Difference between revisions of "Blender/C2/Moving-in-3D-Space/Gujarati"
From Script | Spoken-Tutorial
| Line 1: | Line 1: | ||
{| border=1 | {| border=1 | ||
| − | || 'Time'' | + | || '''Time''' |
|| '''Narration''' | || '''Narration''' | ||
| Line 7: | Line 7: | ||
|- | |- | ||
| − | | 00 | + | | 00:04 |
| બ્લેન્ડર ટ્યુટોરીયલ ની શ્રેણીમાં તમારું સ્વાગત છે. | | બ્લેન્ડર ટ્યુટોરીયલ ની શ્રેણીમાં તમારું સ્વાગત છે. | ||
| Line 13: | Line 13: | ||
|- | |- | ||
| − | | 00 | + | | 00:07 |
| આ ટ્યુટોરીયલ બ્લેન્ડર 2.59 માં 3D Space માં નેવિગેશન કરવા ઉપર છે. | | આ ટ્યુટોરીયલ બ્લેન્ડર 2.59 માં 3D Space માં નેવિગેશન કરવા ઉપર છે. | ||
| Line 19: | Line 19: | ||
|- | |- | ||
| − | |00 | + | |00:26 |
| આ ટ્યુટોરીયલ જોયા બાદ, આપણે શીખીશું કે, 3D Space જેવી કે બ્લેન્ડર વ્યૂપોર્ટમાં પેન, રોટેટ અને ઝૂમ કેવી રીતે કરવું. | | આ ટ્યુટોરીયલ જોયા બાદ, આપણે શીખીશું કે, 3D Space જેવી કે બ્લેન્ડર વ્યૂપોર્ટમાં પેન, રોટેટ અને ઝૂમ કેવી રીતે કરવું. | ||
| Line 25: | Line 25: | ||
|- | |- | ||
| − | | 00 | + | | 00:38 |
| હું ધારીશ કે તમારી સિસ્ટમ પર બ્લેન્ડર કેવી રીતે સંસ્થાપિત કરવું, તે તમે પહેલેથી જાણો છો. | | હું ધારીશ કે તમારી સિસ્ટમ પર બ્લેન્ડર કેવી રીતે સંસ્થાપિત કરવું, તે તમે પહેલેથી જાણો છો. | ||
| Line 31: | Line 31: | ||
|- | |- | ||
| − | | 00 | + | | 00:43 |
| જો નહી તો બ્લેન્ડર સંસ્થાપિત કરવા પરના અમારા પહેલાં ટ્યુટોરિયલ્સનો સંદર્ભ લો. | | જો નહી તો બ્લેન્ડર સંસ્થાપિત કરવા પરના અમારા પહેલાં ટ્યુટોરિયલ્સનો સંદર્ભ લો. | ||
| Line 37: | Line 37: | ||
|- | |- | ||
| − | | 00 | + | | 00:50 |
| બ્લેન્ડર માં નેવિગેશન તમારી પાસેના માઉસના પ્રકાર પર ખુબ આધાર રાખે છે - | | બ્લેન્ડર માં નેવિગેશન તમારી પાસેના માઉસના પ્રકાર પર ખુબ આધાર રાખે છે - | ||
| Line 43: | Line 43: | ||
|- | |- | ||
| − | | 00 | + | | 00:56 |
| 3 બટન વાળું માઉસ | | 3 બટન વાળું માઉસ | ||
| Line 49: | Line 49: | ||
|- | |- | ||
| − | | 00 | + | | 00:58 |
| અથવા વ્હીલ સાથે | | અથવા વ્હીલ સાથે | ||
| Line 55: | Line 55: | ||
|- | |- | ||
| − | | 01 | + | | 01:00 |
| 2 બટન વાળું માઉસ. | | 2 બટન વાળું માઉસ. | ||
| Line 61: | Line 61: | ||
|- | |- | ||
| − | | 01 | + | | 01:05 |
| બ્લેન્ડર ટ્યુટોરીયલની આ શ્રેણીમાં હું વ્હીલ સાથે 2 બટન વાળા માઉસ નો ઉપયોગ કરું છું. | | બ્લેન્ડર ટ્યુટોરીયલની આ શ્રેણીમાં હું વ્હીલ સાથે 2 બટન વાળા માઉસ નો ઉપયોગ કરું છું. | ||
| Line 67: | Line 67: | ||
|- | |- | ||
| − | | 01 | + | | 01:13 |
| પ્રથમ ક્રિયા આપણે જોશું, વ્યુ નું ફરવું. | | પ્રથમ ક્રિયા આપણે જોશું, વ્યુ નું ફરવું. | ||
| Line 73: | Line 73: | ||
|- | |- | ||
| − | | 01 | + | | 01:17 |
| માઉસ અને કીબોર્ડનો ઉપયોગ કરીને આ કરવા માટેના ત્રણ માર્ગો છે. | | માઉસ અને કીબોર્ડનો ઉપયોગ કરીને આ કરવા માટેના ત્રણ માર્ગો છે. | ||
| Line 79: | Line 79: | ||
|- | |- | ||
| − | | 01 | + | | 01:22 |
| પ્રથમ આપણે માઉસ વ્હીલ અથવા સ્ક્રોલ સાથે Shift કી નો ઉપયોગ કરીશું. | | પ્રથમ આપણે માઉસ વ્હીલ અથવા સ્ક્રોલ સાથે Shift કી નો ઉપયોગ કરીશું. | ||
| Line 85: | Line 85: | ||
|- | |- | ||
| − | | 01 | + | | 01:27 |
|Shift દબાવી રાખો, માઉસ વ્હીલ દબાવી રાખો અને માઉસ ખસેડો. | |Shift દબાવી રાખો, માઉસ વ્હીલ દબાવી રાખો અને માઉસ ખસેડો. | ||
| Line 91: | Line 91: | ||
|- | |- | ||
| − | | 01 | + | | 01:41 |
| દ્રશ્ય માઉસની દિશામાં ડાબું થી જમણું અને ઉપર થી નીચે બંને તરફ ફરે છે. | | દ્રશ્ય માઉસની દિશામાં ડાબું થી જમણું અને ઉપર થી નીચે બંને તરફ ફરે છે. | ||
| Line 97: | Line 97: | ||
|- | |- | ||
| − | | 01 | + | | 01:48 |
| હવે, શિફ્ટ દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ ઉપર અને નીચે સ્ક્રોલ કરો. | | હવે, શિફ્ટ દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ ઉપર અને નીચે સ્ક્રોલ કરો. | ||
| Line 103: | Line 103: | ||
|- | |- | ||
| − | |02 | + | |02:00 |
| દ્રશ્ય ઉપર અને નીચે ફરે છે. વ્યુ ફરાવવાની આ બીજી પદ્ધતિ છે. | | દ્રશ્ય ઉપર અને નીચે ફરે છે. વ્યુ ફરાવવાની આ બીજી પદ્ધતિ છે. | ||
| Line 109: | Line 109: | ||
|- | |- | ||
| − | | 02 | + | | 02:06 |
| SHIFT દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ નીચે તરફ સ્ક્રોલ કરો. વ્યુ ઉપરની તરફ ફરે છે. | | SHIFT દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ નીચે તરફ સ્ક્રોલ કરો. વ્યુ ઉપરની તરફ ફરે છે. | ||
| Line 115: | Line 115: | ||
|- | |- | ||
| − | |02 | + | |02:19 |
|SHIFT દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ ઉપરની તરફ સ્ક્રોલ કરો. વ્યુ નીચેની તરફ ફરે છે. | |SHIFT દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ ઉપરની તરફ સ્ક્રોલ કરો. વ્યુ નીચેની તરફ ફરે છે. | ||
| Line 121: | Line 121: | ||
|- | |- | ||
| − | | 02 | + | | 02:33 |
| વ્યુ ફરાવવા માટેની ત્રીજી અને છેલ્લી પદ્ધતિ, માઉસ વ્હીલ સાથે Ctrl કી વાપરવા સાથે છે. | | વ્યુ ફરાવવા માટેની ત્રીજી અને છેલ્લી પદ્ધતિ, માઉસ વ્હીલ સાથે Ctrl કી વાપરવા સાથે છે. | ||
| Line 127: | Line 127: | ||
|- | |- | ||
| − | | 02 | + | | 02:40 |
|CTRL દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ સ્ક્રોલ કરો. વ્યુ ડાબેથી જમણે અને ઊલટા ક્રમમાં ફરે છે. | |CTRL દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ સ્ક્રોલ કરો. વ્યુ ડાબેથી જમણે અને ઊલટા ક્રમમાં ફરે છે. | ||
| Line 133: | Line 133: | ||
|- | |- | ||
| − | |02 | + | |02:55 |
| Ctrl દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ ઉપરની તરફ સ્ક્રોલ કરો. વ્યુ જમણી તરફ ફરે છે. | | Ctrl દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ ઉપરની તરફ સ્ક્રોલ કરો. વ્યુ જમણી તરફ ફરે છે. | ||
| Line 139: | Line 139: | ||
|- | |- | ||
| − | | 03 | + | | 03:09 |
| Ctrl દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ નીચેની તરફ સ્ક્રોલ કરો. વ્યુ ડાબી તરફ ફરે છે. | | Ctrl દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ નીચેની તરફ સ્ક્રોલ કરો. વ્યુ ડાબી તરફ ફરે છે. | ||
| Line 145: | Line 145: | ||
|- | |- | ||
| − | | 03 | + | | 03:22 |
| વ્યુ ફરાવવા માટે તમે નમપૅડ કીઓનો ઉપયોગ પણ કરી શકો છો. | | વ્યુ ફરાવવા માટે તમે નમપૅડ કીઓનો ઉપયોગ પણ કરી શકો છો. | ||
| Line 151: | Line 151: | ||
|- | |- | ||
| − | | 03 | + | | 03:29 |
| Ctrl અને numpad 2 દબાવી રાખો, વ્યુ ઉપરની તરફ ફરે છે. | | Ctrl અને numpad 2 દબાવી રાખો, વ્યુ ઉપરની તરફ ફરે છે. | ||
| Line 157: | Line 157: | ||
|- | |- | ||
| − | |03 | + | |03:37 |
|Ctrl અને numpad 8 દબાવી રાખો, વ્યુ નીચેની તરફ ફરે છે. | |Ctrl અને numpad 8 દબાવી રાખો, વ્યુ નીચેની તરફ ફરે છે. | ||
| Line 163: | Line 163: | ||
|- | |- | ||
| − | | 03 | + | | 03:46 |
| Ctrl અને numpad 4 દબાવી રાખો, વ્યુ ડાબી તરફ ફરે છે. | | Ctrl અને numpad 4 દબાવી રાખો, વ્યુ ડાબી તરફ ફરે છે. | ||
| Line 169: | Line 169: | ||
|- | |- | ||
| − | |03 | + | |03:55 |
| Ctrl અને numpad 6 દબાવી રાખો, વ્યુ જમણી તરફ ફરે છે. | | Ctrl અને numpad 6 દબાવી રાખો, વ્યુ જમણી તરફ ફરે છે. | ||
| Line 175: | Line 175: | ||
|- | |- | ||
| − | |04 | + | |04:03 |
| જો તમે લેપટોપ વાપરી રહ્યા હોય, તો તમારે નમપૅડ તરીકે તમારી નંબર કીઓને અનુકરણ કરવાની જરૂર છે. નમપૅડ અનુકરણ કેવી રીતે કરવું એ શીખવા માટે, User Preferences પરનું ટ્યુટોરીયલ જુઓ. | | જો તમે લેપટોપ વાપરી રહ્યા હોય, તો તમારે નમપૅડ તરીકે તમારી નંબર કીઓને અનુકરણ કરવાની જરૂર છે. નમપૅડ અનુકરણ કેવી રીતે કરવું એ શીખવા માટે, User Preferences પરનું ટ્યુટોરીયલ જુઓ. | ||
| Line 181: | Line 181: | ||
|- | |- | ||
| − | | 04 | + | | 04:19 |
| બરાબર. આગામી ક્રિયા આપણે જોશું, વ્યુ ને રોટેટ કરવું. | | બરાબર. આગામી ક્રિયા આપણે જોશું, વ્યુ ને રોટેટ કરવું. | ||
| Line 187: | Line 187: | ||
|- | |- | ||
| − | | 04 | + | | 04:24 |
| તમારું માઉસ વ્હીલ નીચે દબાવો અને માઉસને ચોરસ પેટર્નમાં ખસેડો. | | તમારું માઉસ વ્હીલ નીચે દબાવો અને માઉસને ચોરસ પેટર્નમાં ખસેડો. | ||
| Line 193: | Line 193: | ||
|- | |- | ||
| − | |04 | + | |04:33 |
| તે ટર્નટેબલ રોટેશન આપે છે. | | તે ટર્નટેબલ રોટેશન આપે છે. | ||
| Line 199: | Line 199: | ||
|- | |- | ||
| − | | 04 | + | | 04:39 |
| તમે રોટેશનની ક્રિયા ઉપર થોડી વધુ સુગમતા માટે બ્લેન્ડર માં ટ્રેકબોલ પ્રકારની રોટેશન પણ વાપરી શકો છો. | | તમે રોટેશનની ક્રિયા ઉપર થોડી વધુ સુગમતા માટે બ્લેન્ડર માં ટ્રેકબોલ પ્રકારની રોટેશન પણ વાપરી શકો છો. | ||
| Line 205: | Line 205: | ||
|- | |- | ||
| − | | 04 | + | | 04:49 |
| આ માટે, તમારે User Preferences વિન્ડોમાં ‘turn table’ વિકલ્પને ‘trackball’ માં બદલવાની જરૂર છે. | | આ માટે, તમારે User Preferences વિન્ડોમાં ‘turn table’ વિકલ્પને ‘trackball’ માં બદલવાની જરૂર છે. | ||
| Line 211: | Line 211: | ||
|- | |- | ||
| − | |04 | + | |04:57 |
| આ કેવી રીતે કરવું તે શીખવા માટે, User Preferences પરનું ટ્યુટોરીયલ જુઓ. | | આ કેવી રીતે કરવું તે શીખવા માટે, User Preferences પરનું ટ્યુટોરીયલ જુઓ. | ||
| Line 217: | Line 217: | ||
|- | |- | ||
| − | |05 | + | |05:05 |
| વ્યુને ડાબે થી જમણે, | | વ્યુને ડાબે થી જમણે, | ||
| Line 223: | Line 223: | ||
|- | |- | ||
| − | | 05 | + | | 05:08 |
| અથવા ઉપરથી નીચે, | | અથવા ઉપરથી નીચે, | ||
| Line 229: | Line 229: | ||
|- | |- | ||
| − | | 05 | + | | 05:09 |
| રોટેટ કરી શકાય છે. | | રોટેટ કરી શકાય છે. | ||
| Line 235: | Line 235: | ||
|- | |- | ||
| − | | 05 | + | | 05:13 |
| હવે ચાલો વ્યુ ડાબે થી જમણી તરફ રોટેટ કરીએ. | | હવે ચાલો વ્યુ ડાબે થી જમણી તરફ રોટેટ કરીએ. | ||
| Line 241: | Line 241: | ||
|- | |- | ||
| − | | 05 | + | | 05:19 |
| Ctrl, Alt દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ ઉપર અને નીચે સ્ક્રોલ કરો. વ્યુ ડાબેથી જમણે અને ઉલટા ક્રમમાં રોટેટ થાય છે. | | Ctrl, Alt દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ ઉપર અને નીચે સ્ક્રોલ કરો. વ્યુ ડાબેથી જમણે અને ઉલટા ક્રમમાં રોટેટ થાય છે. | ||
| Line 247: | Line 247: | ||
|- | |- | ||
| − | | 05 | + | | 05:35 |
| Ctrl, Alt દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ ઉપર સ્ક્રોલ કરો. વ્યુ ડાબી તરફ રોટેટ થાય છે. | | Ctrl, Alt દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ ઉપર સ્ક્રોલ કરો. વ્યુ ડાબી તરફ રોટેટ થાય છે. | ||
| Line 253: | Line 253: | ||
|- | |- | ||
| − | | 05 | + | | 05:47 |
| Ctrl, Alt દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ નીચેની તરફ સ્ક્રોલ કરો. વ્યુ જમણી તરફ રોટેટ થાય છે. | | Ctrl, Alt દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ નીચેની તરફ સ્ક્રોલ કરો. વ્યુ જમણી તરફ રોટેટ થાય છે. | ||
| Line 259: | Line 259: | ||
|- | |- | ||
| − | | 06 | + | | 06:00 |
| તમે નમપેડ ઉપર શોર્ટ કટ કીઓ 4 અને 6 નો પણ ઉપયોગ કરી શકો છો. | | તમે નમપેડ ઉપર શોર્ટ કટ કીઓ 4 અને 6 નો પણ ઉપયોગ કરી શકો છો. | ||
| Line 265: | Line 265: | ||
|- | |- | ||
| − | |06 | + | |06:07 |
| નમપેડ 4 ડબાઓ, તે વ્યુને ડાબી તરફ રોટેટ કરે છે. | | નમપેડ 4 ડબાઓ, તે વ્યુને ડાબી તરફ રોટેટ કરે છે. | ||
| Line 271: | Line 271: | ||
|- | |- | ||
| − | | 06 | + | | 06:16 |
| નમપેડ 6 ડબાઓ, તે વ્યુને જમણી તરફ રોટેટ કરે છે. | | નમપેડ 6 ડબાઓ, તે વ્યુને જમણી તરફ રોટેટ કરે છે. | ||
| Line 277: | Line 277: | ||
|- | |- | ||
| − | | 06 | + | | 06:26 |
| હવે આપણે વ્યુને ઉપર અને નીચેની તરફ રોટેટ કરીશું. | | હવે આપણે વ્યુને ઉપર અને નીચેની તરફ રોટેટ કરીશું. | ||
| Line 283: | Line 283: | ||
|- | |- | ||
| − | |06 | + | |06:30 |
| Shift, Alt દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ ઉપર અને નીચે સ્ક્રોલ કરો. વ્યુ ઉપર અને નીચે રોટેટ થાય છે. | | Shift, Alt દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ ઉપર અને નીચે સ્ક્રોલ કરો. વ્યુ ઉપર અને નીચે રોટેટ થાય છે. | ||
| Line 289: | Line 289: | ||
|- | |- | ||
| − | |06 | + | |06:45 |
| Shift, Alt દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ ઉપરની તરફ સ્ક્રોલ કરો. વ્યુ નીચેની તરફ રોટેટ થાય છે. | | Shift, Alt દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ ઉપરની તરફ સ્ક્રોલ કરો. વ્યુ નીચેની તરફ રોટેટ થાય છે. | ||
| Line 295: | Line 295: | ||
|- | |- | ||
| − | |06 | + | |06:58 |
| Shift, Alt દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ નીચેની તરફ સ્ક્રોલ કરો. વ્યુ ઉપરની તરફ રોટેટ થાય છે. | | Shift, Alt દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ નીચેની તરફ સ્ક્રોલ કરો. વ્યુ ઉપરની તરફ રોટેટ થાય છે. | ||
| Line 301: | Line 301: | ||
|- | |- | ||
| − | | 07 | + | | 07:10 |
| તમે નમપૅડ પર શોર્ટકટ કીઓ 2 અને 8 નો પણ ઉપયોગ કરી શકો છો. | | તમે નમપૅડ પર શોર્ટકટ કીઓ 2 અને 8 નો પણ ઉપયોગ કરી શકો છો. | ||
| Line 307: | Line 307: | ||
|- | |- | ||
| − | |07 | + | |07:16 |
| નમપૅડ 2 ડબાઓ, તે વ્યુંને ઉપરની તરફ રોટેટ કરે છે. | | નમપૅડ 2 ડબાઓ, તે વ્યુંને ઉપરની તરફ રોટેટ કરે છે. | ||
| Line 313: | Line 313: | ||
|- | |- | ||
| − | | 07 | + | | 07:23 |
| નમપૅડ 8 ડબાઓ, તે વ્યુંને નીચેની તરફ રોટેટ કરે છે. | | નમપૅડ 8 ડબાઓ, તે વ્યુંને નીચેની તરફ રોટેટ કરે છે. | ||
| Line 319: | Line 319: | ||
|- | |- | ||
| − | | 07 | + | | 07:32 |
|છેલ્લી ક્રિયા છે વ્યુને ઝૂમ કરવું. | |છેલ્લી ક્રિયા છે વ્યુને ઝૂમ કરવું. | ||
| Line 325: | Line 325: | ||
|- | |- | ||
| − | | 07 | + | | 07:36 |
| ઝૂમ-ઇન કરવા માટે માઉસ વ્હીલ ઉપરની તરફ સ્ક્રોલ કરો. | | ઝૂમ-ઇન કરવા માટે માઉસ વ્હીલ ઉપરની તરફ સ્ક્રોલ કરો. | ||
| Line 331: | Line 331: | ||
|- | |- | ||
| − | | 07 | + | | 07:43 |
| ઝૂમ-આઉટ કરવા માટે માઉસ વ્હીલ નીચેની તરફ સ્ક્રોલ કરો. તે સરળ છે. | | ઝૂમ-આઉટ કરવા માટે માઉસ વ્હીલ નીચેની તરફ સ્ક્રોલ કરો. તે સરળ છે. | ||
| Line 337: | Line 337: | ||
|- | |- | ||
| − | | 07 | + | | 07:51 |
| શૉર્ટકટ માટે, નમપૅડ પર પ્લસ અને માઈનસ કીઓનો ઉપયોગ કરો. | | શૉર્ટકટ માટે, નમપૅડ પર પ્લસ અને માઈનસ કીઓનો ઉપયોગ કરો. | ||
| Line 343: | Line 343: | ||
|- | |- | ||
| − | | 07 | + | | 07:58 |
| ઝૂમ-ઇન કરવા માટે નમપેડ + નો ઉપયોગ કરો. | | ઝૂમ-ઇન કરવા માટે નમપેડ + નો ઉપયોગ કરો. | ||
| Line 349: | Line 349: | ||
|- | |- | ||
| − | | 08 | + | | 08:04 |
| ઝૂમ-આઉટ કરવા માટે નમપેડ - નો ઉપયોગ કરો. | | ઝૂમ-આઉટ કરવા માટે નમપેડ - નો ઉપયોગ કરો. | ||
| Line 356: | Line 356: | ||
|- | |- | ||
| − | | 08 | + | | 08:10 |
|અહીં બ્લેન્ડર વ્યુપોર્ટ અંદર 3D સ્પેસ નેવિગેટ કરવા માટેનું આ ટ્યુટોરીયલ સમાપ્ત થાય છે. | |અહીં બ્લેન્ડર વ્યુપોર્ટ અંદર 3D સ્પેસ નેવિગેટ કરવા માટેનું આ ટ્યુટોરીયલ સમાપ્ત થાય છે. | ||
| Line 362: | Line 362: | ||
|- | |- | ||
| − | |08 | + | |08:18 |
| હવે, 3D વ્યુને ફરાવવાનો, રોટેટ કરવાનો અને ઝૂમ કરવાનો પ્રયાસ કરો. | | હવે, 3D વ્યુને ફરાવવાનો, રોટેટ કરવાનો અને ઝૂમ કરવાનો પ્રયાસ કરો. | ||
| Line 368: | Line 368: | ||
|- | |- | ||
| − | |08 | + | |08:27 |
| આ ટ્યુટોરીયલ પ્રોજેક્ટ ઓસ્કાર ધ્વારા બનાવવામાં આવ્યો છે અને આઇસીટી, એમએચઆરડી, ભારત સરકાર દ્વારા શિક્ષણ પર નેશનલ મિશન દ્વારા આધારભૂત છે. | | આ ટ્યુટોરીયલ પ્રોજેક્ટ ઓસ્કાર ધ્વારા બનાવવામાં આવ્યો છે અને આઇસીટી, એમએચઆરડી, ભારત સરકાર દ્વારા શિક્ષણ પર નેશનલ મિશન દ્વારા આધારભૂત છે. | ||
| Line 374: | Line 374: | ||
|- | |- | ||
| − | | 08 | + | | 08:37 |
| આ વિશે વધુ માહીતી આ લીંક ઉપર ઉપલબ્ધ છે, oscar.iitb.ac.in, અને ''' '''spoken-tutorial.org/NMEICT-Intro. | | આ વિશે વધુ માહીતી આ લીંક ઉપર ઉપલબ્ધ છે, oscar.iitb.ac.in, અને ''' '''spoken-tutorial.org/NMEICT-Intro. | ||
| Line 380: | Line 380: | ||
|- | |- | ||
| − | | 08 | + | | 08:57 |
| સ્પોકન ટ્યુટોરીયલ પ્રોજેક્ટ | | સ્પોકન ટ્યુટોરીયલ પ્રોજેક્ટ | ||
| Line 386: | Line 386: | ||
|- | |- | ||
| − | | 08 | + | | 08:59 |
|સ્પોકન ટ્યુટોરીયલોની મદદથી વર્કશોપ આયોજિત કરે છે. | |સ્પોકન ટ્યુટોરીયલોની મદદથી વર્કશોપ આયોજિત કરે છે. | ||
| Line 392: | Line 392: | ||
|- | |- | ||
| − | | 09 | + | | 09:03 |
| જેઓ ઓનલાઇન પરીક્ષા પાસ કરે છે તેમને પ્રમાણપત્ર આપે છે. | | જેઓ ઓનલાઇન પરીક્ષા પાસ કરે છે તેમને પ્રમાણપત્ર આપે છે. | ||
| Line 398: | Line 398: | ||
|- | |- | ||
| − | | 09 | + | | 09:07 |
| વધુ વિગતો માટે, contact@spoken-tutorial.org પર સંપર્ક કરો. | | વધુ વિગતો માટે, contact@spoken-tutorial.org પર સંપર્ક કરો. | ||
| Line 404: | Line 404: | ||
|- | |- | ||
| − | | 09 | + | | 09:15 |
| જોડાવા બદ્દલ આભાર. | | જોડાવા બદ્દલ આભાર. | ||
| Line 410: | Line 410: | ||
|- | |- | ||
| − | |09 | + | |09:17 |
| આઈઆઈટી બોમ્બે તરફથી ભાષાંતર કરનાર હું, કૃપાલી પરમાર વિદાય લઉં છું. | | આઈઆઈટી બોમ્બે તરફથી ભાષાંતર કરનાર હું, કૃપાલી પરમાર વિદાય લઉં છું. | ||
|} | |} | ||
Revision as of 16:31, 18 June 2014
| Time | Narration |
| 00:04 | બ્લેન્ડર ટ્યુટોરીયલ ની શ્રેણીમાં તમારું સ્વાગત છે. |
| 00:07 | આ ટ્યુટોરીયલ બ્લેન્ડર 2.59 માં 3D Space માં નેવિગેશન કરવા ઉપર છે. |
| 00:26 | આ ટ્યુટોરીયલ જોયા બાદ, આપણે શીખીશું કે, 3D Space જેવી કે બ્લેન્ડર વ્યૂપોર્ટમાં પેન, રોટેટ અને ઝૂમ કેવી રીતે કરવું. |
| 00:38 | હું ધારીશ કે તમારી સિસ્ટમ પર બ્લેન્ડર કેવી રીતે સંસ્થાપિત કરવું, તે તમે પહેલેથી જાણો છો. |
| 00:43 | જો નહી તો બ્લેન્ડર સંસ્થાપિત કરવા પરના અમારા પહેલાં ટ્યુટોરિયલ્સનો સંદર્ભ લો. |
| 00:50 | બ્લેન્ડર માં નેવિગેશન તમારી પાસેના માઉસના પ્રકાર પર ખુબ આધાર રાખે છે - |
| 00:56 | 3 બટન વાળું માઉસ |
| 00:58 | અથવા વ્હીલ સાથે |
| 01:00 | 2 બટન વાળું માઉસ. |
| 01:05 | બ્લેન્ડર ટ્યુટોરીયલની આ શ્રેણીમાં હું વ્હીલ સાથે 2 બટન વાળા માઉસ નો ઉપયોગ કરું છું. |
| 01:13 | પ્રથમ ક્રિયા આપણે જોશું, વ્યુ નું ફરવું. |
| 01:17 | માઉસ અને કીબોર્ડનો ઉપયોગ કરીને આ કરવા માટેના ત્રણ માર્ગો છે. |
| 01:22 | પ્રથમ આપણે માઉસ વ્હીલ અથવા સ્ક્રોલ સાથે Shift કી નો ઉપયોગ કરીશું. |
| 01:27 | Shift દબાવી રાખો, માઉસ વ્હીલ દબાવી રાખો અને માઉસ ખસેડો. |
| 01:41 | દ્રશ્ય માઉસની દિશામાં ડાબું થી જમણું અને ઉપર થી નીચે બંને તરફ ફરે છે. |
| 01:48 | હવે, શિફ્ટ દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ ઉપર અને નીચે સ્ક્રોલ કરો. |
| 02:00 | દ્રશ્ય ઉપર અને નીચે ફરે છે. વ્યુ ફરાવવાની આ બીજી પદ્ધતિ છે. |
| 02:06 | SHIFT દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ નીચે તરફ સ્ક્રોલ કરો. વ્યુ ઉપરની તરફ ફરે છે. |
| 02:19 | SHIFT દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ ઉપરની તરફ સ્ક્રોલ કરો. વ્યુ નીચેની તરફ ફરે છે. |
| 02:33 | વ્યુ ફરાવવા માટેની ત્રીજી અને છેલ્લી પદ્ધતિ, માઉસ વ્હીલ સાથે Ctrl કી વાપરવા સાથે છે. |
| 02:40 | CTRL દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ સ્ક્રોલ કરો. વ્યુ ડાબેથી જમણે અને ઊલટા ક્રમમાં ફરે છે. |
| 02:55 | Ctrl દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ ઉપરની તરફ સ્ક્રોલ કરો. વ્યુ જમણી તરફ ફરે છે. |
| 03:09 | Ctrl દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ નીચેની તરફ સ્ક્રોલ કરો. વ્યુ ડાબી તરફ ફરે છે. |
| 03:22 | વ્યુ ફરાવવા માટે તમે નમપૅડ કીઓનો ઉપયોગ પણ કરી શકો છો. |
| 03:29 | Ctrl અને numpad 2 દબાવી રાખો, વ્યુ ઉપરની તરફ ફરે છે. |
| 03:37 | Ctrl અને numpad 8 દબાવી રાખો, વ્યુ નીચેની તરફ ફરે છે. |
| 03:46 | Ctrl અને numpad 4 દબાવી રાખો, વ્યુ ડાબી તરફ ફરે છે. |
| 03:55 | Ctrl અને numpad 6 દબાવી રાખો, વ્યુ જમણી તરફ ફરે છે. |
| 04:03 | જો તમે લેપટોપ વાપરી રહ્યા હોય, તો તમારે નમપૅડ તરીકે તમારી નંબર કીઓને અનુકરણ કરવાની જરૂર છે. નમપૅડ અનુકરણ કેવી રીતે કરવું એ શીખવા માટે, User Preferences પરનું ટ્યુટોરીયલ જુઓ. |
| 04:19 | બરાબર. આગામી ક્રિયા આપણે જોશું, વ્યુ ને રોટેટ કરવું. |
| 04:24 | તમારું માઉસ વ્હીલ નીચે દબાવો અને માઉસને ચોરસ પેટર્નમાં ખસેડો. |
| 04:33 | તે ટર્નટેબલ રોટેશન આપે છે. |
| 04:39 | તમે રોટેશનની ક્રિયા ઉપર થોડી વધુ સુગમતા માટે બ્લેન્ડર માં ટ્રેકબોલ પ્રકારની રોટેશન પણ વાપરી શકો છો. |
| 04:49 | આ માટે, તમારે User Preferences વિન્ડોમાં ‘turn table’ વિકલ્પને ‘trackball’ માં બદલવાની જરૂર છે. |
| 04:57 | આ કેવી રીતે કરવું તે શીખવા માટે, User Preferences પરનું ટ્યુટોરીયલ જુઓ. |
| 05:05 | વ્યુને ડાબે થી જમણે, |
| 05:08 | અથવા ઉપરથી નીચે, |
| 05:09 | રોટેટ કરી શકાય છે. |
| 05:13 | હવે ચાલો વ્યુ ડાબે થી જમણી તરફ રોટેટ કરીએ. |
| 05:19 | Ctrl, Alt દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ ઉપર અને નીચે સ્ક્રોલ કરો. વ્યુ ડાબેથી જમણે અને ઉલટા ક્રમમાં રોટેટ થાય છે. |
| 05:35 | Ctrl, Alt દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ ઉપર સ્ક્રોલ કરો. વ્યુ ડાબી તરફ રોટેટ થાય છે. |
| 05:47 | Ctrl, Alt દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ નીચેની તરફ સ્ક્રોલ કરો. વ્યુ જમણી તરફ રોટેટ થાય છે. |
| 06:00 | તમે નમપેડ ઉપર શોર્ટ કટ કીઓ 4 અને 6 નો પણ ઉપયોગ કરી શકો છો. |
| 06:07 | નમપેડ 4 ડબાઓ, તે વ્યુને ડાબી તરફ રોટેટ કરે છે. |
| 06:16 | નમપેડ 6 ડબાઓ, તે વ્યુને જમણી તરફ રોટેટ કરે છે. |
| 06:26 | હવે આપણે વ્યુને ઉપર અને નીચેની તરફ રોટેટ કરીશું. |
| 06:30 | Shift, Alt દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ ઉપર અને નીચે સ્ક્રોલ કરો. વ્યુ ઉપર અને નીચે રોટેટ થાય છે. |
| 06:45 | Shift, Alt દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ ઉપરની તરફ સ્ક્રોલ કરો. વ્યુ નીચેની તરફ રોટેટ થાય છે. |
| 06:58 | Shift, Alt દબાવી રાખો અને માઉસ વ્હીલ નીચેની તરફ સ્ક્રોલ કરો. વ્યુ ઉપરની તરફ રોટેટ થાય છે. |
| 07:10 | તમે નમપૅડ પર શોર્ટકટ કીઓ 2 અને 8 નો પણ ઉપયોગ કરી શકો છો. |
| 07:16 | નમપૅડ 2 ડબાઓ, તે વ્યુંને ઉપરની તરફ રોટેટ કરે છે. |
| 07:23 | નમપૅડ 8 ડબાઓ, તે વ્યુંને નીચેની તરફ રોટેટ કરે છે. |
| 07:32 | છેલ્લી ક્રિયા છે વ્યુને ઝૂમ કરવું. |
| 07:36 | ઝૂમ-ઇન કરવા માટે માઉસ વ્હીલ ઉપરની તરફ સ્ક્રોલ કરો. |
| 07:43 | ઝૂમ-આઉટ કરવા માટે માઉસ વ્હીલ નીચેની તરફ સ્ક્રોલ કરો. તે સરળ છે. |
| 07:51 | શૉર્ટકટ માટે, નમપૅડ પર પ્લસ અને માઈનસ કીઓનો ઉપયોગ કરો. |
| 07:58 | ઝૂમ-ઇન કરવા માટે નમપેડ + નો ઉપયોગ કરો. |
| 08:04 | ઝૂમ-આઉટ કરવા માટે નમપેડ - નો ઉપયોગ કરો.
|
| 08:10 | અહીં બ્લેન્ડર વ્યુપોર્ટ અંદર 3D સ્પેસ નેવિગેટ કરવા માટેનું આ ટ્યુટોરીયલ સમાપ્ત થાય છે. |
| 08:18 | હવે, 3D વ્યુને ફરાવવાનો, રોટેટ કરવાનો અને ઝૂમ કરવાનો પ્રયાસ કરો. |
| 08:27 | આ ટ્યુટોરીયલ પ્રોજેક્ટ ઓસ્કાર ધ્વારા બનાવવામાં આવ્યો છે અને આઇસીટી, એમએચઆરડી, ભારત સરકાર દ્વારા શિક્ષણ પર નેશનલ મિશન દ્વારા આધારભૂત છે. |
| 08:37 | આ વિશે વધુ માહીતી આ લીંક ઉપર ઉપલબ્ધ છે, oscar.iitb.ac.in, અને spoken-tutorial.org/NMEICT-Intro. |
| 08:57 | સ્પોકન ટ્યુટોરીયલ પ્રોજેક્ટ |
| 08:59 | સ્પોકન ટ્યુટોરીયલોની મદદથી વર્કશોપ આયોજિત કરે છે. |
| 09:03 | જેઓ ઓનલાઇન પરીક્ષા પાસ કરે છે તેમને પ્રમાણપત્ર આપે છે. |
| 09:07 | વધુ વિગતો માટે, contact@spoken-tutorial.org પર સંપર્ક કરો. |
| 09:15 | જોડાવા બદ્દલ આભાર. |
| 09:17 | આઈઆઈટી બોમ્બે તરફથી ભાષાંતર કરનાર હું, કૃપાલી પરમાર વિદાય લઉં છું. |