Difference between revisions of "BASH/C2/Logical-Operators/Telugu"
From Script | Spoken-Tutorial
| Line 1: | Line 1: | ||
{| border=1 | {| border=1 | ||
| − | | | + | |Time |
| − | | | + | |Narration |
|- | |- | ||
| 00:01 | | 00:01 | ||
| Line 23: | Line 23: | ||
|- | |- | ||
| 00:36 | | 00:36 | ||
| − | |ఈ ట్యుటోరియల్ కోసం నేను | + | |ఈ ట్యుటోరియల్ కోసం నేను, |
|- | |- | ||
| 00:38 | | 00:38 | ||
| − | | Ubuntu Linux 12.04 ఆపరేటింగ్ సిస్టం | + | | Ubuntu Linux 12.04 ఆపరేటింగ్ సిస్టం, |
|- | |- | ||
| 00:43 | | 00:43 | ||
| Line 35: | Line 35: | ||
|- | |- | ||
| 00:53 | | 00:53 | ||
| − | | Logical | + | | Logical operators యొక్క ఉపయోగాన్ని అర్ధం చేసుకుందాం. |
|- | |- | ||
| 00:57 | | 00:57 | ||
| Line 41: | Line 41: | ||
|- | |- | ||
| 01:02 | | 01:02 | ||
| − | | Logical operators రెండు | + | | Logical operators రెండు expressionsను లేదా conditionsను కలపడంలో సహాయపడతాయి. |
|- | |- | ||
| 01:09 | | 01:09 | ||
| Line 59: | Line 59: | ||
|- | |- | ||
| 01:53 | | 01:53 | ||
| − | | Logical AND condition1 మరియు condition2 లు రెండూ True అయినప్పుడు మాత్రమే True ను రిటర్న్ చేస్తుంది | + | | Logical AND condition1 మరియు condition2 లు రెండూ True అయినప్పుడు మాత్రమే True ను రిటర్న్ చేస్తుంది. |
|- | |- | ||
| 02:00 | | 02:00 | ||
| Line 65: | Line 65: | ||
|- | |- | ||
| 02:04 | | 02:04 | ||
| − | | ఓపెనింగ్ స్క్వేర్ బ్రాకెట్ space dollar symbol condition1 space క్లోసింగ్ స్క్వేర్ బ్రాకెట్ space vertical bar మళ్ళీ | + | | ఓపెనింగ్ స్క్వేర్ బ్రాకెట్ space dollar symbol condition1 space క్లోసింగ్ స్క్వేర్ బ్రాకెట్ space vertical bar మళ్ళీ vertical bar space ఓపెనింగ్ స్క్వేర్ బ్రాకెట్ space dollar symbol condition2 space క్లోసింగ్ స్క్వేర్ బ్రాకెట్. |
|- | |- | ||
| 02:22 | | 02:22 | ||
| Line 74: | Line 74: | ||
|- | |- | ||
| 02:36 | | 02:36 | ||
| − | | Logical OR condition1 లేదా condition2 True అయినప్పుడు True | + | | Logical OR condition1 లేదా condition2 True అయినప్పుడు True ను రిటర్న్ చేస్తుంది |
|- | |- | ||
| 02:43 | | 02:43 | ||
| Line 80: | Line 80: | ||
|- | |- | ||
| 02:50 | | 02:50 | ||
| − | | నేను ఇప్పటికే logical.sh | + | | నేను ఇప్పటికే logical.sh అనే పేరుతో గల ఫైల్ లో code ను టైప్ చేసాను. |
|- | |- | ||
| 02:55 | | 02:55 | ||
| − | | ctrl+alt మరియు T కీలను ఏకకాలంలో మీ కీబోర్డు నుండి నొక్కడం ద్వారా terminal ను తెరవండి. | + | | ctrl+ alt మరియు T కీలను ఏకకాలంలో మీ కీబోర్డు నుండి నొక్కడం ద్వారా terminal ను తెరవండి. |
|- | |- | ||
| 03:04 | | 03:04 | ||
| − | | gedit space logical.sh space ampersand sign, అని టైప్ చేసి, Enter | + | | gedit space logical.sh space ampersand sign, అని టైప్ చేసి, Enter నొక్కండి. |
|- | |- | ||
| 03:12 | | 03:12 | ||
| Line 95: | Line 95: | ||
|- | |- | ||
| 03:21 | | 03:21 | ||
| − | |ఇది shebang line | + | |ఇది shebang line. |
|- | |- | ||
| 03:25 | | 03:25 | ||
| − | | read కమాండ్ standard input నుండి ఒక లైన్ | + | | read కమాండ్ standard input నుండి ఒక లైన్ డేటా ను చదువుతుంది. |
|- | |- | ||
| 03:29 | | 03:29 | ||
| Line 104: | Line 104: | ||
|- | |- | ||
| 03:33 | | 03:33 | ||
| − | | string అనేది ఎగ్జిక్యూషన్ సమయంలో యూజర్ ద్వారా ఎంటర్ చేసిన టెక్స్ట్ ను నిల్వ చేసే ఒక variable. | + | | string అనేది ఎగ్జిక్యూషన్ సమయంలో, యూజర్ ద్వారా ఎంటర్ చేసిన టెక్స్ట్ ను నిల్వ చేసే ఒక variable. |
|- | |- | ||
| 03:39 | | 03:39 | ||
| − | | if స్టేట్మెంట్, ఎంటర్ చేసిన string ఖాళీగా | + | | if స్టేట్మెంట్, ఎంటర్ చేసిన string ఖాళీగా ఉందా అని తనిఖీ చేస్తుంది. |
|- | |- | ||
| 03:45 | | 03:45 | ||
| Line 113: | Line 113: | ||
|- | |- | ||
| 03:50 | | 03:50 | ||
| − | | terminal | + | | terminal పై man space test అని టైప్ చేసి, ఇతర string పోలికలను అన్వేషించండి. |
|- | |- | ||
| 03:57 | | 03:57 | ||
| Line 122: | Line 122: | ||
|- | |- | ||
| 04:08 | | 04:08 | ||
| − | | ఇక్కడ, ఎంటర్ చేసిన string "raj"మరియు"jit" లు రెండింటిని కలిగి ఉందా అని తనిఖీ చేస్తుంది. | + | | ఇక్కడ, ఎంటర్ చేసిన string "raj" మరియు "jit" లు రెండింటిని కలిగి ఉందా అని తనిఖీ చేస్తుంది. |
|- | |- | ||
| 04:16 | | 04:16 | ||
| Line 140: | Line 140: | ||
|- | |- | ||
| 04:43 | | 04:43 | ||
| − | | ఒకవేళ yes అయితే అది సందేశాన్ని ప్రదర్శిస్తుంది. | + | | ఒకవేళ, yes అయితే అది సందేశాన్ని ప్రదర్శిస్తుంది. |
|- | |- | ||
| 04:47 | | 04:47 | ||
| Line 209: | Line 209: | ||
|- | |- | ||
| 06:27 | | 06:27 | ||
| − | | logical NOT ఆపరేటర్ గురించి | + | | logical NOT ఆపరేటర్ గురించి చూద్దాం. |
|- | |- | ||
| 06:31 | | 06:31 | ||
| Line 215: | Line 215: | ||
|- | |- | ||
| 06:35 | | 06:35 | ||
| − | | దీని అర్ధం, expression విలువ False అయితే అది True ను రిటర్న్ చేస్తుంది. | + | | దీని అర్ధం, expression విలువ False అయితే, అది True ను రిటర్న్ చేస్తుంది. |
|- | |- | ||
| 06:40 | | 06:40 | ||
| − | | expression విలువ True అయితే False ని రిటర్న్ చేస్తుంది. | + | | expression విలువ True అయితే, False ని రిటర్న్ చేస్తుంది. |
|- | |- | ||
| 06:44 | | 06:44 | ||
| Line 224: | Line 224: | ||
|- | |- | ||
| 06:48 | | 06:48 | ||
| − | | exclamation mark space expression | + | | exclamation mark space expression, |
|- | |- | ||
| 06:52 | | 06:52 | ||
| Line 236: | Line 236: | ||
|- | |- | ||
| 07:05 | | 07:05 | ||
| − | | అందువల్ల terminal కు వెళ్ళి, gedit space logicalNOT dot sh space ampersand అని టైప్ ,చేసి Enter నొక్కండి. | + | | అందువల్ల terminal కు వెళ్ళి, gedit space logicalNOT dot sh space ampersand అని టైప్, చేసి Enter నొక్కండి. |
|- | |- | ||
| 07:18 | | 07:18 | ||
| Line 242: | Line 242: | ||
|- | |- | ||
| 07:24 | | 07:24 | ||
| − | | ఇది shebang line | + | | ఇది shebang line. |
|- | |- | ||
| 07:28 | | 07:28 | ||
| − | | $1 అనేది script కు పంపబడిన మొదటి command line argument | + | | $1 అనేది script కు పంపబడిన మొదటి command line argument. |
|- | |- | ||
| 07:33 | | 07:33 | ||
| Line 257: | Line 257: | ||
|- | |- | ||
| 07:52 | | 07:52 | ||
| − | | దీని అర్ధం,ఆ పేరు తో ఒక ఫైల్ ఉన్నట్లయితే, condition విలువ True అవుతుంది. | + | | దీని అర్ధం, ఆ పేరు తో ఒక ఫైల్ ఉన్నట్లయితే, condition విలువ True అవుతుంది. |
|- | |- | ||
| 07:58 | | 07:58 | ||
| − | | కానీ NOT operator condition విలువ ను False చేస్తుంది | + | | కానీ NOT operator condition విలువ ను False చేస్తుంది. |
|- | |- | ||
| 08:02 | | 08:02 | ||
| Line 302: | Line 302: | ||
|- | |- | ||
| 09:18 | | 09:18 | ||
| − | | ప్రదర్శించబడిన సందేశము - File test.txt exists. | + | | ప్రదర్శించబడిన సందేశము- File test.txt exists. |
|- | |- | ||
| 09:23 | | 09:23 | ||
| Line 314: | Line 314: | ||
|- | |- | ||
| 09:37 | | 09:37 | ||
| − | | | + | | మనం <br> logical AND <br > logical OR and <br> logical NOT యొక్క ఉపయోగం గురించి నేర్చుకున్నాము. . |
|- | |- | ||
| 09:45 | | 09:45 | ||
| Line 327: | Line 327: | ||
|- | |- | ||
| 09:51 | | 09:51 | ||
| − | | ఈ ట్యుటోరియల్ లో వివరించిన విధంగా లాజికల్ ఆపరేటర్ లను ఉపయోగించి | + | | ఈ ట్యుటోరియల్ లో వివరించిన విధంగా లాజికల్ ఆపరేటర్ లను ఉపయోగించి తనిఖీ చేయండి. |
|- | |- | ||
| 09:56 | | 09:56 | ||
| − | | (సూచన: man space test ) | + | | (సూచన: man space test) |
|- | |- | ||
| 09:59 | | 09:59 | ||
| Line 366: | Line 366: | ||
|- | |- | ||
| 10:47 | | 10:47 | ||
| − | | ట్యుటోరియల్ ను తెలుగు లోకి అనువదించింది శివ మకుటం.మరి నేను ఉదయ లక్ష్మి. | + | | ట్యుటోరియల్ ను తెలుగు లోకి అనువదించింది శివ మకుటం. మరి నేను ఉదయ లక్ష్మి. |
|- | |- | ||
| 10:51 | | 10:51 | ||
| మీ వద్ద సెలవు తీసుకుంటున్నాను. ధన్యవాదములు. | | మీ వద్ద సెలవు తీసుకుంటున్నాను. ధన్యవాదములు. | ||
| + | |- | ||
|} | |} | ||
Latest revision as of 12:38, 25 January 2018
| Time | Narration |
| 00:01 | ప్రియమైన స్నేహితులారా, Bashలోని Logical Operators పై స్పోకన్ ట్యుటోరియల్ కు స్వాగతం. |
| 00:07 | ఈ ట్యుటోరియల్ లో మనం, |
| 00:10 | Logical AND Logical OR Logical NOT ల ఉపయోగం గురించి కొన్ని ఉదాహరణల సహాయంతో చూద్దాం. |
| 00:19 | ఈ ట్యుటోరియల్ ని అనుసరించడానికి మీకు, |
| 00:22 | if-else statement command line arguments మరియు Bash లో quoting గురించి కొంత అవగాహన ఉండాలి. |
| 00:30 | లేకపోతే, సంబంధిత ట్యుటోరియల్స్ కోసం, దయచేసి మా వెబ్ సైట్ ను సందర్శించండి. |
| 00:36 | ఈ ట్యుటోరియల్ కోసం నేను, |
| 00:38 | Ubuntu Linux 12.04 ఆపరేటింగ్ సిస్టం, |
| 00:43 | GNU BASH వర్షన్ 4.1.10ను ఉపయోగిస్తున్నాను. |
| 00:47 | దయచేసి, GNU Bash వర్షన్ 4 లేదా దానికన్నా పై వర్షన్ ను అభ్యాసానికి ఉపయోగించండి. |
| 00:53 | Logical operators యొక్క ఉపయోగాన్ని అర్ధం చేసుకుందాం. |
| 00:57 | Logical operators ను ప్రధానంగా ప్రోగ్రామ్ యొక్కఅమలు విధానమును నియంత్రించడానికి ఉపయోగిస్తారు. |
| 01:02 | Logical operators రెండు expressionsను లేదా conditionsను కలపడంలో సహాయపడతాయి. |
| 01:09 | ఇవి if, while లేదా కొన్ని ఇతర control statements లో భాగంగా ఉంటాయి. |
| 01:15 | logical AND యొక్క సింటాక్స్ ను చూద్దాం. |
| 01:19 | ఓపెనింగ్ స్క్వేర్ బ్రాకెట్ space dollar symbol condition1 space క్లోసింగ్ స్క్వేర్ బ్రాకెట్ space ampersand ampersand space ఓపెనింగ్ స్క్వేర్ బ్రాకెట్ space dollar symbol condition2 space క్లోసింగ్ స్క్వేర్ బ్రాకెట్. |
| 01:38 | లేదా మనం ఈ సింటాక్స్ ను ఉపయోగించవచ్చు. |
| 01:41 | ఓపెనింగ్ స్క్వేర్ బ్రాకెట్ space dollar symbol condition1 space hyphen-a space dollar symbol condition2 space క్లోసింగ్ స్క్వేర్ బ్రాకెట్. |
| 01:53 | Logical AND condition1 మరియు condition2 లు రెండూ True అయినప్పుడు మాత్రమే True ను రిటర్న్ చేస్తుంది. |
| 02:00 | Logical OR యొక్క సింటాక్స్ చూద్దాం. |
| 02:04 | ఓపెనింగ్ స్క్వేర్ బ్రాకెట్ space dollar symbol condition1 space క్లోసింగ్ స్క్వేర్ బ్రాకెట్ space vertical bar మళ్ళీ vertical bar space ఓపెనింగ్ స్క్వేర్ బ్రాకెట్ space dollar symbol condition2 space క్లోసింగ్ స్క్వేర్ బ్రాకెట్. |
| 02:22 | లేదా మనం ఈ సింటాక్స్ ను ఉపయోగించవచ్చు. |
| 02:24 | ఓపెనింగ్ స్క్వేర్ బ్రాకెట్ space dollar symbol condition1 space hyphen-o space dollar symbol condition2 space క్లోసింగ్ స్క్వేర్ బ్రాకెట్. |
| 02:36 | Logical OR condition1 లేదా condition2 True అయినప్పుడు True ను రిటర్న్ చేస్తుంది |
| 02:43 | Logical OR మరియు Logical ANDల ఉపయోగాన్ని ఒక ఉదాహరణ ఉపయోగించి నేర్చుకుందాం. |
| 02:50 | నేను ఇప్పటికే logical.sh అనే పేరుతో గల ఫైల్ లో code ను టైప్ చేసాను. |
| 02:55 | ctrl+ alt మరియు T కీలను ఏకకాలంలో మీ కీబోర్డు నుండి నొక్కడం ద్వారా terminal ను తెరవండి. |
| 03:04 | gedit space logical.sh space ampersand sign, అని టైప్ చేసి, Enter నొక్కండి. |
| 03:12 | మీ logical.sh ఫైల్ లో ఇక్కడ చూపిన విధంగా, కోడ్ ను టైప్ చేయండి. |
| 03:18 | నేను ఇప్పుడు కోడ్ ను వివరిస్తాను. |
| 03:21 | ఇది shebang line. |
| 03:25 | read కమాండ్ standard input నుండి ఒక లైన్ డేటా ను చదువుతుంది. |
| 03:29 | -(hyphen) p prompt ను ప్రదర్శిస్తుంది. |
| 03:33 | string అనేది ఎగ్జిక్యూషన్ సమయంలో, యూజర్ ద్వారా ఎంటర్ చేసిన టెక్స్ట్ ను నిల్వ చేసే ఒక variable. |
| 03:39 | if స్టేట్మెంట్, ఎంటర్ చేసిన string ఖాళీగా ఉందా అని తనిఖీ చేస్తుంది. |
| 03:45 | -(hyphen) z string పొడవు సూన్యమా అని తనిఖీ చేస్తుంది. |
| 03:50 | terminal పై man space test అని టైప్ చేసి, ఇతర string పోలికలను అన్వేషించండి. |
| 03:57 | echo statement Nothing was entered అనే ఒక సందేశాన్ని ముద్రిస్తుంది. |
| 04:02 | ఒకవేళ string ఖాళీగా లేకపోతే, ప్రోగ్రామ్ మొదటి elif statement కు వెళుతుంది. |
| 04:08 | ఇక్కడ, ఎంటర్ చేసిన string "raj" మరియు "jit" లు రెండింటిని కలిగి ఉందా అని తనిఖీ చేస్తుంది. |
| 04:16 | ఒకవేళ అవును అయితే అప్పుడు ఒక సందేశాన్ని ప్రదర్శిస్తుంది. |
| 04:20 | ఇక్కడ logical AND ఉపయోగించబడింది అని గమనించండి |
| 04:24 | అందువల్ల, రెండు కండిషన్లు సంతృప్తి చెందినప్పుడు మాత్రమే సందేశం ప్రదర్శించబడుతుంది. |
| 04:31 | అలా కాకపోతే, program control రెండవ elif statement కు తరలించబడుతుంది. |
| 04:37 | ఇక్కడ, అది, string "raj" ను లేదా "jit" ను కలిగి ఉన్నదో లేదో తనిఖీ చేస్తుంది. |
| 04:43 | ఒకవేళ, yes అయితే అది సందేశాన్ని ప్రదర్శిస్తుంది. |
| 04:47 | ఇక్కడ, logical OR ఉపయోగించబడింది అని గమనించండి |
| 04:52 | ఏదో ఒక condition సంతృప్తి చెందినప్పుడు సందేశం ప్రదర్శించబడుతుంది. |
| 04:59 | చివరగా మనకు,డిఫాల్ట్ else statement ఉంది. |
| 05:02 | పైవాక్యాలన్నీ False అయినప్పుడు, ఈ వాక్యం అమలు అవుతుంది. |
| 05:08 | "fi" అనేది multilevel if-else loop యొక్క ముగింపు. |
| 05:12 | ప్రోగ్రామ్ ను execute చేద్దాం. |
| 05:15 | terminal కు మారండి. |
| 05:17 | ముందుగా chmod space plus x space logical dot sh అని టైప్ చేయడం ద్వారా ఫైల్ ను ఎగ్జిక్యూటబుల్ చెయ్యండి. |
| 05:30 | ఇప్పుడు dot slash logical.sh అని టైపు చేసి, Enter నొక్కండి. |
| 05:36 | ప్రాంప్ట్ Enter a word: ను ప్రదర్శిస్తుంది. |
| 05:38 | నేను jitinraj అని ఎంటర్ చేస్తాను. |
| 05:42 | అవుట్పుట్: jitinraj contains both the words raj and jit. |
| 05:48 | దీని అర్థం control రెండవ statement కు పంపబడింది. |
| 05:52 | conditions రెండూ సంతృప్తి చెందినందున, అది సందేశాన్ని ప్రదర్శిస్తుంది. |
| 05:57 | ఇప్పుడు, script మళ్ళీ execute చేద్దాం. |
| 06:00 | up-arrow కీ ను నొక్కండి. |
| 06:02 | ./logical.sh కు వెళ్ళి Enter నొక్కండి. |
| 06:07 | ప్రాంప్ట్ Enter a word: ను ప్రదర్శిస్తుంది. |
| 06:09 | ఈసారి నేను abhijit అని ఎంటర్ చేస్తాను. |
| 06:13 | అవుట్పుట్ ఈ విధంగా ప్రదర్శించబడుతుంది: abhijit contains the word raj or jit. |
| 06:19 | దయచేసి, ప్రోగ్రామ్ ను వివిధ ఇన్పుట్లతో అమలు చేయుటకు ప్రయత్నించి, output ను గమనించండి. |
| 06:25 | మన slides కు తిరిగి వెళదాం. |
| 06:27 | logical NOT ఆపరేటర్ గురించి చూద్దాం. |
| 06:31 | ఇది expression యొక్క Boolean విలువను విలోమం చేస్తుంది. |
| 06:35 | దీని అర్ధం, expression విలువ False అయితే, అది True ను రిటర్న్ చేస్తుంది. |
| 06:40 | expression విలువ True అయితే, False ని రిటర్న్ చేస్తుంది. |
| 06:44 | logical NOT ఆపరేటర్ యొక్క సింటాక్స్- |
| 06:48 | exclamation mark space expression, |
| 06:52 | లేదా ఓపెనింగ్ స్క్వేర్ బ్రాకెట్ space exclamation mark space expression space క్లోసింగ్ స్క్వేర్ బ్రాకెట్. |
| 07:00 | ఒక ఉదాహరణని చూద్దాం. |
| 07:03 | నేను ఇప్పటికే ఒక ఫైల్ లో code ను టైప్ చేసాను. |
| 07:05 | అందువల్ల terminal కు వెళ్ళి, gedit space logicalNOT dot sh space ampersand అని టైప్, చేసి Enter నొక్కండి. |
| 07:18 | ఇప్పుడు కోడ్ ను మీ logicalNOT dot sh ఫైలులో ఇక్కడ చూపించిన విధంగా టైప్ చేయండి. |
| 07:24 | ఇది shebang line. |
| 07:28 | $1 అనేది script కు పంపబడిన మొదటి command line argument. |
| 07:33 | -(hyphen) f, మనము argument గా పంపించిన పేరుతో ఫైల్ ఉన్నదో లేదో తనిఖీ చేస్తుంది. |
| 07:41 | కాబట్టి, ఇది ఫైల్ ఉంటే True ను లేకపోతే, False ను రిటర్న్ చేస్తుంది. |
| 07:48 | ఈ NOT operator, రిటర్న్ విలువను విలోమం చేస్తుంది. |
| 07:52 | దీని అర్ధం, ఆ పేరు తో ఒక ఫైల్ ఉన్నట్లయితే, condition విలువ True అవుతుంది. |
| 07:58 | కానీ NOT operator condition విలువ ను False చేస్తుంది. |
| 08:02 | ఇది FILE does not exist అనే సందేశాన్ని కూడా ప్రదర్శిస్తుంది. |
| 08:07 | ఇక్కడ, else statementలో అది FILE exists అనే సందేశాన్ని ప్రదర్శిస్తుంది. |
| 08:13 | fi, if loop యొక్క ముగింపును సూచిస్తుంది. |
| 08:16 | terminal కు మారండి. |
| 08:18 | నేను ప్రాంప్ట్ ను క్లియర్ చేస్తాను. |
| 08:20 | test.txt పేరుతో ఒక ఖాళీ ఫైల్ ను సృష్టిద్దాం. |
| 08:25 | touch space test dot txt టైప్ చేసి, Enter నొక్కండి. |
| 08:32 | తరువాత chmod space plus x space logicalNOT dot sh అని టైప్ చేయడం ద్వారా ఫైల్ ని ఎగ్జిక్యూటబుల్ చెయ్యండి. |
| 08:45 | ఇప్పుడు dot slash logicalNOT dot sh space test dot txt టైప్ చేసి, Enter నొక్కండి. |
| 08:55 | మన shell script, ఫైల్ ఉందో లేదో తనిఖీ చేస్తుంది. |
| 09:00 | మన ఫైల్ test dot txt ఉంది, కాబట్టి, విలువ True అవుతుంది. |
| 09:07 | తరువాత logical NOT ఆ విలువను విలోమం చేస్తుంది, అంటే False ను రిటర్న్ చేస్తుంది. |
| 09:12 | మూల్యాంకనం False కాబట్టి, else statement విశ్లేషించబడుతుంది. |
| 09:18 | ప్రదర్శించబడిన సందేశము- File test.txt exists. |
| 09:23 | test1.txt ను argument గా ప్రోగ్రాం ను, మళ్ళీ అమలు చేయడానికి ప్రయత్నించండి. |
| 09:29 | ముందు వివరించిన విధంగా నియంత్రణ ప్రవాహాన్ని గమనించండి. |
| 09:33 | తిరిగి మన slides కు రండి. సారాంశం చూద్దాం. |
| 09:37 | మనం logical AND logical OR and logical NOT యొక్క ఉపయోగం గురించి నేర్చుకున్నాము. . |
| 09:45 | ఒక అసైన్మెంట్ గా, |
| 09:47 | ఫైల్ ఉన్నదో లేదో అని మరియు |
| 09:49 | అది executable అవునో కాదో అని |
| 09:51 | ఈ ట్యుటోరియల్ లో వివరించిన విధంగా లాజికల్ ఆపరేటర్ లను ఉపయోగించి తనిఖీ చేయండి. |
| 09:56 | (సూచన: man space test) |
| 09:59 | క్రింద చూపిన లింక్ వద్ద అందుబాటులో ఉన్న వీడియోను చూడండి. |
| 10:02 | ఇది, స్పోకన్-ట్యుటోరియల్ ప్రాజెక్ట్ ను సంక్షిప్తీకరిస్తుంది. |
| 10:05 | ఒకవేళ మీకు మంచి బ్యాండ్విడ్త్ లేకపోతే, మీరు దీన్ని డౌన్లోడ్ చేసి చూడవచ్చు. |
| 10:09 | స్పోకన్ ట్యుటోరియల్ ప్రాజెక్ట్ బృందం |
| 10:12 | స్పోకెన్ ట్యుటోరియల్స్ ఉపయోగించి వర్క్ షాప్లను నిర్వహిస్తుంది. |
| 10:15 | ఆన్ లైన్ పరీక్షలో ఉత్తీర్ణులైనవారికి సర్టిఫికేట్లను ఇస్తుంది. |
| 10:19 | మరిన్ని వివరాల కోసం, దయచేసి contact@spoken-tutorial.org కు వ్రాయండి. |
| 10:26 | Spoken Tutorial ప్రాజెక్ట్ Talk to a Teacher ప్రాజెక్ట్ లో భాగం. |
| 10:30 | NMEICT, MHRD, భారత ప్రభుత్వం Spoken Tutorial ప్రాజెక్ట్ కు నిధులు సమకూరుస్తుంది. |
| 10:37 | ఈ మిషన్ ఫై మరింత సమాచారం క్రింద చూపిన లింక్ లో అందుబాటులో ఉంది. |
| 10:42 | FOSSEE మరియు స్పోకన్-ట్యుటోరియల్ బృందం ఈ స్క్రిప్ట్ కు దోహదపడింది. |
| 10:47 | ట్యుటోరియల్ ను తెలుగు లోకి అనువదించింది శివ మకుటం. మరి నేను ఉదయ లక్ష్మి. |
| 10:51 | మీ వద్ద సెలవు తీసుకుంటున్నాను. ధన్యవాదములు. |