Difference between revisions of "Synfig/C2/Draw-a-Toy-train/Marathi"
From Script | Spoken-Tutorial
| Line 149: | Line 149: | ||
|- | |- | ||
| 02:24 | | 02:24 | ||
| − | | '''handle''' च्या हिरव्या बिंदूचा वापर करून कॅनव्हसच्या | + | | '''handle''' च्या हिरव्या बिंदूचा वापर करून कॅनव्हसच्या उजव्या बाजूला हलवा. |
|- | |- | ||
Latest revision as of 13:54, 6 November 2020
| Time | Narration |
| 00:01 | Synfig वापरून “Draw a Toy train” वरील स्पोकन ट्युटोरिअलमध्ये आपले स्वागत. |
| 00:06 | या ट्युटोरिअल मध्ये आपण शिकणार आहोत |
| 00:09 | मूलभूत आकृत्या काढणे, आकृत्यांना रंगवणे, ग्रुप (समूह) आणि डुप्लिकेट ऑब्जेक्ट्स आणि |
| 00:14 | Guideline वापरून आकृत्या अलाइन करणे. |
| 00:17 | हे ट्युटोरिअल रेकॉर्ड करण्यासाठी मी |
| 00:20 | उबंटू लिनक्स 14.04 OS |
| 00:24 | Synfig व्हर्जन 1.0.2 वापरत आहे. |
| 00:27 | Synfig उघडू. |
| 00:29 | प्रथम, आपण टॉय ट्रेनचा compartment (डब्बा) काढू. |
| 00:33 | यासाठी, Rectangle tool निवडा. |
| 00:36 | Tool options मध्ये Create a region layer निवडले असल्याचे तपासा. |
| 00:42 | आता, कॅनव्हस वर आयत काढा. |
| 00:46 | लेअरचे नाव Part-1 मध्ये बदला. |
| 00:50 | Parameters panel वर जा आणि कलर हिरव्यामध्ये बदला. |
| 00:56 | आता Transform tool वर क्लिक करा. |
| 00:58 | नंतर आकृती डिसिलेक्ट करण्यासाठी कॅनव्हसच्या बाहेर क्लिक करा. |
| 01:02 | कॅनव्हस वर कोणतीही आकृती काढल्यानंतर ही स्टेप लक्षात ठेवा. |
| 01:07 | आपली फाईल सेव्ह करा. |
| 01:09 | File वर जा. Save as वर क्लिक करा. |
| 01:13 | फाईलनेम Toy-Train-animation मध्ये बदला. |
| 01:18 | हे तुमच्या Desktop वर सेव्ह करा. |
| 01:21 | आता, पुन्हा एकदा Rectangle tool निवडा. |
| 01:26 | पूर्वीच्या आयताप्रमाणे मध्यभागी एक आयत काढा. |
| 01:32 | ही ट्रेनची विंडो असेल. |
| 01:35 | या लेअरला Window म्हणून रिनेम करा. |
| 01:41 | Polygon tool वर क्लिक करू. |
| 01:43 | Tool options मध्ये Create a region layer निवडले असल्याचे तपासा. |
| 01:50 | दाखवल्याप्रमाणे आयतच्या वरती ट्रॅपिजिअम काढा. |
| 01:54 | ट्रॅपिजिअम बंद करण्यासाठी सुरुवातीच्या बिंदूवर क्लिक करा. |
| 01:59 | या लेअरला Part-2 म्हणून रिनेम करा. |
| 02:03 | मी कलर लालमध्ये बदलेल. |
| 02:07 | आता Transform tool निवडा. |
| 02:10 | Layers panel वर जा. |
| 02:12 | सर्व लेअर्स निवडा आणि त्यांना एकत्र करा. |
| 02:15 | Group लेअरला Compartment-3 म्हणून रिनेम करा. |
| 02:20 | handle च्या नारिंगी बिंदूचा वापर करुन लेअरचा आकार बदला. |
| 02:24 | handle च्या हिरव्या बिंदूचा वापर करून कॅनव्हसच्या उजव्या बाजूला हलवा. |
| 02:30 | Ctrl आणि S कीज दाबून फाईल सेव्ह करा. |
| 02:35 | पुढे ट्रेनचा चाक काढू. |
| 02:38 | कोणतीही आकृती काढल्यानंतर आकृती डिसिलेक्ट करण्यासाठी कॅनव्हसच्या बाहेर क्लिक करणे लक्षात ठेवा. |
| 02:44 | Circle tool निवडा. |
| 02:46 | टूल पर्यायांमध्ये, Create a region layer निवडले पाहिजे. |
| 02:50 | दर्शविल्याप्रमाणे वर्तुळ काढा आणि कलर गडद निळ्या रंगात बदला. |
| 02:56 | आता Star tool निवडा. |
| 02:59 | टूल पर्यायांमध्ये, Create a region layer निवडले पाहिजे. |
| 03:05 | कर्सर वर्तुळाच्या मध्यभागी ठेवा आणि एक स्टार (तारा) काढा. |
| 03:09 | आता Transform tool निवडा. |
| 03:12 | लक्ष द्या तिथे एक हँडल आणि 2 बिंदू आहेत. |
| 03:16 | आकृतीची स्थिती बदलण्यासाठी हँडलच्या हिरव्या बिंदूवर क्लिक करून ड्रॅग करा. |
| 03:22 | रोटेशनसाठी हँडलमधील निळा बिंदू वापरा. |
| 03:26 | मध्य भागी असलेला हिरवा बिंदू स्टार(तारा) आकृतीच्या बाहेरील काठचे आकार कमी जास्त करण्याची परवानगी देते. |
| 03:31 | अंतिम बिंदूचा आकार बदलण्यासाठी वापरला जातो. |
| 03:34 | स्टार आणि सर्कल लेअर्स दोन्ही निवडा. |
| 03:37 | त्यांना ग्रुप(एकत्र) करा आणि नंतर Wheel-1 म्हणून रिनेम करा. |
| 03:41 | या ग्रुप लेअरचा आकार बदलून त्यास कंपार्टमेंटच्या खाली ठेवा. |
| 03:47 | आता Wheel-1 group layer हुबेहूब(डुप्लिकेट) तसेच करा. |
| 03:50 | Wheel-2 म्हणून रिनेम करा आणि कंपार्टमेंटच्या दुसऱ्या टोकाकडे हलवा. |
| 03:56 | आता सर्व ग्रुप लेअर्स निवडा. |
| 03:59 | पुन्हा त्यांना ग्रुप करून Compartment-3 म्हणून रिनेम करा. |
| 04:04 | आता Duplicate आयकॉन वर दोनदा क्लिक करा. |
| 04:08 | डुप्लिकेट केलेले ग्रुप लेअर्स अनुक्रमे Compartment-2 आणि Compartment-1 म्हणून रिनेम करा. |
| 04:17 | Compartment-2 ग्रुप लेअर निवडा. |
| 04:20 | शिफ्ट 'कि' वापरून हँडलच्या मधल्या हिरव्या बिंदूला ड्रॅग करा. |
| 04:24 | तसेच Compartment-1 ग्रुप लेअर साठी करा. |
| 04:30 | Ctrl आणि S कीज दाबून फाईल सेव्ह करा. |
| 04:34 | पुढे इंजिन काढा. |
| 04:36 | कॅनव्हसच्या बाहेर क्लिक करा. |
| 04:39 | Circle tool निवडा आणि दाखवल्याप्रमाणे वर्तुळ काढा. |
| 04:43 | लेअरला Engine-part-1 म्हणून रिनेम करा. |
| 04:47 | कलर पिंक मध्ये बदला. |
| 04:50 | नंतर Rectangle tool वर क्लिक करा आणि वर्तुळाच्या अर्ध्या भागात शीर्षस्थानी एक आयत काढा. |
| 04:59 | लेअरला Engine-part-2 म्हणून रिनेम करा आणि कलर पिवळ्यामध्ये बदला. |
| 05:06 | वर्तमान आयत शीर्षस्थानी आणखी एक आयत काढा. |
| 05:10 | लेअरला Engine-part-3 म्हणून रिनेम करा आणि कलर हिरव्यामध्ये बदला. |
| 05:17 | समान रेक्टैंगगल टूल वापरून, दर्शविल्याप्रमाणे खिडकी काढा. |
| 05:22 | लेअरला Engine-window म्हणून रिनेम करा. |
| 05:26 | इंजिनच्या लेअर्स निवडून त्यांना ग्रुप(गटबद्ध) करा. |
| 05:29 | नंतर Engine म्हणून रिनेम करा. |
| 05:32 | Ctrl आणि S कीज दाबून फाईल सेव्ह करा. |
| 05:37 | कंपार्टमेंटच्या कोणत्याही एका ड्रॉप डाउन लिस्टवर क्लिक करा. |
| 05:40 | Wheel-1 आणि Wheel-2 ग्रुप लेअर्स दोन्ही निवडून कॉपी करा. |
| 05:45 | Engine group layer मध्ये पेस्ट करा. |
| 05:49 | Shift key वापरुन हे सर्व व्हील इंजिनच्या खाली ड्रॅग करा. |
| 05:54 | आता, शीर्ष रुलरकडून guideline ड्रॅग करून त्यास कंपार्टमेंटच्या तळाशी ठेवा. |
| 06:03 | हे guideline आपल्याला एका सरळ रेषेत कंपार्टमेंट आणि इंजिन संरेखित करण्यास मदत करेल. |
| 06:10 | पुढे, Compartment-1 च्या पुढील Engine ला पुढे सरकवा. |
| 06:16 | मग सर्व कंपार्टमेंट्सना जोडण्यासाठी एक आयत काढा. |
| 06:20 | लेअरला Belt म्हणून रिनेम करा आणि कलर काळ्यामध्ये बदला. |
| 06:27 | Belt लेअरला 'लेअर्स' सूचीच्या तळाशी हलवा. |
| 06:31 | शेवटी, ट्रैन काढा. |
| 06:33 | Rectangle tool वर क्लिक करा. |
| 06:36 | येथे दाखवल्याप्रमाणे व्हीलच्या खाली एक आयत काढा. |
| 06:40 | लेअरचे नाव Rail म्हणून बदला आणि कलर काळ्यामध्ये बदला. |
| 06:47 | आता ट्रैनचे चित्रण पूर्ण झाले आहे. |
| 06:50 | शेवटी, आपली फाइल पुन्हा एकदा सेव्ह करण्यासाठी Ctrl + S दाबा. |
| 06:56 | यासह आपण या ट्युटोरिअलच्या अंतिम टप्प्यात पोहोचलो आहोत. |
| 07:00 | थोडक्यात. या ट्युटोरिअलमध्ये आपण शिकलो |
| 07:04 | मूलभूत आकृत्या काढणे |
| 07:06 | आकृत्यांना रंगवणे |
| 07:08 | ग्रुप (समूह) आणि डुप्लिकेट ऑब्जेक्ट्स आणि |
| 07:10 | Guideline वापरून आकृत्या अलाइन करणे. |
| 07:13 | येथे तुमच्यासाठी एक असाइन्मेंट आहे- |
| 07:14 | या ट्युटोरियलमध्ये सांगितल्यानुसार Synfig मध्ये एक बस काढा. |
| 07:20 | तुमची पूर्ण झालेली असाइन्मेंट अशी दिसली पाहिजे. |
| 07:24 | तुम्हाला Spoken Tutorial प्रॉजेक्टचा सारांश मिळेल. |
| 07:28 | कृपया डाउनलोड करून पहा. |
| 07:30 | स्पोकन ट्युटोरिअल प्रोजेक्ट टीम. Spoken Tutorial च्या सहाय्याने कार्यशाळा चालविते.
परीक्षा उत्तीर्ण होणा-या विद्यार्थ्यांना प्रमाणपत्रही दिले जाते. |
| 07:36 | अधिक माहितीसाठी, कृपया आमच्याशी संपर्क साधा. |
| 07:39 | कृपया या फोरममध्ये तुमचा प्रश्न थोडक्यात मांडा. |
| 07:43 | "स्पोकन ट्युटोरियल प्रॉजेक्ट" ला अर्थसहाय्य National Mission on Education through ICT, MHRD, Government of India यांच्याकडून मिळालेले आहे. |
| 07:48 | या विषयी अधिक माहिती या लिंकवर उपलब्ध आहे. |
| 07:53 | आय.आय.टी. बॉम्बे तर्फे मी रंजना उके आपली रजा घेत. सहभागासाठी धन्यवाद. |