Difference between revisions of "PHP-and-MySQL/C4/User-Login-Part-3/Kannada"
From Script | Spoken-Tutorial
Sandhya.np14 (Talk | contribs) (Created page with "{| border=1 |'''Time''' |'''Narration''' |- |00:00 | '''User login''' ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್ ನ ಮೂರನೇ ಭಾಗಕ್ಕೆ ಸ್ವಾಗತ. |- |00:...") |
Sandhya.np14 (Talk | contribs) |
||
| (One intermediate revision by the same user not shown) | |||
| Line 7: | Line 7: | ||
|- | |- | ||
|00:07 | |00:07 | ||
| − | | ಇಲ್ಲಿ ನಾವು ಒಂದು ಸೆಷನ್ ಅನ್ನು ರಚಿಸುವೆವು | + | | ಇಲ್ಲಿ ನಾವು ಒಂದು ಸೆಷನ್ ಅನ್ನು ರಚಿಸುವೆವು. ಅದರಲ್ಲಿ ಯೂಸರ್ ಒಂದು ಪೇಜ್ ಗೆ ಪ್ರವೇಶ ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಮತ್ತು ಅವರು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಲಾಗಿನ್ ಆಗಿರುವವರೆಗೂ ಆ ಪೇಜ್ ನಲ್ಲಿ ಇರಲು ಅವಕಾಶವಿರುವುದು. |
|- | |- | ||
|00:16 | |00:16 | ||
| − | | ಯಾವುದೇ '''session''' ಅನ್ನು ಆರಂಭಿಸಲು, ನಮಗೆ "start session()" | + | | ಯಾವುದೇ '''session''' ಅನ್ನು ಆರಂಭಿಸಲು, ನಮಗೆ "start session()" ಫಂಕ್ಷನ್ ಬೇಕು. |
|- | |- | ||
|00:25 | |00:25 | ||
| Line 16: | Line 16: | ||
|- | |- | ||
|00:34 | |00:34 | ||
| − | |ಸರಿ ಎರರ್ ಬಂದಿದೆ! ಹಾಗಾದರೆ ಇದು '''session_start()''' | + | |ಸರಿ ಎರರ್ ಬಂದಿದೆ! ಹಾಗಾದರೆ ಇದು '''session_start()''' ಆಗಿರಬೇಕು. ಕ್ಷಮಿಸಿ ನನಗೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಗೊಂದಲವಾಯಿತು. |
|- | |- | ||
|00:40 | |00:40 | ||
| − | |"Session start" | + | |"Session start".. ಸರಿಯೇ? ರಿಫ್ರೆಶ್ ಮಾಡೋಣ. '''resend''' ಮಾಡಿ. "You're in!" ಎಂದು ಬಂದಿದೆ. |
|- | |- | ||
|00:42 | |00:42 | ||
| − | |ನಾವು '''session''' ಅನ್ನು ಆರಂಭಿಸಿದ್ದೇವೆ | + | |ನಾವು '''session''' ಅನ್ನು ಆರಂಭಿಸಿದ್ದೇವೆ. ಈಗ ಒಂದು ಸೆಷನ್ ವೇರಿಯೇಬಲ್ ಅನ್ನು ಸೇರಿಸೋಣ. |
|- | |- | ||
|00:51 | |00:51 | ||
| Line 31: | Line 31: | ||
|- | |- | ||
|01:19 | |01:19 | ||
| − | |ಈಗ | + | |ಈಗ ಪುನರಾವರ್ತಿಸೋಣ. ನಾವು ಸರಿಯಾದ ಡಾಟಾವನ್ನು ಕಳುಹಿಸಿದಾಗ, "Click here to enter the member page" ಎಂದು ಹೇಳುವೆವು. ನಾವು ಇದನ್ನು ಇನ್ನೂ ರಚಿಸಿಲ್ಲ. |
|- | |- | ||
|01:30 | |01:30 | ||
| − | | ಇನ್ನೊಮ್ಮೆ ನೆನಪಿಸುವೆನು | + | | ಇನ್ನೊಮ್ಮೆ ನೆನಪಿಸುವೆನು. ಇಲ್ಲಿ ನಾನು ಈಗ ತಾನೆ ರಚಿಸಿದ "session_start()" ತುಂಬ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ. |
|- | |- | ||
|01:36 | |01:36 | ||
| − | | ಈಗ ನಾವು ಸೆಷನ್ ಅನ್ನು ರಚಿಸಲು ಹೊರಟಿದ್ದೇವೆ | + | | ಈಗ ನಾವು ಸೆಷನ್ ಅನ್ನು ರಚಿಸಲು ಹೊರಟಿದ್ದೇವೆ. ಇದನ್ನು ಮಾಡಲು, ಇಲ್ಲಿ ಡಾಲರ್ ಚಿಹ್ನೆ, ಅಂಡರ್ಸ್ಕೋರ್ "SESSION" ಎಂದು ಟೈಪ್ ಮಾಡುವೆನು. ನಂತರ ಬ್ರ್ಯಾಕೆಟ್ ನಲ್ಲಿ, ಅಂದರೆ ಸ್ಕ್ವೇರ್ ಬ್ರ್ಯಾಕೆಟ್ ನಲ್ಲಿ ಸೆಷನ್ ನ ಹೆಸರನ್ನು ಟೈಪ್ ಮಾಡುವೆನು. |
|- | |- | ||
|01:53 | |01:53 | ||
| − | | | + | | ಇದನ್ನು "username" ಎಂದು ಕರೆಯುವೆನು. ಇದು ನಮ್ಮ '''username''' ಅಂದರೆ '$dbusername' ಗೆ ಸಮವಾಗಿರಬೇಕು. ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಡಾಟಾಬೇಸ್ ನಿಂದ ಪಡೆದ ನೇರ ವ್ಯಾಲ್ಯು ಆಗಿದೆ. |
|- | |- | ||
|02:08 | |02:08 | ||
| Line 58: | Line 58: | ||
|- | |- | ||
|02:30 | |02:30 | ||
| − | |ಇಲ್ಲಿ ನಾನು '''echo''' ಎಂದು ಟೈಪ್ ಮಾಡಿ | + | |ಇಲ್ಲಿ ನಾನು '''echo''' ಎಂದು ಟೈಪ್ ಮಾಡಿ ಇದರಲ್ಲಿ "username" ಸೆಷನ್ ಅನ್ನು ಎಕೋ ಮಾಡಲು ಬಯಸುವೆನು. |
|- | |- | ||
|02:42 | |02:42 | ||
| − | |ಇದಕ್ಕೂ ಮೊದಲು | + | |ಇದಕ್ಕೂ ಮೊದಲು ಇಲ್ಲಿ "Welcome"ಎಂದು ಸೇರಿಸುವೆನು ಮತ್ತು ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ಉದ್ಧರಣ ಚಿಹ್ನೆಯನ್ನು ಸೇರಿಸುವೆನು. |
|- | |- | ||
|02:55 | |02:55 | ||
| − | | ನಾವು ಲಾಗಿನ್ ಆಗಿರುವವರೆಗೂ ಇದು ಈ ಕಮಾಂಡ್ ಅನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ರನ್ ಮಾಡಬೇಕು | + | | ನಾವು ಲಾಗಿನ್ ಆಗಿರುವವರೆಗೂ ಇದು ಈ ಕಮಾಂಡ್ ಅನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ರನ್ ಮಾಡಬೇಕು. ನಾವು ರಚಿಸಿದ ಯಾವುದೇ ಪೇಜ್ ಗೆ ನಮ್ಮ ಬ್ರೌಸರ್ ನಲ್ಲಿ ಸೆಷನ್ ಅನ್ನು "username" ಎಂದು ಸೆಟ್ ಮಾಡಲಾಗುವುದು. |
|- | |- | ||
|03:06 | |03:06 | ||
| Line 70: | Line 70: | ||
|- | |- | ||
|03:11 | |03:11 | ||
| − | | ನೀವು ಈ ಫಂಕ್ಷನ್ ಅನ್ನು ಕೂಡ ಇದರೊಳಗೆ | + | | ನೀವು ಈ ಫಂಕ್ಷನ್ ಅನ್ನು ಕೂಡ ಇದರೊಳಗೆ ಹೊಂದಿರಲೇಬೇಕು. |
|- | |- | ||
|03:18 | |03:18 | ||
| − | |ನೀವು ಸೆಷನ್ ಅನ್ನು ಕಾಲ್ ಮಾಡುವ ಅಥವಾ ಡಿಕ್ಲೇರ್ ಮಾಡುವ ಪ್ರತಿ ಪೇಜ್ ನಲ್ಲೂ ಈ "session start()" ಅನ್ನು | + | |ನೀವು ಸೆಷನ್ ಅನ್ನು ಕಾಲ್ ಮಾಡುವ ಅಥವಾ ಡಿಕ್ಲೇರ್ ಮಾಡುವ ಪ್ರತಿ ಪೇಜ್ ನಲ್ಲೂ ಈ "session start()" ಅನ್ನು ಹೊಂದಿರಲೇಬೇಕು. |
|- | |- | ||
|03:29 | |03:29 | ||
| − | |ರಿಸ್ಟಾರ್ಟ್ ಮಾಡೋಣ | + | |ರಿಸ್ಟಾರ್ಟ್ ಮಾಡೋಣ. ನಮ್ಮ ಮುಖ್ಯ ಪೇಜ್ ಗೆ ಹಿಂದಿರುಗೋಣ. |
|- | |- | ||
|03:35 | |03:35 | ||
| − | |ನಾನು "Alex" ಮತ್ತು "abc" ಎಂಬ ವಿವರದೊಂದಿಗೆ ಲಾಗಿನ್ ಆಗುವೆನು | + | |ನಾನು "Alex" ಮತ್ತು "abc" ಎಂಬ ವಿವರದೊಂದಿಗೆ ಲಾಗಿನ್ ಆಗುವೆನು. '''Login''' ಅನ್ನು ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ. |
|- | |- | ||
|03:41 | |03:41 | ||
| Line 88: | Line 88: | ||
|- | |- | ||
|03:52 | |03:52 | ||
| − | | ಈಗ ಹಿಂದಿರುಗೋಣ ಮತ್ತು ನಾನು ಏನು ತಪ್ಪು ಮಾಡಿದ್ದೇನೆ ಎಂದು ನೋಡೋಣ. ಇದು "$username" ಆಗಬೇಕು | + | | ಈಗ ಹಿಂದಿರುಗೋಣ ಮತ್ತು ನಾನು ಏನು ತಪ್ಪು ಮಾಡಿದ್ದೇನೆ ಎಂದು ನೋಡೋಣ. ಇದು "$username" ಆಗಬೇಕು. |
|- | |- | ||
|04:00 | |04:00 | ||
| Line 97: | Line 97: | ||
|- | |- | ||
|04:17 | |04:17 | ||
| − | | | + | |Login ಅನ್ನು ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ. "You're in! '''Click''' here to enter the member page" ಎಂದು ಬಂದಿದೆ. ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು "Welcome, alex!" ಎಂದು ಬಂದಿದೆ. |
|- | |- | ||
|04:26 | |04:26 | ||
| Line 103: | Line 103: | ||
|- | |- | ||
|04:28 | |04:28 | ||
| − | | ಈಗ ಬಹಳಷ್ಟು ಜನ ಡಾಟಾವು ಅಳಿಸಿಹೋಗಿದೆ | + | | ಈಗ ಬಹಳಷ್ಟು ಜನ ಡಾಟಾವು ಅಳಿಸಿಹೋಗಿದೆ ಎಂದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು. |
|- | |- | ||
|04:32 | |04:32 | ||
| − | |ಆದರೆ ನಾನು '''member page''' ಅಂದರೆ ನಮ್ಮ "member dot php" ಗೆ ಹೋಗಿ | + | |ಆದರೆ ನಾನು '''member page''' ಅಂದರೆ ನಮ್ಮ "member dot php" ಗೆ ಹೋಗಿ '''Enter''' ಅನ್ನು ಒತ್ತಿದರೆ, ಇದು ಇನ್ನೂ "alex" ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತಿದೆ. |
|- | |- | ||
|04:40 | |04:40 | ||
| − | | | + | | ಎರಡನೆಯದಾಗಿ, ನಾನು ಬ್ರೌಸರ್ ಅನ್ನು ಮುಚ್ಚಿ ಮತ್ತೆ ಅದನ್ನು ತೆರೆದರೆ, ನಾನು "local host php academy" ಹೋಗಿ ಮತ್ತೆ ನನ್ನ ಪೇಜ್ ಅಂದರೆ "login session" ಗೆ ಹಿಂದಿರುಗಿ, ನನ್ನ '''member page''' ಗೆ ಹಿಂದಿರುಗಿದರೆ, ನಾನು ಇನ್ನೂ ಲಾಗಿನ್ ಆಗಿದ್ದೇನೆ. |
|- | |- | ||
|05:03 | |05:03 | ||
| Line 124: | Line 124: | ||
|- | |- | ||
|05:26 | |05:26 | ||
| − | | ಲಾಗೌಟ್ ಆಗಲು, | + | | ಲಾಗೌಟ್ ಆಗಲು, ನಾವು ಒಂದು ಬೇರೆ ಪೇಜ್ ಅನ್ನು ರಚಿಸಬೇಕು. ಅದನ್ನು "logout dot php" ಎಂದು ಸೇವ್ ಮಾಡುವೆನು. |
|- | |- | ||
|05:33 | |05:33 | ||
| Line 130: | Line 130: | ||
|- | |- | ||
|05:39 | |05:39 | ||
| − | | ಮೊದಲಿಗೆ, | + | | ಮೊದಲಿಗೆ, ಸೆಷನ್ ಅನ್ನು ಮುಗಿಸುವ ಮೊದಲು, ನಾವು ಅದನ್ನು ಆರಂಭಿಸಬೇಕು. |
|- | |- | ||
|05:46 | |05:46 | ||
| Line 136: | Line 136: | ||
|- | |- | ||
|05:55 | |05:55 | ||
| − | |ನಂತರ "session_ destroy()" ಎಂದು ಟೈಪ್ ಮಾಡಬೇಕು | + | |ನಂತರ "session_ destroy()" ಎಂದು ಟೈಪ್ ಮಾಡಬೇಕು. ಕ್ಷಮಿಸಿ, ಇದು "sestroy" ಅಲ್ಲ, "destroy" ಎಂದಾಗಬೇಕು. |
|- | |- | ||
|06:04 | |06:04 | ||
| − | | ನಾವು ಈ ಪೇಜ್ ಅನ್ನು ರನ್ ಮಾಡಿದರೆ, | + | | ನಾವು ಈ ಪೇಜ್ ಅನ್ನು ರನ್ ಮಾಡಿದರೆ, '''session''' ಅನ್ನು ನಾಶಮಾಡುತ್ತೇವೆ. |
|- | |- | ||
|06:08 | |06:08 | ||
| − | |ಇಲ್ಲಿ | + | |ಇಲ್ಲಿ ಒಂದು ಎರರ್ ಮೆಸೇಜ್ ಅನ್ನು "You've been logged out. Click here to return" ಎಂದು ಟೈಪ್ ಮಾಡುವೆನು. |
|- | |- | ||
|06:20 | |06:20 | ||
| − | |ಇಲ್ಲಿ | + | |ಇಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ "index dot php" ಪೇಜ್ ಗೆ ಹಿಂದಿರುಗಲು ಒಂದು ಲಿಂಕ್ ಅನ್ನು ತಯಾರಿಸುವೆನು. |
|- | |- | ||
|06:32 | |06:32 | ||
| − | | ಈಗ | + | | ಈಗ ಇದನ್ನು ಇನ್ನೊಮ್ಮೆ ಪರೀಕ್ಷಿಸುವೆನು. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, |
|- | |- | ||
|06:35 | |06:35 | ||
| Line 154: | Line 154: | ||
|- | |- | ||
|06:41 | |06:41 | ||
| − | | ಬಳಕೆದಾರರಿಗೆ "logout dot php" ಪೇಜ್ ಗೆ ಲಿಂಕ್ ಕೊಡುವುದು ತುಂಬ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ | + | | ಬಳಕೆದಾರರಿಗೆ "logout dot php" ಪೇಜ್ ಗೆ ಲಿಂಕ್ ಕೊಡುವುದು ತುಂಬ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ. ಇಲ್ಲವಾದಲ್ಲಿ ಅವರಿಗೆ ಲಾಗೌಟ್ ಆಗುವುದು ಹೇಗೆ ಎಂದು ತಿಳಿಯುವುದಿಲ್ಲ. |
|- | |- | ||
|06:50 | |06:50 | ||
| − | | ನಾವು ಇದನ್ನು ರಿಫ್ರೆಶ್ ಮಾಡೋಣ. ಇದು ಪಿ.ಎಚ್.ಪಿ. ಪೇಜ್ ನಿಂದ ಲಾಗೌಟ್ ಆಗಲು | + | | ನಾವು ಇದನ್ನು ರಿಫ್ರೆಶ್ ಮಾಡೋಣ. ಇದು ಪಿ.ಎಚ್.ಪಿ. ಪೇಜ್ ನಿಂದ ಲಾಗೌಟ್ ಆಗಲು '''Logout''' ಲಿಂಕ್ ಅನ್ನು ರಚಿಸುತ್ತದೆ. |
|- | |- | ||
|06:55 | |06:55 | ||
| − | |ಇದರ ಮೇಲೆ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ | + | |ಇದರ ಮೇಲೆ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ. ನೀವು "You've been logged out. Click here to return" ಎಂದು ಪಡೆಯುವಿರಿ. |
|- | |- | ||
|06:59 | |06:59 | ||
| − | | | + | | ನಾವು ಲಾಗೌಟ್ ಆಗಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸುವೆನು. ನಮ್ಮ '''member page dot php''' ಪೇಜ್ ಗೆ ಹಿಂದಿರುಗಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. |
|- | |- | ||
|07:04 | |07:04 | ||
| Line 172: | Line 172: | ||
|- | |- | ||
|07:13 | |07:13 | ||
| − | |ಹಾಗಾಗಿ ನಾನು ಇಲ್ಲಿ | + | |ಹಾಗಾಗಿ ನಾನು ಇಲ್ಲಿ '''session_start()''' ಆದ ಮೇಲೆ, ಇಲ್ಲಿ '''if''' ಸೆಷನ್ ಮತ್ತು ನಂತರ ಸೆಷನ್ ನೇಮ್ -ಇಲ್ಲಿ ಅದು 'username' ಎಂದಾಗಿದೆ –ಎಂದು ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ ಟೈಪ್ ಮಾಡುವೆನು. |
|- | |- | ||
|07:19 | |07:19 | ||
| Line 178: | Line 178: | ||
|- | |- | ||
|07:25 | |07:25 | ||
| − | |ನನ್ನ ಪೇಜ್ ಇಲ್ಲಿಗೆ ಕೊನೆಗೊಳ್ಳಲು ಬಯಸುವೆನು | + | |ನನ್ನ ಪೇಜ್ ಇಲ್ಲಿಗೆ ಕೊನೆಗೊಳ್ಳಲು ಬಯಸುವೆನು. ಅದಕ್ಕಾಗಿ ಇಲ್ಲಿ "You must be logged in" ಎಂದು ಟೈಪ್ ಮಾಡುವೆನು. |
|- | |- | ||
|07:45 | |07:45 | ||
| − | | ಅಂದರೆ ನಾವು ಇಲ್ಲಿ ಸೆಷನ್ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅಥವಾ ಇದು ಸರಿಯಾದ ಯೂಸರ್ನೇಮ್ ಮತ್ತು ಪಾಸ್ವರ್ಡ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿ ರಚನೆಯಾಗಿದ್ದರೆ, ನಾವು | + | | ಅಂದರೆ ನಾವು ಇಲ್ಲಿ ಸೆಷನ್ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅಥವಾ ಇದು ಸರಿಯಾದ ಯೂಸರ್ನೇಮ್ ಮತ್ತು ಪಾಸ್ವರ್ಡ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿ ರಚನೆಯಾಗಿದ್ದರೆ, ನಾವು "Welcome" ಮೆಸೇಜ್ ಅನ್ನು ಎಕೋ ಮಾಡಬಹುದು; ಇಲ್ಲವಾದರೆ, "You must be logged in!" ಎಂದು ಹೇಳಿ, ಪೇಜ್ ಅನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸಬಹುದು. |
|- | |- | ||
|07:55 | |07:55 | ||
| Line 190: | Line 190: | ||
|- | |- | ||
|08:06 | |08:06 | ||
| − | |ಈಗ | + | |ಈಗ ಒಳಗಿದ್ದೇನೆ. ಇದು ನನ್ನ ಮೆಂಬರ್ ಪೇಜ್ ಆಗಿದೆ. ನಾನು ಲಾಗೌಟ್ ಕೂಡ ಆಗಬಹುದು. ಇಲ್ಲಿಗೆ ಹಿಂದಿರುಗುವೆನು. |
|- | |- | ||
|08:10 | |08:10 | ||
| Line 199: | Line 199: | ||
|- | |- | ||
|08:16 | |08:16 | ||
| − | | ಹಾಗಾಗಿ, ನಾನು ಲಾಗಿನ್ ಆಗಿದ್ದೇನೆ | + | | ಹಾಗಾಗಿ, ನಾನು ಲಾಗಿನ್ ಆಗಿದ್ದೇನೆ. ಆದರೆ ಮುಂದೆ ಹೋಗಲು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿಲ್ಲ. |
|- | |- | ||
|08:22 | |08:22 | ||
Latest revision as of 16:27, 23 July 2020
| Time | Narration |
| 00:00 | User login ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್ ನ ಮೂರನೇ ಭಾಗಕ್ಕೆ ಸ್ವಾಗತ. |
| 00:07 | ಇಲ್ಲಿ ನಾವು ಒಂದು ಸೆಷನ್ ಅನ್ನು ರಚಿಸುವೆವು. ಅದರಲ್ಲಿ ಯೂಸರ್ ಒಂದು ಪೇಜ್ ಗೆ ಪ್ರವೇಶ ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಮತ್ತು ಅವರು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಲಾಗಿನ್ ಆಗಿರುವವರೆಗೂ ಆ ಪೇಜ್ ನಲ್ಲಿ ಇರಲು ಅವಕಾಶವಿರುವುದು. |
| 00:16 | ಯಾವುದೇ session ಅನ್ನು ಆರಂಭಿಸಲು, ನಮಗೆ "start session()" ಫಂಕ್ಷನ್ ಬೇಕು. |
| 00:25 | ಇದು "start session" ಅಥವಾ "session start"? ಇದನ್ನು ಬೇಗ ಪರೀಕ್ಷಿಸೋಣ. |
| 00:34 | ಸರಿ ಎರರ್ ಬಂದಿದೆ! ಹಾಗಾದರೆ ಇದು session_start() ಆಗಿರಬೇಕು. ಕ್ಷಮಿಸಿ ನನಗೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಗೊಂದಲವಾಯಿತು. |
| 00:40 | "Session start".. ಸರಿಯೇ? ರಿಫ್ರೆಶ್ ಮಾಡೋಣ. resend ಮಾಡಿ. "You're in!" ಎಂದು ಬಂದಿದೆ. |
| 00:42 | ನಾವು session ಅನ್ನು ಆರಂಭಿಸಿದ್ದೇವೆ. ಈಗ ಒಂದು ಸೆಷನ್ ವೇರಿಯೇಬಲ್ ಅನ್ನು ಸೇರಿಸೋಣ. |
| 00:51 | "You're in!" ಎಂದಿದೆ. ಇದಾದ ನಂತರ "Click here to enter the secret...ಬೇಡ, the member page" ಎಂದು ಟೈಪ್ ಮಾಡುವೆನು. |
| 01:12 | ಇದು "member dot php" ಎಂಬ ಪೇಜ್ ಗೆ ಲಿಂಕ್ ಆಗಿರುವುದು. |
| 01:19 | ಈಗ ಪುನರಾವರ್ತಿಸೋಣ. ನಾವು ಸರಿಯಾದ ಡಾಟಾವನ್ನು ಕಳುಹಿಸಿದಾಗ, "Click here to enter the member page" ಎಂದು ಹೇಳುವೆವು. ನಾವು ಇದನ್ನು ಇನ್ನೂ ರಚಿಸಿಲ್ಲ. |
| 01:30 | ಇನ್ನೊಮ್ಮೆ ನೆನಪಿಸುವೆನು. ಇಲ್ಲಿ ನಾನು ಈಗ ತಾನೆ ರಚಿಸಿದ "session_start()" ತುಂಬ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ. |
| 01:36 | ಈಗ ನಾವು ಸೆಷನ್ ಅನ್ನು ರಚಿಸಲು ಹೊರಟಿದ್ದೇವೆ. ಇದನ್ನು ಮಾಡಲು, ಇಲ್ಲಿ ಡಾಲರ್ ಚಿಹ್ನೆ, ಅಂಡರ್ಸ್ಕೋರ್ "SESSION" ಎಂದು ಟೈಪ್ ಮಾಡುವೆನು. ನಂತರ ಬ್ರ್ಯಾಕೆಟ್ ನಲ್ಲಿ, ಅಂದರೆ ಸ್ಕ್ವೇರ್ ಬ್ರ್ಯಾಕೆಟ್ ನಲ್ಲಿ ಸೆಷನ್ ನ ಹೆಸರನ್ನು ಟೈಪ್ ಮಾಡುವೆನು. |
| 01:53 | ಇದನ್ನು "username" ಎಂದು ಕರೆಯುವೆನು. ಇದು ನಮ್ಮ username ಅಂದರೆ '$dbusername' ಗೆ ಸಮವಾಗಿರಬೇಕು. ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಡಾಟಾಬೇಸ್ ನಿಂದ ಪಡೆದ ನೇರ ವ್ಯಾಲ್ಯು ಆಗಿದೆ. |
| 02:08 | ಈಗ ನಮ್ಮ ಸೆಷನ್ ಸೆಟ್ ಆಗಿದೆ. |
| 02:10 | ಬಳಕೆದಾರ ಬ್ರೌಸರ್ ನಲ್ಲಿರುವವರೆಗೆ, ನೀವು ಅವರನ್ನು ಎವೋಕ್ ಮಾಡಿದ ಬ್ರೌಸರ್ ಮಾತ್ರ ಅಲ್ಲ, ನಾವು ನಮ್ಮ ಸೆಷನ್ ಅನ್ನು ಯಾವುದೇ ಪೇಜ್ ನಲ್ಲು ಎಕೊ ಮಾಡಿದರೂ, ಅದು ಸೆಷನ್ ಆಗಿ ಸೆಟ್ ಆಗಿರುವುದು. |
| 02:20 | ಇದನ್ನು ತೋರಿಸಲು ನಾನು ಒಂದು ಹೊಸ ಪೇಜ್ ಅನ್ನು ರಚಿಸುವೆನು. |
| 02:25 | ಇದು "member dot php" ಪೇಜ್ ಆಗಿರಲಿ. |
| 02:28 | ನಾನು ಇದನ್ನು "member dot php" ಎಂದು ಸೇವ್ ಮಾಡುವೆನು. |
| 02:30 | ಇಲ್ಲಿ ನಾನು echo ಎಂದು ಟೈಪ್ ಮಾಡಿ ಇದರಲ್ಲಿ "username" ಸೆಷನ್ ಅನ್ನು ಎಕೋ ಮಾಡಲು ಬಯಸುವೆನು. |
| 02:42 | ಇದಕ್ಕೂ ಮೊದಲು ಇಲ್ಲಿ "Welcome"ಎಂದು ಸೇರಿಸುವೆನು ಮತ್ತು ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ಉದ್ಧರಣ ಚಿಹ್ನೆಯನ್ನು ಸೇರಿಸುವೆನು. |
| 02:55 | ನಾವು ಲಾಗಿನ್ ಆಗಿರುವವರೆಗೂ ಇದು ಈ ಕಮಾಂಡ್ ಅನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ರನ್ ಮಾಡಬೇಕು. ನಾವು ರಚಿಸಿದ ಯಾವುದೇ ಪೇಜ್ ಗೆ ನಮ್ಮ ಬ್ರೌಸರ್ ನಲ್ಲಿ ಸೆಷನ್ ಅನ್ನು "username" ಎಂದು ಸೆಟ್ ಮಾಡಲಾಗುವುದು. |
| 03:06 | ಇದು ಇಲ್ಲಿ ಬೇರೆ ಪೇಜ್ ಆಗಿದ್ದರೂ, ನೀವು ಈ ಕೋಡ್ ಅನ್ನು ಸೆಟ್ ಮಾಡಲು ಬಳಸಿದ್ದರೆ, ಅದು ಕಾರ್ಯ ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ. |
| 03:11 | ನೀವು ಈ ಫಂಕ್ಷನ್ ಅನ್ನು ಕೂಡ ಇದರೊಳಗೆ ಹೊಂದಿರಲೇಬೇಕು. |
| 03:18 | ನೀವು ಸೆಷನ್ ಅನ್ನು ಕಾಲ್ ಮಾಡುವ ಅಥವಾ ಡಿಕ್ಲೇರ್ ಮಾಡುವ ಪ್ರತಿ ಪೇಜ್ ನಲ್ಲೂ ಈ "session start()" ಅನ್ನು ಹೊಂದಿರಲೇಬೇಕು. |
| 03:29 | ರಿಸ್ಟಾರ್ಟ್ ಮಾಡೋಣ. ನಮ್ಮ ಮುಖ್ಯ ಪೇಜ್ ಗೆ ಹಿಂದಿರುಗೋಣ. |
| 03:35 | ನಾನು "Alex" ಮತ್ತು "abc" ಎಂಬ ವಿವರದೊಂದಿಗೆ ಲಾಗಿನ್ ಆಗುವೆನು. Login ಅನ್ನು ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ. |
| 03:41 | "You're in! Click here to enter the member page" ಎಂದು ಬಂದಿದೆ. ಇಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಎರರ್ ಇಲ್ಲದಿರುವುದನ್ನು ನೀವು ನೋಡಬಹುದು. ನಾನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ನನ್ನ ಸೆಷನ್ ಅನ್ನು ರಚಿಸಿದ್ದೇನೆ. |
| 03:49 | ನಾವು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿದರೆ, "Welcome!" ಎಂದು ಮಾತ್ರ ಪಡೆದಿದ್ದೇವೆ. ಏನಾಗಿದೆ ಎಂದು ನೋಡೋಣ. |
| 03:52 | ಈಗ ಹಿಂದಿರುಗೋಣ ಮತ್ತು ನಾನು ಏನು ತಪ್ಪು ಮಾಡಿದ್ದೇನೆ ಎಂದು ನೋಡೋಣ. ಇದು "$username" ಆಗಬೇಕು. |
| 04:00 | ನಾನು ಇಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಹೋಲಿಕೆಯನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಎರಡು ಸಮ ಚಿಹ್ನೆಗಳನ್ನು ಬಳಸಿದ್ದೇನೆ. ಅದು ತಪ್ಪಾಗಿದೆ. |
| 04:07 | ಈಗ ಇದು ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಬೇಕು. ಈಗ ನಮ್ಮ "index" ಪೇಜ್ ಗೆ ಹಿಂದಿರುಗೋಣ. ನಾವು ಈಗಾಗಲೇ ಮಾಡಿದಂತೆ ಇನ್ನೊಮ್ಮೆ ಲಾಗಿನ್ ಆಗೋಣ. |
| 04:17 | Login ಅನ್ನು ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ. "You're in! Click here to enter the member page" ಎಂದು ಬಂದಿದೆ. ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು "Welcome, alex!" ಎಂದು ಬಂದಿದೆ. |
| 04:26 | ಈಗ ನಾನು ಲಾಗಿನ್ ಪೇಜ್ ಗೆ ಹಿಂದಿರುಗುವೆನು. |
| 04:28 | ಈಗ ಬಹಳಷ್ಟು ಜನ ಡಾಟಾವು ಅಳಿಸಿಹೋಗಿದೆ ಎಂದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು. |
| 04:32 | ಆದರೆ ನಾನು member page ಅಂದರೆ ನಮ್ಮ "member dot php" ಗೆ ಹೋಗಿ Enter ಅನ್ನು ಒತ್ತಿದರೆ, ಇದು ಇನ್ನೂ "alex" ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತಿದೆ. |
| 04:40 | ಎರಡನೆಯದಾಗಿ, ನಾನು ಬ್ರೌಸರ್ ಅನ್ನು ಮುಚ್ಚಿ ಮತ್ತೆ ಅದನ್ನು ತೆರೆದರೆ, ನಾನು "local host php academy" ಹೋಗಿ ಮತ್ತೆ ನನ್ನ ಪೇಜ್ ಅಂದರೆ "login session" ಗೆ ಹಿಂದಿರುಗಿ, ನನ್ನ member page ಗೆ ಹಿಂದಿರುಗಿದರೆ, ನಾನು ಇನ್ನೂ ಲಾಗಿನ್ ಆಗಿದ್ದೇನೆ. |
| 05:03 | ಹಾಗಾಗಿ ನನ್ನ ಬಳಕೆದಾರ ಲಾಗಿನ್ ಆಗಿಯೇ ಇದ್ದಾರೆ. ನಾನು ಬ್ರೌಸರ್ ಅನ್ನು ಮುಚ್ಚಿ, ಪುನಃ ಹಿಂದಿರುಗಿದರೂ ನಾನು ಲಾಗಿನ್ ಆಗಿಯೇ ಇದ್ದೇನೆ. |
| 05:12 | ನೀವು ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ ಲಾಗಿನ್ ಆಗುವಾಗ, ಇದು ತುಂಬ ಉಪಯುಕ್ತವಾದ ಫಂಕ್ಷನ್ ಆಗಿದೆ. |
| 05:19 | ಹಲವಾರು ವೆಬ್ಸೈಟ್ ಗಳು ಲಾಗಿನ್ ಆಗಿಯೇ ಇಡಲು ಇದನ್ನು ಬಳಸುತ್ತದೆ. |
| 05:23 | ಆದರೆ ನಾನು ಈಗ ಲಾಗೌಟ್ ಪೇಜ್ ಅನ್ನು ರಚಿಸಲು ಬಯಸುವೆನು. |
| 05:26 | ಲಾಗೌಟ್ ಆಗಲು, ನಾವು ಒಂದು ಬೇರೆ ಪೇಜ್ ಅನ್ನು ರಚಿಸಬೇಕು. ಅದನ್ನು "logout dot php" ಎಂದು ಸೇವ್ ಮಾಡುವೆನು. |
| 05:33 | ನಾವು ಇಲ್ಲಿ session ಅನ್ನು ಮುಗಿಸಬೇಕು. |
| 05:39 | ಮೊದಲಿಗೆ, ಸೆಷನ್ ಅನ್ನು ಮುಗಿಸುವ ಮೊದಲು, ನಾವು ಅದನ್ನು ಆರಂಭಿಸಬೇಕು. |
| 05:46 | ನಾನು ಇಲ್ಲಿ "session_start()" ಎಂದು ಟೈಪ್ ಮಾಡುವೆನು. ಇನ್ನೊಮ್ಮೆ ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವೆನು. |
| 05:55 | ನಂತರ "session_ destroy()" ಎಂದು ಟೈಪ್ ಮಾಡಬೇಕು. ಕ್ಷಮಿಸಿ, ಇದು "sestroy" ಅಲ್ಲ, "destroy" ಎಂದಾಗಬೇಕು. |
| 06:04 | ನಾವು ಈ ಪೇಜ್ ಅನ್ನು ರನ್ ಮಾಡಿದರೆ, session ಅನ್ನು ನಾಶಮಾಡುತ್ತೇವೆ. |
| 06:08 | ಇಲ್ಲಿ ಒಂದು ಎರರ್ ಮೆಸೇಜ್ ಅನ್ನು "You've been logged out. Click here to return" ಎಂದು ಟೈಪ್ ಮಾಡುವೆನು. |
| 06:20 | ಇಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ "index dot php" ಪೇಜ್ ಗೆ ಹಿಂದಿರುಗಲು ಒಂದು ಲಿಂಕ್ ಅನ್ನು ತಯಾರಿಸುವೆನು. |
| 06:32 | ಈಗ ಇದನ್ನು ಇನ್ನೊಮ್ಮೆ ಪರೀಕ್ಷಿಸುವೆನು. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, |
| 06:35 | ಇಲ್ಲಿ ಒಂದು break ಅನ್ನು ಹಾಕೋಣ. ಇಲ್ಲಿ ನಾನು ಲಾಗೌಟ್ ಗೆ ಒಂದು ಲಿಂಕ್ ಅನ್ನು ರಚಿಸುವೆನು. |
| 06:41 | ಬಳಕೆದಾರರಿಗೆ "logout dot php" ಪೇಜ್ ಗೆ ಲಿಂಕ್ ಕೊಡುವುದು ತುಂಬ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ. ಇಲ್ಲವಾದಲ್ಲಿ ಅವರಿಗೆ ಲಾಗೌಟ್ ಆಗುವುದು ಹೇಗೆ ಎಂದು ತಿಳಿಯುವುದಿಲ್ಲ. |
| 06:50 | ನಾವು ಇದನ್ನು ರಿಫ್ರೆಶ್ ಮಾಡೋಣ. ಇದು ಪಿ.ಎಚ್.ಪಿ. ಪೇಜ್ ನಿಂದ ಲಾಗೌಟ್ ಆಗಲು Logout ಲಿಂಕ್ ಅನ್ನು ರಚಿಸುತ್ತದೆ. |
| 06:55 | ಇದರ ಮೇಲೆ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ. ನೀವು "You've been logged out. Click here to return" ಎಂದು ಪಡೆಯುವಿರಿ. |
| 06:59 | ನಾವು ಲಾಗೌಟ್ ಆಗಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸುವೆನು. ನಮ್ಮ member page dot php ಪೇಜ್ ಗೆ ಹಿಂದಿರುಗಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. |
| 07:04 | ಇಲ್ಲಿ ನಾವು ಯಾವುದೇ ವೇರಿಯೇಬಲ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ. |
| 07:06 | ಈಗ ಬಳಕೆದಾರನಿಗೆ ಈ ಪೇಜ್ ಗೆ ಅಕ್ಸೆಸ್ ಅನ್ನು ಕೊಡುವುದು ಬೇಕಿಲ್ಲ, ಏಕೆಂದರೆ ಅವರು ಈಗ ಲಾಗಿನ್ ಆಗಿಲ್ಲ. |
| 07:13 | ಹಾಗಾಗಿ ನಾನು ಇಲ್ಲಿ session_start() ಆದ ಮೇಲೆ, ಇಲ್ಲಿ if ಸೆಷನ್ ಮತ್ತು ನಂತರ ಸೆಷನ್ ನೇಮ್ -ಇಲ್ಲಿ ಅದು 'username' ಎಂದಾಗಿದೆ –ಎಂದು ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ ಟೈಪ್ ಮಾಡುವೆನು. |
| 07:19 | ನಂತರ ನನ್ನ ಡಾಟಾ ಮತ್ತು "Welcome" ಎಂದು ಹೇಳಲು ಎಕೋ ಮಾಡುವೆನು "else" die() ಎಂದು ಟೈಪ್ ಮಾಡುವೆನು. |
| 07:25 | ನನ್ನ ಪೇಜ್ ಇಲ್ಲಿಗೆ ಕೊನೆಗೊಳ್ಳಲು ಬಯಸುವೆನು. ಅದಕ್ಕಾಗಿ ಇಲ್ಲಿ "You must be logged in" ಎಂದು ಟೈಪ್ ಮಾಡುವೆನು. |
| 07:45 | ಅಂದರೆ ನಾವು ಇಲ್ಲಿ ಸೆಷನ್ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅಥವಾ ಇದು ಸರಿಯಾದ ಯೂಸರ್ನೇಮ್ ಮತ್ತು ಪಾಸ್ವರ್ಡ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿ ರಚನೆಯಾಗಿದ್ದರೆ, ನಾವು "Welcome" ಮೆಸೇಜ್ ಅನ್ನು ಎಕೋ ಮಾಡಬಹುದು; ಇಲ್ಲವಾದರೆ, "You must be logged in!" ಎಂದು ಹೇಳಿ, ಪೇಜ್ ಅನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸಬಹುದು. |
| 07:55 | ಈ ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್ ನ ಈ ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಇವಿಷ್ಟನ್ನು ನೀವು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಸಂಕ್ಷಿಪ್ತವಾಗಿ ವಿವರಿಸುವೆನು. |
| 08:04 | ನೆನಪಿಡಿ, ನಾನು ಲಾಗಿನ್ ಆಗಿಲ್ಲ, ಈಗ ಲಾಗಿನ್ ಆಗುವೆನು. |
| 08:06 | ಈಗ ಒಳಗಿದ್ದೇನೆ. ಇದು ನನ್ನ ಮೆಂಬರ್ ಪೇಜ್ ಆಗಿದೆ. ನಾನು ಲಾಗೌಟ್ ಕೂಡ ಆಗಬಹುದು. ಇಲ್ಲಿಗೆ ಹಿಂದಿರುಗುವೆನು. |
| 08:10 | ನಾವು "member dot php" ರಚಿಸಿದ್ದರೂ, ಇಲ್ಲಿ Enter ಅನ್ನು ಒತ್ತಿ. |
| 08:14 | ಇದು "You must be logged in!" ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. |
| 08:16 | ಹಾಗಾಗಿ, ನಾನು ಲಾಗಿನ್ ಆಗಿದ್ದೇನೆ. ಆದರೆ ಮುಂದೆ ಹೋಗಲು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿಲ್ಲ. |
| 08:22 | ನಾನು "member dot php" ಗೆ ಹೋಗುತ್ತೇನೆ. ಮೆಸೇಜ್ ರಚನೆಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ನಾನು ಆಕ್ಸೆಸ್ ಮಾಡಲು ಬಿಡಲ್ಪಟ್ಟಿದ್ದೇನೆ. |
| 08:29 | ಸರಿ, ಇಲ್ಲಿಗೆ ಇಷ್ಟು ಸಾಕು. ಇದು ಈ ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್ ನ ಕೊನೆಯ ಭಾಗವಾಗಿದೆ. ನಿಮಗೆ ಇದರ ಕುರಿತು ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿದ್ದರೆ, ನಾನು ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಸಂತೋಷ ಪಡುತ್ತೇನೆ. |
| 08:37 | ಈ ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ ನ ಅನುವಾದಕಿ, ಮೈಸೂರಿನಿಂದ ಅಂಜನಾ ಅನಂತ್ ನಾಗ್ ಮತ್ತು ಧ್ವನಿ ಡಾ.ನವೀನ್ ಭಟ್, ಉಪ್ಪಿನಪಟ್ಟಣ. |