಯು ಸ್ಕ್ವೇರ್ ಮ್ಯಾಟ್ರಿಕ್ಸ್ ಆಗಿದೆಯೇ ಎಂದು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು, '''size''' ಫಂಕ್ಷನ್ ಅನ್ನು ಬಳಸುತ್ತೇವೆ. |
|- | |- | ||
|02:29 | |02:29 | ||
| − | | ಅದು ಸ್ಕ್ವೇರ್ ಮ್ಯಾಟ್ರಿಕ್ಸ್ ಅಲ್ಲದಿದ್ದರೆ , ನಾವು '''error''' ಫಂಕ್ಷನ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿ ಎರರ್ ಅನ್ನು ಡಿಸ್ಪ್ಲೇ | + | | ಅದು ಸ್ಕ್ವೇರ್ ಮ್ಯಾಟ್ರಿಕ್ಸ್ ಅಲ್ಲದಿದ್ದರೆ , ನಾವು '''error''' ಫಂಕ್ಷನ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿ ಎರರ್ ಅನ್ನು ಡಿಸ್ಪ್ಲೇ ಮಾಡುತ್ತೇವೆ. |
| − | |- | + | |- |
|02:34 | |02:34 | ||
| − | | ನಂತರ ನಾವು ಮ್ಯಾಟ್ರಿಕ್ಸ್ '''A''' ಯು 'ಡಯಗ್ನಲ್ಲಿ ಡಾಮಿನೆಂಟ್(diagonally dominant)' ಆಗಿದೆಯೇ ಎಂದು | + | | ನಂತರ ನಾವು ಮ್ಯಾಟ್ರಿಕ್ಸ್ '''A''' ಯು 'ಡಯಗ್ನಲ್ಲಿ ಡಾಮಿನೆಂಟ್(diagonally dominant)' ಆಗಿದೆಯೇ ಎಂದು ಪರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತೇವೆ. |
|- | |- | ||
| 02:40 | | 02:40 | ||
| Line 99: | Line 97: | ||
|- | |- | ||
| 02:45 | | 02:45 | ||
| − | | ನಂತರ | + | | ನಂತರ ಡಯಾಗ್ನಲ್ ಎಲಿಮೆಂಟ್ ನ ಎರಡರಷ್ಟು, ಆ ರೋದ ಎಲಿಮೆಂಟ್ ಗಳ ಮೊತ್ತಕ್ಕಿಂತ , ಹೆಚ್ಚಿದೆಯೇ ಎಂದು ಪರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. |
|- | |- | ||
|02:54 | |02:54 | ||
| Line 111: | Line 109: | ||
|- | |- | ||
| 03:09 | | 03:09 | ||
| − | |'''maximum iteration''' ಮತ್ತು '''tolerance level'''- ಈ ಇನ್ಪುಟ್ ಆರ್ಗ್ಯುಮೆಂಟ್ಸ್ ಗಳೊಂದಿಗೆ, ಡಿಫೈನ್ | + | |'''maximum iteration''' ಮತ್ತು '''tolerance level'''- ಈ ಇನ್ಪುಟ್ ಆರ್ಗ್ಯುಮೆಂಟ್ಸ್ ಗಳೊಂದಿಗೆ, ಡಿಫೈನ್ ಮಾಡುತ್ತೇವೆ. |
|- | |- | ||
| 03:14 | | 03:14 | ||
| Line 126: | Line 124: | ||
|- | |- | ||
| 03:45 | | 03:45 | ||
| − | |ಅಂತಿಮವಾಗಿ , ಫಂಕ್ಷನ್ ಅನ್ನು '''end''' | + | |ಅಂತಿಮವಾಗಿ , ಫಂಕ್ಷನ್ ಅನ್ನು '''end''' ಮಾಡುತ್ತೇವೆ. |
|- | |- | ||
| 03:48 | | 03:48 | ||
| Line 184: | Line 182: | ||
|- | |- | ||
|05:14 | |05:14 | ||
| − | | ಈಗ ನಾವು ' ಗಾಸ್ ಸೈಡಲ್ (Gauss Seidel)' ವಿಧಾನವನ್ನು | + | | ಈಗ ನಾವು ' ಗಾಸ್ ಸೈಡಲ್ (Gauss Seidel)' ವಿಧಾನವನ್ನು ಕಲಿಯೋಣ. |
|- | |- | ||
| 05:19 | | 05:19 | ||
| Line 193: | Line 191: | ||
|- | |- | ||
| 05:29 | | 05:29 | ||
| − | | ಉಳಿದ ವೇರಿಯೇಬಲ್ ಗಳು ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಕೋಎಫಿಶಿಯೆಂಟ್ ಗಳನ್ನು, ಅನುಗುಣವಾದ ರೈಟ್ ಹ್ಯಾಂಡ್ ಸೈಡ್ ಎಲಿಮೆಂಟ್ ನಿಂದ ಕಳೆಯುವುದರ ಮೂಲಕ, ಪುನಃ | + | | ಉಳಿದ ವೇರಿಯೇಬಲ್ ಗಳು ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಕೋಎಫಿಶಿಯೆಂಟ್ ಗಳನ್ನು, ಅನುಗುಣವಾದ ರೈಟ್ ಹ್ಯಾಂಡ್ ಸೈಡ್ ಎಲಿಮೆಂಟ್ ನಿಂದ ಕಳೆಯುವುದರ ಮೂಲಕ, ಪುನಃ ಬರೆಯುತ್ತೇವೆ. |
|- | |- | ||
| 05:37 | | 05:37 | ||
| − | | ನಂತರ ಇದನ್ನು ಆ ವೇರಿಯೇಬಲ್ ಗೆ ಇರುವ ಅಜ್ಞಾತ ವೇರಿಯೇಬಲ್ ನ ಕೋಎಫಿಶಿಯೆಂಟ್ ''' a i i ''' ನಿಂದ | + | | ನಂತರ ಇದನ್ನು ಆ ವೇರಿಯೇಬಲ್ ಗೆ ಇರುವ ಅಜ್ಞಾತ ವೇರಿಯೇಬಲ್ ನ ಕೋಎಫಿಶಿಯೆಂಟ್ ''' a i i ''' ನಿಂದ ಭಾಗಿಸುತ್ತೇವೆ. |
|- | |- | ||
| 05:45 | | 05:45 | ||
| Line 208: | Line 206: | ||
|- | |- | ||
| 06:12 | | 06:12 | ||
| − | |ಈಗ ' ಗಾಸ್ ಸೈಡಲ್ ವಿಧಾನ ' ವನ್ನು ಬಳಸಿ ಈ ಉದಾಹರಣೆಯ ಉತ್ತರವನ್ನು | + | |ಈಗ ' ಗಾಸ್ ಸೈಡಲ್ ವಿಧಾನ ' ವನ್ನು ಬಳಸಿ ಈ ಉದಾಹರಣೆಯ ಉತ್ತರವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯೋಣ. |
|- | |- | ||
| 06:17 | | 06:17 | ||
| Line 268: | Line 266: | ||
|- | |- | ||
| 08:02 | | 08:02 | ||
| − | |ಈಗ ಫಂಕ್ಷನ್ ಅನ್ನು ಸೇವ್ ಮಾಡಿ, ಎಕ್ಸಿಕ್ಯೂಟ್ | + | |ಈಗ ಫಂಕ್ಷನ್ ಅನ್ನು ಸೇವ್ ಮಾಡಿ, ಎಕ್ಸಿಕ್ಯೂಟ್ ಮಾಡೋಣ. |
|- | |- | ||
| 08:06 | | 08:06 | ||
| Line 346: | Line 344: | ||
|- | |- | ||
|10:09 | |10:09 | ||
| − | || ಸ್ಪೋಕನ್ ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್ ತಂಡವು : | + | || ಸ್ಪೋಕನ್ ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್ ತಂಡವು: |
|- | |- | ||
|10:11 | |10:11 | ||
| Line 359: | Line 357: | ||
|- | |- | ||
|10:25 | |10:25 | ||
| − | |'ಸ್ಪೋಕನ್ ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್ಸ್' ಪ್ರೊಜೆಕ್ಟ್, | + | |'ಸ್ಪೋಕನ್ ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್ಸ್' ಪ್ರೊಜೆಕ್ಟ್, 'ಟಾಕ್ ಟು ಎ ಟೀಚರ್' ಪ್ರೊಜೆಕ್ಟ್ ನ ಒಂದು ಭಾಗವಾಗಿದೆ. |
|- | |- | ||
| 10:30 | | 10:30 | ||
| − | | ಇದು ನ್ಯಾಷನಲ್ ಮಿಶನ್ ಆನ್ ಎಜುಕೇಶನ್ , ICT, MHRD, ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರದ ಆಧಾರವನ್ನು ಪಡೆದಿದೆ. | + | | ಇದು ನ್ಯಾಷನಲ್ ಮಿಶನ್ ಆನ್ ಎಜುಕೇಶನ್, ICT, MHRD, ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರದ ಆಧಾರವನ್ನು ಪಡೆದಿದೆ. |
|- | |- | ||
| 10:37 | | 10:37 | ||
| ಈ ಮಿಶನ್ ನ ಕುರಿತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಯು ಈ ಕೆಳಗಿನ ಲಿಂಕ್ ನಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿದೆ. | | ಈ ಮಿಶನ್ ನ ಕುರಿತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಯು ಈ ಕೆಳಗಿನ ಲಿಂಕ್ ನಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿದೆ. | ||
| − | + | http://spoken-tutorial.org/NMEICT-Intro | |
|- | |- | ||
| 10:49 | | 10:49 | ||
Revision as of 21:01, 14 December 2017
| Time | Narration |
| 00:01 | ಸೈಲ್ಯಾಬ್ ನಲ್ಲಿ, Solving System of Linear Equations using Iterative Methods ಎಂಬ ಈ ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್ ಗೆ ನಿಮಗೆ ಸ್ವಾಗತ. |
| 00:10 | ಈ ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್ ನಲ್ಲಿ ನೀವು, |
| 00:14 | ’ಇಟರೇಟಿವ್ ಮೆಥಡ್’ ಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ, ‘ಲೀನಿಯರ್ ಇಕ್ವೇಶನ್’ ಗಳ ಸಿಸ್ಟಮ್ ನ ಉತ್ತರವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯುವುದು ಹಾಗೂ |
| 00:18 | ಇದಕ್ಕಾಗಿ ಸೈಲ್ಯಾಬ್ ಕೋಡ್ ಅನ್ನು ಬರೆಯುವುದನ್ನು ಕಲಿಯುವಿರಿ. |
| 00:22 | ಈ ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್ ಅನ್ನು ರೆಕಾರ್ಡ್ ಮಾಡಲು ನಾನು, |
| 00:25 | Ubuntu 12.04 ಆಪರೇಟಿಂಗ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಅನ್ನು |
| 00:28 | Scilab 5.3.3 ಆವೃತ್ತಿಯೊಂದಿಗೆ ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದೇನೆ. |
| 00:33 | ಈ ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್ ಅನ್ನು ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡುವ ಮೊದಲು, ನೀವು ಸೈಲ್ಯಾಬ್ ನ ಬಗ್ಗೆ ಮತ್ತು |
| 00:38 | ಲೀನಿಯರ್ ಇಕ್ವೇಷನ್ ಗಳನ್ನು ಸಾಲ್ವ್ ಮಾಡುವುದರ ಬಗ್ಗೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಮಟ್ಟಿಗೆ ತಿಳಿದಿರುವುದು ಅವಶ್ಯಕ. |
| 00:42 | ಸೈಲ್ಯಾಬ್ ಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್ ಗಳಿಗಾಗಿ, ದಯವಿಟ್ಟು Spoken Tutorial ವೆಬ್ಸೈಟ್ ಅನ್ನು ನೋಡಿ. |
| 00:50 | 'ಜಕೋಬಿ ಮೆಥಡ್', ನಾವು ಕಲಿಯುವ ಮೊದಲನೆಯ ಇಟರೇಟಿವ್ ಮೆಥಡ್ ಆಗಿದೆ. |
| 00:56 | ಇಲ್ಲಿ, n ಇಕ್ವೇಷನ್ ಗಳು (ಸಮೀಕರಣ) ಮತ್ತು n ವೇರಿಯೇಬಲ್ ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಲೀನಿಯರ್ ಇಕ್ವೇಷನ್ ಗಳ ಒಂದು ಸಿಸ್ಟಮ್ ಅನ್ನು ಕೊಟ್ಟಿದೆ. |
| 01:02 | ನಾವು ಇಕ್ವೇಷನ್ ಗಳನ್ನು ಹೀಗೆ ಬರೆಯುತ್ತೇವೆ- x of i, k plus one, is equal to, b i, minus, summation of a i j, x j k, from j equal to one to n, divided by a i i where i is from one to n. |
| 01:24 | ನಾವು ಪ್ರತಿಯೊಂದು x of i ನ ವ್ಯಾಲ್ಯುವನ್ನು ಊಹಿಸುತ್ತೇವೆ. |
| 01:27 | ನಂತರ ಹಿಂದಿನ ಹಂತದಲ್ಲಿ ದೊರೆತ ಇಕ್ವೇಷನ್ ಗಳಲ್ಲಿ ಈ ವ್ಯಾಲ್ಯುಗಳನ್ನು ಹಾಕುತ್ತೇವೆ. |
| 01:34 | ನಾವು ಉತ್ತರವು ಪರಿವರ್ತನೆಯಾಗುವವರೆಗೂ, ಈ ಆವರ್ತನವನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸುತ್ತೇವೆ. |
| 01:39 | ಈಗ ಜಕೋಬಿ ವಿಧಾನವನ್ನು ಬಳಸಿ, ಈ ಉದಾಹರಣೆಯ ಉತ್ತರವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯೋಣ. |
| 01:44 | ಈಗ ಜಕೋಬಿ ವಿಧಾನದ ಕೋಡ್ ನತ್ತ ಗಮನ ಹರಿಸೋಣ. |
| 01:48 | ನಾವು format ಮೆಥಡ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿ, ಸೈಲ್ಯಾಬ್ ಕನ್ಸೋಲ್ ನಲ್ಲಿ ಪ್ರದರ್ಶಿಸಬೇಕಾದ ಉತ್ತರದ ಫಾರ್ಮ್ಯಾಟ್ ಅನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತೇವೆ. |
| 01:56 | ಇಲ್ಲಿ e –ಇದು ಉತ್ತರವನ್ನು ’scientific notation’ ನಲ್ಲಿ(ಸೈಂಟಿಫಿಕ್ ನೊಟೇಶನ್) ಪ್ರದರ್ಶಿಸಬೇಕೆಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. |
| 02:01 | ಸಂಖ್ಯೆ ಇಪ್ಪತ್ತು(20)- ಇದು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಬೇಕಾದ ಅಂಕಿಗಳನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. |
| 02:06 | ನಂತರ ನಾವು input ಫಂಕ್ಷನ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿ, |
| 02:10 | 'ಕೊ-ಎಫಿಶಿಯೆಂಟ್ ಮ್ಯಾಟ್ರಿಕ್ಸ್' , |
| 02:12 | 'ರೈಟ್-ಹ್ಯಾಂಡ್-ಸೈಡ್ ಮ್ಯಾಟ್ರಿಕ್ಸ್', |
| 02:14 | 'ಇನಿಶಿಯಲ್ ವ್ಯಾಲ್ಯೂ ಮ್ಯಾಟ್ರಿಕ್ಸ್', |
| 02:17 | 'ಇಟರೇಷನ್ ಗಳ ಗರಿಷ್ಟ ಸಂಖ್ಯೆ' ಮತ್ತು |
| 02:19 | ' ಕನ್ವರ್ಜೆನ್ಸ್ ಟಾಲರೆನ್ಸ್' - ಇವುಗಳ ವ್ಯಾಲ್ಯುಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯುವೆವು. |
| 02:22 | ನಂತರ ನಾವು ಮ್ಯಾಟ್ರಿಕ್ಸ್ A ಯು ಸ್ಕ್ವೇರ್ ಮ್ಯಾಟ್ರಿಕ್ಸ್ ಆಗಿದೆಯೇ ಎಂದು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು, size ಫಂಕ್ಷನ್ ಅನ್ನು ಬಳಸುತ್ತೇವೆ. |
| 02:29 | ಅದು ಸ್ಕ್ವೇರ್ ಮ್ಯಾಟ್ರಿಕ್ಸ್ ಅಲ್ಲದಿದ್ದರೆ , ನಾವು error ಫಂಕ್ಷನ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿ ಎರರ್ ಅನ್ನು ಡಿಸ್ಪ್ಲೇ ಮಾಡುತ್ತೇವೆ. |
| 02:34 | ನಂತರ ನಾವು ಮ್ಯಾಟ್ರಿಕ್ಸ್ A ಯು 'ಡಯಗ್ನಲ್ಲಿ ಡಾಮಿನೆಂಟ್(diagonally dominant)' ಆಗಿದೆಯೇ ಎಂದು ಪರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತೇವೆ. |
| 02:40 | ಕೋಡ್ ನ ಮೊದಲರ್ಧವು, ಮ್ಯಾಟ್ರಿಕ್ಸ್ ನ ಪ್ರತಿ ರೋ ದ ಮೊತ್ತವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯುತ್ತದೆ. |
| 02:45 | ನಂತರ ಡಯಾಗ್ನಲ್ ಎಲಿಮೆಂಟ್ ನ ಎರಡರಷ್ಟು, ಆ ರೋದ ಎಲಿಮೆಂಟ್ ಗಳ ಮೊತ್ತಕ್ಕಿಂತ , ಹೆಚ್ಚಿದೆಯೇ ಎಂದು ಪರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. |
| 02:54 | ಇಲ್ಲವಾದಲ್ಲಿ error ಫಂಕ್ಷನ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿ, ಎರರ್ ಅನ್ನು ಡಿಸ್ಲ್ಪೇ ಮಾಡುತ್ತದೆ. |
| 03:01 | ನಂತರ ನಾವು, Jacobi Iteration( ಜಕೋಬಿ ಇಟರೇಷನ್) ಎಂಬ ಫಂಕ್ಷನ್ ಅನ್ನು , |
| 03:07 | A, b , x zero, |
| 03:09 | maximum iteration ಮತ್ತು tolerance level- ಈ ಇನ್ಪುಟ್ ಆರ್ಗ್ಯುಮೆಂಟ್ಸ್ ಗಳೊಂದಿಗೆ, ಡಿಫೈನ್ ಮಾಡುತ್ತೇವೆ. |
| 03:14 | ಇಲ್ಲಿ, x zero ಇದು initial values matrix(ಇನಿಶಿಯಲ್ ವ್ಯಾಲ್ಯುಸ್ ಮ್ಯಾಟ್ರಿಕ್ಸ್ ) ಆಗಿದೆ. |
| 03:19 | ನಂತರ ನಾವು, ಮ್ಯಾಟ್ರಿಕ್ಸ್ A ಮತ್ತು initial values ಮ್ಯಾಟ್ರಿಕ್ಸ್ ನ ಗಾತ್ರ ಪರಸ್ಪರ ಹೊಂದಾಣಿಕೆಯಾಗುವುದೇ ಎಂದು ಪರೀಕ್ಷಿಸುವೆವು. |
| 03:28 | ನಾವು x k p one ನ ವ್ಯಾಲ್ಯುವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯುವೆವು ಮತ್ತು ನಂತರ, relative error is lesser than tolerance level ಆಗಿದೆಯೇ ಎಂದು ಪರೀಕ್ಷಿಸುವೆವು. |
| 03:38 | ಅದು tolerance level ಗಿಂತ ಚಿಕ್ಕದಾಗಿದ್ದರೆ, ನಾವು ಇಟರೇಷನ್ ಅನ್ನು break ಮಾಡುವೆವು ಮತ್ತು ಉತ್ತರವನ್ನು ರಿಟರ್ನ್ ಮಾಡುವೆವು. |
| 03:45 | ಅಂತಿಮವಾಗಿ , ಫಂಕ್ಷನ್ ಅನ್ನು end ಮಾಡುತ್ತೇವೆ. |
| 03:48 | ಈಗ ಫಂಕ್ಷನ್ ಅನ್ನು ಸೇವ್ ಮಾಡಿ ಎಕ್ಸಿಕ್ಯೂಟ್ ಮಾಡೋಣ. |
| 03:51 | 'ಸೈಲ್ಯಾಬ್ ಕನ್ಸೋಲ್' ಗೆ ಹಿಂದಿರುಗಿ. |
| 03:54 | ಪ್ರತಿ ಪ್ರಾಂಪ್ಟ್ ನಲ್ಲೂ, ವ್ಯಾಲ್ಯೂಗಳನ್ನು ನಮೂದಿಸೋಣ. |
| 03:57 | coefficient matrix A is : ಇಲ್ಲಿ , open square bracket two space one semi colon five space seven close square bracket ಎಂದು ಟೈಪ್ ಮಾಡಿ. |
| 04:08 | Enter ಅನ್ನು ಒತ್ತಿ. |
| 04:10 | ನಂತರ open square bracket eleven semicolon thirteen close square bracket ಎಂದು ಟೈಪ್ ಮಾಡಿ. |
| 04:17 | Enter ಅನ್ನು ಒತ್ತಿ. |
| 04:20 | initial values matrix is, ಇಲ್ಲಿ open square bracket one semi colon one close square bracket ಎಂದು ಟೈಪ್ ಮಾಡಿ. |
| 04:28 | Enter ಅನ್ನು ಒತ್ತಿ. |
| 04:30 | The maximum number of iterations ಇದು 25 ಆಗಿರಲಿ. |
| 04:34 | Enter ಅನ್ನು ಒತ್ತಿ. |
| 04:36 | convergence tolerance level ಇದು zero point zero zero zero zero one ಆಗಿರಲಿ. |
| 04:44 | Enter ಅನ್ನು ಒತ್ತಿ. |
| 04:46 | ನಾವು, ಫಂಕ್ಷನ್ ಅನ್ನು ಕಾಲ್ ಮಾಡಲು, |
| 04:48 | Jacobi Iteration open parenthesis A comma b comma x zero comma M a x I t e r comma t o l close parenthesis ಎಂದು ಟೈಪ್ ಮಾಡುವೆವು. |
| 05:04 | Enter ಅನ್ನು ಒತ್ತಿ. |
| 05:06 | 'ಕನ್ಸೋಲ್ ' ನಲ್ಲಿ x one ಮತ್ತು x two ಇವುಗಳ ವ್ಯಾಲ್ಯುಗಳು ಕಾಣಿಸುತ್ತದೆ. |
| 05:11 | ಇಟರೇಷನ್ ಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಕೂಡ ತೋರಿಸಲಾಗಿದೆ. |
| 05:14 | ಈಗ ನಾವು ' ಗಾಸ್ ಸೈಡಲ್ (Gauss Seidel)' ವಿಧಾನವನ್ನು ಕಲಿಯೋಣ. |
| 05:19 | ಇಲ್ಲಿ, n ಇಕ್ವೇಷನ್ ಗಳನ್ನು ಮತ್ತು n ಅಜ್ಞಾತಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಒಂದು ಲೀನಿಯರ್ ಇಕ್ವೇಷನ್ ಗಳ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಅನ್ನು ಕೊಟ್ಟಿದೆ. |
| 05:26 | ನಾವು ಈ ಇಕ್ವೇಷನ್ ಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಅಜ್ಞಾತಕ್ಕೂ, |
| 05:29 | ಉಳಿದ ವೇರಿಯೇಬಲ್ ಗಳು ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಕೋಎಫಿಶಿಯೆಂಟ್ ಗಳನ್ನು, ಅನುಗುಣವಾದ ರೈಟ್ ಹ್ಯಾಂಡ್ ಸೈಡ್ ಎಲಿಮೆಂಟ್ ನಿಂದ ಕಳೆಯುವುದರ ಮೂಲಕ, ಪುನಃ ಬರೆಯುತ್ತೇವೆ. |
| 05:37 | ನಂತರ ಇದನ್ನು ಆ ವೇರಿಯೇಬಲ್ ಗೆ ಇರುವ ಅಜ್ಞಾತ ವೇರಿಯೇಬಲ್ ನ ಕೋಎಫಿಶಿಯೆಂಟ್ a i i ನಿಂದ ಭಾಗಿಸುತ್ತೇವೆ. |
| 05:45 | ಇದನ್ನು ಕೊಟ್ಟಿರುವ ಪ್ರತಿ ಇಕ್ವೇಷನ್ ಗೂ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. |
| 05:49 | 'ಜಕೋಬಿ ವಿಧಾನ' ದಲ್ಲಿ, x of i k plus one ನ ಕಂಪ್ಯುಟೇಷನ್ ಗಾಗಿ, x of i k plus one ಅನ್ನು ಹೊರತು ಪಡಿಸಿ, x of i k ದ ಎಲ್ಲಾ ಎಲಿಮೆಂಟ್ ಗಳನ್ನೂ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. |
| 06:03 | 'ಗಾಸ್ ಸೈಡಲ್ ವಿಧಾನ (Gauss Seidel)' ದಲ್ಲಿ , ನಾವು x of i k ನ ವ್ಯಾಲ್ಯುವನ್ನು x of i k plus one ನ ವ್ಯಾಲ್ಯುವಾಗಿ ಬದಲಿಸಿ ಬರೆಯುವೆವು. |
| 06:12 | ಈಗ ' ಗಾಸ್ ಸೈಡಲ್ ವಿಧಾನ ' ವನ್ನು ಬಳಸಿ ಈ ಉದಾಹರಣೆಯ ಉತ್ತರವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯೋಣ. |
| 06:17 | ಈಗ ' ಗಾಸ್ ಸೈಡಲ್ ವಿಧಾನ ' ದ ಕೋಡ್ ಅನ್ನು ನೋಡುವೆವು. |
| 06:21 | ಇಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಸಾಲು, format ಮೆಥಡ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿ, ಸೈಲ್ಯಾಬ್ ಕನ್ಸೋಲ್ ನಲ್ಲಿ ಪ್ರದರ್ಶಿಸಬೇಕಾದ ಉತ್ತರದ ಫಾರ್ಮ್ಯಾಟ್ ಅನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. |
| 06:29 | ನಂತರ ನಾವು input ಫಂಕ್ಷನ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿ, |
| 06:32 | 'ಕೋಎಫಿಶಿಯೆಂಟ್ ಮ್ಯಾಟ್ರಿಕ್ಸ್,' |
| 06:34 | 'ರೈಟ್ ಹ್ಯಾಂಡ್ ಸೈಡ್ ಮ್ಯಾಟ್ರಿಕ್ಸ್,' |
| 06:36 | ' ವೇರಿಯೇಬಲ್ ಗಳ ಇನಿಷಿಯಲ್ ವ್ಯಾಲ್ಯುಗಳ ಮ್ಯಾಟ್ರಿಕ್ಸ್,' |
| 06:38 | 'ಇಟರೇಷನ್ ಗಳ ಗರಿಷ್ಟ ಸಂಖ್ಯೆ' ಮತ್ತು |
| 06:40 | ' ಟಾಲರೆನ್ಸ್ ಲೆವೆಲ್' ಇವುಗಳ ವ್ಯಾಲ್ಯುಗಳನ್ನು ಪಡೆಯುವೆವು. |
| 06:43 | ನಂತರ ನಾವು, A comma b comma x zero comma max iterations ಈ ಇನ್ಪುಟ್ ಆರ್ಗ್ಯುಮೆಂಟ್ ಗಳನ್ನು ಮತ್ತು solution ಎಂಬ ಔಟ್ಪುಟ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ , Gauss Seidel ಎಂಬ ಫಂಕ್ಷನ್ ಅನ್ನು ಡಿಫೈನ್ ಮಾಡುವೆವು. |
| 06:58 | ನಂತರ ನಾವು, size ಮತ್ತು length ಫಂಕ್ಷನ್ ಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ, ಮ್ಯಾಟ್ರಿಕ್ಸ್ A ಯು ಸ್ಕ್ವೇರ್ ಮ್ಯಾಟ್ರಿಕ್ಸ್ ಆಗಿದೆಯೇ ಮತ್ತು ಇನಿಶಿಯಲ್ ವೆಕ್ಟರ್ ಮತ್ತು ಮ್ಯಾಟ್ರಿಕ್ಸ್ A ಗಳು ಹೊಂದಾಣಿಕೆಯಾಗುತ್ತವೆಯೇ ಎಂದು ಪರೀಕ್ಷಿಸುವೆವು. |
| 07:10 | ನಂತರ ನಾವು ಇಟರೇಷನ್ ಗಳನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವೆವು. |
| 07:13 | ನಂತರ, ನಾವು initial values vector x zero to x k ಎಂದು ಸಮೀಕರಿಸುವೆವು. |
| 07:19 | ನಂತರ ನಾವು, x k ದ ಗಾತ್ರಕ್ಕೆ ಸಮವಾಗಿರುವ ಒಂದು matrix of zeros ಅನ್ನು ರಚಿಸಿ, ಅದನ್ನು x k p one ಎಂದು ಕರೆಯುವೆವು. |
| 07:28 | ನಾವು x k p one ಅನ್ನು ಬಳಸಿ, ಪ್ರತಿ ಇಕ್ವೇಷನ್ ಅನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಿ, ಆ ಇಕ್ವೇಷನ್ ನ ಅಜ್ಞಾತ ವೇರಿಯೇಬಲ್ ನ ವ್ಯಾಲ್ಯುವನ್ನು ಪಡೆಯುವೆವು. |
| 07:38 | ಪ್ರತಿ ಇಟರೇಷನ್ ನಲ್ಲೂ, x k p one ದ ವ್ಯಾಲ್ಯು ಅಪ್ಡೇಟ್ ಆಗುತ್ತದೆ. |
| 07:44 | ನಾವು relative error ಇದು ಸೂಚಿಸಿರುವ tolerance level ಗಿಂತಲೂ ಚಿಕ್ಕದಾಗಿದೆಯೇ ಎಂದು ಪರೀಕ್ಷಿಸುವೆವು. |
| 07:50 | ಅದು ಚಿಕ್ಕದಾಗಿದ್ದಲ್ಲಿ ನಾವು ಇಟರೇಷನ್ ಅನ್ನು break ಮಾಡುವೆವು. |
| 07:54 | ನಂತರ x k p one ಅನ್ನು solution ಎಂಬ ವೇರಿಯೇಬಲ್ ಗೆ ಸಮೀಕರಿಸಿ. |
| 07:59 | ಅಂತಿಮವಾಗಿ, ನಾವು ಫಂಕ್ಷನ್ ಅನ್ನು end ಮಾಡುವೆವು. |
| 08:02 | ಈಗ ಫಂಕ್ಷನ್ ಅನ್ನು ಸೇವ್ ಮಾಡಿ, ಎಕ್ಸಿಕ್ಯೂಟ್ ಮಾಡೋಣ. |
| 08:06 | 'ಸೈಲ್ಯಾಬ್ ಕನ್ಸೋಲ್' ಗೆ ಹಿಂದಿರುಗಿ. |
| 08:09 | ಮೊದಲನೆಯ ಪ್ರಾಂಪ್ಟ್ ನಲ್ಲಿ ನಾವು, ಮ್ಯಾಟ್ರಿಕ್ಸ್ A ಯನ್ನು ಟೈಪ್ ಮಾಡುವೆವು. |
| 08:12 | open square bracket two space one semi colon five space seven close square bracket ಎಂದು ಟೈಪ್ ಮಾಡಿ. |
| 08:21 | Enter ಅನ್ನು ಒತ್ತಿ. ಮುಂದಿನ ಪ್ರಾಂಪ್ಟ್ ನಲ್ಲಿ, |
| 08:24 | open square bracket eleven semi colon thirteen close square bracket ಎಂದು ಟೈಪ್ ಮಾಡಿ. |
| 08:31 | Enter ಅನ್ನು ಒತ್ತಿ. |
| 08:33 | initial value vector ನ ವ್ಯಾಲ್ಯುವನ್ನು ಕೊಡಲು, |
| 08:38 | open square bracket one semicolon one close square bracket ಎಂದು ಟೈಪ್ ಮಾಡಿ. |
| 08:43 | Enter ಅನ್ನು ಒತ್ತಿ. |
| 08:45 | ನಂತರ ನಾವು maximum number of iterations ಅನ್ನು 25 ಎಂದು ಸೂಚಿಸುವೆವು. |
| 08:50 | Enter ಅನ್ನು ಒತ್ತಿ. |
| 08:52 | ಈಗ 'tolerance level ಅನ್ನು zero point zero zero zero zero one ಎಂದು ಡಿಫೈನ್ ಮಾಡುವೆವು. |
| 08:58 | Enter ಅನ್ನು ಒತ್ತಿ. |
| 09:01 | ಅಂತಿಮವಾಗಿ ನಾವು ಫಂಕ್ಷನ್ ಅನ್ನು ಕಾಲ್ ಮಾಡಲು, |
| 09:04 | G a u s s S e i d e l open parenthesis A comma b comma x zero comma M a x I t e r comma t o l close parenthesis ಎಂದು ಟೈಪ್ ಮಾಡುವೆವು. |
| 09:24 | Enter ಅನ್ನು ಒತ್ತಿ. |
| 09:26 | x one ಮತ್ತು x two ಗಳ ವ್ಯಾಲ್ಯುಗಳು ಡಿಸ್ಪ್ಲೇ ಆಗಿವೆ. |
| 09:30 | ಇದೇ ಸಮಸ್ಯೆಯ ಉತ್ತರವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಬಳಸುವ ಇಟರೇಷನ್ ಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ ಜಕೋಬಿ ವಿಧಾನಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಇದೆ. |
| 09:37 | ನೀವು ಜಕೋಬಿ ಮತ್ತು ಗಾಸ್ ಸೈಡಲ್ ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ಒಂದು ಸಮಸ್ಯೆಯ ಉತ್ತರಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಿರಿ. |
| 09:43 | ಈ ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್ ನಲ್ಲಿ ನಾವು, |
| 09:47 | ಲೀನಿಯರ್ ಇಕ್ವೇಷನ್ ಗಳ ಸಿಸ್ಟಮ್ ನ ಉತ್ತರವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಸೈಲ್ಯಾಬ್ ಕೋಡ್ ಅನ್ನು ಸಿದ್ಧಪಡಿಸುವುದು ಮತ್ತು |
| 09:52 | ಲೀನಿಯರ್ ಇಕ್ವೇಷನ್ ಗಳ ಸಿಸ್ಟಮ್ ನ ಅಜ್ಞಾತ ವೇರಿಯೇಬಲ್ ಗಳ ವ್ಯಾಲ್ಯುವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯುವುದನ್ನು ಕಲಿತಿದ್ದೇವೆ. |
| 09:58 | ಈ ಕೆಳಗಿನ ಲಿಂಕ್ ನಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿರುವ ವಿಡಿಯೋ ಅನ್ನು ವೀಕ್ಷಿಸಿ. |
| 10:01 | ಇದು ಸ್ಪೋಕನ್ ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್ ಪ್ರಕಲ್ಪದ ಸಾರಾಂಶವಾಗಿದೆ. |
| 10:04 | ನಿಮಗೆ ಒಳ್ಳೆಯ ಬ್ಯಾಂಡ್ವಿಡ್ತ್ ಸಿಗದಿದ್ದರೆ, ಇದನ್ನು ಡೌನ್ಲೋಡ್ ಮಾಡಿ ನೋಡಬಹುದು. |
| 10:09 | ಸ್ಪೋಕನ್ ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್ ತಂಡವು: |
| 10:11 | ಸ್ಪೋಕನ್ ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್ ಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ಕಾರ್ಯಾಶಾಲೆಗಳನ್ನು ಏರ್ಪಡಿಸುತ್ತದೆ. |
| 10:15 | ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಉತ್ತೀರ್ಣರಾದವರಿಗೆ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರವನ್ನು ಕೊಡುತ್ತದೆ. |
| 10:18 | ಹೆಚ್ಚಿನ ವಿವರಗಳಿಗಾಗಿ, ದಯವಿಟ್ಟು ಈ ಲಿಂಕ್ ಗೆ ಬರೆಯಿರಿ:
conatct@spoken-tutorial.org. |
| 10:25 | 'ಸ್ಪೋಕನ್ ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್ಸ್' ಪ್ರೊಜೆಕ್ಟ್, 'ಟಾಕ್ ಟು ಎ ಟೀಚರ್' ಪ್ರೊಜೆಕ್ಟ್ ನ ಒಂದು ಭಾಗವಾಗಿದೆ. |
| 10:30 | ಇದು ನ್ಯಾಷನಲ್ ಮಿಶನ್ ಆನ್ ಎಜುಕೇಶನ್, ICT, MHRD, ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರದ ಆಧಾರವನ್ನು ಪಡೆದಿದೆ. |
| 10:37 | ಈ ಮಿಶನ್ ನ ಕುರಿತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಯು ಈ ಕೆಳಗಿನ ಲಿಂಕ್ ನಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿದೆ. |
| 10:49 | ಈ ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ ನ ಅನುವಾದಕಿ ಮೈಸೂರಿನಿಂದ ಅಂಜನಾ ಅನಂತನಾಗ್ ಮತ್ತು ಧ್ವನಿ ನವೀನ್ ಭಟ್ಟ, ಉಪ್ಪಿನ ಪಟ್ಟಣ. |
| 10:51 | ಧನ್ಯವಾದಗಳು. |