Difference between revisions of "PERL/C2/Hash-in-Perl/Telugu"
From Script | Spoken-Tutorial
| Line 17: | Line 17: | ||
|- | |- | ||
|00:11 | |00:11 | ||
| − | |hash యొక్క | + | |hash యొక్క elementsను యాక్సెస్ చేయడం గురించి నేర్చుకుంటాము. |
|- | |- | ||
| Line 246: | Line 246: | ||
|- | |- | ||
|04:41 | |04:41 | ||
| − | |ఇక్కడ, keysను క్రమం చేయడానికి keys ఫంక్షన్ తో పాటు అంతర్నిర్మితమైన sort ఫంక్షన్ ను మనం ఉపయోగించాలి | + | |ఇక్కడ, keysను క్రమం చేయడానికి keys ఫంక్షన్ తో పాటు అంతర్నిర్మితమైన sort ఫంక్షన్ ను మనం ఉపయోగించాలి. |
|- | |- | ||
| Line 266: | Line 266: | ||
|- | |- | ||
|05:09 | |05:09 | ||
| − | |perl sortHash dot pl | + | |perl sortHash dot pl అని టైప్ చేసి, Enter నొక్కడం ద్వారా స్క్రిప్ట్ ను అమలు చేయండి. |
|- | |- | ||
| Line 285: | Line 285: | ||
|- | |- | ||
|05:40 | |05:40 | ||
| − | |values() | + | |values() ఫంక్షన్ అన్ని keys values తిరిగి ఇస్తుంది ఆలాగే |
|- | |- | ||
| 05:46 | | 05:46 | ||
| − | |each() | + | |each() ఫంక్షన్ hash పై iterate చేస్తూ, hash నుండి, key / value జతను తిరిగి ఇస్తుంది. |
|- | |- | ||
| Line 297: | Line 297: | ||
|- | |- | ||
| 05:57 | | 05:57 | ||
| − | | దీని కోసం, మనం ఈ ట్యుటోరియల్లో ముందుగా సృష్టించిన perlHash dot pl స్క్రిప్ట్ ను ఉపయోగిస్తాము | + | | దీని కోసం, మనం ఈ ట్యుటోరియల్లో ముందుగా సృష్టించిన perlHash dot pl స్క్రిప్ట్ ను ఉపయోగిస్తాము. |
|- | |- | ||
| − | | | + | |06:07 |
| స్క్రీన్ పై చూపిన విధంగా క్రింది కోడ్ భాగాన్ని టైప్ చేయండి. | | స్క్రీన్ పై చూపిన విధంగా క్రింది కోడ్ భాగాన్ని టైప్ చేయండి. | ||
| Line 308: | Line 308: | ||
|- | |- | ||
|06:15 | |06:15 | ||
| − | | హాష్ పై keys () ఫంక్షన్, అన్ని hash keys ను కలిగివున్న అర్రే ను తిరిగి ఇస్తుంది. | + | | హాష్ పై keys() ఫంక్షన్, అన్ని hash keys ను కలిగివున్న అర్రే ను తిరిగి ఇస్తుంది. |
|- | |- | ||
| Line 492: | Line 492: | ||
|- | |- | ||
|09:53 | |09:53 | ||
| − | | మరిన్ని వివరాల కోసం, దయచేసి contact at spoken hyphen tutorial dot org కు వ్రాయండి | + | | మరిన్ని వివరాల కోసం, దయచేసి contact at spoken hyphen tutorial dot org కు వ్రాయండి. |
|- | |- | ||
| Line 517: | Line 517: | ||
|- | |- | ||
|10:33 | |10:33 | ||
| − | |మరియు నేను ఉదయ లక్ష్మి ధన్యవాదాలు. | + | |మరియు నేను ఉదయ లక్ష్మి మీకు ధన్యవాదాలు. |
|- | |- | ||
|} | |} | ||
Revision as of 17:16, 1 December 2019
| Time | Narration |
| 00:01 | PERL లో Hash పై spoken tutorialకు స్వాగతం. |
| 00:05 | ఈ ట్యుటోరియల్ లో మనము |
| 00:09 | పెర్ల్ లో Hash మరియు |
| 00:11 | hash యొక్క elementsను యాక్సెస్ చేయడం గురించి నేర్చుకుంటాము. |
| 00:14 | ఈ ట్యుటోరియల్ కోసం, నేను |
| 00:16 | Ubuntu Linux 12.04 ఆపరేటింగ్ సిస్టం |
| 00:21 | Perl 5.14.2 మరియు |
| 00:24 | gedit టెక్స్ట్ ఎడిటర్ ను ఉపయోగిస్తున్నాను. |
| 00:26 | మీరు మీకు నచ్చిన ఏ టెక్స్ట్ ఎడిటర్ ను అయినా ఉపయోగించవచ్చు. |
| 00:30 | ఈ ట్యుటోరియల్ ను అనుసరించడానికి మీకు,PERL లో variables మరియు data Structures గురించి కొంత అవగాహన ఉండాలి. |
| 00:38 | comments, loops, conditional statements మరియు arrays గురించి అవగాహన ఉండడం అదనపు ప్రయోజనం. |
| 00:46 | సంబంధిత స్పోకెన్ ట్యుటోరియల్స్ కొరకు Spoken Tutorial వెబ్ సైట్ ను సందర్శించండి. |
| 00:52 | Hash అనేది క్రమ పద్ధతి లేని డేటా సేకరణ. |
| 00:56 | ఇది ఒక జత key/value ల data structure. |
| 00:59 | Hash కీలు unique |
| 01:01 | అయితే, Hash నకిలీ విలువలను కలిగి ఉండవచ్చు. |
| 01:05 | ఇది hash డిక్లరేషన్. |
| 01:08 | మనం hash నుండి key విలువను ఎలా పొందాలో చూద్దాం. |
| 01:12 | key విలువను యాక్సెస్ చేయడానికి సింటాక్స్: |
| 01:17 | dollar hashName open curly bracket single quote keyName single quote close curly bracket. |
| 01:26 | మనం నమూనా ప్రోగ్రాం ను ఉపయోగించి hash ను అర్థం చేసుకుందాం. |
| 01:31 | నేను gedit లో perlHash dot pl ఫైలులో ఇప్పటికే కోడ్ ను టైప్ చేసాను. |
| 01:37 | మీ perlHash dot pl ఫైలులో చూపిన విధంగా కోడ్ ను టైప్ చేయండి. |
| 01:42 | పెర్ల్ లో Hash percentage(%) గుర్తుతో డిక్లేర్ చేయబడుతుంది. |
| 01:47 | ఇవి hash కీలు |
| 01:49 | ఇవి hash విలువలు. |
| 01:53 | గమనిక: hash యొక్క key ని యాక్సెస్ చేయాలంటే, మనం డాలర్ గుర్తు ను ఉపయోగించాలి. |
| 01:59 | ఫైల్ ను save చెయ్యడానికి Ctrl + S నొక్కండి. |
| 02:02 | తరువాత terminal కు మారి, Perl scriptను |
| 02:08 | perl perlHash dot pl అని టైప్ చేసి, Enter నొక్కి, |
| 02:11 | అమలు చేయండి. |
| 02:14 | టెర్మినల్ పై చూపబడిన విధంగా అవుట్పుట్ ఉంటుంది. |
| 02:19 | ఇప్పుడు, hash నుండి keys ను జోడించడాన్ని మరియు, తొలగించడాన్ని చూద్దాం. |
| 02:24 | కీ జోడించడానికి syntax |
| 02:26 | dollar hashName open curly bracket |
| 02:30 | single quote KeyName single quote |
| 02:34 | close curly bracket equal to $value semicolon. |
| 02:40 | కీ తొలొగించడానికి delete dollar hashName open curly bracket |
| 02:46 | single quote KeyName single quote close curly bracket semicolon. |
| 02:53 | ఇప్పుడు, మనం నమూనా ప్రోగ్రాం ను ఉపయోగించి దీన్ని అర్థం చేసుకుందాం. |
| 02:58 | నేను ఇప్పటికే hashKeyOperations dot pl ఫైలులో కోడ్ ను టైప్ చేసాను. |
| 03:05 | ఇది hash యొక్క డిక్లరేషన్. |
| 03:08 | మనం ఈ hash నుండి keys లను జోడించి, తొలగిద్దాం. |
| 03:13 | ఇక్కడ మనము ఇప్పటికే సృష్టించిన hash కు key ని జోడిస్తున్నాము. |
| 03:18 | ఇది variableకు విలువను కేటాయించడం లాంటిది. |
| 03:23 | key ని తొలగించడానికి, delete కీ వర్డ్ ఉపయోగించబడుతుంది. |
| 03:27 | దీనిని తొలగించడానికి మనం key ను పంపించాలి. |
| 03:31 | ఫైల్ ను save చెయ్యడానికి, Ctrl + Sను నొక్కండి. |
| 03:35 | terminalకు మారి, Perl scriptను |
| 03:40 | perl hashKeyOperations dot pl అని టైప్ చేసి, |
| 03:44 | Enter నొక్కి, అమలు చేయండి. |
| 03:47 | టెర్మినల్ పై చూపిన విధంగా అవుట్పుట్ ఉంటుంది. |
| 03:52 | hash keys మరియు valuesను క్రమబద్దం చేయడం చూద్దాం. |
| 03:57 | sort keys కు సింటాక్స్ |
| 04:00 | sort open bracket keys percentage hashName close bracket semicolon. |
| 04:07 | అదేవిధంగా, మనము hash values ను క్రమబద్ధం చేయవచ్చు: |
| 04:11 | sort open bracket values percentage hashName close bracket semicolon. |
| 04:18 | నమూనా ప్రోగ్రాం ను ఉపయోగించి, సార్టింగ్ కార్యాచరణను అర్ధం చేసుకుందాం. |
| 04:24 | నన్ను Geditలో sortHash dot plకు మారనివ్వండి. |
| 04:30 | స్క్రీన్ పై ప్రదర్శించబడిన విధంగా కోడ్ ను మీ sortHash dot pl ఫైలులో టైప్ చేయండి. |
| 04:36 | ఇక్కడ, మనం addressకు hashను డిక్లేర్ చేయాలి. |
| 04:41 | ఇక్కడ, keysను క్రమం చేయడానికి keys ఫంక్షన్ తో పాటు అంతర్నిర్మితమైన sort ఫంక్షన్ ను మనం ఉపయోగించాలి. |
| 04:49 | ఇది hash keysను అక్షర క్రమంలో క్రమబద్ధీకరిస్తుంది. |
| 04:54 | అదే విధంగా, మనం sort ఫంక్షన్ ను hash values పై కూడా ఉపయోగించవచ్చు. |
| 04:59 | సంఖ్యాత్మక కీలు మరియు / లేదా విలువలపై కూడా క్రమబద్ధం చేయవచ్చు. |
| 05:05 | ఫైల్ ను Save చేసి, టెర్మినల్ కు మారండి. |
| 05:09 | perl sortHash dot pl అని టైప్ చేసి, Enter నొక్కడం ద్వారా స్క్రిప్ట్ ను అమలు చేయండి. |
| 05:17 | టెర్మినల్ పై చూపిన విధంగా అవుట్పుట్ ఉంటుంది. |
| 05:22 | ఇప్పుడు, hash యొక్క అన్ని keys లు మరియు values ను ఎలా పొందాలో చూద్దాం. |
| 05:27 | పెర్ల్ అన్ని hash keys మరియు values పొందటానికి అంతర్నిర్మిత ఫంక్షన్ ను అందిస్తుంది. |
| 05:34 | keys() ఫంక్షన్ ఒక hash యొక్క అన్ని కీలను తిరిగి పొందటానికి ఉపయోగించబడుతుంది, |
| 05:40 | values() ఫంక్షన్ అన్ని keys values తిరిగి ఇస్తుంది ఆలాగే |
| 05:46 | each() ఫంక్షన్ hash పై iterate చేస్తూ, hash నుండి, key / value జతను తిరిగి ఇస్తుంది. |
| 05:53 | నమూనా ప్రోగ్రాం ఉపయోగించి వీటిని అర్థం చేసుకొందాం. |
| 05:57 | దీని కోసం, మనం ఈ ట్యుటోరియల్లో ముందుగా సృష్టించిన perlHash dot pl స్క్రిప్ట్ ను ఉపయోగిస్తాము. |
| 06:07 | స్క్రీన్ పై చూపిన విధంగా క్రింది కోడ్ భాగాన్ని టైప్ చేయండి. |
| 06:12 | మనం ఇప్పుడు కోడ్ ను అర్ధం చేసుకుందాం. |
| 06:15 | హాష్ పై keys() ఫంక్షన్, అన్ని hash keys ను కలిగివున్న అర్రే ను తిరిగి ఇస్తుంది. |
| 06:22 | హాష్ పై values() ఫంక్షన్ hash విలువలను కలిగి ఉన్న అర్రే ను తిరిగి ఇస్తుంది. |
| 06:30 | each() ఫంక్షన్ ఒక key/value ల జంటను అందిస్తుంది. |
| 06:34 | ఇక్కడ, మనం while లూప్ ను ఉపయోగించాము. |
| 06:36 | ఇది each ఫంక్షన్ ద్వారా తిరిగి ఇవ్వబడిన హాష్ యొక్క ప్రతి key/value జంట పై iterate అవుతుంది. |
| 06:43 | ఫైల్ ను save చేయడానికి, Ctrl+S నొక్కండి. |
| 06:48 | ఇప్పుడు, మనం టెర్మినల్ పై క్రింది విధంగా టైప్ చేయడం ద్వారా స్క్రిప్ట్ ను అమలు చేద్దాం. |
| 06:53 | perl perlHash dot pl టైప్ చేసి, |
| 06:58 | Enter నొక్కండి. |
| 07:01 | టెర్మినల్ పై క్రింది అవుట్పుట్ కనిపిస్తుంది. |
| 07:05 | ఇప్పుడు, hash పై లూప్ చేయటానికి కొన్ని ఇతర మార్గాలను చూద్దాము. |
| 07:10 | మనము foreach లూప్ ను హాష్ యొక్క ప్రతి key పై iterate చేయుటకు ఉపయోగించవచ్చు. |
| 07:15 | కీ విలువపై కొన్ని చర్యలను నిర్వహించండి. |
| 07:20 | స్క్రీన్ పై ప్రదర్శించబడిన విధంగా సింటాక్స్ ఉంటుంది. |
| 07:24 | ఇక్కడ, foreach లూప్ యొక్క ప్రతి iteration హాష్ నుండి ఒక key ను $variable కు కేటాయిస్తుంది. |
| 07:32 | తరువాత, అది value పొందడానికి లేదా చర్యల సమితిని నిర్వహించడం కోసం ఆ $ variableని ఉపయోగిస్తుంది. |
| 07:40 | అదే విధంగా, స్క్రీన్ పై చూపిన hash values ను లూప్ చేయవచ్చు. |
| 07:47 | మనం నమూనా ప్రోగ్రాం ను చూద్దాం. |
| 07:49 | కాబట్టి, నన్ను gedit లో loopingOverHash dot pl కు మారనివ్వండి. |
| 07:55 | మీ loopingOverHash dot pl లో క్రింది చూపిన విధంగా కోడ్ భాగాన్ని టైప్ చేయండి. |
| 08:02 | ఈ కోడ్ భాగం హాష్ యొక్క సింగిల్ key ను తిరిగి అందిస్తుంది. |
| 08:07 | ఇక్కడ మన కేస్ లో, |
| 08:09 | మొదటిసారి dollar key ($key) Department ను key గా కలిగి ఉంటుంది. |
| 08:15 | తరువాత foreach పునరుక్తిలో Nameకీ రిటర్న్ అవుతువుంది. |
| 08:21 | గమనిక: Hash క్రమపద్దతి లేని డేటా సేకరణ. |
| 08:26 | కాబట్టి, keys హాష్ ను సృష్టించే సమయంలో నిర్వచించిన క్రమంలో రిటర్న్ అవ్వవు. |
| 08:33 | values పై loop ఇదేవిధంగా పనిచేస్తుంది. |
| 08:38 | ఫైల్ ను save చేయడానికి Ctrl+S నొక్కండి. |
| 08:41 | తరువాత, టెర్మినల్ కు మారి, Perl scriptను ఇలా అమలు చేయండి: |
| 08:46 | perl loopingOverHash dot pl అని టైప్ చేసి, |
| 08:50 | Enter నొక్కండి. |
| 08:53 | క్రింది అవుట్పుట్ టెర్మినల్ పై ప్రదర్శించబడుతుంది. |
| 08:58 | సారాంశం చూద్దాం. ఈ ట్యుటోరియల్ లో మనము: |
| 09:01 | పెర్ల్ లో Hash మరియు |
| 09:03 | hash అంశాలను యాక్సెస్ చేయడంను. |
| 09:05 | నమూనా ప్రోగ్రాం లు ఉపయోగించి నేర్చుకుంటాం. |
| 09:08 | ఇక్కడ మీకొక అసైన్మెంట్: |
| 09:11 | student nameను key గా, మరియు |
| 09:15 | అతని / ఆమె శాతాన్ని value గాను కలిగి ఉన్న hash ను డిక్లేర్ చేయండి. |
| 09:18 | keys(), values() మరియు each() ఫంక్షన్ లను ఉపయోగించి హాష్ పై లూప్ చేయండి. |
| 09:24 | తరువాత ప్రతి విద్యార్థి యొక్క శాతాన్ని ముద్రించండి. |
| 09:29 | ఈ క్రింది లింక్ వద్ద అందుబాటులో ఉన్న వీడియోను చూడండి. |
| 09:32 | ఇది స్పోకన్ ట్యుటోరియల్ ప్రాజెక్ట్ ను సంక్షిప్తీకరిస్తుంది. |
| 09:37 | ఒకవేళ మీకు మంచి బాండ్విడ్త్ లేకపోతే, మీరు దీన్ని డౌన్లోడ్ చేసి చూడవచ్చు. |
| 09:42 | స్పోకన్ ట్యుటోరియల్ ప్రాజెక్ట్ బృందం: స్పోకన్ ట్యుటోరియల్స్ ఉపయోగించి వర్క్ షాప్ ల ను నిర్వహిస్తుంది. |
| 09:49 | ఆన్ లైన్ పరీక్షలో ఉత్తీర్ణులైనవారికి సర్టిఫికేట్లను ఇస్తుంది. |
| 09:53 | మరిన్ని వివరాల కోసం, దయచేసి contact at spoken hyphen tutorial dot org కు వ్రాయండి. |
| 10:02 | Spoken Tutorial ప్రాజెక్ట్ Talk to a Teacher ప్రాజెక్ట్ లో భాగం. |
| 10:06 | ఇది NMEICT, MHRD, భారత ప్రభుత్వము ద్వారా సహకరించబడుతుంది. |
| 10:15 | ఈ మిషన్ పై మరింత సమాచారం ఈ లింక్ లో అందుబాటులో ఉంది: spoken hyphen tutorial dot org slash NMEICT hyphen Intro. |
| 10:26 | మీరు ఈ PERL ట్యుటోరియల్ ని భావిస్తున్నాము. |
| 10:30 | ఈ ట్యుటోరియల్ ను తెలుగులోకి అనువదించినది కృష్ణ కుమార్. |
| 10:33 | మరియు నేను ఉదయ లక్ష్మి మీకు ధన్యవాదాలు. |