Difference between revisions of "C-and-C++/C3/Loops/Gujarati"
From Script | Spoken-Tutorial
Jyotisolanki (Talk | contribs) |
Jyotisolanki (Talk | contribs) |
||
| Line 24: | Line 24: | ||
|- | |- | ||
| 00.12 | | 00.12 | ||
| − | |'''do…while loop. ''' | + | |'''do…while loop. '''(ડુ વાઇલ લુપ) |
|- | |- | ||
| Line 48: | Line 48: | ||
|- | |- | ||
|00.34 | |00.34 | ||
| − | |ચાલો '''loops'''''' ના પરીચય સાથે શરૂઆત કરીએ . | + | |ચાલો '''loops'''''' (લુપ્સ)ના પરીચય સાથે શરૂઆત કરીએ . |
|- | |- | ||
| Line 60: | Line 60: | ||
|- | |- | ||
| 00.48 | | 00.48 | ||
| − | |'''while loop ''' | + | |'''while loop ''' (વાઇલ લુપ) |
|- | |- | ||
| 00.49 | | 00.49 | ||
| − | |'''do…..while loop''' અને | + | |'''do…..while loop''' અને (ડુ વાઇલ લુપ) |
|- | |- | ||
| 00.51 | | 00.51 | ||
| − | |'''for loop ''' | + | |'''for loop ''' (ફોર લુપ) |
|- | |- | ||
| 00.52 | | 00.52 | ||
| − | |ચાલો પ્રથમ '''while loop'''થી શરૂઆત કરીએ. | + | |ચાલો પ્રથમ '''while loop''' (વાઇલ લુપ)થી શરૂઆત કરીએ. |
|- | |- | ||
| 00.56 | | 00.56 | ||
| − | |A '''while loop''' કન્ડીશન ને શરૂઆત માં ચકાસે છે. | + | |A '''while loop''' (વાઇલ લુપ) કન્ડીશન ને શરૂઆત માં ચકાસે છે. |
|- | |- | ||
| Line 85: | Line 85: | ||
|- | |- | ||
| 01.01 | | 01.01 | ||
| − | |'''while''' ( condition ) | + | |'''while''' (વાઇલ) કન્ડીશન ( condition ) |
|- | |- | ||
| Line 93: | Line 93: | ||
|- | |- | ||
| 01.07 | | 01.07 | ||
| − | |હવે '''do….while loop '''પર જઈએ | + | |હવે '''do….while loop ''' (ડુ વાઇલ લુપ) પર જઈએ |
|- | |- | ||
| 01.09 | | 01.09 | ||
| − | |'''do..while loop'''કન્ડીશન વેલીડેટ થયી શકે તે પહેલા ઓછા માં ઓછું એક વખત એક્ઝેક્યુટ કરવામાં આવે છે . | + | |'''do..while loop'''(ડુ વાઇલ લુપ) કન્ડીશન વેલીડેટ થયી શકે તે પહેલા ઓછા માં ઓછું એક વખત એક્ઝેક્યુટ કરવામાં આવે છે . |
|- | |- | ||
| Line 105: | Line 105: | ||
|- | |- | ||
| 01.17 | | 01.17 | ||
| − | |'''do''' કૌંસમાં સ્ટેટમેંટ બ્લોક | + | |'''do''' (ડુ)કૌંસમાં સ્ટેટમેંટ બ્લોક |
|- | |- | ||
|01.20 | |01.20 | ||
| − | |કૌંસ પછીથી '''while''' કન્ડીશન | + | |કૌંસ પછીથી '''while''' (વાઇલ)કન્ડીશન |
|- | |- | ||
| Line 117: | Line 117: | ||
|- | |- | ||
| 01.27 | | 01.27 | ||
| − | |હવે ચાલો '''while loop''' અને '''do...while loop ''' પર એક ઉદાહરણ જોઈએ. | + | |હવે ચાલો '''while loop''' (વાઇલ લુપ) અને '''do...while loop ''' (ડુ વાઇલ લુપ) પર એક ઉદાહરણ જોઈએ. |
|- | |- | ||
| Line 132: | Line 132: | ||
|- | |- | ||
|01.41 | |01.41 | ||
| − | |આજે આપણે ''''''while loop'''ના ઉપયોગથી પ્રથમ 10 ક્રમાંકો ને ઉમેરવાનું શીખવા જઈ રહ્યા છે . | + | |આજે આપણે ''''''while loop''' (વાઇલ લુપ) ના ઉપયોગથી પ્રથમ 10 ક્રમાંકો ને ઉમેરવાનું શીખવા જઈ રહ્યા છે . |
|- | |- | ||
| Line 144: | Line 144: | ||
|- | |- | ||
| 01.51 | | 01.51 | ||
| − | | ''''''main function''' અંતર્ગત આપણે બે ઈંટીજર વેરીએબલો''' x''' અને '''y ''''' જાહેર કર્યા છે અને '''0'' પર ઈનીશલાઈઝ કર્યું છે. | + | | ''''''main function''' (મેઈન ફંક્શન) અંતર્ગત આપણે બે ઈંટીજર વેરીએબલો''' x''' અને '''y ''''' જાહેર કર્યા છે અને '''0'' પર ઈનીશલાઈઝ કર્યું છે. |
| Line 150: | Line 150: | ||
|- | |- | ||
| 01.59 | | 01.59 | ||
| − | | આ આપણું '''while loop''' છે. | + | | આ આપણું '''while loop''' (વાઇલ લુપ) છે. |
| | | | ||
|- | |- | ||
| 02.02 | | 02.02 | ||
| − | | ''''''while''' loop'''ની કન્ડીશન છે '''x is less than or equal to 10'''. ''' | + | | ''''''while''' loop''' (વાઇલ લુપ)ની કન્ડીશન છે '''x is less than or equal to 10'''. ''' |
| Line 181: | Line 181: | ||
|- | |- | ||
| 02.25 | | 02.25 | ||
| − | |અને આ આપણું '''return statement''' છે. | + | |અને આ આપણું '''return statement''' (રીટર્ન સ્ટેટમેંટ) છે. |
|- | |- | ||
| Line 197: | Line 197: | ||
|- | |- | ||
| 02.45 | | 02.45 | ||
| − | | '''Enter''' દબાવો | + | | '''Enter''' (એન્ટર)દબાવો |
|- | |- | ||
| 02.47 | | 02.47 | ||
| − | |ટાઈપ કરો '''./while ''' (dot slash while) .'''Enter''' દબાવો | + | |ટાઈપ કરો '''./while ''' (dot slash while) .'''Enter'''(એન્ટર) દબાવો |
| Line 211: | Line 211: | ||
|- | |- | ||
| 02.54 | | 02.54 | ||
| − | | હવે ચાલો ''' while loop'''ની કામગીરી જોઈએ. | + | | હવે ચાલો ''' while loop''' (વાઇલ લુપ) ની કામગીરી જોઈએ. |
|- | |- | ||
| Line 224: | Line 224: | ||
|- | |- | ||
| 03.04 | | 03.04 | ||
| − | |આ આપણી '''while ''' કન્ડીશન છે. | + | |આ આપણી '''while ''' (વાઇલ) કન્ડીશન છે. |
|- | |- | ||
| Line 245: | Line 245: | ||
|- | |- | ||
| 03.33 | | 03.33 | ||
| − | | ત્યારબાદ આપણે કન્ડીશનને ફરી તપાસ કરીશું 1 એ 10 અથવા તે કરતા ઓછી છે,જો કન્ડીશન '''true ''' તો આપણે વેલ્યુઓ ઉમેરીશું. | + | | ત્યારબાદ આપણે કન્ડીશનને ફરી તપાસ કરીશું 1 એ 10 અથવા તે કરતા ઓછી છે,જો કન્ડીશન '''true ''' (ટ્રૂ) તો આપણે વેલ્યુઓ ઉમેરીશું. |
|- | |- | ||
| Line 281: | Line 281: | ||
|- | |- | ||
| 04.20 | | 04.20 | ||
| − | | હવે આપણે સમાન પ્રોગ્રામ '''do….while loop ''' નો ઉપયોગ કરીને જોઈએ. | + | | હવે આપણે સમાન પ્રોગ્રામ '''do….while loop ''' (ડુ વાઇલ લુપ) નો ઉપયોગ કરીને જોઈએ. |
|- | |- | ||
| Line 297: | Line 297: | ||
|- | |- | ||
| 04.35 | | 04.35 | ||
| − | |તો ચાલો '''do...while loop ''' પર જઈએ. | + | |તો ચાલો '''do...while loop ''' (ડુ વાઇલ લુપ) પર જઈએ. |
|- | |- | ||
| 04.38 | | 04.38 | ||
| − | |અહી પ્રથમ '''loop''' ની બોડી એક્ઝેક્યુટ થશે અને ત્યારબાદ કન્ડીશન તપાસ થાય છે. | + | |અહી પ્રથમ '''loop''' (લુપ) ની બોડી એક્ઝેક્યુટ થશે અને ત્યારબાદ કન્ડીશન તપાસ થાય છે. |
|- | |- | ||
| Line 309: | Line 309: | ||
|- | |- | ||
| 04.52 | | 04.52 | ||
| − | |તર્ક એ '''while ''' પ્રોગ્રામ સમાન છે. | + | |તર્ક એ '''while ''' (વાઇલ) પ્રોગ્રામ સમાન છે. |
|- | |- | ||
| Line 325: | Line 325: | ||
|- | |- | ||
| 05.08 | | 05.08 | ||
| − | |ટાઈપ કરો '''dot slash do '''. ''Enter '''દબાવો. | + | |ટાઈપ કરો '''dot slash do '''. ''Enter ''' (એન્ટર) દબાવો. |
|- | |- | ||
| 05.12 | | 05.12 | ||
| − | |આપણે જોઈ શકીએ છે કે આઉટપુટ આપણા '''while ''' પ્રોગ્રામ જેવું જ છે. | + | |આપણે જોઈ શકીએ છે કે આઉટપુટ આપણા '''while ''' (વાઇલ) પ્રોગ્રામ જેવું જ છે. |
|- | |- | ||
| 05.16 | | 05.16 | ||
| − | |હવે આપણે '''do...while loop ''' ની કામગીરી જોઈએ. | + | |હવે આપણે '''do...while loop ''' (ડુ વાઇલ લુપ) ની કામગીરી જોઈએ. |
|- | |- | ||
| Line 361: | Line 361: | ||
|- | |- | ||
| 05.42 | | 05.42 | ||
| − | | તમે જોઈ શકો છો કે ''' loop'''ની બોડી સૌપ્રથમ એક્ઝેક્યુટ થાય છે. | + | | તમે જોઈ શકો છો કે ''' loop''' (લુપ) ની બોડી સૌપ્રથમ એક્ઝેક્યુટ થાય છે. |
|- | |- | ||
| 05.45 | | 05.45 | ||
| − | | ગમે તેમ કરીને જો કન્ડીશન '''false '''હોય તો પણ આપણને વેલ્યુ''' 0''' મળશે. | + | | ગમે તેમ કરીને જો કન્ડીશન '''false ''' (ફોલ્સ) હોય તો પણ આપણને વેલ્યુ''' 0''' મળશે. |
|- | |- | ||
| Line 374: | Line 374: | ||
|- | |- | ||
| 05.56 | | 05.56 | ||
| − | |કન્ડીશન ફરીથી ''' true''' છે તો આપણે વેલ્યુઓ ઉમેરીશું. | + | |કન્ડીશન ફરીથી ''' true''' (ટ્રૂ) છે તો આપણે વેલ્યુઓ ઉમેરીશું. |
|- | |- | ||
| Line 419: | Line 419: | ||
|- | |- | ||
| 06.33 | | 06.33 | ||
| − | |નોંધ લો કે ''' while''' કન્ડીશન અર્ધવિરામ વડે અંત થાય છે . | + | |નોંધ લો કે ''' while''' (વાઇલ) કન્ડીશન અર્ધવિરામ વડે અંત થાય છે . |
| Line 436: | Line 436: | ||
|- | |- | ||
| 06.52 | | 06.52 | ||
| − | | logic અને implementation એ આપણા C પ્રોગ્રામ માં હતું તેવું જ છે. | + | | logic અને implementation (ઈમ્પલીમેન્ટેશન) એ આપણા C પ્રોગ્રામ માં હતું તેવું જ છે. |
|- | |- | ||
| 06.56 | | 06.56 | ||
| − | |અહી અમુક ફેરફારો છે જેમ કે હેડર ફાઈલ એ '''stdio.h'''ની જગ્યા એ ''' iostream'''તરીકે છે. | + | |અહી અમુક ફેરફારો છે જેમ કે હેડર ફાઈલ એ '''stdio.h''' ની જગ્યા એ ''' iostream''' તરીકે છે. |
|- | |- | ||
| 07.04 | | 07.04 | ||
| − | |અહી આપણે '''namespace std''' વાપરીને અહી '''using''' સ્ટેટમેંટ નો સમાવેશ કર્યો છે.અને અહી આપણે ''printf ''' ફંક્શનની જગ્યા એ '''cout''' ફંક્શન વાપર્યું છે. | + | |અહી આપણે '''namespace std''' વાપરીને અહી '''using''' સ્ટેટમેંટ નો સમાવેશ કર્યો છે.અને અહી આપણે ''printf ''' ફંક્શનની જગ્યા એ '''cout''' ફંક્શન વાપર્યું છે. |
|- | |- | ||
| 07.16 | | 07.16 | ||
| − | | '''while loop ''' નું બંધારણ આપણા C પ્રોગ્રામમાં હતું તેવું જ છે.. | + | | '''while loop ''' (વાઇલ લુપ)નું બંધારણ આપણા C પ્રોગ્રામમાં હતું તેવું જ છે.. |
|- | |- | ||
| Line 465: | Line 465: | ||
|- | |- | ||
| 07.28 | | 07.28 | ||
| − | |એક્ઝેક્યુટ કરવા માટે ટાઈપ કરો ''' g++ space while dot cpp space hyphen o space while1 '''. '''Enter ''' દબાવો. | + | |એક્ઝેક્યુટ કરવા માટે ટાઈપ કરો ''' g++ space while dot cpp space hyphen o space while1 '''. '''Enter ''' (એન્ટર) દબાવો. |
|- | |- | ||
| 07.38 | | 07.38 | ||
| − | |ટાઈપ કરો '''dot slash while1 '''. | + | |ટાઈપ કરો '''dot slash while1 '''. '''Enter '''(એન્ટર) દબાવો. |
| Line 478: | Line 478: | ||
|- | |- | ||
| 07.48 | | 07.48 | ||
| − | |હવે ચાલો '''C++'''માનું '''do... while ''' પ્રોગ્રામ જોઈએ. | + | |હવે ચાલો '''C++'''માનું '''do... while ''' (ડુ વાઇલ) પ્રોગ્રામ જોઈએ. |
|- | |- | ||
| Line 501: | Line 501: | ||
|- | |- | ||
| 08.10 | | 08.10 | ||
| − | |ટાઈપ કરો '''g++ space do hyphen while dot cpp space hyphen o space do1 '''. '''Enter '''દબાવો. | + | |ટાઈપ કરો '''g++ space do hyphen while dot cpp space hyphen o space do1 '''. '''Enter ''' (એન્ટર)દબાવો. |
|- | |- | ||
| 08.19 | | 08.19 | ||
| − | |ટાઈપ કરો '''dot slash do1 '''.Press '''Enter '''દબાવો. | + | |ટાઈપ કરો '''dot slash do1 '''.Press '''Enter '''(એન્ટર)દબાવો. |
|- | |- | ||
| 08.23 | | 08.23 | ||
| − | |આપણે જોઈ શકીએ છીએ આઉટપુટ એ'''C'''માના ''''''do...while''' પ્રોગ્રામ જેવું જ છે.' | + | |આપણે જોઈ શકીએ છીએ આઉટપુટ એ'''C''' માના ''''''do...while''' (ડુ વાઇલ) પ્રોગ્રામ જેવું જ છે.' |
|- | |- | ||
| Line 525: | Line 525: | ||
|- | |- | ||
| 08.41 | | 08.41 | ||
| − | | | + | | સેવ પર ક્લિક કરો. |
|- | |- | ||
| Line 558: | Line 558: | ||
|- | |- | ||
| 08.59 | | 08.59 | ||
| − | |આપણે શૂન્યો ના ક્રમાંકો જોઈએ છીએ,આ એટલા માટે કારણકે '''loop'''પાસે ટર્મીનેટ કરવાની શક્યતા નથી. . | + | |આપણે શૂન્યો ના ક્રમાંકો જોઈએ છીએ,આ એટલા માટે કારણકે '''loop''' (લુપ)પાસે ટર્મીનેટ કરવાની શક્યતા નથી. . |
|- | |- | ||
| 09.07 | | 09.07 | ||
| − | |તેને '''infinite loop. '''તરીકે કહેવાય છે. | + | |તેને '''infinite loop. ''' (ઇન્ફાઈનાઇટ) તરીકે કહેવાય છે. |
|- | |- | ||
| 09.10 | | 09.10 | ||
| − | | '''Infinite loop ''' સીસ્ટમને unresponsive બનાવી શકે છે. | + | | '''Infinite loop ''' (ઇન્ફાઈનાઇટ) સીસ્ટમને unresponsive (અનરિસ્પોન્સિવ) બનાવી શકે છે. |
|- | |- | ||
| Line 582: | Line 582: | ||
|- | |- | ||
| 09.28 | | 09.28 | ||
| − | | | + | | સેવ પર ક્લિક કરો.ચાલો ફરીથી એક્ઝેક્યુટ કરીએ. |
|- | |- | ||
| Line 614: | Line 614: | ||
|- | |- | ||
| 09.50 | | 09.50 | ||
| − | | '''while loop ''' | + | | '''while loop ''' (વાઇલ લુપ) |
|- | |- | ||
| 09.51 | | 09.51 | ||
| − | |ઉદાહરણ. while(x is less than or equal to 10) | + | |ઉદાહરણ. while (વાઇલ)(x is less than or equal to 10) |
|- | |- | ||
| 09.54 | | 09.54 | ||
| − | | '''do….while loop ''' | + | | '''do….while loop ''' (ડુ વાઇલ લુપ) |
|- | |- | ||
| 09.56 | | 09.56 | ||
| − | |ઉદાહરણ. '''do''' સ્ટેટમેંટ બ્લોક અને | + | |ઉદાહરણ. '''do''' (ડુ )સ્ટેટમેંટ બ્લોક અને |
|- | |- | ||
| 09.59 | | 09.59 | ||
| − | |અંત માં '''while'''કન્ડીશન | + | |અંત માં '''while''' (વાઇલ)કન્ડીશન |
|- | |- | ||
| Line 639: | Line 639: | ||
|- | |- | ||
| 10.03 | | 10.03 | ||
| − | |આપેલ '''using for loops''' | + | |આપેલ '''using for loops''' (યુસિંગ ફોર લુપ) ને પ્રિન્ટ કરતું પ્રોગ્રામ લખો. |
|- | |- | ||
| Line 647: | Line 647: | ||
|- | |- | ||
| 10.10 | | 10.10 | ||
| − | | '''for loop ''' નું સિન્ટેક્સ છે. | + | | '''for loop ''' (ફોર લુપ)નું સિન્ટેક્સ છે. |
|- | |- | ||
| 10.12 | | 10.12 | ||
| − | | '''for (variable initialization; variable condition;and variable increment or decrement) ''' | + | | '''for (ફોર) (variable initialization; variable condition;and variable increment or decrement) ''' |
|- | |- | ||
| 10.20 | | 10.20 | ||
| − | |અને અહી '''loop'''ની બોડી રહેશે. | + | |અને અહી '''loop''' (લુપ) ની બોડી રહેશે. |
|- | |- | ||
| Line 699: | Line 699: | ||
|- | |- | ||
| 11.02 | | 11.02 | ||
| − | | | + | |આઈ આઈ ટી તરફથી સ્પોકન ટ્યુટોરીયલ પ્રોજેક્ટ માટે ભાષાંતર કરનાર હું, જ્યોતી સોલંકી વિદાય લઉં છું. |
|- | |- | ||
| 11.08 | | 11.08 | ||
|જોડાવાબદ્દલ આભાર. | |જોડાવાબદ્દલ આભાર. | ||
Revision as of 09:58, 8 April 2014
| Time | Narration
| |
| 00.01 | C and C++ મા લુપ પરનાં સ્પોકન ટ્યુટોરીયલમાં સ્વાગત છે. | |
| 00.06 | આ ટ્યુટોરીયલમાં આપણે શીખીશું, | |
| 00.09 | for loop, (ફોર લુપ) | |
| 00.10 | while loop (વાઇલ લુપ)અને | |
| 00.12 | do…while loop. (ડુ વાઇલ લુપ) | |
| 00.13 | આપણે આ અમુક ઉદાહરણો ના મદદથી કરીશું. | |
| 00.17 | આપણે અમુક સામાન્ય એરરો અને તેમનાં ઉપાયો પણ જોઈશું. | |
| 00.21 | આ ટ્યુટોરીયલને રેકોર્ડ કરવા માટે, હું વાપરી રહ્યી છું | |
| 00.24 | ઉબુન્ટુ ઓપરેટીંગ સીસ્ટમ આવૃત્તિ 11.04. | |
| 00.28 | 'gcc અને g++ કમ્પાઈલર આવૃત્તિ 4.6.1 | |
| 00.34 | ચાલો loops' (લુપ્સ)ના પરીચય સાથે શરૂઆત કરીએ . | |
| 00.38 | Loops એકંદરે સૂચનાઓના સમુહને એક્ઝેક્યુટ કરવા માટે ઉપયોગી છે. | |
| 00.44 | હેતુ પર આધાર રાખીને તેને ત્રણ પ્રકારોમાં વિભાજીત કરવામાં આવેલ છે: | |
| 00.48 | while loop (વાઇલ લુપ)
| |
| 00.49 | do…..while loop અને (ડુ વાઇલ લુપ) | |
| 00.51 | for loop (ફોર લુપ) | |
| 00.52 | ચાલો પ્રથમ while loop (વાઇલ લુપ)થી શરૂઆત કરીએ. | |
| 00.56 | A while loop (વાઇલ લુપ) કન્ડીશન ને શરૂઆત માં ચકાસે છે. | |
| 01.00 | બંધારણ છે | |
| 01.01 | while (વાઇલ) કન્ડીશન ( condition ) | |
| 01.03 | કૌંસમાં સ્ટેટમેંટ બ્લોક | |
| 01.07 | હવે do….while loop (ડુ વાઇલ લુપ) પર જઈએ | |
| 01.09 | do..while loop(ડુ વાઇલ લુપ) કન્ડીશન વેલીડેટ થયી શકે તે પહેલા ઓછા માં ઓછું એક વખત એક્ઝેક્યુટ કરવામાં આવે છે . | |
| 01.15 | બંધારણ છે | |
| 01.17 | do (ડુ)કૌંસમાં સ્ટેટમેંટ બ્લોક | |
| 01.20 | કૌંસ પછીથી while (વાઇલ)કન્ડીશન | |
| 01.23 | તમે જોઈ શકો છો કન્ડીશન અંતમાં પસંદ કરેલ છે. | |
| 01.27 | હવે ચાલો while loop (વાઇલ લુપ) અને do...while loop (ડુ વાઇલ લુપ) પર એક ઉદાહરણ જોઈએ. | |
| 01.32 | મેં એડિટર પર પહેલેથી જ કોડ ટાઈપ કર્યો છે. | |
| 01.35 | ચાલો તે ખોલીએ. | |
| 01.37 | નોંધ લો કે આપણી ફાઈલનું નામ while.c.છે. | |
| 01.41 | આજે આપણે 'while loop (વાઇલ લુપ) ના ઉપયોગથી પ્રથમ 10 ક્રમાંકો ને ઉમેરવાનું શીખવા જઈ રહ્યા છે . | |
| 01.47 | ચાલો હું કોડ સમજાવુ. | |
| 01.49 | આ આપણી હેડર ફાઈલ છે. | |
| 01.51 | 'main function (મેઈન ફંક્શન) અંતર્ગત આપણે બે ઈંટીજર વેરીએબલો x' અને y જાહેર કર્યા છે અને 0 પર ઈનીશલાઈઝ કર્યું છે.
| |
| 01.59 | આ આપણું while loop (વાઇલ લુપ) છે. | |
| 02.02 | 'while loop (વાઇલ લુપ)ની કન્ડીશન છે x is less than or equal to 10.
| |
| 02.06 | અહી x ની વેલ્યુ yની વેલ્યુ માં ઉમેરાય છે.
| |
| 02.10 | ઉમેરા પછીથી પ્રાપ્ત થયેલ વેલ્યુ y માં સંગ્રહિત થાય છે. | |
| 02.15 | ત્યારબાદ આપણે yની વેલ્યુ ને પ્રિન્ટ કરીએ છીએ. | |
| 02.18 | અહી ' x એ વધારે કરેલ છે. | |
| 02.20 | એનો અર્થ એ છે કે વેરીએબલ 'x ને એક અંક વધારો કરેલ છે. | |
| 02.25 | અને આ આપણું return statement (રીટર્ન સ્ટેટમેંટ) છે. | |
| 02.27 | ચાલો હવે પ્રોગ્રામ એક્ઝેક્યુટ કરીએ. | |
| 02.30 | તમારા કીબોર્ડ પર Ctrl, Alt અને T કી એકસાથે દાબીને, ટર્મીનલ વિન્ડો ખોલો. | |
| 02.39 | ટાઈપ કરો gcc space while dot c space hyphen o space while | |
| 02.45 | Enter (એન્ટર)દબાવો
| |
| 02.47 | ટાઈપ કરો ./while (dot slash while) .Enter(એન્ટર) દબાવો
| |
| 02.52 | આઉટપુટ દ્રશ્યમાન થાય છે. | |
| 02.54 | હવે ચાલો while loop (વાઇલ લુપ) ની કામગીરી જોઈએ. | |
| 02.57 | ચાલો હું વિન્ડોનું માપ બદલું. | |
| 03.00 | અહી , પહેલા x અને y ની વેલ્યુ 0 છે.
| |
| 03.04 | આ આપણી while (વાઇલ) કન્ડીશન છે. | |
| 03.06 | અહી આપણે તપાસ કરીએ છીએ કે x એ 10 જેટલી અથવા એ કરતા ઓછી કે નહી એટલે કે x ની વેલ્યુ 0 થી 10સુધી રહેશે.
| |
| 03.15 | ત્યારબાદ આપણે y plus x ઉમેરીએ છીએ એટલેકે 0 plus 0 આપણે 0 મળે છે . | |
| 03.22 | આપણે y ની વેલ્યુ પ્રિન્ટ કરીએ છીએ અહી આપણને 0મળે છે. | |
| 03.27 | હવે x ને વધારવા માં આવે છે જેનો અર્થ એ છે કે હવે x ની વેલ્યુ 1 રહેશે. | |
| 03.33 | ત્યારબાદ આપણે કન્ડીશનને ફરી તપાસ કરીશું 1 એ 10 અથવા તે કરતા ઓછી છે,જો કન્ડીશન true (ટ્રૂ) તો આપણે વેલ્યુઓ ઉમેરીશું. | |
| 03.44 | y એટલેકે 0 plus x એટલેકે 1. 0 plus 1 એ 1 છે. | |
| 03.50 | આપણે વેલ્યુ 1 તરીકે પ્રિન્ટ કરીએ છે. | |
| 03.53 | ફરીથી x ને વધારવા માં આવે છે. | |
| 03.55 | હવે x ની વેલ્યુ 2 છે. | |
| 03.59 | ફરથી કન્ડીશન તપાસ કરીએ છે. | |
| 04.01 | 2 એ 10 જેટલી અથવા તે કરતા ઓછી છે, જો કન્ડીશન true હોય તો આપણે વેલ્યુંઓ ઉમેરીશું એટલેકે 1 plus 2 જે કે 3 આપશે. | |
| 04.11 | આપણે વેલ્યું 3 તરીકે પ્રિન્ટ કરીએ છે. | |
| 04.13 | આ રીતે તે ત્યાં સુધી જશે જ્યાં સુધી x એ 10 જેટલી અથવા તે કરતા ઓછી ના હોય. | |
| 04.20 | હવે આપણે સમાન પ્રોગ્રામ do….while loop (ડુ વાઇલ લુપ) નો ઉપયોગ કરીને જોઈએ. | |
| 04.24 | અહી આપણો પ્રોગ્રામ છે. | |
| 04.26 | નોંધ લો કે આપણી ફાઈલ નું નામ do hyphen while dot c છે. | |
| 04.31 | પાછલા પ્રોગ્રામમાં આ ભાગ પહેલેથી જ સમજાવવામાં આવ્યો હતો. | |
| 04.35 | તો ચાલો do...while loop (ડુ વાઇલ લુપ) પર જઈએ. | |
| 04.38 | અહી પ્રથમ loop (લુપ) ની બોડી એક્ઝેક્યુટ થશે અને ત્યારબાદ કન્ડીશન તપાસ થાય છે. | |
| 04.44 | x ની વેલ્યુ y ની વેલ્યુ માં ઉમેરાય છે અને ઉમેરાય બાદ પ્રાપ્ત થયેલ વેલ્યુ y માં સંગ્રહિત થાય છે. | |
| 04.52 | તર્ક એ while (વાઇલ) પ્રોગ્રામ સમાન છે. | |
| 04.55 | ચાલો પ્રોગ્રામ એક્ઝેક્યુટ કરીએ. | |
| 04.58 | ટર્મિનલ પર પાછા આવો | |
| 05.00 | ટાઈપ કરો gcc space do hyphen while dot c space hyphen o space do . Enter દબાવો. | |
| 05.08 | ટાઈપ કરો 'dot slash do . Enter (એન્ટર) દબાવો. | |
| 05.12 | આપણે જોઈ શકીએ છે કે આઉટપુટ આપણા while (વાઇલ) પ્રોગ્રામ જેવું જ છે. | |
| 05.16 | હવે આપણે do...while loop (ડુ વાઇલ લુપ) ની કામગીરી જોઈએ. | |
| 05.20 | ચાલો વિન્ડો નું માપ બદલું. | |
| 05.22 | અહી x અને y ની વેલ્યુ 0 છે. | |
| 05.25 | આપણે તે વેલ્યુ ઉમીએ છીએ ત્યારબાદ આપણને 0 મળશે. | |
| 05.29 | હવે y ની વેલ્યુ 0 છે. | |
| 05.31 | આપણે વેલ્યુ 0 તરીકે પ્રિન્ટ કરીએ છે. | |
| 05.33 | ત્યારબાદ x નો 1 થી વધારો થાય છે જેનો અર્થ એ છે કે હવે x ની વેલ્યુ એ 1 છે ,ત્યારબાદ કન્ડીશન તપાસ થશે. | |
| 05.42 | તમે જોઈ શકો છો કે loop (લુપ) ની બોડી સૌપ્રથમ એક્ઝેક્યુટ થાય છે. | |
| 05.45 | ગમે તેમ કરીને જો કન્ડીશન false (ફોલ્સ) હોય તો પણ આપણને વેલ્યુ 0 મળશે. | |
| 05.52 | તપાસ કરીશું 1એ 10 જેટલો અથવા તે કરતા ઓછો છે કે નહી.
| |
| 05.56 | કન્ડીશન ફરીથી true (ટ્રૂ) છે તો આપણે વેલ્યુઓ ઉમેરીશું. | |
| 06.00 | હવે 0 plus 1છે. | |
| 06.02 | ત્યારબાદ આપણે y ની વેલ્યુ 1 તરીકે પ્રિન્ટ કરીશું.
| |
| 06.05 | ફરીથી x એ એક અંક વધારો થશે. | |
| 06.08 | હવે xની વેલ્યુ 2છે. | |
| 06.11 | તપાસ કરીએ છીએ કે 2 એ 10જેટલો કે તેથી ઓછો છે કે નહી. | |
| 06.15 | આપણે અહી પાછા જઈશું. | |
| 06.17 | ત્યારબાદ આપણે વેલ્યુઓ ઉમેરીશું 1 plus 2 એ 3 છે. | |
| 06.20 | આપણે yની વેલ્યુ 3તરીકે પ્રિન્ટ કરીએ છીએ. | |
| 06.23 | આ પ્રમાણે ક્ન્ડીશનો ત્યાર શુધી તપાસ થશે જ્યાં શુધી xની વેલ્યુ 10જેટલી અથવા કે તેથી ઓછી રહેશે. | |
| 06.30 | અને આ આપનું રીટર્ન સ્ટેટમેંટ છે | |
| 06.33 | નોંધ લો કે while (વાઇલ) કન્ડીશન અર્ધવિરામ વડે અંત થાય છે .
| |
| 06.38 | while loopમાં કન્ડીશન અર્ધવિરામ વડે અંત થતી નથી. | |
| 06.43 | હવે ચાલો જોઈએ આ પ્રોગ્રામ ને C++ માં કેવી રીતે એક્ઝેક્યુટ કરવું. | |
| 06.48 | આ C++'માં આપણું while પ્રોગ્રામ છે. | |
| 06.52 | logic અને implementation (ઈમ્પલીમેન્ટેશન) એ આપણા C પ્રોગ્રામ માં હતું તેવું જ છે. | |
| 06.56 | અહી અમુક ફેરફારો છે જેમ કે હેડર ફાઈલ એ stdio.h ની જગ્યા એ iostream તરીકે છે.
| |
| 07.04 | અહી આપણે namespace std' વાપરીને અહી using સ્ટેટમેંટ નો સમાવેશ કર્યો છે.અને અહી આપણે printf ફંક્શનની જગ્યા એ cout ફંક્શન વાપર્યું છે. | |
| 07.16 | while loop (વાઇલ લુપ)નું બંધારણ આપણા C પ્રોગ્રામમાં હતું તેવું જ છે.. | |
| 07.21 | ચાલો એક્ઝેક્યુટ કરીએ | |
| 07.23 | ટર્મિનલ પર પાછા આવો. | |
| 07.25 | ચાલો હું પ્રોમ્પ્ટ સાફ કરું. | |
| 07.28 | એક્ઝેક્યુટ કરવા માટે ટાઈપ કરો g++ space while dot cpp space hyphen o space while1 . Enter (એન્ટર) દબાવો. | |
| 07.38 | ટાઈપ કરો dot slash while1 . Enter (એન્ટર) દબાવો.
| |
| 07.43 | તમે જોઈ શકો છો કે આઉટપુટ અપણા C માના while પ્રોગ્રામ જેવું જ છે. | |
| 07.48 | હવે ચાલો C++માનું do... while (ડુ વાઇલ) પ્રોગ્રામ જોઈએ. | |
| 07.52 | ટેકસ્ટ એડિટર પર પાછા આવીએ. | |
| 07.54 | અહી પણ સમાન ફેરફારો છે જેમ કે હેડર ફાઈલ 'using statement અને cout ફંક્શન. | |
| 08.03 | બાકી બચેલ વસ્તુઓ સમાન છે. | |
| 08.06 | ચાલો એક્ઝેક્યુટ કરીએ. | |
| 08.08 | ટર્મિનલ પર પાછા આવો. | |
| 08.10 | ટાઈપ કરો g++ space do hyphen while dot cpp space hyphen o space do1 . Enter (એન્ટર)દબાવો. | |
| 08.19 | ટાઈપ કરો dot slash do1 .Press Enter (એન્ટર)દબાવો. | |
| 08.23 | આપણે જોઈ શકીએ છીએ આઉટપુટ એC માના 'do...while (ડુ વાઇલ) પ્રોગ્રામ જેવું જ છે.' | |
| 08.28 | હવે આપણે અમુક સામાન્ય એરર અને તેના ઉકેલો પણ જોઈશું. | |
| 08.32 | આપણા ટેકસ્ટ એડિટર પર પાછા આવીએ. | |
| 08.35 | માનીલો કે અહી હું x.ની વેલ્યુ વધારીશ નહિ. | |
| 08.41 | સેવ પર ક્લિક કરો. | |
| 08.42 | ચાલો જોઈએ કે શું થાય છે. | |
| 08.44 | ટર્મિનલ પર પાછા આવો. | |
| 08.45 | ચાલો પ્રોમ્પ્ટ સાફ કરીએ. | |
| 08.47 | ચાલો એક્ઝેક્યુટ કરીએ. | |
| 08.50 | ઉપર બાણવાડી કી બે વાર દબાવો. | |
| 08.54 | ફરીથી ઉપર બાણવાડી કી દબાવો.
| |
| 08.57 | આઉટપુટ દ્રશ્યમાન થાય છે. | |
| 08.59 | આપણે શૂન્યો ના ક્રમાંકો જોઈએ છીએ,આ એટલા માટે કારણકે loop (લુપ)પાસે ટર્મીનેટ કરવાની શક્યતા નથી. . | |
| 09.07 | તેને infinite loop. (ઇન્ફાઈનાઇટ) તરીકે કહેવાય છે.
| |
| 09.10 | Infinite loop (ઇન્ફાઈનાઇટ) સીસ્ટમને unresponsive (અનરિસ્પોન્સિવ) બનાવી શકે છે. | |
| 09.14 | તે પ્રોગ્રામને પ્રોસેસરનો તમામ સમય વપરાશ કરવા માટે ફરજ પાડી શકે છે પરંતુ તેને ટર્મિનેટ કરી શકાવાય છે. | |
| 09.21 | આપણા પ્રોગ્રામ પર પાછા આવીએ ચાલો આ એરરને સુધારીએ. | |
| 09.25 | ટાઈપ કરો x++ અને અર્ધવિરામ. | |
| 09.28 | સેવ પર ક્લિક કરો.ચાલો ફરીથી એક્ઝેક્યુટ કરીએ. | |
| 09.31 | ટર્મિનલ પર પાછા આવો. | |
| 09.33 | ઉપર બાણવાડી કી દબાવો.
| |
| 09.38 | હા આ કામ કરી રહ્યું છે. | |
| 09.40 | અહી આ ટ્યુટોરીયલનો અંત થાય છે. | |
| 09.43 | આપણે આપણી સ્લાઇડો પર પાછા જઈશું. | |
| 09.45 | સારાંશમાં | |
| 09.47 | આ ટ્યુટોરીયલમાં આપણે શીખ્યા, | |
| 09.50 | while loop (વાઇલ લુપ) | |
| 09.51 | ઉદાહરણ. while (વાઇલ)(x is less than or equal to 10) | |
| 09.54 | do….while loop (ડુ વાઇલ લુપ) | |
| 09.56 | ઉદાહરણ. do (ડુ )સ્ટેટમેંટ બ્લોક અને
| |
| 09.59 | અંત માં while (વાઇલ)કન્ડીશન | |
| 10.01 | એસાઈનમેન્ટ તરીકે, | |
| 10.03 | આપેલ using for loops (યુસિંગ ફોર લુપ) ને પ્રિન્ટ કરતું પ્રોગ્રામ લખો. | |
| 10.07 | 0 થી 9 | |
| 10.10 | for loop (ફોર લુપ)નું સિન્ટેક્સ છે. | |
| 10.12 | for (ફોર) (variable initialization; variable condition;and variable increment or decrement) | |
| 10.20 | અને અહી loop (લુપ) ની બોડી રહેશે. | |
| 10.24 | નીચે આપેલ લીંક ઉપર ઉપલબ્ધ વિડીયો જુઓ. | |
| 10.27 | તે સ્પોકન ટ્યુટોરીયલ પ્રોજેક્ટનો સારાંશ આપે છે | |
| 10.30 | જો તમારી બેન્ડવિડ્થ સારી ન હોય, તો તમે ડાઉનલોડ કરી તે જોઈ શકો છો | |
| 10.33 | સ્પોકન ટ્યુટોરીયલ પ્રોજેક્ટ ટીમ | |
| 10.35 | સ્પોકન ટ્યુટોરીયલોનાં મદદથી વર્કશોપોનું આયોજન કરે છે | |
| 10.38 | જેઓ ઓનલાઈન પરીક્ષા પાસ કરે છે તેમને પ્રમાણપત્રો આપે છે | |
| 10.42 | વધુ વિગત માટે, કૃપા કરી contact@spoken-tutorial.org પર સંપર્ક કરો. | |
| 10.47 | સ્પોકન ટ્યુટોરીયલ પ્રોજેક્ટ એ ટોક ટુ અ ટીચર પ્રોજેક્ટનો એક ભાગ છે | |
| 10.51 | જે આઇસીટી, એમએચઆરડી, ભારત સરકાર દ્વારા શિક્ષણ પર નેશનલ મિશન દ્વારા આધારભૂત છે | |
| 10.58 | આ મિશન પર વધુ માહીતી આ લીંક પર ઉપલબ્ધ છે "http://spoken-tutorial.org/NMEICT-Intro" | |
| 11.02 | આઈ આઈ ટી તરફથી સ્પોકન ટ્યુટોરીયલ પ્રોજેક્ટ માટે ભાષાંતર કરનાર હું, જ્યોતી સોલંકી વિદાય લઉં છું. | |
| 11.08 | જોડાવાબદ્દલ આભાર. |