Difference between revisions of "Xfig/C2/Feedback-diagram-with-Maths/Telugu"
From Script | Spoken-Tutorial
(Created page with '{|Border=1 !Time !Narration |- |0:00 |గణితంను Xfig లో అంతః స్థాపన చేసే స్పోకెన్ ట్యుటోరియల…') |
|||
| Line 56: | Line 56: | ||
|- | |- | ||
|1:53 | |1:53 | ||
| − | | | + | |లోపటికి తీసుకొద్దాం. |
|- | |- | ||
|2:01 | |2:01 | ||
| − | | | + | |Zoom చేద్దాం. |
|- | |- | ||
|2:05 | |2:05 | ||
| Line 65: | Line 65: | ||
|- | |- | ||
|2:20 | |2:20 | ||
| − | |దీనిని | + | |దీనిని Save చేద్దాం. |
|- | |- | ||
|2:24 | |2:24 | ||
| − | |ఇప్పుడు మన వద్ద | + | |ఇప్పుడు మన వద్ద "maths.fig" అనే ఫైల్ వుంది |
|- | |- | ||
|2:27 | |2:27 | ||
| − | |ఇప్పుడు మనం “Edit” ఎంచుకొని “Plant” మూలం పై క్లిక్ చేద్దాం | + | |ఇప్పుడు మనం “Edit” ఎంచుకొని “Plant” మూలం పై క్లిక్ చేద్దాం. |
|- | |- | ||
|2:34 | |2:34 | ||
| − | |మౌస్ ను ఇక్కడికి తీసుకెళ్ళి, దీనిని చెరిపి వేసి $G(z) = \frac z{z-1}$ ను ప్రవేశ పెడుదాం | + | |మౌస్ ను ఇక్కడికి తీసుకెళ్ళి, దీనిని చెరిపి వేసి $G(z) = \frac z{z-1}$ ను ప్రవేశ పెడుదాం. |
|- | |- | ||
|2:50 | |2:50 | ||
| Line 80: | Line 80: | ||
|- | |- | ||
|2:56 | |2:56 | ||
| − | |“Flag” యొక్క డిఫాల్ట్ విలువ “normal” నుండి “special” కు మార్చండి | + | |“Flag” యొక్క డిఫాల్ట్ విలువ “normal” నుండి “special” కు మార్చండి. |
|- | |- | ||
|3:01 | |3:01 | ||
| − | | | + | |“Done” పై క్లిక్ చేయండి. |
|- | |- | ||
|3:07 | |3:07 | ||
| − | |మూలము పెద్డగా వుండడం వలన వేరే వాటి పై అతివ్యాప్తమవును | + | |మూలము పెద్డగా వుండడం వలన వేరే వాటి పై అతివ్యాప్తమవును. |
|- | |- | ||
|3:12 | |3:12 | ||
| − | |మూలమును బాక్స్ నుండి బయటికి తీసుకొచ్చి , దీనితో పని చేద్దాం | + | |మూలమును బాక్స్ నుండి బయటికి తీసుకొచ్చి , దీనితో పని చేద్దాం. |
|- | |- | ||
|3:23 | |3:23 | ||
| − | |ఇక్కడ క్లిక్ చేద్దాం | + | |ఇక్కడ క్లిక్ చేద్దాం. |
|- | |- | ||
|3:26 | |3:26 | ||
| − | | | + | |“Grid mode” ఎంచుకుందాం. |
|- | |- | ||
|3:31 | |3:31 | ||
| − | |మనకు కావలసిన మార్పులు ఇక్కడ చేసిన తర్వాత దీనిని మళ్లీ బాక్స్ లోపట పెట్టవచ్చు | + | |మనకు కావలసిన మార్పులు ఇక్కడ చేసిన తర్వాత దీనిని మళ్లీ బాక్స్ లోపట పెట్టవచ్చు. |
|- | |- | ||
|3:39 | |3:39 | ||
| − | |File ను save చేద్దాం | + | |File ను save చేద్దాం. |
|- | |- | ||
|3:44 | |3:44 | ||
| − | | | + | |“Combined pdf and latex files “ను వుపయోగించి export చేద్దాం |
|- | |- | ||
|3:51 | |3:51 | ||
| − | |File | + | |File>> Export>> Combined pdf and LaTeX >>Export చేద్దాం |
|- | |- | ||
|4:03 | |4:03 | ||
| − | |ఒక | + | |ఒక '''Error message''' వచ్చింది. మనం దీని గురించి చింతించాల్సిన అవసరం లేదు |
|- | |- | ||
|4:11 | |4:11 | ||
| Line 122: | Line 122: | ||
|- | |- | ||
|4:26 | |4:26 | ||
| − | |చివరి రెండు ఫైల్స్ ,maths.pdf_t and maths.pdf | + | |చివరి రెండు ఫైల్స్, "maths.pdf_t" and "maths.pdf" |
|- | |- | ||
|4:33 | |4:33 | ||
| Line 137: | Line 137: | ||
|- | |- | ||
|4:52 | |4:52 | ||
| − | |maths.pdf_t ను ముందుగానే తెరిచివుంచిన | + | |"maths.pdf_t" ను ముందుగానే తెరిచివుంచిన "Emacs editor" లో చూద్దాం |
|- | |- | ||
|5:01 | |5:01 | ||
| Line 143: | Line 143: | ||
|- | |- | ||
|5:14 | |5:14 | ||
| − | |మీరు Emacs ను ఉపయోగించవలసిన అవసరం లేదు | + | |మీరు "Emacs" ను ఉపయోగించవలసిన అవసరం లేదు |
|- | |- | ||
|5:17 | |5:17 | ||
| Line 152: | Line 152: | ||
|- | |- | ||
|5:26 | |5:26 | ||
| − | |“includegraphics” మరియు “color” packages లను ఉపయోగించును. ఈ అవసరము నకు Latex శ్రద్ధ చూపాలని | + | |“includegraphics” మరియు “color” packages లను ఉపయోగించును. ఈ అవసరము నకు Latex శ్రద్ధ చూపాలని మనం చెప్పాలి. |
|- | |- | ||
|5:41 | |5:41 | ||
| − | |maths-bp.tex ఫైల్ ను తెరుద్దాం. ఈ ట్యుటోరియల్ కోసం నేను దీనిని ముందుగానే తయారు | + | |"maths-bp.tex" ఫైల్ ను తెరుద్దాం. ఈ ట్యుటోరియల్ కోసం నేను దీనిని ముందుగానే తయారు చేసాను. |
|- | |- | ||
|5:59 | |5:59 | ||
| − | |నేను article class ఉపయోగించాను | + | |నేను "article class" ఉపయోగించాను. |
|- | |- | ||
|6:02 | |6:02 | ||
| − | |నేను color మరియు graphicx packages ఉపయోగించాను. వీటిని ముందుగా మనం చుసిన file pdf_t లో కూడా వుపయొగించాము | + | |నేను color మరియు "graphicx" packages ఉపయోగించాను. వీటిని ముందుగా మనం చుసిన "file pdf_t" లో కూడా వుపయొగించాము |
|- | |- | ||
|6:15 | |6:15 | ||
| − | |నాకు | + | |నాకు "Empty pagestyle" . కావాలి. నాకు "page number" అవసరం లేదు |
|- | |- | ||
|6:20 | |6:20 | ||
| − | |చివరగా maths.pdf_t file ను కల్పుతాను | + | |చివరగా "maths.pdf_t" file ను కల్పుతాను |
|- | |- | ||
|6: 27 | |6: 27 | ||
| Line 173: | Line 173: | ||
|- | |- | ||
|6:42 | |6:42 | ||
| − | |maths-bp.pdf తయారుచేయబడినది అని మనకు message వస్తుంది | + | |"maths-bp.pdf" తయారుచేయబడినది అని మనకు message వస్తుంది |
|- | |- | ||
|6:48 | |6:48 | ||
| Line 179: | Line 179: | ||
|- | |- | ||
|6:58 | |6:58 | ||
| − | |మనకు కావాల్సిన ఫైల్ మనవద్ద ఉంది . దీనిని | + | |మనకు కావాల్సిన ఫైల్ మనవద్ద ఉంది . దీనిని Zoom చేద్దాం |
|- | |- | ||
|7:07 | |7:07 | ||
| Line 185: | Line 185: | ||
|- | |- | ||
|7:30 | |7:30 | ||
| − | |Save చేసి | + | |Save చేసి "Export" చేద్దాం. పూర్వమే కావలిసిన Language లో వుంది. Export |
|- | |- | ||
|7:38 | |7:38 | ||
| Line 194: | Line 194: | ||
|- | |- | ||
|7:44 | |7:44 | ||
| − | |File ఉన్న pdf browser పై క్లిక్ చేద్దాం | + | |File ఉన్న "pdf browser" పై క్లిక్ చేద్దాం |
|- | |- | ||
|7: 49 | |7: 49 | ||
| Line 200: | Line 200: | ||
|- | |- | ||
|7:56 | |7:56 | ||
| − | | | + | |"Special flag" ను ఎంపిక చేసుకోనట్టయితే ఏమి జరుగుతుందో ఇప్పుడు మనం చూద్దాం |
|- | |- | ||
|8:01 | |8:01 | ||
| Line 206: | Line 206: | ||
|- | |- | ||
|8:04 | |8:04 | ||
| − | |మూలమును edit చేసి “Special Flag” ను “normal” కు మారుస్తాను. Done | + | |మూలమును edit చేసి “Special Flag” ను “normal” కు మారుస్తాను. "Done" |
|- | |- | ||
|8:25 | |8:25 | ||
| − | |File | + | |File>> Save>> Export చేస్తాను. |
|- | |- | ||
|8:37 | |8:37 | ||
| − | |Compile చేస్తాను. నేను ఇక్కడికి వస్తాను | + | |Compile చేస్తాను. నేను ఇక్కడికి వస్తాను. |
|- | |- | ||
|8:41 | |8:41 | ||
| − | |Formula మనకు కావలిసిన విధముగా లేదు | + | |"Formula" మనకు కావలిసిన విధముగా లేదు. |
|- | |- | ||
|8:46 | |8:46 | ||
| − | |“special flag” ను | + | |“special flag” ను “Special” కు మారుద్దాం. |
|- | |- | ||
|9:03 | |9:03 | ||
| − | |Save | + | |Save>>Export. |
|- | |- | ||
|9:12 | |9:12 | ||
| Line 227: | Line 227: | ||
|- | |- | ||
|9:18 | |9:18 | ||
| − | |ఇప్పుడు మనం formula యొక్క ఆకారము మెరుగు పరుద్దాం | + | |ఇప్పుడు మనం "formula" యొక్క ఆకారము మెరుగు పరుద్దాం |
|- | |- | ||
|9:22 | |9:22 | ||
| − | |ఈ సందర్భం లో, dfrac ను ఉపయోగించి fraction ను మెరుగు పరచ వచ్చు | + | |ఈ సందర్భం లో, "dfrac" ను ఉపయోగించి "fraction" ను మెరుగు పరచ వచ్చు |
|- | |- | ||
|9:28 | |9:28 | ||
| − | |ఇందుకోసం frac ను dfrac కు మారుద్దాం | + | |ఇందుకోసం "frac" ను "dfrac" కు మారుద్దాం |
|- | |- | ||
|9:38 | |9:38 | ||
| Line 239: | Line 239: | ||
|- | |- | ||
|9:43 | |9:43 | ||
| − | |ఇక్కడ d పెట్టండి. Save, | + | |ఇక్కడ d పెట్టండి. Save, Export. |
|- | |- | ||
|9:52 | |9:52 | ||
| Line 245: | Line 245: | ||
|- | |- | ||
|10:03 | |10:03 | ||
| − | |“Undefined control sequence” \dfrac , | + | |“Undefined control sequence” "\dfrac" , Error message వస్తుంది |
|- | |- | ||
|10:11 | |10:11 | ||
| − | |\dfrac కమాండ్ “Amsmath” package లో నిర్వచించబడినది.కాని మనం దీనిని ఇందులో కలుపలేదు. | + | |\dfrac కమాండ్ “Amsmath” package లో నిర్వచించబడినది.కాని మనం దీనిని ఇందులో కలుపలేదు. అందువల్ల Latex complain చేస్తుంది |
|- | |- | ||
|10:21 | |10:21 | ||
| − | |maths-bp.tex ఫైల్ లో దీనిని కలపాలి | + | |"maths-bp.tex" ఫైల్ లో దీనిని కలపాలి |
|- | |- | ||
|10:27 | |10:27 | ||
| − | |ఈ పని చేద్దాం. Emacs వద్దకు వెళ్దాం | + | |ఈ పని చేద్దాం. "Emacs" వద్దకు వెళ్దాం |
|- | |- | ||
|10:35 | |10:35 | ||
| − | |“\usepackage{amsmath}” ను ప్రవేశ పెడుదాం | + | |“\usepackage{amsmath}” ను ప్రవేశ పెడుదాం. |
|- | |- | ||
|10:41 | |10:41 | ||
| − | |ఫైల్ ను సేవ్ చేసి మళ్లీ | + | |ఫైల్ ను సేవ్ చేసి మళ్లీ compile చేద్దాం. మొదట exit అవుతాను |
|- | |- | ||
|10:49 | |10:49 | ||
| − | |ఇప్పుడు recompile చేస్తాను . ఇప్పుడు | + | |ఇప్పుడు recompile చేస్తాను . ఇప్పుడు ఇది compile అవుతుంది. దీనిని క్లిక్ చేద్దాం |
|- | |- | ||
|10:59 | |10:59 | ||
| Line 269: | Line 269: | ||
|- | |- | ||
|11:03 | |11:03 | ||
| − | |గణితోక్తి ని Xfig లో | + | |గణితోక్తి ని Xfig లో అంతఃస్థాపన చేయడం నేర్చుకునే ఉద్దేశం నిరవేరింది |
|- | |- | ||
|11:11 | |11:11 | ||
| − | |ముక్యమైన గమనిక | + | |ముక్యమైన గమనిక, xfig Latex Commands ను interpret చేయదు |
|- | |- | ||
|11:16 | |11:16 | ||
| Line 287: | Line 287: | ||
|- | |- | ||
|11:33 | |11:33 | ||
| − | |“pdfcrop maths-bp.pdf” command టైపు చేస్తాను- ఈ ఫైల్ ను మనం “maths-out.pdf” లో తయారు | + | |“pdfcrop maths-bp.pdf” command టైపు చేస్తాను- ఈ ఫైల్ ను మనం “maths-out.pdf” లో తయారు చేసాం. |
|- | |- | ||
|11:53 | |11:53 | ||
| − | |one page written on this file అని Pdfcrop తెలియచేస్తుంది | + | |"one page written on this file" అని "Pdfcrop" తెలియచేస్తుంది |
|- | |- | ||
|11:57 | |11:57 | ||
| − | | “pdfcrop” input ఫైల్ ని తీసుకొని, బొమ్మచుట్టు వున్న ఖాళీలను తొలగించి cropped file ను output fileలో రాస్తుంది | + | | “pdfcrop” input ఫైల్ ని తీసుకొని, బొమ్మచుట్టు వున్న ఖాళీలను తొలగించి "cropped file" ను output fileలో రాస్తుంది |
|- | |- | ||
|12:09 | |12:09 | ||
| − | | “pdfcrop” ను ముందుగానే నా సిస్టం లో install చేశాను | + | | “pdfcrop” ను ముందుగానే నా సిస్టం లో install చేశాను. |
|- | |- | ||
|12:12 | |12:12 | ||
| − | |ఒకవేళ మీవద్ద ఇది లేకపోతే దీనిని install చేయండి | + | |ఒకవేళ మీవద్ద ఇది లేకపోతే దీనిని install చేయండి. |
|- | |- | ||
|12:15 | |12:15 | ||
| − | |“open maths-out.pdf” command వుపయోగించి output | + | |“open maths-out.pdf” command వుపయోగించి output file ను చూద్దాం. |
|- | |- | ||
|12:29 | |12:29 | ||
| Line 321: | Line 321: | ||
|- | |- | ||
|12:52 | |12:52 | ||
| − | |మళ్లీ | + | |మళ్లీ slides వద్దకు వస్తాను. |
|- | |- | ||
|12:57 | |12:57 | ||
| − | |“briss” సాఫ్ట్వేర్ ఉపయోగించి కూడా తెల్లని ప్రదేశాన్ని తొలగించవచ్చు | + | |“briss” సాఫ్ట్వేర్ ఉపయోగించి కూడా తెల్లని ప్రదేశాన్ని తొలగించవచ్చు. |
|- | |- | ||
|13:01 | |13:01 | ||
| Line 330: | Line 330: | ||
|- | |- | ||
|13:08 | |13:08 | ||
| − | |Mac OS X లో నేను దీనిని తనిఖీ చే సాను . కాని దీనిని నేను ఇక్కడ నిరూపించడం లేదు | + | |Mac OS X లో నేను దీనిని తనిఖీ చే సాను. కాని దీనిని నేను ఇక్కడ నిరూపించడం లేదు. |
|- | |- | ||
|13:17 | |13:17 | ||
| Line 336: | Line 336: | ||
|- | |- | ||
|13:20 | |13:20 | ||
| − | |మీ కోసం నా వద్ద ఒక అభ్యాసం వుంది. ఈ బొమ్మను మరింత | + | |మీ కోసం నా వద్ద ఒక అభ్యాసం వుంది. ఈ బొమ్మను మరింత సుష్ఠుగా మరియు అందముగా తయారుచేయండి |
|- | |- | ||
|13:27 | |13:27 | ||
| Line 342: | Line 342: | ||
|- | |- | ||
|13:30 | |13:30 | ||
| − | |ఈ ట్యుటోరియల్ లో కవర్ కాని flip, rotate మరియు వివిధ ఇచ్చలను | + | |ఈ ట్యుటోరియల్ లో కవర్ కాని flip, rotate మరియు వివిధ ఇచ్చలను ప్రయత్నించండి |
|- | |- | ||
|13:36 | |13:36 | ||
| Line 351: | Line 351: | ||
|- | |- | ||
|13:47 | |13:47 | ||
| − | |spoken-tutorial.org లో ఉపయోగకరమైన సామాగ్రి | + | |"spoken-tutorial.org" లో ఉపయోగకరమైన సామాగ్రి వుంది. ఇది ఇక్కడ వుంది. |
|- | |- | ||
|14:02 | |14:02 | ||
| − | |"What is a Spoken Tutorial" లో స్పోకెన్ | + | |"What is a Spoken Tutorial" లో స్పోకెన్ ట్యుటోరియల్ యొక్క భావములు వివరించబడ్డాయి |
|- | |- | ||
|14:09 | |14:09 | ||
| Line 360: | Line 360: | ||
|- | |- | ||
|14:19 | |14:19 | ||
| − | |Mathematical Typesetting అనే ట్యుటోరియల్ గనితమును Latex లో ఎలా తయారు చేయాలో వివరిస్తుంది | + | |"Mathematical Typesetting" అనే ట్యుటోరియల్ గనితమును Latex లో ఎలా తయారు చేయాలో వివరిస్తుంది |
|- | |- | ||
|14:29 | |14:29 | ||
| − | |Tables and Figures ట్యుటోరియల్ | + | |"Tables and Figures" ట్యుటోరియల్ ను వుపయోగించి ఈ ట్యుటోరియల్ లో తయారు చేసిన బొమ్మను documents లో ఎలా కలుపాలో నేర్చుకోవచ్చు |
|- | |- | ||
|14:38 | |14:38 | ||
| − | |ఈ వెబ్సైటు లో చాలా అవసరమైన సమాచారం వుంది . Xfig కు సంబందించిన ట్యుటోరియల్ కూడా వుంది. మళ్లీ స్లైడ్స్ వద్దకు వద్దాం | + | |ఈ వెబ్సైటు లో చాలా అవసరమైన సమాచారం వుంది . Xfig కు సంబందించిన ట్యుటోరియల్ కూడా వుంది. మళ్లీ స్లైడ్స్ వద్దకు వద్దాం. |
|- | |- | ||
|14:53 | |14:53 | ||
Revision as of 13:06, 20 February 2014
| Time | Narration |
|---|---|
| 0:00 | గణితంను Xfig లో అంతః స్థాపన చేసే స్పోకెన్ ట్యుటోరియల్ కు స్వాగతం |
| 0:05 | ఈ ట్యుటోరియల్ లో, ఈ బొమ్మను ఎలా తయారు చేయాలో నేర్చుకుందాం. |
| 0:11 | రెండవ బ్లాక్ లో వున్న గణితోక్తి ని గమనించండి |
| 0:16 | ఈ ట్యుటోరియల్ నేర్చుకున్న తర్వాత మీరు ఏ విధమైన గణితోక్తి ని అయిన అంతః స్థాపన చేయవచ్చు |
| 0:23 | “Feedback Diagrams through Xfig” అనే ట్యుటోరియల్ లో తయారు చేసిన బొమ్మ నుండి మొదలు పెడదాం. నేను ఈ బొమ్మను ముందరి slide లోనే తయారు చేయాలి |
| 0:36 | ఈ ట్యుటోరియల్ మొదలు పెట్టే ముందు మీరు ముందరి ట్యుటోరియల్ నేర్చుకోవాలి |
| 0:42 | ఈ ట్యుటోరియల్ కోసం నేర్చుకోవలసిన మూలవస్తువు లను నేను ఇప్పుడు మీకు వివరిస్తాను |
| 0:48 | నేను Xfig వెర్షన్ 3.2, పాట్చ్ లెవెల్ 5 ఉపయోగిస్తున్నాను |
| 0:52 | LaTeX కూడా కావాలి మరియు దీని గురించి తెలిసి వుండాలి |
| 0:56 | image cropping software కూడా అవసరము |
| 1:01 | Pdfcrop, Linux మరియు Mac OS X లో పనిచేస్తుంది. నేను దీనిని ఈ ట్యుటోరియల్ లో వివరిస్తాను |
| 1:09 | Briss, windows లో పనిచేస్తుంది. దీనిని ఈ ట్యుటోరియల్ లో కవర్ చేయడం లేదు |
| 1:15 | Xfig వద్దకు వెళ్దాం |
| 1:19 | ఫైల్ ను ఎంపిక చేసి ఓపెన్ చేద్దాం |
| 1:26 | ఈ జాబితాను స్క్రోల్ చేస్తే “Feedback Diagrams through Xfig” అనే స్పోకెన్ ట్యుటోరియల్ లో తయారు చేయబడిన “feedback.fig” ఫైల్ ను చూడవచ్చు . మనం దీని పై క్లిక్ చేద్దాం |
| 1:42 | బాక్స్ లోపట బొమ్మను చూడవచ్చు |
| 1:45 | మనం దీనిని ఓపెన్ చేద్దాం |
| 1:53 | లోపటికి తీసుకొద్దాం. |
| 2:01 | Zoom చేద్దాం. |
| 2:05 | “File” లో నుండి “save as” ఐచ్ఛిక ను ఎంపిక చేసుకొని ఈ బొమ్మను maths అని “save” చేద్దాం |
| 2:20 | దీనిని Save చేద్దాం. |
| 2:24 | ఇప్పుడు మన వద్ద "maths.fig" అనే ఫైల్ వుంది |
| 2:27 | ఇప్పుడు మనం “Edit” ఎంచుకొని “Plant” మూలం పై క్లిక్ చేద్దాం. |
| 2:34 | మౌస్ ను ఇక్కడికి తీసుకెళ్ళి, దీనిని చెరిపి వేసి $G(z) = \frac z{z-1}$ ను ప్రవేశ పెడుదాం. |
| 2:50 | టైపు చేసేటపుడు మౌస్ బాక్స్ లోపటే వుండే విధముగా నిర్దారించుకోండి |
| 2:56 | “Flag” యొక్క డిఫాల్ట్ విలువ “normal” నుండి “special” కు మార్చండి. |
| 3:01 | “Done” పై క్లిక్ చేయండి. |
| 3:07 | మూలము పెద్డగా వుండడం వలన వేరే వాటి పై అతివ్యాప్తమవును. |
| 3:12 | మూలమును బాక్స్ నుండి బయటికి తీసుకొచ్చి , దీనితో పని చేద్దాం. |
| 3:23 | ఇక్కడ క్లిక్ చేద్దాం. |
| 3:26 | “Grid mode” ఎంచుకుందాం. |
| 3:31 | మనకు కావలసిన మార్పులు ఇక్కడ చేసిన తర్వాత దీనిని మళ్లీ బాక్స్ లోపట పెట్టవచ్చు. |
| 3:39 | File ను save చేద్దాం. |
| 3:44 | “Combined pdf and latex files “ను వుపయోగించి export చేద్దాం |
| 3:51 | File>> Export>> Combined pdf and LaTeX >>Export చేద్దాం |
| 4:03 | ఒక Error message వచ్చింది. మనం దీని గురించి చింతించాల్సిన అవసరం లేదు |
| 4:11 | Terminal వద్దకు వెళ్దాం |
| 4:13 | “ls -lrt” అని టైపు చేద్దాం |
| 4:21 | జాబితా వస్తుంది. ఇందులో కొత్తది చివరగా వుంది |
| 4:26 | చివరి రెండు ఫైల్స్, "maths.pdf_t" and "maths.pdf" |
| 4:33 | “Open maths.pdf” కమాండ్ ఇద్దాం |
| 4:42 | దీనిని లోపటికి తీసుకొద్దాం |
| 4:45 | మనం ఇప్పుడు గణితోక్తి లేని block diagram చూడవచ్చు |
| 4:50 | దీనిని మూసేద్దాం |
| 4:52 | "maths.pdf_t" ను ముందుగానే తెరిచివుంచిన "Emacs editor" లో చూద్దాం |
| 5:01 | ఇది ఇక్కడే ఉంది . దీనిని తెరుద్దాం |
| 5:14 | మీరు "Emacs" ను ఉపయోగించవలసిన అవసరం లేదు |
| 5:17 | మీరు సౌకర్యవంతమైన editor ను ఉపయోగించవచ్చు |
| 5:22 | “picture” environment ఉపయోగించబడినది. దీనిని మీరు చూడవచ్చు |
| 5:26 | “includegraphics” మరియు “color” packages లను ఉపయోగించును. ఈ అవసరము నకు Latex శ్రద్ధ చూపాలని మనం చెప్పాలి. |
| 5:41 | "maths-bp.tex" ఫైల్ ను తెరుద్దాం. ఈ ట్యుటోరియల్ కోసం నేను దీనిని ముందుగానే తయారు చేసాను. |
| 5:59 | నేను "article class" ఉపయోగించాను. |
| 6:02 | నేను color మరియు "graphicx" packages ఉపయోగించాను. వీటిని ముందుగా మనం చుసిన "file pdf_t" లో కూడా వుపయొగించాము |
| 6:15 | నాకు "Empty pagestyle" . కావాలి. నాకు "page number" అవసరం లేదు |
| 6:20 | చివరగా "maths.pdf_t" file ను కల్పుతాను |
| 6: 27 | టెర్మినల్ లో “pdflatex maths-bp” command ఉపయోగిస్తాను |
| 6:42 | "maths-bp.pdf" తయారుచేయబడినది అని మనకు message వస్తుంది |
| 6:48 | “open maths-bp.pdf” command ఉపయోగించి దీనిని తెరుద్దాం |
| 6:58 | మనకు కావాల్సిన ఫైల్ మనవద్ద ఉంది . దీనిని Zoom చేద్దాం |
| 7:07 | గణితోక్తి పనిచేస్తుందని మనకు ఇప్పుడు తెలుసు . ఇక మూలమును block లోపటికి కదుపుదాం |
| 7:30 | Save చేసి "Export" చేద్దాం. పూర్వమే కావలిసిన Language లో వుంది. Export |
| 7:38 | Warning ను dismiss చేద్దాం |
| 7:41 | మళ్లీ compile చేద్దాం |
| 7:44 | File ఉన్న "pdf browser" పై క్లిక్ చేద్దాం |
| 7: 49 | ఇప్పుడు మనం బాక్స్ లోపట మనకు కావలిసిన విధముగా గణితోక్తి వుండడం చూడవచ్చు |
| 7:56 | "Special flag" ను ఎంపిక చేసుకోనట్టయితే ఏమి జరుగుతుందో ఇప్పుడు మనం చూద్దాం |
| 8:01 | నేను ఇక్కడికి వస్తాను |
| 8:04 | మూలమును edit చేసి “Special Flag” ను “normal” కు మారుస్తాను. "Done" |
| 8:25 | File>> Save>> Export చేస్తాను. |
| 8:37 | Compile చేస్తాను. నేను ఇక్కడికి వస్తాను. |
| 8:41 | "Formula" మనకు కావలిసిన విధముగా లేదు. |
| 8:46 | “special flag” ను “Special” కు మారుద్దాం. |
| 9:03 | Save>>Export. |
| 9:12 | Recompile చేయండి! ఫైల్ మనకు కావలిసిన విధముగా వుంది |
| 9:18 | ఇప్పుడు మనం "formula" యొక్క ఆకారము మెరుగు పరుద్దాం |
| 9:22 | ఈ సందర్భం లో, "dfrac" ను ఉపయోగించి "fraction" ను మెరుగు పరచ వచ్చు |
| 9:28 | ఇందుకోసం "frac" ను "dfrac" కు మారుద్దాం |
| 9:38 | ఇక్కడ క్లిక్ చేసి మౌస్ ను బాక్స్ లోపట పెడుతాను |
| 9:43 | ఇక్కడ d పెట్టండి. Save, Export. |
| 9:52 | “pdflatex” ను ఉపయోగించి మళ్లీ compile చేద్దాం |
| 10:03 | “Undefined control sequence” "\dfrac" , Error message వస్తుంది |
| 10:11 | \dfrac కమాండ్ “Amsmath” package లో నిర్వచించబడినది.కాని మనం దీనిని ఇందులో కలుపలేదు. అందువల్ల Latex complain చేస్తుంది |
| 10:21 | "maths-bp.tex" ఫైల్ లో దీనిని కలపాలి |
| 10:27 | ఈ పని చేద్దాం. "Emacs" వద్దకు వెళ్దాం |
| 10:35 | “\usepackage{amsmath}” ను ప్రవేశ పెడుదాం. |
| 10:41 | ఫైల్ ను సేవ్ చేసి మళ్లీ compile చేద్దాం. మొదట exit అవుతాను |
| 10:49 | ఇప్పుడు recompile చేస్తాను . ఇప్పుడు ఇది compile అవుతుంది. దీనిని క్లిక్ చేద్దాం |
| 10:59 | ఇప్పుడు భిన్నము మెళకువగా రావడం గమనించండి |
| 11:03 | గణితోక్తి ని Xfig లో అంతఃస్థాపన చేయడం నేర్చుకునే ఉద్దేశం నిరవేరింది |
| 11:11 | ముక్యమైన గమనిక, xfig Latex Commands ను interpret చేయదు |
| 11:16 | “pdflatex” command ద్వారా interpretation అవుతుంది |
| 11:20 | Compilation సమయములో Latex commands తప్పులేమి లేకుండా నిలకడగా వుండాలి |
| 11:25 | బొమ్మ చుట్టూ వున్నా తెల్లని ప్రదేశాన్ని ఎలా తొలగించాలో ఇప్పుడు నేను మీకు వివరిస్తాను. |
| 11:31 | Terminal వద్దకు వెళ్దాం |
| 11:33 | “pdfcrop maths-bp.pdf” command టైపు చేస్తాను- ఈ ఫైల్ ను మనం “maths-out.pdf” లో తయారు చేసాం. |
| 11:53 | "one page written on this file" అని "Pdfcrop" తెలియచేస్తుంది |
| 11:57 | “pdfcrop” input ఫైల్ ని తీసుకొని, బొమ్మచుట్టు వున్న ఖాళీలను తొలగించి "cropped file" ను output fileలో రాస్తుంది |
| 12:09 | “pdfcrop” ను ముందుగానే నా సిస్టం లో install చేశాను. |
| 12:12 | ఒకవేళ మీవద్ద ఇది లేకపోతే దీనిని install చేయండి. |
| 12:15 | “open maths-out.pdf” command వుపయోగించి output file ను చూద్దాం. |
| 12:29 | దీనిని లోపటికి తీసుకొస్తాను |
| 12:31 | ఇప్పుడు ఈ బొమ్మ అమితముగా యిమిడికైనది |
| 12:34 | ఇక్కడ వున్న తెల్లని ప్రదేశం అంత పూర్తిగా తొలగించబడినది |
| 12:38 | ఇపుడు మనం దీనిని documents లో చేర్చవచ్చు |
| 12:42 | దీనిని ముసేస్తాను. దీనిని కూడా ముసేస్తాను.దీనిని కూడా ముసేస్తాను. |
| 12:52 | మళ్లీ slides వద్దకు వస్తాను. |
| 12:57 | “briss” సాఫ్ట్వేర్ ఉపయోగించి కూడా తెల్లని ప్రదేశాన్ని తొలగించవచ్చు. |
| 13:01 | ఇది Linux, Mac OS X మరియు Windows లో కూడా పనిచేస్తుంది |
| 13:08 | Mac OS X లో నేను దీనిని తనిఖీ చే సాను. కాని దీనిని నేను ఇక్కడ నిరూపించడం లేదు. |
| 13:17 | ఇప్పుడు మనం మన ట్యుటోరియల్ ముగింపుకు వచ్చాం |
| 13:20 | మీ కోసం నా వద్ద ఒక అభ్యాసం వుంది. ఈ బొమ్మను మరింత సుష్ఠుగా మరియు అందముగా తయారుచేయండి |
| 13:27 | వివిధ రకముల గణితోక్తి లను ప్రయత్నించండి |
| 13:30 | ఈ ట్యుటోరియల్ లో కవర్ కాని flip, rotate మరియు వివిధ ఇచ్చలను ప్రయత్నించండి |
| 13:36 | వివిధ రకముల బొమ్మలను నిర్మించడానికి ప్రయత్నించండి. Library ని శోధించండి |
| 13:41 | Xfig కు సంబంధించిన వివరాలు ఇంటర్నెట్ లో వెతకండి |
| 13:47 | "spoken-tutorial.org" లో ఉపయోగకరమైన సామాగ్రి వుంది. ఇది ఇక్కడ వుంది. |
| 14:02 | "What is a Spoken Tutorial" లో స్పోకెన్ ట్యుటోరియల్ యొక్క భావములు వివరించబడ్డాయి |
| 14:09 | ఇక్కడ వున్న స్పోకెన్ ట్యుటోరియల్ ద్వారా మీరు Latex ను నేర్చుకోవచ్చు . నేను దీనిని ఈ tab లో డౌన్లోడ్ చేశాను |
| 14:19 | "Mathematical Typesetting" అనే ట్యుటోరియల్ గనితమును Latex లో ఎలా తయారు చేయాలో వివరిస్తుంది |
| 14:29 | "Tables and Figures" ట్యుటోరియల్ ను వుపయోగించి ఈ ట్యుటోరియల్ లో తయారు చేసిన బొమ్మను documents లో ఎలా కలుపాలో నేర్చుకోవచ్చు |
| 14:38 | ఈ వెబ్సైటు లో చాలా అవసరమైన సమాచారం వుంది . Xfig కు సంబందించిన ట్యుటోరియల్ కూడా వుంది. మళ్లీ స్లైడ్స్ వద్దకు వద్దాం. |
| 14:53 | స్పోకెన్ ట్యుటోరియల్ అనేది టాక్ టు ఏ టీచర్ అనే ప్రాజెక్ట్ లో ఒక భాగము, దీనికి ICT, MHRD, భారత ప్రభుత్వము ద్వారా నేషనల్ మిషన్ అండ్ ఎడ్యుకేషన్ సహకారం అందిస్తోంది. |
| 15:03 | ఈ మిషన్ గురించి http://spoken-tutorial.org/NMEICT-Intro లింక్ లో మరింత సమాచారము అందుబాటులో ఉన్నది. |
| 15:12 | మీ భాగరికానికి(participation) మరియు ప్రతిపుష్టి(feed back) కి స్వాగతం |
| 15:16 | ఈ ట్యూటోరియల్ ను తెలుగు లోకి అనువదించింది చైతన్య .
సహకరించినందుకు ధన్యవాదములు |