Difference between revisions of "Ruby/C3/for-and-each-Looping-Statements/Marathi"
From Script | Spoken-Tutorial
| Line 22: | Line 22: | ||
|- | |- | ||
| 00:07 | | 00:07 | ||
| − | | | + | | '''“loop”''' म्हणजे काय? |
|- | |- | ||
| Line 30: | Line 30: | ||
|- | |- | ||
| 00:11 | | 00:11 | ||
| − | | | + | | '''“for”''' लूपचा वापर, |
|- | |- | ||
| 00:12 | | 00:12 | ||
| − | | | + | | '''“each”''' लूपचा उपयोग. |
|- | |- | ||
| Line 42: | Line 42: | ||
|- | |- | ||
| 00:16 | | 00:16 | ||
| − | | उबंटु वर्जन 12.04 | + | | '''उबंटु वर्जन 12.04''' |
|- | |- | ||
| Line 62: | Line 62: | ||
|- | |- | ||
| 00:34 | | 00:34 | ||
| − | | आता रुबीमधे | + | | आता रुबीमधे'''“loop”''' चा उल्लेख कशाच्या संदर्भात होतो ते पाहू. |
|- | |- | ||
| Line 138: | Line 138: | ||
|- | |- | ||
| 01:32 | | 01:32 | ||
| − | | त्याला | + | | त्याला '''“for hyphen loop dot rb”''' हे नाव द्या. |
|- | |- | ||
| 01:36 | | 01:36 | ||
| − | | मी आधीच | + | | मी आधीच '''“for”''' लूपचे उदाहरण तयार केले आहे. |
|- | |- | ||
| Line 150: | Line 150: | ||
|- | |- | ||
| 01:44 | | 01:44 | ||
| − | | ह्या उदाहरणात मी | + | | ह्या उदाहरणात मी '''“for”''' लूप घोषित केले आहे. |
|- | |- | ||
| Line 158: | Line 158: | ||
|- | |- | ||
| 01:50 | | 01:50 | ||
| − | | आपण “i” हे व्हेरिएबल | + | | आपण “i” हे व्हेरिएबल '''“for”''' लूपमधे घोषित केले आहे. |
|- | |- | ||
| 01:55 | | 01:55 | ||
| − | | “i” हे व्हेरिएबल 1 ते | + | | “i” हे व्हेरिएबल 1 ते 20 च्या संचातील पहिल्या घटकाची प्राथमिक व्हॅल्यू घेईल. |
|- | |- | ||
| 02:00 | | 02:00 | ||
| − | | | + | | '''“for”''' लूप कमांड 1 ते 20अंकांच्या संचातील प्रत्येक घटकांसाठी दिलेला कोड आयटरेट करेल. |
|- | |- | ||
| 02:07 | | 02:07 | ||
| − | | | + | | '''“for”''' लूपमधे लिहिलेली '''“puts”''' मेथड आऊटपुट दाखवते . |
|- | |- | ||
| Line 178: | Line 178: | ||
|- | |- | ||
| 02:17 | | 02:17 | ||
| − | | '''ruby space for hyphen loop dot rb आणि आऊटपुट बघा. | + | | '''ruby space for hyphen loop dot rb''' आणि आऊटपुट बघा. |
|- | |- | ||
| Line 186: | Line 186: | ||
|- | |- | ||
| 02:26 | | 02:26 | ||
| − | | ह्या उदाहरणात इनक्लुझिव्ह रेंजसाठी | + | | ह्या उदाहरणात इनक्लुझिव्ह रेंजसाठी '''“for”''' लूप घोषित केलेले आहे. |
|- | |- | ||
| Line 194: | Line 194: | ||
|- | |- | ||
| 02:35 | | 02:35 | ||
| − | | पुढे आपण नॉन इनक्लुझिव्ह रेंजसाठी | + | | पुढे आपण नॉन इनक्लुझिव्ह रेंजसाठी '''“for”''' लूप कसे वापरायचे ते पाहू. |
|- | |- | ||
| Line 206: | Line 206: | ||
|- | |- | ||
| 02:49 | | 02:49 | ||
| − | | येथे 1 ते 20 अंकांच्या नॉन इनक्लुझिव्ह रेंजसाठी | + | | येथे 1 ते 20 अंकांच्या नॉन इनक्लुझिव्ह रेंजसाठी '''“for”''' लूप वापरले आहे. |
|- | |- | ||
| Line 222: | Line 222: | ||
|- | |- | ||
| 03:13 | | 03:13 | ||
| − | | | + | | आऊटपुट बघा. |
|- | |- | ||
| Line 230: | Line 230: | ||
|- | |- | ||
| 03:22 | | 03:22 | ||
| − | | आता तुम्हाला | + | | आता तुम्हाला '''“for”''' लूप लिहीता येईल. |
|- | |- | ||
| 03:27 | | 03:27 | ||
| − | | रुबीमधील | + | | रुबीमधील '''“each”''' लूपचा सिंटॅक्स असा आहे: |
|- | |- | ||
| 03:31 | | 03:31 | ||
| − | | | + | | '''“a collection of objects”''' dot each do item |
|- | |- | ||
| 03:36 | | 03:36 | ||
| − | | ''' | + | | रुबी कोड '''end''' |
|- | |- | ||
| Line 254: | Line 254: | ||
|- | |- | ||
| 03:46 | | 03:46 | ||
| − | | ''' | + | | त्याला '''each hyphen loop dot rb''' हे नाव द्या. |
|- | |- | ||
| Line 274: | Line 274: | ||
|- | |- | ||
| 04:06 | | 04:06 | ||
| − | | आपण ''' | + | | आपण '''each'''लूपमधे '''“i”''' नामक व्हेरिएबल घोषित केले आहे. |
|- | |- | ||
| Line 282: | Line 282: | ||
|- | |- | ||
| 04:17 | | 04:17 | ||
| − | | '''each | + | | '''each''' लूप कमांड 1 ते 20 अंकांच्या संचातील प्रत्येक घटकांसाठी दिलेला कोड आयटरेट करेल. |
|- | |- | ||
| 04:23 | | 04:23 | ||
| − | | '''each''' लूपमधे लिहिलेली '''puts मेथड आपल्याला आऊटपुट दाखवते. | + | | '''each''' लूपमधे लिहिलेली '''puts''' मेथड आपल्याला आऊटपुट दाखवते. |
|- | |- | ||
| Line 322: | Line 322: | ||
|- | |- | ||
| 05:10 | | 05:10 | ||
| − | | येथे 1 ते 20 अंकांच्या नॉन इनक्लुझिव्ह रेंजसाठी '''each | + | | येथे 1 ते 20 अंकांच्या नॉन इनक्लुझिव्ह रेंजसाठी '''each''' लूप वापरले आहे. |
|- | |- | ||
| Line 342: | Line 342: | ||
|- | |- | ||
| 05:39 | | 05:39 | ||
| − | | | + | | आता तुम्ही तुमचे '''each''' लूप लिहू शकाल. |
|- | |- | ||
| Line 354: | Line 354: | ||
|- | |- | ||
| 05:53 | | 05:53 | ||
| − | | पहिल्या उदाहरणात, आपण 1 ते 20 अंकांसाठी '''for लूप वापरून आयटरेट केले'''. | + | | पहिल्या उदाहरणात, आपण 1 ते 20 अंकांसाठी '''for''' लूप वापरून आयटरेट केले'''. |
|- | |- | ||
| Line 362: | Line 362: | ||
|- | |- | ||
| 06:08 | | 06:08 | ||
| − | | '''gedit मधे कोड बघा. | + | | '''gedit''' मधे कोड बघा. |
|- | |- | ||
| 06:11 | | 06:11 | ||
| − | | जेव्हा '''for लूप कॉल केले जाते, रुबी प्रत्यक्षात each मेथड कॉल करत असते. | + | | जेव्हा '''for''' लूप कॉल केले जाते, रुबी प्रत्यक्षात each मेथड कॉल करत असते. |
|- | |- | ||
| Line 374: | Line 374: | ||
|- | |- | ||
| 06:21 | | 06:21 | ||
| − | | ''' | + | | जर '''for''' लूप कॉल केल्याने each लूप कॉल होत असेल तर '''each''' लूप वापरणे योग्य ठरते. |
|- | |- | ||
| Line 398: | Line 398: | ||
|- | |- | ||
| 06:38 | | 06:38 | ||
| − | | '''for''' ऐवजी '''each च्या वापराचे कारण. | + | | '''for''' ऐवजी '''each''' च्या वापराचे कारण. |
|- | |- | ||
Latest revision as of 10:47, 16 July 2014
Title of script: for-and-each-Looping-Statements
Author: Manali Ranade
Keywords: Ruby
| Time | Narration
|
|---|---|
| 00:01 | रुबीमधील for आणि each लूप्स वरील पाठात स्वागत. |
| 00:05 | या पाठात शिकणार आहोत, |
| 00:07 | “loop” म्हणजे काय? |
| 00:08 | रुबीमधील वेगवेगळे लूप्स. |
| 00:11 | “for” लूपचा वापर, |
| 00:12 | “each” लूपचा उपयोग. |
| 00:14 | येथे वापरणार आहोत, |
| 00:16 | उबंटु वर्जन 12.04 |
| 00:19 | रुबी 1.9.3 |
| 00:22 | ह्या पाठासाठी तुमच्याकडे इंटरनेट कनेक्शन असायला हवे. |
| 00:25 | तसेच लिनक्स कमांडस, टर्मिनल आणि टेक्स्ट एडिटरचे ज्ञान असावे. |
| 00:30 | नसल्यास संबंधित पाठासाठी आमच्या वेबसाईटला भेट द्या. |
| 00:34 | आता रुबीमधे“loop” चा उल्लेख कशाच्या संदर्भात होतो ते पाहू. |
| 00:38 | loop म्हणजे कमांड किंवा कमांडसचा संच जो ठराविक वेळा कार्यान्वित होतो. |
| 00:44 | रुबी मधे खालील प्रमुख लूपिंग स्टेटमेंटस आहेत. |
| 00:47 | for |
| 00:48 | each |
| 00:49 | while |
| 00:49 | until |
| 00:50 | ह्या पाठात for आणि each लूप्सचा वापर शिकू. |
| 00:55 | सुरूवात करण्यापूर्वी तुमच्या होम डिरेक्टरीमधे पुढील फोल्डर्स बनवा. |
| 01:02 | ttt, ruby hyphen tutorial, looping hyphen statements. |
| 01:07 | येथे दाखवल्याप्रमाणे सब फोल्डर्स बनवा. |
| 01:11 | आता आवश्यक फोल्डर्स बनवले आहेत. |
| 01:13 | आता पुढे जाऊ. |
| 01:15 | रुबीमधील for लूपचा सिंटॅक्स असा आहे: |
| 01:19 | for “variable” in “a collection of objects” |
| 01:22 | रुबी कोड |
| 01:23 | end |
| 01:25 | उदाहरणाद्वारे समजून घेऊ. |
| 01:28 | रुबीच्या प्राथमिक पाठात दाखवल्याप्रमाणे gedit मधे नवी फाईल बनवा. |
| 01:32 | त्याला “for hyphen loop dot rb” हे नाव द्या. |
| 01:36 | मी आधीच “for” लूपचे उदाहरण तयार केले आहे. |
| 01:39 | हे उदाहरण समजून घेताना तुम्ही हा कोड टाईप करू शकता. |
| 01:44 | ह्या उदाहरणात मी “for” लूप घोषित केले आहे. |
| 01:47 | आपल्याकडे 1 ते 20 अंकांचा संच आहे. |
| 01:50 | आपण “i” हे व्हेरिएबल “for” लूपमधे घोषित केले आहे. |
| 01:55 | “i” हे व्हेरिएबल 1 ते 20 च्या संचातील पहिल्या घटकाची प्राथमिक व्हॅल्यू घेईल. |
| 02:00 | “for” लूप कमांड 1 ते 20अंकांच्या संचातील प्रत्येक घटकांसाठी दिलेला कोड आयटरेट करेल. |
| 02:07 | “for” लूपमधे लिहिलेली “puts” मेथड आऊटपुट दाखवते . |
| 02:14 | टर्मिनल उघडून त्यात टाईप करा |
| 02:17 | ruby space for hyphen loop dot rb आणि आऊटपुट बघा. |
| 02:22 | 1 ते 20 अंकांचा ऍरे आऊटपुट म्हणून दाखवला जाईल . |
| 02:26 | ह्या उदाहरणात इनक्लुझिव्ह रेंजसाठी “for” लूप घोषित केलेले आहे. |
| 02:31 | ह्यामधे 1 ते 20 मधील सर्व अंक समाविष्ट आहेत. |
| 02:35 | पुढे आपण नॉन इनक्लुझिव्ह रेंजसाठी “for” लूप कसे वापरायचे ते पाहू. |
| 02:41 | कोडचा पुढील भाग टाईप करा. |
| 02:44 | नॉन इनक्लुझिव्ह म्हणजे ऑब्जेक्टसच्या संचातील शेवटचा घटक त्यामधे समाविष्ट नसतो. |
| 02:49 | येथे 1 ते 20 अंकांच्या नॉन इनक्लुझिव्ह रेंजसाठी “for” लूप वापरले आहे. |
| 02:55 | तुम्हाला दिसेल की 20 हा अंक आऊटपुटमधे प्रिंट झाला नाही. |
| 02:59 | दोन अंकांमधे 3 टिंब दिलेली असल्यास शेवटचा अंक समाविष्ट नसतो. |
| 03:04 | टर्मिनल उघडून त्यात टाईप करा ruby space for hyphen loop dot rb |
| 03:13 | आऊटपुट बघा. |
| 03:17 | पुन्हा अंकांचा ऍरे आऊटपुट म्हणून मिळेल. त्यात 20 ह्या अंकाचा समावेश नसेल. |
| 03:22 | आता तुम्हाला “for” लूप लिहीता येईल. |
| 03:27 | रुबीमधील “each” लूपचा सिंटॅक्स असा आहे: |
| 03:31 | “a collection of objects” dot each do item |
| 03:36 | रुबी कोड end |
| 03:38 | उदाहरणाद्वारे समजून घेऊ. |
| 03:42 | रुबीच्या प्राथमिक पाठात दाखवल्याप्रमाणे gedit मधे नवी फाईल बनवा. |
| 03:46 | त्याला each hyphen loop dot rb हे नाव द्या. |
| 03:50 | मी each लूपचे उदाहरण आधीच तयार केले आहे. |
| 03:53 | हे उदाहरण समजून घेताना तुम्ही हा कोड टाईप करू शकता. |
| 03:58 | या उदाहरणात each लूप घोषित केले आहे. |
| 04:03 | आपल्याकडे 1 ते 20 अंकांचा संच आहे. |
| 04:06 | आपण eachलूपमधे “i” नामक व्हेरिएबल घोषित केले आहे. |
| 04:11 | “i” हे व्हेरिएबल 1 ते 20च्या संचातील पहिल्या घटकाची प्राथमिक व्हॅल्यू घेईल. |
| 04:17 | each लूप कमांड 1 ते 20 अंकांच्या संचातील प्रत्येक घटकांसाठी दिलेला कोड आयटरेट करेल. |
| 04:23 | each लूपमधे लिहिलेली puts मेथड आपल्याला आऊटपुट दाखवते. |
| 04:30 | आता टर्मिनल उघडून टाईप करा ruby space each hyphen loop dot rb |
| 04:39 | आऊटपुट पहा. |
| 04:43 | 1 ते 20 अंकांचा ऍरे आऊटपुट म्हणून मिळेल. |
| 04:46 | वरील उदाहरणात इनक्लुझिव्ह रेंजसाठी each लूप घोषित केले आहे. |
| 04:51 | ह्यामधे 1 ते 20 मधील सर्व अंक समाविष्ट आहेत. |
| 04:54 | पुढे नॉन इनक्लुझिव्ह रेंजसाठी each लूप कसे वापरायचे ते पाहू. |
| 05:00 | कोडचा पुढील भाग टाईप करा. |
| 05:04 | नॉन इनक्लुझिव्ह म्हणजे ऑब्जेक्टसच्या संचातील शेवटचा घटक त्यामधे समाविष्ट नसतो. |
| 05:10 | येथे 1 ते 20 अंकांच्या नॉन इनक्लुझिव्ह रेंजसाठी each लूप वापरले आहे. |
| 05:16 | तुम्हाला दिसेल की 20 हा अंक आऊटपुटमधे प्रिंट झाला नाही. |
| 05:20 | दोन अंकांमधे 3 टिंब वापरल्यास शेवटचा अंक समाविष्ट होत नाही. |
| 05:25 | आता टर्मिनल उघडून टाईप करा ruby space each hyphen loop dot rb |
| 05:34 | आऊटपुट पहा. |
| 05:39 | आता तुम्ही तुमचे each लूप लिहू शकाल. |
| 05:44 | लूपचा कोणता प्रकार निवडायचा हे कसे ठरवता येते? |
| 05:48 | for लूपची रचना आठवा. |
| 05:53 | पहिल्या उदाहरणात, आपण 1 ते 20 अंकांसाठी for लूप वापरून आयटरेट केले. |
| 05:59 | टर्मिनलवर ruby space for hyphen loop dot rb कार्यान्वित करून आऊटपुट बघा. |
| 06:08 | gedit मधे कोड बघा. |
| 06:11 | जेव्हा for लूप कॉल केले जाते, रुबी प्रत्यक्षात each मेथड कॉल करत असते. |
| 06:16 | each किंवा for कॉल केल्याने तोच आऊटपुट मिळतो. |
| 06:21 | जर for लूप कॉल केल्याने each लूप कॉल होत असेल तर each लूप वापरणे योग्य ठरते. |
| 06:28 | आपण पाठाच्या अंतिम टप्प्यात आहोत. |
| 06:30 | थोडक्यात, |
| 06:32 | या पाठात शिकलो |
| 06:33 | for लूपचा उपयोग |
| 06:35 | each रचनेचा उपयोग |
| 06:38 | for ऐवजी each च्या वापराचे कारण. |
| 06:41 | वरील लूप रचनांचा वापर केलेली उदाहरणे. |
| 06:45 | असाईनमेंट. |
| 06:47 | योग्य लूपचा वापर करून रुबी प्रोग्रॅम लिहा, |
| 06:50 | जो 1 ते 20 अंकातील समसंख्या आऊटपुट म्हणून दाखवेल. |
| 06:56 | स्क्रीनवर दिसत असलेल्या लिंकवर उपलब्ध असलेला व्हिडिओ बघा. |
| 07:00 | ज्यामध्ये तुम्हाला प्रॉजेक्टचा सारांश मिळेल. |
| 07:03 | जर तुमच्याकडे चांगली Bandwidth नसेल तर आपण व्हिडिओ download करूनही पाहू शकता. |
| 07:08 | स्पोकन ट्युटोरियल प्रॉजेक्ट टीम, |
| 07:11 | Spoken Tutorial च्या सहाय्याने कार्यशाळा चालविते. |
| 07:14 | परीक्षा उत्तीर्ण होणा-या विद्यार्थ्यांना प्रमाणपत्रही दिले जाते. |
| 07:18 | अधिक माहितीसाठी कृपया contact [at] spoken hyphen tutorial dot org वर लिहा |
| 07:23 | "स्पोकन ट्युटोरियल प्रॉजेक्ट" हे "टॉक टू टीचर" या प्रॉजेक्टचा भाग आहे. |
| 07:26 | यासाठी अर्थसहाय्य National Mission on Education through ICT, MHRD, Government of India यांच्याकडून मिळालेले आहे. |
| 07:33 | यासंबंधी माहिती पुढील साईटवर उपलब्ध आहे. |
| 07:41 | ह्या ट्युटोरियलचे भाषांतर मनाली रानडे यांनी केले असून मी ------- आपला निरोप घेते . सहभागासाठी धन्यवाद. |