Difference between revisions of "Blender/C2/Camera-View-Settings/Punjabi"
From Script | Spoken-Tutorial
PoojaMoolya (Talk | contribs) |
|||
| (One intermediate revision by the same user not shown) | |||
| Line 4: | Line 4: | ||
|- | |- | ||
| − | | 00 : 07 | + | |00:07 |
| ਬਲੈਂਡਰ ਟਿਊਟੋਰੀਅਲ ਦੀ ਲੜੀ ਵਿਚ ਆਪ ਦਾ ਸਵਾਗਤ ਹੈ | | ਬਲੈਂਡਰ ਟਿਊਟੋਰੀਅਲ ਦੀ ਲੜੀ ਵਿਚ ਆਪ ਦਾ ਸਵਾਗਤ ਹੈ | ||
|- | |- | ||
| Line 31: | Line 31: | ||
|ਮੈ ਮਨ ਕੇ ਚਲਦਾ ਹਾਂ ਕਿ ਤੁਸੀ ਬਲੈਂਡਰ ਇਨਸਟਾਲ ਕਰ ਚੁੱਕੇ ਹੋ | |ਮੈ ਮਨ ਕੇ ਚਲਦਾ ਹਾਂ ਕਿ ਤੁਸੀ ਬਲੈਂਡਰ ਇਨਸਟਾਲ ਕਰ ਚੁੱਕੇ ਹੋ | ||
|- | |- | ||
| − | |00: 54 | + | |00:54 |
|ਜੇਕਰ ਨਹੀ ਤਾਂ ਸਾਡੀ ਪਹਿਲੀਆਂ ਟਿਊਟੋਰੀਅਲ ਤੇ ਧਿਆਨ ਦਿਉ | |ਜੇਕਰ ਨਹੀ ਤਾਂ ਸਾਡੀ ਪਹਿਲੀਆਂ ਟਿਊਟੋਰੀਅਲ ਤੇ ਧਿਆਨ ਦਿਉ | ||
|- | |- | ||
| − | |01: 02 | + | |01:02 |
|ਬਾਈ ਡੀਫਾਲਟ ਜਦ ਬਲੈਂਡਰ ਯੂਜਰ ਪਰੇਸਪੈਕਟੀਵ ਵਿਯੂ (perspective view)ਵਿਚ ਖੁਲੇਗਾ ਤਾਂ ਉਹ 3 ਡੀ ਵਿਯੂ ਵਿਖਾਏਗਾ | |ਬਾਈ ਡੀਫਾਲਟ ਜਦ ਬਲੈਂਡਰ ਯੂਜਰ ਪਰੇਸਪੈਕਟੀਵ ਵਿਯੂ (perspective view)ਵਿਚ ਖੁਲੇਗਾ ਤਾਂ ਉਹ 3 ਡੀ ਵਿਯੂ ਵਿਖਾਏਗਾ | ||
|- | |- | ||
| Line 121: | Line 121: | ||
|ਬਾਈ ਡੀਫਾਲਟ ਇਹ ਕੈਮਰੇ ਨੂੰ ਜੈਡ ਐਕਸੀਸ(z-axis) ਵਿਚ ਘੁਮਾਏਗਾ ਮਤਲਬ ਐਕਸੀਸ ਦੇ ਆਲੇ-ਦੁਆਲੇ ਇਹ ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਦੇ ਅੰਦਰ ਜਾ ਬਾਹਰ ਹੋਵੇਗਾ | |ਬਾਈ ਡੀਫਾਲਟ ਇਹ ਕੈਮਰੇ ਨੂੰ ਜੈਡ ਐਕਸੀਸ(z-axis) ਵਿਚ ਘੁਮਾਏਗਾ ਮਤਲਬ ਐਕਸੀਸ ਦੇ ਆਲੇ-ਦੁਆਲੇ ਇਹ ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਦੇ ਅੰਦਰ ਜਾ ਬਾਹਰ ਹੋਵੇਗਾ | ||
|- | |- | ||
| − | |03 :53 | + | |03:53 |
| ਕਿਰਿਆ ਨੂੰ ਰੱਦ ਕਰਨ ਲੈ ਸਕ੍ਰੀਨ ਤੇ right click ਕਰੋ ਜਾਂ ਕੀਬੋਰਡ ਤੇ "Esc " ਦਬਾਓ | | ਕਿਰਿਆ ਨੂੰ ਰੱਦ ਕਰਨ ਲੈ ਸਕ੍ਰੀਨ ਤੇ right click ਕਰੋ ਜਾਂ ਕੀਬੋਰਡ ਤੇ "Esc " ਦਬਾਓ | ||
|- | |- | ||
| Line 142: | Line 142: | ||
|ਦੂਜਾ ਐਕਸ, ਰੋਟੇਸ਼ਨ ਨੂੰ ਲੋਕਲ ਐਕਸ ਐਕਸੀਸ ਤੇ ਜਾਣ ਤੋ ਰੋਕੇਗਾ | |ਦੂਜਾ ਐਕਸ, ਰੋਟੇਸ਼ਨ ਨੂੰ ਲੋਕਲ ਐਕਸ ਐਕਸੀਸ ਤੇ ਜਾਣ ਤੋ ਰੋਕੇਗਾ | ||
|- | |- | ||
| − | |04: 31 | + | |04:31 |
|ਅਸੀ ਗਲੋਬਲ ਤੇ ਲੋਕਲ ਟਰਾਨਸਫੋਰਮ ਐਕਸੀਸ ਨੂੰ ਦੂਜੇ ਟਿਊਟੋਰੀਅਲ ਵਿਚ ਵਿਸਤਾਰ ਵਿਚ ਪੜਾਗੇ | |ਅਸੀ ਗਲੋਬਲ ਤੇ ਲੋਕਲ ਟਰਾਨਸਫੋਰਮ ਐਕਸੀਸ ਨੂੰ ਦੂਜੇ ਟਿਊਟੋਰੀਅਲ ਵਿਚ ਵਿਸਤਾਰ ਵਿਚ ਪੜਾਗੇ | ||
|- | |- | ||
| Line 157: | Line 157: | ||
|ਪਹਿਲਾ ਵਾਈ ਰੋਟੇਸ਼ਨ ਨੂੰ ਗਲੋਬਲ ਵਾਈ ਐਕਸੀਸ ਤੇ ਬੰਦ ਕਰੇਗਾ | |ਪਹਿਲਾ ਵਾਈ ਰੋਟੇਸ਼ਨ ਨੂੰ ਗਲੋਬਲ ਵਾਈ ਐਕਸੀਸ ਤੇ ਬੰਦ ਕਰੇਗਾ | ||
|- | |- | ||
| − | |04 :56 | + | |04:56 |
|ਦੂਜਾ ਵਾਈ ਰੋਟੇਸ਼ਨ ਨੂੰ ਲੋਕਲ ਵਾਈ ਐਕਸੀਸ ਤੇ ਜਾਣ ਤੋ ਰੋਕੇਗਾ | |ਦੂਜਾ ਵਾਈ ਰੋਟੇਸ਼ਨ ਨੂੰ ਲੋਕਲ ਵਾਈ ਐਕਸੀਸ ਤੇ ਜਾਣ ਤੋ ਰੋਕੇਗਾ | ||
|- | |- | ||
| Line 271: | Line 271: | ||
|ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਸੱਜੇ ਤੇ ਖੱਬੇ ਅਤੇ ਖੱਬੇ ਤੋ ਸੱਜੇ ਮੂਵ ਕਰੇਗਾ | |ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਸੱਜੇ ਤੇ ਖੱਬੇ ਅਤੇ ਖੱਬੇ ਤੋ ਸੱਜੇ ਮੂਵ ਕਰੇਗਾ | ||
|- | |- | ||
| − | | 09 : 28 | + | |09:28 |
| ਸਕਰੀਨ ਤੇ ਖੱਬਾ ਕਲਿਕ ਕਰਕੇ ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਨੂੰ ਲੌਕ ਕਰ ਦੋ | | ਸਕਰੀਨ ਤੇ ਖੱਬਾ ਕਲਿਕ ਕਰਕੇ ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਨੂੰ ਲੌਕ ਕਰ ਦੋ | ||
|- | |- | ||
| − | | 09 : 33 | + | |09:33 |
| ਹੁਣ ਇਹ ਤੁਹਾਡਾ ਨਵਾ ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਹੈ | | ਹੁਣ ਇਹ ਤੁਹਾਡਾ ਨਵਾ ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਹੈ | ||
|- | |- | ||
| − | | 09 : 38 | + | |09:38 |
| ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਸਾਡਾ ਨੇਵੀਗੇਸ਼ਨ ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਟਿਊਟੋਰੀਅਲ ਖਤਮ ਹੁੰਦਾ ਹੈ | | ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਸਾਡਾ ਨੇਵੀਗੇਸ਼ਨ ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਟਿਊਟੋਰੀਅਲ ਖਤਮ ਹੁੰਦਾ ਹੈ | ||
|- | |- | ||
| Line 310: | Line 310: | ||
|ਸਾਡੇ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਰਹਿਣ ਲਈ ਧੰਨਵਾਦ | |ਸਾਡੇ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਰਹਿਣ ਲਈ ਧੰਨਵਾਦ | ||
|- | |- | ||
| − | | 10 | + | | 10:47 |
| ਹਰਮੀਤ ਸੰਧੂ ਨੂੰ ਇਜਾਜਤ ਦਿਓ | | ਹਰਮੀਤ ਸੰਧੂ ਨੂੰ ਇਜਾਜਤ ਦਿਓ | ||
|} | |} | ||
Latest revision as of 10:06, 14 March 2017
| Time | Narration |
| 00:07 | ਬਲੈਂਡਰ ਟਿਊਟੋਰੀਅਲ ਦੀ ਲੜੀ ਵਿਚ ਆਪ ਦਾ ਸਵਾਗਤ ਹੈ |
| 00:11 | ਇਹ ਟਿਊਟੋਰੀਅਲ ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ(camera view) ਦੇ ਨੈਵੀਗੇਸ਼ਨ (navigation) ਬਾਰੇ ਹੈ |
| 00:16 | ਬਲੈਂਡਰ 2.59 ਵਿਚ ਅਸੀ ਸਿਖਾਗੇ ਕਿ ਕੈਮਰੇ ਨੂੰ ਨੈਵੀਗੇਟ ਕਿਵੇਂ ਕਰਨਾ ਹੈ |
| 00:21 | ਇਹ ਸਕ੍ਰਿਪਟ ਜਸ਼ਨ ਸੰਧੂ ਦੁਆਰਾ ਅਨੁਵਾਦਿਤ ਹੈ ਅਤੇ ਅਵਾਜ ਹਰਮੀਤ ਸੰਧੂ ਨੇ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। |
| 00:30 | ਇਸ ਟਿਊਟੋਰੀਅਲ ਨੂੰ ਵੇਖਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ |
| 00:32 | ਅਸੀ ਸਿਖਾਗੇ ਕਿਵੇਂ ਕੈਮਰੇ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਨੂੰ ਬਦਲ ਕੇ ਨਵੇ ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਬਣਾ ਸਕਦੇ ਹਾਂ |
| 00:38 | ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਵਿਚ ਕਿਵੇਂ ਰੋਲ(roll), ਪੈਨ(pan), ਡੋਲੀ ਤੇ ਟਰੈਕ ਕਰਨਾ ਹੈ |
| 00:43 | ਤੇ ਫਲਾਈ ਮੋਡ ਦਾ ਇਸਤੇਮਾਲ ਕਰਕੇ ਕਿਵੇਂ ਨਵੇ ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਚੁਣ ਸਕਦੇ ਹਾਂ |
| 00:50 | ਮੈ ਮਨ ਕੇ ਚਲਦਾ ਹਾਂ ਕਿ ਤੁਸੀ ਬਲੈਂਡਰ ਇਨਸਟਾਲ ਕਰ ਚੁੱਕੇ ਹੋ |
| 00:54 | ਜੇਕਰ ਨਹੀ ਤਾਂ ਸਾਡੀ ਪਹਿਲੀਆਂ ਟਿਊਟੋਰੀਅਲ ਤੇ ਧਿਆਨ ਦਿਉ |
| 01:02 | ਬਾਈ ਡੀਫਾਲਟ ਜਦ ਬਲੈਂਡਰ ਯੂਜਰ ਪਰੇਸਪੈਕਟੀਵ ਵਿਯੂ (perspective view)ਵਿਚ ਖੁਲੇਗਾ ਤਾਂ ਉਹ 3 ਡੀ ਵਿਯੂ ਵਿਖਾਏਗਾ |
| 01:11 | ਆਉ ਹੁਣ ਅਸੀ ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਦਾ ਚੁਣਾਵ ਕਰਦੇ ਹਾਂ |
| 01:15 | ਵਿਯੂ ਟੈਬ ਵਿਚ ਜਾਉ, ਜੋ 3 ਡੀ ਪੈਨਲ ਦੇ ਹੇਠਾਂ ਖੱਬੇ ਕੋਨੇ ਤੇ ਹੈ |
| 01:21 | ਮਿਨੂ ਵਿਚੋ ਕੈਮਰੇ ਤੇ ਖੱਬੀ ਕਲਿਕ ਕਰੋ |
| 01:25 | ਸਾਟਕਟ ਬਟਨਾਂ ਲਈ ਨਮਪੈਡ ਸਿਫਰ ਦਬਾਉ |
| 01:29 | ਜੇਕਰ ਤੁਸੀ ਲੇਪਟਾਪ ਵਰਤ ਰਹੇ ਹੋ ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਜਰੂਰਤ ਹੈ ਨੰਬਰ ਵਾਲੇ ਬਟਨਾ ਦੀ ਜੋ ਨਮਪੈਡ ਦਾ ਕੰਮ ਕਰੇ |
| 01:36 | ਨਮਪੈਡ ਦੀ ਰੀਸ ਕਿੱਦਾ ਕਰਨੀ ਹੇ, ਉਸ ਲਈ ਸਾਡੇ ਯੂਜਰ ਪਰੇਫਰੇਨਸ(user preferences) ਟਿਊਟੋਰੀਅਲਸ ਤੇ ਧਿਆਨ ਦਿਓ |
| 01:45 | ਇਹ ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਹੈ |
| 01:49 | ਡਾਟੇਡ ਬਾਕਸ ਏਕਟੀਵ(active) ਕੈਮਰੇ ਦਾ ਵਿਊ ਫੀਲਡ ਹੈ |
| 01:55 | ਡਾਟੇਡ ਬਾਕਸ ਵਿਚ ਸਾਰੇ ਉਬਜੇਕਟ(object) ਨੂੰ ਪੇਸ਼ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ |
| 02:01 | ਰੈਨਡਰ ਸੈਟੀਂਗਸ ਬਾਰੇ ਅਸੀ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਟਿਊਟੋਰੀਅਲ ਵਿਚ ਪੜਾਗੇ |
| 02:05 | ਬਲੈਂਡਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਆਗਿਆ ਦਿੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਤੁਸੀ ਏਕਟੀਵ ਕੈਮਰਾ ਦੀ ਪੋਜੀਸਨ ਅਤੇ ਉਰੀਏਂਟ(orient) ਨੂੰ ਵਰਤਮਾਨ ਵਿਯੂ ਪੋਆਈਂਟ ਨਾਲ ਮੇਲ ਕਰੋ |
| 02:11 | ਆਉ ਵੇਖਦੇ ਹਾਂ, ਕਿਵੇਂ ਕਰਨਾ ਹੈ |
| 02:15 | ਨਮਪੈਡ ਜੀਰੋ ਨੂੰ ਦੱਬ ਕੇ ਪਰੇਸਪੈਕਟੀਵ ਵਿਯੂ ਤੇ ਵਾਪਸ ਜਾਉ |
| 02:20 | ਤੁਸੀ ਵੇਖ ਸਕਦੇ ਹੋ ਕੀ ਕੈਮਰਾ ਵਿਊ ਨੂੰ ਸਵਿਚ ਕਰਨ ਵਾਸਤੇ ਨਮਪੈਡ ਜ਼ੀਰੋ ਇਕ ਟੋਗਲ(toggle) ਹੈ |
| 02:26 | ਮਾਊਸ ਚੱਕਰ ਨੂੰ ਵਰਤ ਕੇ ਮਾਊਸ ਨੂੰ ਰੋਟੇਟ ਕਰੋ ਤੇ ਉਸ ਥਾਂ ਤੇ ਲੈ ਕੇ ਜਾਉ ਜਿਥੇ ਤੁਸੀ ਕੈਮਰੇ ਨੂੰ ਰਖਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹੋ |
| 02:36 | ਮੈ ਇਸ ਥਾਂ ਦਾ ਚੁਣਾਵ ਕਰ ਲਿਆ ਹੈ |
| 02:40 | ਕੰਟਰੋਲ ਅਲਟ ਤੇ ਨਮਪੈਡ ਸਿਫਰ ਦੱਬੋ |
| 02:46 | ਕੈਮਰਾ ਨਵੀ ਥਾਂ ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਜਾਏਗਾ |
| 02:49 | ਇਕੋ ਸਮ੍ਹੇ ਤੇ 3 ਡੀ ਵਿਯੂ ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਨਾਲ ਜੁੜ ਜਾਏਗਾ |
| 02:54 | ਬਲੈਂਡਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਜਾਜਤ ਦਿੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਤੁਸੀ ਕੁਝ ਹੋਰ ਨੇਵੀਗੇਸਨਲ ਕੰਮ ਵੀ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ, ਜਿਵੇ ਰੋਲੀਗ(rolling), ਪੈਨੀਂਗ(penning) ਤੇ ਟ੍ਰਾਕਕਿੰਗ (tracking) ਆਦਿ |
| 03:03 | ਹੁਣ ਅਸੀ ਇਸ ਵਿਚ ਵੇਖਾਗੇ |
| 03:05 | ਡਾਟੇਡ ਬਾਕਸ ਤੇ ਸੱਜਾ ਕਲੀਕ ਕਰਕੇ ਕੈਮਰੇ ਦਾ ਚੁਣਾਵ ਕਰੋ |
| 03:10 | ਇੱਥੋਂ ਤੁਸੀ ਹੋਰ ਉਬਜੈਕਟਾ (objects) ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਢੰਗ ਲਾਲ ਵਰਤਨ ਦੀ ਤਰਾਂ ਕੈਮਰੇ ਨੂੰ ਮੈਨੀਪੁਲੇਟ(manipulate) ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ |
| 03:17 | ਯਾਦ ਰੱਖੋ ਜੋ ਕਾਰਜ ਤੁਸੀਂ ਕਰਨੇ ਹਨ, ਉਹ ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਵਿਚ ਹੋਣੇ ਜਰੂਰੀ ਹਨ |
| 03:22 | ਅਸੀ ਵੇਖਾਗੇ ਪਹਿਲਾ ਕੰਮ ਹੈ ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਨੂੰ ਰੋਲ ਕਰਨਾ |
| 03:26 | ਕੀ ਬੋਰਡ ਦੇ ਉਬਜੈਕਟ ਰੋਟੇਸ਼ਨ ਮੋਡ ਵਿਚ ਦਾਖਿਲ ਹੋਣ ਲਈ ਆਰ ਨੂੰ ਦੱਬੋ |
| 03:32 | ਹੁਣ ਮਾਊਸ ਨੂੰ ਖੱਬੇ ਤੋ ਸੱਜੇ ਤੇ ਉੱਤੇ ਅਤੇ ਥੱਲੇ ਚਲਾਉ |
| 03:42 | ਬਾਈ ਡੀਫਾਲਟ ਇਹ ਕੈਮਰੇ ਨੂੰ ਜੈਡ ਐਕਸੀਸ(z-axis) ਵਿਚ ਘੁਮਾਏਗਾ ਮਤਲਬ ਐਕਸੀਸ ਦੇ ਆਲੇ-ਦੁਆਲੇ ਇਹ ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਦੇ ਅੰਦਰ ਜਾ ਬਾਹਰ ਹੋਵੇਗਾ |
| 03:53 | ਕਿਰਿਆ ਨੂੰ ਰੱਦ ਕਰਨ ਲੈ ਸਕ੍ਰੀਨ ਤੇ right click ਕਰੋ ਜਾਂ ਕੀਬੋਰਡ ਤੇ "Esc " ਦਬਾਓ |
| 03:58 | ਇਹ ਤੁਹਾਨੂੰ ਪਿਛਲੇ ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਤੇ ਲੈ ਜਾਏਗਾ |
| 04:04 | ਹੁਣ ਅਗਲਾ ਕੰਮ ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਨੂੰ ਪੈਨੀਂਗ ਕਰਨਾ ਹੈ |
| 04:09 | ਪੈਨੀਗ(penning) ਦੋ ਦਿਸ਼ਾਵਾਂ ਵਿਚ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ - ਸੱਜੇ ਤੋਂ ਖੱਬੇ ਜਾ ਉਪਰ ਤੋਂ ਥੱਲੇ |
| 04:15 | ਐਕਸ ਨੂੰ ਦੋ ਬਾਰ ਦਬਾਓ |
| 04:22 | ਪਹਿਲਾ ਐਕਸ, ਰੋਟੇਸ਼ਨ ਨੂੰ ਗਲੋਬਲ ਐਕਸ ਐਕਸੀਸ ਤੇ ਜਾਣ ਤੋ ਰੋਕੇਗਾ |
| 04:26 | ਦੂਜਾ ਐਕਸ, ਰੋਟੇਸ਼ਨ ਨੂੰ ਲੋਕਲ ਐਕਸ ਐਕਸੀਸ ਤੇ ਜਾਣ ਤੋ ਰੋਕੇਗਾ |
| 04:31 | ਅਸੀ ਗਲੋਬਲ ਤੇ ਲੋਕਲ ਟਰਾਨਸਫੋਰਮ ਐਕਸੀਸ ਨੂੰ ਦੂਜੇ ਟਿਊਟੋਰੀਅਲ ਵਿਚ ਵਿਸਤਾਰ ਵਿਚ ਪੜਾਗੇ |
| 04:38 | ਹੁਣ ਮਾਊਸ ਨੂੰ ਉਪਰ ਤੇ ਥੱਲੇ ਕਰੋ |
| 04:42 | ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਪੈਨ ਨੂੰ ਉੱਤੇ ਤੇ ਥੱਲੇ ਕਰੇਗਾ |
| 04:47 | ਹੁਣ ਵਾਈ ਨੂੰ ਦੋ ਬਾਰ ਦਬਾਉ |
| 04:51 | ਪਹਿਲਾ ਵਾਈ ਰੋਟੇਸ਼ਨ ਨੂੰ ਗਲੋਬਲ ਵਾਈ ਐਕਸੀਸ ਤੇ ਬੰਦ ਕਰੇਗਾ |
| 04:56 | ਦੂਜਾ ਵਾਈ ਰੋਟੇਸ਼ਨ ਨੂੰ ਲੋਕਲ ਵਾਈ ਐਕਸੀਸ ਤੇ ਜਾਣ ਤੋ ਰੋਕੇਗਾ |
| 05:00 | ਹੁਣ ਮਾਉਸ ਨੂੰ ਖੱਬੇ ਤੋ ਸੱਜੇ ਕਰੋ |
| 05:05 | ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਪੈਨ ਨੂੰ ਖੱਬੇ ਤੋਂ ਸੱਜੇ ਕਰੇਗਾ |
| 05:12 | ਸੱਜਾ ਕਲਿਕ ਕਰਕੇ ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਤੋ ਵਾਪਸ ਆ ਜਾਉ |
| 05:16 | ਇਸ ਨੂੰ ਕਰਨ ਦੇ ਦੋ ਤਰੀਕੇ ਹਨ |
| 05:21 | ਜੀ ਨੂੰ ਦੱਬ ਕੇ ਕੈਮਰੇ ਨੂੰ ਗਰੈਬ (grab)ਕਰੋ |
| 05:25 | ਮਾਊਸ ਚੱਕਰ ਨੂੰ ਵਰਤ ਕੇ ਮਾਊਸ ਨੂੰ ਉਪਰ ਤੇ ਥੱਲੇ ਕਰੋ |
| 05:43 | ਜੀ ਨੂੰ ਦਬਾਓ |
| 05:53 | ਫਿਰ ਜੈਡ ਨੂੰ ਦੋ ਬਾਰ ਦੱਬ ਕੇ ਕੈਮਰਾ ਨੂੰ ਲੋਕਲ ਜੈਡ ਐਕਸੀਸ ਤੇ ਜਾਣ ਤੋ ਰੋਕੋ |
| 05:59 | ਹੁਣ ਉਹੀ ਪ੍ਰਭਾਵ ਲਈ ਮਾਊਸ ਨੂੰ ਉਪਰ ਤੇ ਥੱਲੇ ਕਰੋ |
| 06:11 | ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਤੇ ਸੱਜਾ ਕਲਿਕ ਕਰਕੇ ਵਾਪਸ ਜਾਉ |
| 06:15 | ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਨੂੰ ਟਰੈਕ ਕਰਨ ਲਈ ਖੱਬੇ ਤੋ ਸੱਜੇ ਜਾ ਉਪਰ ਤੋ ਥੱਲੇ ਲੋਕਲ ਐਕਸ ਜਾ ਵਾਈ ਐਕਸੀਸ ਦੇ ਆਲੇ-ਦੁਆਲੇ ਘੁਮਾਉ |
| 06:24 | ਐਕਸ ਨੂੰ ਦੋ ਬਾਰ ਦਬਾਉ ਤੇ ਮਾਉਸ ਨੂੰ ਖੱਬੇ ਤੋ ਸੱਜੇ ਚਲਾਉ |
| 06:35 | ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਖੱਬੇ ਤੋ ਸੱਜੇ ਤੇ ਸੱਜੇ ਤੋ ਖੱਬੇ ਟ੍ਰੈਕ ਕਰੇਗਾ |
| 06:42 | ਹੁਣ ਵਾਈ ਨੂੰ ਦੋ ਬਾਰ ਦਬਾਉ ਅਤੇ ਮਾਊਸ ਨੂੰ ਉੱਤੇ ਥੱਲੇ ਕਰੋ |
| 06:48 | ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਉਪਰੋ ਥੱਲੇ ਟ੍ਰੈਕ ਕਰੇਗਾ |
| 06:53 | ਸੱਜਾ ਕਲਿਕ ਕਰਕੇ ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਤੋ ਵਾਪਸ ਆ ਜਾਉ |
| 06:59 | ਬਲੈਂਡਰ ਕੈਮਰੇ ਲਈ ਫਲਾਈ ਮੋਡ ਵੀ ਦਿੰਦਾ ਹੈ |
| 07:05 | ਸ਼ਿਫਟ ਤੇ ਐਫ ਨੂੰ ਵਰਤ ਕੇ ਫਲਾਈ ਮੋਡ ਵਿਚ ਦਾਖਲ ਹੋਵੋ |
| 07:10 | ਹੁਣ ਤੁਸੀ ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਨੂੰ ਤਿੰਨ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਮੂਵ ਕਰਾ ਸਕਦੇ ਹੋ |
| 07:14 | ਪਹਿਲੀ ਕੀ ਬੋਰਡ ਤੋ ਸ਼ਾਟਕਟ ਬਟਨ ਦਾ ਇਸਤੇਮਾਲ ਕਰਕੇ |
| 07:19 | ਜੂਮ ਇਨ ਲਈ ਕੀ ਬੋਰਡ ਤੋ ਡਬਲਯੂ ਨੂੰ ਦਬਾਉ |
| 07:30 | ਜੂਮ ਆਉਟ ਲਈ ਐਸ ਵਰਤੋ |
| 07:40 | ਏ ਨੂੰ ਵਰਤ ਕੇ ਖੱਬੇ ਪਾਸੇ ਮੂਵ ਕਰੋ |
| 07:51 | ਡੀ ਨੂੰ ਵਰਤ ਕੇ ਸੱਜੇ ਪਾਸੇ ਮੂਵ ਕਰੋ |
| 08:02 | ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਤੋ ਬਾਹਰ ਆਉਣ ਲਈ ਸੱਜਾ ਕਲੀਕ ਕਰੋ |
| 08:05 | ਦੂਜਾ ਤਰੀਕਾ ਹੈ ਮਾਊਸ ਚੱਕਰ ਜਾਂ ਸਕਰੋਲ ਨੂੰ ਵਰਤ ਕੇ ਫਲਾਈ ਮੋਡ ਵਿਚ ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਨੂੰ ਜੂਮ ਇਨ ਜਾ ਜੂਮ ਆਉਟ ਕਰਨਾ |
| 08:13 | ਸ਼ਿਫਟ ਤੇ ਐਫ ਨੂੰ ਵਰਤ ਕੇ ਫਲਾਈ ਮੋਡ ਵਿਚ ਦਾਖਲ ਹੋ ਜਾਉ |
| 08:18 | ਜੂਮ ਇਨ ਲਈ ਮਾਊਸ ਚੱਕਰ ਨੂੰ ਉਪਰ ਨੂੰ ਕਰੋ |
| 08:25 | ਸ਼ਾਟਕਟ ਲਈ ਨਮਪੈਡ ਪਲੱਸ ਨੂੰ ਵਰਤੋ |
| 08:30 | ਜੂਮ ਆਊਟ ਲਈ ਮਾਊਸ ਚੱਕਰ ਨੂੰ ਥੱਲੇ ਨੂੰ ਕਰੋ |
| 08:38 | ਸ਼ਾਟਕਟ ਲਈ ਨਮਪੈਡ ਨੂੰ ਦਬਾਉ |
| 08:43 | ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਤੋ ਬਾਹਰ ਆਉਣ ਲਈ ਸੱਜਾ ਕਲਿਕ ਕਰੋ |
| 08:49 | ਆਖਰੀ ਤਰੀਕਾ ਹੈ, ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਖੱਬੇ ਤੋ ਸੱਜੇ ਅਤੇ ਸੱਜੇ ਤੋ ਖੱਬੇ ਜਾ ਵਿਪਰੀਤ ਕ੍ਰਮ ਵਿਚ ਮੂਵ ਕਰਨ ਲਈ |
| 08:53 | ਫਲਾਈ ਮੋੜ ਵਿਚ ਮਾਊਸ ਚਕਰ ਜਾ ਸਕਰੋਲ ਦਾ ਇਸਤੇਮਾਲ ਕਰਨਾ |
| 08:59 | ਸ਼ਿਫਟ ਤੇ ਐਫ ਨੂੰ ਵਰਤ ਕੇ ਫਲਾਈ ਮੋਡ ਵਿਚ ਦਾਖਲ ਹੋ ਜਾਉ |
| 09:04 | ਡੀ ਨੂੰ ਪ੍ਰੇੱਸ ਕੇ ਮਾਊਸ ਚੱਕਰ ਨੂੰ ਉਪਰ ਅਤੇ ਥੱਲੇ ਕਰੋ |
| 09:13 | ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਸੱਜੇ ਤੇ ਖੱਬੇ ਅਤੇ ਖੱਬੇ ਤੋ ਸੱਜੇ ਮੂਵ ਕਰੇਗਾ |
| 09:28 | ਸਕਰੀਨ ਤੇ ਖੱਬਾ ਕਲਿਕ ਕਰਕੇ ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਨੂੰ ਲੌਕ ਕਰ ਦੋ |
| 09:33 | ਹੁਣ ਇਹ ਤੁਹਾਡਾ ਨਵਾ ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਹੈ |
| 09:38 | ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਸਾਡਾ ਨੇਵੀਗੇਸ਼ਨ ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਟਿਊਟੋਰੀਅਲ ਖਤਮ ਹੁੰਦਾ ਹੈ |
| 09:43 | ਹੁਣ ਨਵੀਂ ਫਾਈਲ ਵਿਚ, |
| 09:45 | ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ, ਕੈਮਰਾ, ਰੋਲ, ਪੈਨ ਤੇ ਡੋਲੀ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਬਦਲ ਕੇ ਕੈਮਰੇ ਨੂੰ ਟ੍ਰੈਕ ਕਰੋ |
| 09:54 | ਤੇ ਫਲਾਈ ਮੋਡ ਦਾ ਇਸਤੇਮਾਲ ਕਰਕੇ ਨਵੇ ਕੈਮਰਾ ਵਿਯੂ ਦਾ ਚੁਣਾਵ ਕਰੋ |
| 10:00 | ਇਹ ਟਿਊਟੋਰੀਅਲ ਪਰੋਜੈਕਟ ਆਸਕਰ ਨੇ ਬਣਾਇਆ ਹੈ ਤੇ ਨੈਸ਼ਨਲ ਮਿਸ਼ਨ ਆਨ ਐਜੂਕੇਸ਼ਨ, ਆਈ.ਸੀ.ਟੀ., ਨੇ ਇਸ ਨੂੰ ਸੁਪ੍ਪੋਰਟ ਕੀਤਾ ਹੈ |
| 10:08 | ਵਧੇਰੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਲਈ ਲਿੰਕ oscar.iitb.ac.in ਤੇ spoken-tutorial.org/NMEICT-intro ਤੇ ਸੰਪਰਕ ਕਰੋ |
| 10:27 | ਸਪੋਕਨ ਟਿਊਟੋਰੀਅਲ ਪਰੋਜੈਕਟ |
| 10:30 | ਵਰਕਸ਼ਾਪਾ ਕੰਡਕਟ ਕਰਦਾ ਹੈ |
| 10:33 | ਤੇ ਆਨਲਾਈਨ ਟੈਸਟ ਪਾਸ ਕਰਨ ਵਾਲਿਆਂ ਨੂੰ ਸਰਟੀਫਿਕੇਟ ਵੀ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦਾ ਹੈ |
| 10:38 | ਹੋਰ ਜਾਣਕਾਰੀ ਲਈ ਤੁਸੀ ਸਾਨੂੰ ਇਸ ਪੱਤੇ ਤੇ ਲਿਖ ਕੇ ਭੇਜ ਸਕਦੇ contact @ contact spoken-tutorial.org. |
| 10:45 | ਸਾਡੇ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਰਹਿਣ ਲਈ ਧੰਨਵਾਦ |
| 10:47 | ਹਰਮੀਤ ਸੰਧੂ ਨੂੰ ਇਜਾਜਤ ਦਿਓ |