Difference between revisions of "BASH/C2/More-on-Arrays/Punjabi"
From Script | Spoken-Tutorial
| Line 177: | Line 177: | ||
|- | |- | ||
|05:09 | |05:09 | ||
| − | |ਅਸੀ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਨੂੰ ਦੁਬਾਰਾ | + | |ਅਸੀ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਨੂੰ ਦੁਬਾਰਾ ਚਲਾਉਂਦੇ ਹਾਂ। |
|- | |- | ||
|05:12 | |05:12 | ||
| Line 234: | Line 234: | ||
|- | |- | ||
|06:28 | |06:28 | ||
| − | |* ਐਰੇ ਵਿੱਚ ਐਲੀਮੈਂਟ ਨੂੰ | + | |* ਐਰੇ ਵਿੱਚ ਐਲੀਮੈਂਟ ਨੂੰ ਬਦਲਣਾ। |
|- | |- | ||
|06:30 | |06:30 | ||
Revision as of 11:57, 19 August 2017
| Time | Narration |
|---|---|
| 00:02 | ਬੈਸ਼ ਵਿੱਚ More on Arrays ਦੇ ਟਿਊਟੋਰਿਅਲ ਵਿੱਚ ਤੁਹਾਡਾ ਸਵਾਗਤ ਹੈ। |
| 00:07 | ਇਸ ਟਿਊਟੋਰਿਅਲ ਵਿੱਚ ਅਸੀਂ ਸਿਖਾਂਗੇ: |
| 00:10 | * ਇੱਕ ਐਰੇ ਵਿਚੋਂ ਇੱਕ ਐਲੀਮੈਂਟ ਨੂੰ ਐਕਸਟਰੈਕਟ ਕਰਨਾ। |
| 00:13 | * ਇੱਕ ਐਰੇ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਐਲੀਮੈਂਟ ਨੂੰ ਬਦਲਣਾ। |
| 00:16 | * ਇੱਕ ਐਰੇ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਐਲੀਮੈਂਟ ਨੂੰ ਜੋੜਨਾ ਅਤੇ |
| 00:19 | * ਇੱਕ ਐਰੇ ਵਿਚੋਂ ਇੱਕ ਐਲੀਮੈਂਟ ਨੂੰ ਹਟਾਉਣਾ। |
| 00:22 | ਇਸ ਟਿਊਟੋਰਿਅਲ ਨੂੰ ਜਾਣਨ ਦੇ ਲਈ, ਤੁਹਾਨੂੰ ਲੀਨਕਸ ਓਪਰੇਟਿੰਗ ਸਿਸਟਮ ਦਾ ਗਿਆਨ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। |
| 00:28 | ਜੇਕਰ ਨਹੀਂ, ਤਾਂ ਸੰਬੰਧਿਤ ਟਿਊਟੋਰਿਅਲਸ ਲਈ ਕਿਰਪਾ ਕਰਕੇ ਸਾਡੀ ਵੈਬਸਾਈਟ ਉੱਤੇ ਜਾਓ। |
| 00:34 | ਇਸ ਟਿਊਟੋਰਿਅਲ ਲਈ ਮੈਂ ਵਰਤੋ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹਾਂ * ਉਬੰਟੁ ਲੀਨਕਸ 12.04 OS |
| 00:41 | ਅਤੇ *GNU ਬੈਸ਼ ਵਰਜਨ 4.1.10 |
| 00:45 | ਅਭਿਆਸ ਲਈ GNU ਬੈਸ਼ ਵਰਜਨ 4 ਜਾਂ ਉਸਤੋਂ ਨਵੇਂ ਕਰਨ ਦੀ ਸਲਾਹ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। |
| 00:50 | ਹੁਣ ਵੇਖਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਇੱਕ ਐਰੇ ਵਿਚੋਂ ਇੱਕ ਐਲੀਮੈਂਟ ਨੂੰ ਕਿਵੇਂ ਐਕਸਟਰੈਕਟ ਕਰਦੇ ਹਨ। |
| 00:55 | * ਐਰੇ ਵਿੱਚ ਐਲੀਮੈਂਟਸ ਨੂੰ ਕਿਸੇ ਵੀ ਸਥਾਨ ਤੋਂ ਵਿੱਚ ਐਕਸਟਰੈਕਟ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। |
| 01:00 | * ਇੱਥੇ, ਸਥਾਨ ਇੰਡੈਕਸ ਨੰਬਰ ਹੈ। |
| 01:04 | * ਧਿਆਨ ਦਿਓ ਕਿ ਇੰਡੈਕਸ ਨੰਬਰ ਹਮੇਸ਼ਾ ਜ਼ੀਰੋ ਨਾਲ ਸ਼ੁਰੂ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। |
| 01:09 | ਵਿਆਖਿਆ ਇਸ ਪ੍ਰਕਾਰ ਹੈ: |
| 01:12 | ArrayName ਸਕਵਾਇਰ ਬਰੈਕੇਟਸ ਵਿੱਚ ਐਟ ਸਾਈਨ (@) ਕੋਲਨ position ਕੋਲਨ ਨਿਰਧਾਰਤ ਸਥਾਨ ਵਿਚੋਂ ਐਕਸਟਰੈਕਟ ਕੀਤੇ ਜਾਣ ਵਾਲੇ Number of elements |
| 01:25 | ਹੁਣ ਇੱਕ ਉਦਾਹਰਣ ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ ਸਮਝਦੇ ਹਾਂ। |
| 01:29 | ਆਪਣੇ ਕੀਬੋਰਡ ਉੱਤੇ ਇੱਕੋ ਸਮੇਂ Ctrl+Alt ਅਤੇ T ਕੀਜ ਦਬਾਕੇ ਟਰਮੀਨਲ ਖੋਲੋ। |
| 01:37 | ਟਾਈਪ ਕਰੋ: gedit ਸਪੇਸ array2.sh ਸਪੇਸ & (ampersand) ਸਾਈਨ । ਐਂਟਰ ਦਬਾਓ। |
| 01:47 | ਹੁਣ ਆਪਣੀ array2.sh file ਵਿੱਚ ਇੱਥੇ ਦਿਖਾਏ ਹੋਏ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਕੋਡ ਟਾਈਪ ਕਰੋ। |
| 01:54 | ਹੁਣ ਮੈਂ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਸਮਝਾਉਂਦਾ ਹਾਂ। |
| 01:56 | ਇਹ ਸ਼ੀਬੈਂਗ (Shebang) ਲਾਈਨ ਹੈ। |
| 01:59 | ਇਹ declare command ਐਲੀਮੈਂਟਸ ਦੇ ਨਾਲ ਇੱਕ ਲਿਨਕਸ ਨਾਮਕ ਐਰੇ ਘੋਸ਼ਿਤ ਕਰਦਾ ਹੈ। |
| 02:06 | * Debian (ਡੈਬਿਅਨ) |
| 02:07 | * Redhat (ਰੈਡਹੈਟ) |
| 02:08 | * Ubuntu (ਉਬੰਟੁ) ਅਤੇ |
| 02:09 | * Fedora (ਫ਼ਿਕ ਫੈਡੋਰਾ) |
| 02:11 | ਇਹ echo command ਐਰੇ ਵਿੱਚ ਸਾਰੇ ਐਲੀਮੈਂਟਸ ਦੀ ਸੂਚੀ ਪ੍ਰਿੰਟ ਕਰੇਗੀ। |
| 02:16 | ਅਗਲੀ echo command ਐਕਸਟਰੈਕਟ ਕੀਤੇ ਹੋਏ ਐਲੀਮੈਂਟਸ ਨੂੰ ਪ੍ਰਿੰਟ ਕਰੇਗੀ। |
| 02:21 | ਕਮਾਂਡ ${Linux [@]:1:2} ਇੰਡੈਕਸ ‘ਵੱਨ’(1) ਜੋ ਕਿ ਰੈਡਹੈਟ ਹੈ, ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਕੇ ਦੋ ਐਲੀਮੈਂਟਸ ਨੂੰ ਪ੍ਰਿੰਟ ਕਰੇਗੀ। |
| 02:34 | ਹੁਣ ਟਰਮੀਨਲ ਉੱਤੇ ਜਾਂਦੇ ਹਾਂ। |
| 02:36 | ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ chmod ਸਪੇਸ plus x ਸਪੇਸ array2.sh ਟਾਈਪ ਕਰਕੇ ਫ਼ਾਇਲ ਨੂੰ ਚਲਾਉਣ ਦੇ ਲਾਇਕ ਬਣਾਉਂਦੇ ਹਾਂ। ਐਂਟਰ ਦਬਾਓ। |
| 02:50 | ਟਾਈਪ ਕਰੋ: ਡਾਟ ਸਲੈਸ਼ array2.sh ਐਂਟਰ ਦਬਾਓ। |
| 02:56 | ਸਾਨੂੰ ਆਊਟਪੁੱਟ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੁੰਦਾ ਹੈ - Original elements in an array Linux: Debian Redhat Ubuntu Fedora. |
| 03:06 | The two elements starting from index one ( Redhat) : Redhat Ubuntu |
| 03:12 | ਹੁਣ ਸਲਾਈਡਸ ਉੱਤੇ ਦੁਬਾਰਾ ਆਉਂਦੇ ਹਾਂ। |
| 03:15 | ਅਸੀ ਵੇਖਾਂਗੇ ਕਿ ਐਰੇ ਵਿੱਚ ਐਲੀਮੈਂਟਸ ਨੂੰ ਕਿਵੇਂ ਬਦਲਦੇ ਹਨ। |
| 03:19 | ਐਰੇ ਵਿੱਚ ਮੌਜੂਦਾ ਐਲੀਮੈਂਟ ਨੂੰ ਹੇਠਾਂ ਦਿੱਤੇ ਰਚਨਾਕਰਮ ਦਾ ਪ੍ਰਯੋਗ ਕਰਕੇ ਬਦਲਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। |
| 03:25 | ArrayName ਸਕਵਾਇਰ ਬਰੈਕੇਟਸ ਵਿੱਚ n ਇਕਵਲਸ ਟੂ ਸਿੰਗਲ ਕੋਟਸ ਵਿੱਚ, NewWord l |
| 03:34 | ਇੱਥੇ n ਇੰਡੈਕਸ ਨੰਬਰ ਜਾਂ ਐਲੀਮੈਂਟ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਹੈ । |
| 03:38 | ਆਪਣੇ ਟੈਕਸਟ ਐਡੀਟਰ ਉੱਤੇ ਦੁਬਾਰਾ ਆਉਂਦੇ ਹਾਂ। |
| 03:41 | Linux [2] = Mandriva . |
| 03:45 | ਇਹ ਕਮਾਂਡ ਤੀਸਰੇ ਐਲੀਮੈਂਟ ਉਬੰਟੁ ਨੂੰ Mandriva ਵਿਚੋਂ ਬਦਲੇਗੀ। |
| 03:51 | ਇਹ ਇਕੋ ਕਮਾਂਡ ਰਿਪਲੇਸਮੈਂਟ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਐਰੇ ਲੀਨਕਸ ਦੇ ਸਾਰੇ ਐਲੀਮੈਂਟਸ ਨੂੰ ਦਿਖਾਵੇਗੀ। |
| 03:58 | ਆਪਣੇ ਟਰਮੀਨਲ ਉੱਤੇ ਦੁਬਾਰਾ ਆਉਂਦੇ ਹਾਂ। |
| 04:01 | ਹੁਣ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਦੁਬਾਰਾ ਚਲਾਉਂਦੇ ਹਾਂ। |
| 04:04 | ਇਹ ਰਿਪਲੇਸਮੈਂਟ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸਾਰੇ ਐਲੀਮੈਂਟਸ ਨੂੰ ਦਿਖਾਉਂਦਾ ਹੈ - Debian Redhat Mandriva Fedora |
| 04:12 | ਹੁਣ ਸਲਾਈਡਸ ਉੱਤੇ ਆਉਂਦੇ ਹਨ । |
| 04:14 | ਅਸੀ ਵੇਖਾਂਗੇ ਕਿ ਐਰੇ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਐਲੀਮੈਂਟ ਕਿਵੇਂ ਜੋੜਦੇ ਹਨ। |
| 04:18 | ArrayName ਇਕਵਲ ਟੂ ਰਾਊਂਡ ਬਰੈਕੇਟ ਖੋਲੋ ਡਬਲ ਕਵੋਟਸ ਵਿੱਚ ਡਾਲਰ ਸਾਈਨ ($) ਕਰਲੀ ਬਰੈਕੇਟ ਖੋਲੋ ArrayName ਸਕਵਾਇਰ ਬਰੈਕੇਟ ਖੋਲੋ ਐਟ ਸਾਈਨ (@) ਸਕਵਾਇਰ ਬਰੈਕੇਟ ਬੰਦ ਕਰੋ ਕਰਲੀ ਬਰੈਕੇਟ ਬੰਦ ਕਰੋ
ਸਪੇਸ ਡਬਲ ਕਵੋਟਸ ਵਿੱਚ New_Word_1 ਸਪੇਸ ਡਬਲ ਕਵੋਟਸ ਵਿੱਚ New_Word_2 ਅਤੇ ਰਾਉਂਡ ਬਰੈਕੇਟ ਬੰਦ ਕਰੋ |
| 04:45 | ਹੁਣ ਇੱਕ ਉਦਾਹਰਣ ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ ਇਸਨੂੰ ਸਮਝਦੇ ਹਨ। |
| 04:50 | ਕੋਡ ਫ਼ਾਇਲ ਉੱਤੇ ਜਾਂਦੇ ਹਾਂ। |
| 04:52 | ਹਾਈਲਾਇਟ ਕੀਤੀ ਹੋਈ ਕਮਾਂਡ ਇੱਕ ਨਵੇਂ ਐਲੀਮੈਂਟ Suse ਨੂੰ ਐਰੇ ਲਿਨਕਸ ਵਿੱਚ ਨੱਥੀ ਕਰੇਗੀ । |
| 04:59 | ਫਿਰ Suse ਨੱਥੀ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਅਸੀ ਸਾਰੇ ਐਲੀਮੈਂਟਸ ਨੂੰ ਇਕੋ ਕਰਾਂਗੇ। |
| 05:05 | ਟਰਮੀਨਲ ਉੱਤੇ ਜਾਂਦੇ ਹਾਂ। |
| 05:07 | ਮੈਂ ਪਰੌਂਪਟ ਕਲੀਅਰ ਕਰਦਾ ਹਾਂ। |
| 05:09 | ਅਸੀ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਨੂੰ ਦੁਬਾਰਾ ਚਲਾਉਂਦੇ ਹਾਂ। |
| 05:12 | ਆਊਟਪੁੱਟ ਦਿਖਾਇਆ ਹੋਇਆ ਹੈ all elements after appending Suse : Debian Redhat Mandriva Fedora ਅਤੇ Suse. |
| 05:22 | ਹੁਣ ਸਲਾਈਡਸ ਉੱਤੇ ਵਾਪਸ ਆਉਂਦੇ ਹਾਂ। |
| 05:24 | ਅਸੀ ਵੇਖਾਂਗੇ ਕਿ ਐਰੇ ਵਿਚੋਂ ਇੱਕ ਐਲੀਮੈਂਟ ਕਿਵੇਂ ਹਟਾਉਂਦੇ ਹਨ। |
| 05:29 | ਐਰੇ ਵਿਚੋਂ ਇੱਕ ਐਲੀਮੈਂਟ ਹੇਠਾਂ ਦਿੱਤੇ ਰਚਨਾਕਰਮ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਕੇ ਹਟਾਇਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ- |
| 05:35 | Unset ਸਪੇਸ ArrayName ਸਕਵਾਇਰ ਬਰੈਕੇਟ ਖੋਲੋ index number ਸਕਵਾਇਰ ਬਰੈਕੇਟ ਬੰਦ ਕਰੋ |
| 05:44 | ਕੋਡ ਫ਼ਾਇਲ ਉੱਤੇ ਜਾਂਦੇ ਹਾਂ। |
| 05:46 | ਇੱਥੇ ਅਸੀ unset ਕਮਾਂਡ ਦਾ ਪ੍ਰਯੋਗ ਕਰ ਰਹੇ ਹਾਂ। |
| 05:50 | ਅਤੇ ਅਸੀ ਐਰੇ ਲਿਨਕਸ ਵਿਚੋਂ ਤੀਜਾ ਐਲੀਮੈਂਟ Mandriva ਹਟਾਵਾਂਗੇ। |
| 05:56 | ਫਿਰ Mandriva ਨੂੰ ਹਟਾਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਦੁਬਾਰਾ ਅਸੀ ਸਾਰੇ ਐਲੀਮੈਂਟਸ ਨੂੰ ਇਕੋ ਕਰਾਂਗੇ। |
| 06:02 | ਹੁਣ ਟਰਮੀਨਲ ਉੱਤੇ ਜਾਂਦੇ ਹਾਂ। |
| 06:04 | ਅਸੀਂ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਨੂੰ ਚਲਾਉਂਦੇ ਹਾਂ । |
| 06:07 | ਇੱਥੇ Mandriva ਹਟਾਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਐਲੀਮੈਂਟਸ ਦੀ ਸੂਚੀ ਹੈ। |
| 06:12 | Debian Redhat Fedora Suse |
| 06:16 | ਇਸਦੇ ਨਾਲ ਅਸੀਂ ਇਸ ਟਿਊਟੋਰਿਅਲ ਦੇ ਅਖੀਰ ਵਿੱਚ ਆ ਗਏ ਹਾਂ। |
| 06:19 | ਆਪਣੀਆਂ ਸਲਾਈਡਸ ਉੱਤੇ ਦੁਬਾਰਾ ਆਉਂਦੇ ਹਾਂ। |
| 06:21 | ਚਲੋ ਇਸਦਾ ਸਾਰ ਕਰਦੇ ਹਾਂ। |
| 06:23 | ਇਸ ਟਿਊਟੋਰਿਅਲ ਵਿੱਚ ਅਸੀਂ ਸਿੱਖਿਆ |
| 06:25 | * ਐਰੇ ਵਿਚੋਂ ਐਲੀਮੈਂਟ ਨੂੰ ਐਕਸਟਰੈਕਟ ਕਰਨਾ। |
| 06:28 | * ਐਰੇ ਵਿੱਚ ਐਲੀਮੈਂਟ ਨੂੰ ਬਦਲਣਾ। |
| 06:30 | * ਐਰੇ ਵਿੱਚ ਐਲੀਮੈਂਟ ਨੂੰ ਜੋੜਨਾ ਅਤੇ |
| 06:32 | * ਐਰੇ ਵਿਚੋਂ ਐਲੀਮੈਂਟ ਨੂੰ ਹਟਾਉਣਾ। |
| 06:36 | ਇੱਕ ਅਸਾਈਨਮੈਂਟ ਵਿੱਚ |
| 06:37 | # ਲੰਬਾਈ 7 ਦੇ ਐਰੇ ਨੇਮਸ2 (names2) ਘੋਸ਼ਿਤ ਕਰੋ ਅਤੇ ਹੇਠਾਂ ਦਿੱਤੇ ਆਪਰੇਸ਼ੰਸ ਲਾਗੂ ਕਰੋ। |
| 06:44 | * ਇੰਡੈਕਸ ਦੋ ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਕੇ ਤਿੰਨ ਐਲੀਮੈਂਟਸ ਨੂੰ ਐਕਸਟਰੈਕਟ ਕਰੋ। |
| 06:48 | * ਤੀਸਰੇ ਐਲੀਮੈਂਟ ਨੂੰ Debian ਨਾਲ ਬਦਲੋ ਅਤੇ ਦਿਖਾਓ। |
| 06:55 | ਐਰੇ ਦੇ ਅੰਤ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਨਵਾਂ ਨਾਮ ਜੋੜੋ। |
| 06:58 | ਹੇਠਾਂ ਦਿਖਾਏ ਲਿੰਕ ਉੱਤੇ ਉਪਲੱਬਧ ਵੀਡਿਓ ਤੇ ਜਾਓ । |
| 07:01 | ਇਹ ਸਪੋਕਨ ਟਿਊਟੋਰਿਅਲ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਦਾ ਸਾਰ ਕਰਦੀ ਹੈ। |
| 07:04 | ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਡੇ ਕੋਲ ਚੰਗੀ ਬੈਂਡਵਿਡਥ ਨਹੀਂ ਹੈ ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਇਸਨੂੰ ਡਾਉਨਲੋਡ ਕਰਕੇ ਵੇਖ ਸਕਦੇ ਹੋ। |
| 07:09 | ਸਪੋਕਨ ਟਿਊਟੋਰਿਅਲ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਟੀਮ |
| 07:12 | ਸਪੋਕਨ ਟਿਊਟੋਰਿਅਲਸ ਦੀ ਵਰਤੋ ਕਰਕੇ ਵਰਕਸ਼ਾਪਾਂ ਲਗਾਉਂਦੀ ਹੈ। |
| 07:15 | ਆਨਲਾਇਨ ਟੈਸਟ ਪਾਸ ਕਰਨ ਵਾਲਿਆਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਮਾਣ ਪੱਤਰ ਦਿੰਦੇ ਹਨ। |
| 07:19 | ਜ਼ਿਆਦਾ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦੇ ਲਈ, ਕਿਰਪਾ ਕਰਕੇ contact@spoken-tutorial.org ਉੱਤੇ ਲਿਖੋ। |
| 07:27 | ਸਪੋਕਨ ਟਿਊਟੋਰਿਅਲ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਟਾਕ ਟੂ ਅ ਟੀਚਰ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਹੈ। |
| 07:31 | ਇਹ ਭਾਰਤ ਸਰਕਾਰ ਦੇ MHRD ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸਾਖਰਤਾ ਮਿਸ਼ਨ ਥ੍ਰੋ ICT ਰਾਹੀਂ ਸੁਪੋਰਟ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। |
| 07:38 | ਇਸ ਮਿਸ਼ਨ ਉੱਤੇ ਜ਼ਿਆਦਾ ਜਾਣਕਾਰੀ ਹੇਠਾਂ ਦਿੱਤੇ ਲਿੰਕ ਉੱਤੇ ਉਪਲੱਬਧ ਹੈ। |
| 07:44 | ਇਹ ਸਕਰਿਪਟ FOSSEE ਅਤੇ ਸਪੋਕਨ ਟਿਊਟੋਰਿਅਲ ਟੀਮਾਂ ਦੁਆਰਾ ਤਿਆਰ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। |
| 07:50 | ਆਈ.ਆਈ.ਟੀ ਬੰਬੇ ਤੋਂ ਹੁਣ ਅਮਰਜੀਤ ਨੂੰ ਇਜ਼ਾਜਤ ਦਿਓ । |
| 07:55 | ਸਾਡੇ ਨਾਲ ਜੁੜਨ ਲਈ ਧੰਨਵਾਦ। |