Difference between revisions of "Java-Business-Application/C2/Java-servlets-and-JSPs/Telugu"
From Script | Spoken-Tutorial
(Created page with "{|border =1 | ''' Time ''' | '''Narration''' |- | 00:01 |''' Java Servlets and JSPs''' పై '''spoken-tutorial''' కు స్వాగతం. |- | 00:06 |ఈ ట్...") |
|||
| Line 1: | Line 1: | ||
{|border =1 | {|border =1 | ||
| − | | | + | | Time |
| − | | | + | | Narration |
|- | |- | ||
| 00:01 | | 00:01 | ||
| − | | | + | | Java Servlets and JSPs పై spoken-tutorial కు స్వాగతం. |
|- | |- | ||
| 00:06 | | 00:06 | ||
| − | |ఈ ట్యుటోరియల్ లో మనం | + | |ఈ ట్యుటోరియల్ లో మనం |
|- | |- | ||
|00:09 | |00:09 | ||
| − | | | + | | Web server, Web container . |
|- | |- | ||
| 00:12 | | 00:12 | ||
| − | | | + | | Java Servlet మరియు JSP లను సృష్టించడం గురించి నేర్చుకుంటాము. |
|- | |- | ||
| 00:18 | | 00:18 | ||
| − | |ఇక్కడ | + | |ఇక్కడ మము |
|- | |- | ||
|00:20 | |00:20 | ||
| − | | | + | | Ubuntu Version 12.04 |
|- | |- | ||
|00:23 | |00:23 | ||
| − | | | + | | Netbeans IDE 7.3 |
|- | |- | ||
|00:27 | |00:27 | ||
| − | | | + | | JDK 1.7 |
|- | |- | ||
|00:29 | |00:29 | ||
| − | | | + | | Firefox web-browser 21.0. లను ఉపయోగిస్తున్నాము. |
|- | |- | ||
| Line 49: | Line 49: | ||
|- | |- | ||
|00:41 | |00:41 | ||
| − | | | + | | Netbeans IDE ని ఉపయోగించే Core Java మరియు |
|- | |- | ||
|00:45 | |00:45 | ||
| − | | | + | | HTML పై కొంత అవగాహన ఉండాలి. |
|- | |- | ||
| Line 61: | Line 61: | ||
|- | |- | ||
|00:52 | |00:52 | ||
| − | | | + | | Servlets మరియు JSP లకు వెళ్ళేముందు, మొదట web server ను అర్థం చేసుకుందాం. |
|- | |- | ||
| 00:58 | | 00:58 | ||
| − | | | + | | web server అనేది Internet పై తుది వినియోగదారులకు కంటెంట్ను అందించే ఒక వ్యవస్థ. |
|- | |- | ||
| 01:05 | | 01:05 | ||
| − | |దీనినే | + | |దీనినే Internet server అని కూడా అంటారు. |
|- | |- | ||
| 01:10 | | 01:10 | ||
| − | |ఒక | + | |ఒక web container Java servlets తో సంకర్షణ చెందించే వెబ్ సర్వర్ యొక్క భాగం. |
|- | |- | ||
| 01:18 | | 01:18 | ||
| − | |దీనినే | + | |దీనినే servlet container అని కూడా అంటారు. |
|- | |- | ||
| 01:22 | | 01:22 | ||
| − | | | + | | servlet container లోపల servlets ను అమలు చేయడానికి అనుమతిస్తుంది. |
|- | |- | ||
| 01:28 | | 01:28 | ||
| − | |ఇప్పుడు, ఒక సాధారణ | + | |ఇప్పుడు, ఒక సాధారణ servlet ఎలా రాయాలో నేర్చుకుందాం. |
|- | |- | ||
| 01:32 | | 01:32 | ||
| − | | | + | | Netbeans IDE కు వెళ్ళండి. |
|- | |- | ||
| 01:35 | | 01:35 | ||
| − | | | + | | IDE యొక్క ఎడమ వైపున ఉన్న Project టాబ్ మీద క్లిక్ చేయండి. |
|- | |- | ||
| 01:40 | | 01:40 | ||
| − | |అంతకుముందు, మేము ఒక సాధారణ | + | |అంతకుముందు, మేము ఒక సాధారణ Project పేరు MyFirstProject ను సృష్టించాము. |
|- | |- | ||
| 01:46 | | 01:46 | ||
| − | |మీరు | + | |మీరు IDE యొక్క ఎడమ వైపున దానిని చూడవచ్చు. |
|- | |- | ||
| 01:50 | | 01:50 | ||
| − | |ఇప్పుడు మనము ఈ | + | |ఇప్పుడు మనము ఈ Project లో ఒక సాధారణ servlet ను క్రియేట్ చేద్దాము. |
|- | |- | ||
| 01:55 | | 01:55 | ||
| − | |కాబట్టి, | + | |కాబట్టి, MyFirstProject పై right క్లిక్ చేయండి. |
|- | |- | ||
| 01:59 | | 01:59 | ||
| − | | | + | | New కు వెళ్ళండి మరియు Servlet పై క్లిక్ చేయండి. |
|- | |- | ||
| 02:03 | | 02:03 | ||
| − | |ఒక | + | |ఒక New Servlet విండో తెరుచుకుంటుంది. |
|- | |- | ||
| 02:05 | | 02:05 | ||
| − | | | + | | Class Name ని MyServlet గా టైప్ చేయండి. |
|- | |- | ||
| 02:09 | | 02:09 | ||
| − | | | + | | Package పేరుని org.spokentutorial గా టైప్ చేయండి. |
|- | |- | ||
| 02:16 | | 02:16 | ||
| − | |తరువాత | + | |తరువాత Next పై క్లిక్ చేయండి. |
|- | |- | ||
| 02:18 | | 02:18 | ||
| − | | | + | | Add information to deployment descriptor (web.xml) పై క్లిక్ చేయండి. |
|- | |- | ||
| 02:23 | | 02:23 | ||
| − | | | + | | Class Name org.spokentutorial.MyServlet అని మనము చూడవచ్చు. |
|- | |- | ||
| 02:3 | | 02:3 | ||
| − | | | + | | Servlet Name అనేది Class Name యొక్క MyServlet మాదిరిగా ఉండటాన్ని మనం చూడవచ్చు. |
|- | |- | ||
| 02:37 | | 02:37 | ||
| − | |గమనిక | + | |గమనిక URL pattern అనేది Class Name గానే ఉంటుంది అంటే MyServlet . |
|- | |- | ||
| 02:45 | | 02:45 | ||
| − | |మనము దానిని | + | |మనము దానిని MyServletPath కు మార్చవచ్చు. |
|- | |- | ||
| 02:50 | | 02:50 | ||
| − | |తరువాత | + | |తరువాత Finish పై క్లిక్ చేయండి. |
|- | |- | ||
| 02:53 | | 02:53 | ||
| − | | | + | | MyServlet.java కొరకు IDE చే సృష్టించబడిన source code Source Editor window లో కనిపిస్తుంది. |
|- | |- | ||
| 03:01 | | 03:01 | ||
| − | | | + | | MyServlet.java package org.spokentutorial లో సృష్టించబడిందని మనం చూడవచ్చు. |
|- | |- | ||
| 03:09 | | 03:09 | ||
| − | |గమనిక | + | |గమనిక servlet అనేది ఇతర Java class ల మాదిరిగానే ఉంటుంది. |
|- | |- | ||
| 03:14 | | 03:14 | ||
| − | |అంతే తప్ప | + | |అంతే తప్ప servlet కు ఒక main method ఉండదు. |
|- | |- | ||
| 03:19 | | 03:19 | ||
| − | |ఇప్పుడు, | + | |ఇప్పుడు, Glassfish Server గురించి నేర్చుకుందాం. |
|- | |- | ||
| 03:24 | | 03:24 | ||
| − | |ఒక | + | |ఒక servlet ఒక servlet container లో అమలు చేయబడుతుంది. |
|- | |- | ||
| 03:28 | | 03:28 | ||
| − | |మేము | + | |మేము Glassfish ను మా server గా ఉపయోగిస్తున్నాము. |
|- | |- | ||
| 03:32 | | 03:32 | ||
| − | | | + | | Servlet container అనేది Glassfish యొక్క ఒక భాగం అది servletలతో సంకర్షణ చెందుతుంది. |
|- | |- | ||
|03:39 | |03:39 | ||
| − | |ఇప్పుడు, | + | |ఇప్పుడు, Netbeans IDE కు తిరిగి వెళ్ళండి. |
|- | |- | ||
| 03:42 | | 03:42 | ||
| − | | | + | | MyServlet HttpServlet విస్తరించింది గమనించండి. |
|- | |- | ||
| 03:48 | | 03:48 | ||
| − | |కోడ్ దిగువన, మనము | + | |కోడ్ దిగువన, మనము HttpServlet methods ను చూడవచ్చు. |
|- | |- | ||
| 03:54 | | 03:54 | ||
| − | |ఈ | + | |ఈ methods వీక్షించడానికి ఎడమ వైపున ఉన్న plus గుర్తుపై క్లిక్ చేయండి. |
|- | |- | ||
| 03:59 | | 03:59 | ||
| − | |మనము | + | |మనము method s - doGet , doPost and getServletInfo method లను చూడవచ్చు. |
|- | |- | ||
| 04:09 | | 04:09 | ||
| − | |మనము | + | |మనము method లను override చేయవచ్చు. |
|- | |- | ||
|04:12 | |04:12 | ||
| − | |ఎగువన ఉన్న మరొక | + | |ఎగువన ఉన్న మరొక method పేరు processRequest ను మనము చూడవచ్చు. |
|- | |- | ||
| 04:18 | | 04:18 | ||
| − | | అస్పష్టతను నివారించడానికి మేము | + | | అస్పష్టతను నివారించడానికి మేము processRequest మరియు getServletInfo పద్ధతులను తొలగిస్తాము. |
|- | |- | ||
| 04:25 | | 04:25 | ||
| − | |కాబట్టి మనం | + | |కాబట్టి మనం doGet మరియు doPost అనే రెండు పద్దతులను వదిలివేస్తాము. |
|- | |- | ||
| 04:31 | | 04:31 | ||
| − | |ఇప్పటికి, మనం | + | |ఇప్పటికి, మనం doGet method ను చూద్దాము |
|- | |- | ||
|04:35 | |04:35 | ||
| − | | | + | | doGet ఏదైనా సాధారణ URL అభ్యర్థన కోసం డిఫాల్ట్ method . |
|- | |- | ||
| 04:41 | | 04:41 | ||
| − | |కాబట్టి, | + | |కాబట్టి, doGet method లోపల కొంత కోడ్ ను టైప్ చేద్దాము. |
|- | |- | ||
| 04:45 | | 04:45 | ||
| − | |మేము ఇప్పటికే | + | |మేము ఇప్పటికే processRequest method ను తీసివేశాము. |
|- | |- | ||
| 04:49 | | 04:49 | ||
| − | |కాబట్టి, | + | |కాబట్టి, processRequest method కోసం method call ను తొలగించండి. |
|- | |- | ||
| 04:54 | | 04:54 | ||
| − | | | + | | doPost method నుండి కూడా దీన్ని తొలగించండి. |
|- | |- | ||
| 04:58 | | 04:58 | ||
| − | |ఇప్పుడు, | + | |ఇప్పుడు, doGet method కు వెళ్దాము. |
|- | |- | ||
| 05:01 | | 05:01 | ||
| − | | | + | | doGet method కు రెండు parameters పంపబడటాన్ని మనం చూడవచ్చు. |
|- | |- | ||
| 05:07 | | 05:07 | ||
| − | |ఒకటి | + | |ఒకటి request మరియు మరొకటి response object . |
|- | |- | ||
| 05:12 | | 05:12 | ||
| − | | | + | | request అనేది HttpServletRequest రకం అని గమనించండి. |
|- | |- | ||
| 05:18 | | 05:18 | ||
| − | |మరియు | + | |మరియు response object అనేది HttpServletRequest రకం. |
|- | |- | ||
| 05:22 | | 05:22 | ||
| − | | | + | | client వైపుకు HTML response తిరిగి పంపడానికి response object ను ఉపయోగిస్తాము. |
|- | |- | ||
| 05:30 | | 05:30 | ||
| − | |దాని కోసం మనం ఒక | + | |దాని కోసం మనం ఒక PrintWriter object ను సృష్టించాలి. |
|- | |- | ||
| 05:35 | | 05:35 | ||
| − | | | + | | PrintWriter class ఇప్పటికే దిగుమతి అయ్యిందని గమనించండి. |
|- | |- | ||
| 05:40 | | 05:40 | ||
| − | |కాబట్టి, | + | |కాబట్టి, doGet method లో PrintWriter space writer equal to response dot getWriter open and close brackets semicolon అని టైప్ చేయండి. |
|- | |- | ||
| 05:57 | | 05:57 | ||
| − | | | + | | Enter నొక్కండి. |
|- | |- | ||
| Line 293: | Line 293: | ||
|- | |- | ||
| 06:02 | | 06:02 | ||
| − | | | + | | writer dot println brackets లో మరియు double quotes లో Welcome అని టైప్ చేయండి. |
|- | |- | ||
|06:09 | |06:09 | ||
| − | |తరువాత, ఫైల్ ని | + | |తరువాత, ఫైల్ ని save చేయడానికి Ctrl S నొక్కండి. |
|- | |- | ||
| 06:14 | | 06:14 | ||
| − | |ఇప్పుడు | + | |ఇప్పుడు servlet ను run చేద్దాం. |
|- | |- | ||
| 06:17 | | 06:17 | ||
| − | |కాబట్టి, ఎడమ వైపున, | + | |కాబట్టి, ఎడమ వైపున, Projects tab లో MyServlet dot java పై right క్లిక్ చేయండి. |
|- | |- | ||
| 06:24 | | 06:24 | ||
| − | |తరువాత, | + | |తరువాత, Run File పై క్లిక్ చేయండి. |
|- | |- | ||
|06:27 | |06:27 | ||
| − | |మనము | + | |మనము Set Servlet Execution URI అనే డైలాగ్ బాక్స్ ని పొందుతాము. |
|- | |- | ||
| 06:32 | | 06:32 | ||
| − | | | + | | OK పై క్లిక్ చేయండి. |
|- | |- | ||
| 06:35 | | 06:35 | ||
| − | |బ్రౌజర్ | + | |బ్రౌజర్ window తెరవగానే, URL ను చూడండి. |
|- | |- | ||
| 06:39 | | 06:39 | ||
| − | |ఇది | + | |ఇది localhost colon 8080 slash MyFirstProject slash MyServletPath. |
|- | |- | ||
| 06:47 | | 06:47 | ||
| − | |ఇక్కడ, | + | |ఇక్కడ, MyFirstProject అనేది context name మరియు MyServletPath మేము సెట్ చేసిన URL pattern . |
|- | |- | ||
| 06:55 | | 06:55 | ||
| − | |బ్రౌజరు పై ముద్రించిన | + | |బ్రౌజరు పై ముద్రించిన Welcome టెక్స్ట్ ని మనం చూడవచ్చు. |
|- | |- | ||
| 07:00 | | 07:00 | ||
| − | |ఇప్పుడు | + | |ఇప్పుడు Netbeans IDE కు వెళ్ళండి. |
|- | |- | ||
| 07:03 | | 07:03 | ||
| − | | | + | | println method లో మనం html కోడ్ ని పంపించవచ్చు. |
|- | |- | ||
| 07:07 | | 07:07 | ||
| − | |ఉదాహరణకి, | + | |ఉదాహరణకి, h3 tag లో Welcome ఉంచడం. |
|- | |- | ||
| 07:12 | | 07:12 | ||
| − | |ఇప్పుడు ఫైల్ ను | + | |ఇప్పుడు ఫైల్ ను save చేయండి. |
|- | |- | ||
| 07:14 | | 07:14 | ||
| − | |మనము servlet ను ముందే అమలుచేశాము కనుక దానిని మళ్ళి | + | |మనము servlet ను ముందే అమలుచేశాము కనుక దానిని మళ్ళి run చేయవలసిన అవసరంలేదు. |
|- | |- | ||
| 07:20 | | 07:20 | ||
| − | | | + | | The web container దీనిని అప్రమేయంగా తనిఖీ చేస్తుంది. |
|- | |- | ||
| 07:23 | | 07:23 | ||
| − | |కాబట్టి మనం తిరిగి | + | |కాబట్టి మనం తిరిగి browser కు వెళ్దాం. |
|- | |- | ||
| 07:27 | | 07:27 | ||
| − | |రిఫ్రెష్ చేయండి. మనము వివిధ ఫార్మాట్లో | + | |రిఫ్రెష్ చేయండి. మనము వివిధ ఫార్మాట్లో Welcome సందేశాన్ని చూడవచ్చు. |
|- | |- | ||
| 07:32 | | 07:32 | ||
| − | |ఇప్పుడు | + | |ఇప్పుడు IDE కు వెళ్ళండి. |
|- | |- | ||
| 07:35 | | 07:35 | ||
| − | |ఆవిధంగా మేము | + | |ఆవిధంగా మేము servlet ను విజయవంతంగా సృష్టించాము. |
|- | |- | ||
| 07:39 | | 07:39 | ||
| − | |మనము ఏ | + | |మనము ఏ servlets అయినా ఉపయోగించి web application ను సృష్టించవచ్చు. |
|- | |- | ||
| 07:45 | | 07:45 | ||
| − | |మేము | + | |మేము HTML code ప్రదర్శించడానికి servlet ను ఉపయోగించాము. |
|- | |- | ||
| 07:49 | | 07:49 | ||
| − | | | + | | Java code లోపల HTML కోడ్ ఉందని గమనించండి. |
|- | |- | ||
| 07:54 | | 07:54 | ||
| − | |ఇది సాధ్యమే అయినప్పటికీ, పెద్ద | + | |ఇది సాధ్యమే అయినప్పటికీ, పెద్ద web applications కోసం చాలా కష్టం. |
|- | |- | ||
| Line 397: | Line 397: | ||
|- | |- | ||
| 08:03 | | 08:03 | ||
| − | |దీనికి బదులుగా | + | |దీనికి బదులుగా JSP లేదా Java Server Pages ను ఉపయోగించండి. |
|- | |- | ||
| 08:10 | | 08:10 | ||
| − | |మనం | + | |మనం servlets మరియు JSPs ఉపయోగం గురించి చూద్దాం. |
|- | |- | ||
| 08:13 | | 08:13 | ||
| − | | | + | | servlets మరియు JSPs కంటెంట్ నుండి ప్రదర్శనను వేరు చేయడానికి ఉపయోగించబడతాయి. |
|- | |- | ||
| 08:20 | | 08:20 | ||
| − | | | + | | Servlets controller గా మరియు JSPs view గా పని చేస్తాయి. |
|- | |- | ||
| 08:25 | | 08:25 | ||
| − | | | + | | Servlets Java code లోపల HTML code ని కలిగి ఉంటుంది. |
|- | |- | ||
| 08:30 | | 08:30 | ||
| − | | | + | | JSPs HTML code లోపల Java code ని కలిగి ఉంటుంది. |
|- | |- | ||
| Line 425: | Line 425: | ||
|- | |- | ||
|08:39 | |08:39 | ||
| − | |ఇప్పుడు | + | |ఇప్పుడు Netbeans IDE కు వెళ్ళండి. |
|- | |- | ||
| 08:42 | | 08:42 | ||
| − | |మనం ఇప్పుడు ఒక సాధారణ | + | |మనం ఇప్పుడు ఒక సాధారణ JSP page ని క్రియేట్ చేద్దాము. |
|- | |- | ||
| 08:47 | | 08:47 | ||
| − | |కాబట్టి, | + | |కాబట్టి, MyFirstProject పై కుడి క్లిక్ చేయండి. |
|- | |- | ||
| 08:50 | | 08:50 | ||
| − | | | + | | New కు వెళ్ళండి మరియు JSP పై క్లిక్ చేయండి. |
|- | |- | ||
| 08:54 | | 08:54 | ||
| − | |ఒక | + | |ఒక New JSP తెరుచుకుంటుంది. |
|- | |- | ||
| 08:57 | | 08:57 | ||
| − | | | + | | Filename ని welcome గా టైప్ చేయండి. |
|- | |- | ||
| 09:01 | | 09:01 | ||
| − | |మరియు తరువాత | + | |మరియు తరువాత Finish పై క్లిక్ చేయండి |
|- | |- | ||
| 09:04 | | 09:04 | ||
| − | |ఎడమ వైపున ఉన్న | + | |ఎడమ వైపున ఉన్న Projects tab పై క్లిక్ చేయండి. |
|- | |- | ||
| 09:07 | | 09:07 | ||
| − | |మనం | + | |మనం Web Pages ఫోల్డర్ కింద Welcome.jsp ని చూడవచ్చు. |
|- | |- | ||
| 09:13 | | 09:13 | ||
| − | |ఇప్పుడు ఎడిటర్ లో | + | |ఇప్పుడు ఎడిటర్ లో Welcome కు బదులుగా Hello World అని మార్చండి. |
|- | |- | ||
| 09:19 | | 09:19 | ||
| − | | | + | | h1 tags లోపల Welcome ఉండటాన్ని గమనించండి. |
|- | |- | ||
| 09:23 | | 09:23 | ||
| − | |ఇప్పుడు ఫైల్ ను | + | |ఇప్పుడు ఫైల్ ను save చేయండి. |
|- | |- | ||
|09:25 | |09:25 | ||
| − | | | + | | browser కు వెళ్ళండి. |
|- | |- | ||
| 09:27 | | 09:27 | ||
| − | |Url లో, | + | |Url లో, MyFirstProject స్లాష్ తరువాత, welcome.jsp అని టైప్ చేయండి. |
|- | |- | ||
| 09:35 | | 09:35 | ||
| − | |అవుట్ పుట్ | + | |అవుట్ పుట్ Welcome ను మనం చూడవచ్చు |
|- | |- | ||
| 09:38 | | 09:38 | ||
| − | |అందువలన, ప్రదర్శన ప్రయోజనం కోసం | + | |అందువలన, ప్రదర్శన ప్రయోజనం కోసం JSP ప్రాధాన్యత ఇవ్వబడింది. |
|- | |- | ||
| Line 497: | Line 497: | ||
|- | |- | ||
| 09:47 | | 09:47 | ||
| − | | | + | | web server మరియు web container |
|- | |- | ||
| 09:49 | | 09:49 | ||
| − | |ఒక సాధారణ | + | |ఒక సాధారణ servlet క్రియేట్ చేయడం. |
|- | |- | ||
| 09:52 | | 09:52 | ||
| − | |ఒక సాధారణ | + | |ఒక సాధారణ JSP క్రియేట్ చేయడం గురించి నేర్చుకుంటాము. |
|- | |- | ||
| Line 541: | Line 541: | ||
|- | |- | ||
| 10:28 | | 10:28 | ||
| − | | | + | | Spoken Tutorial ప్రాజెక్ట్ Talk to a Teacher ప్రాజెక్ట్ లో భాగం. |
|- | |- | ||
| Line 553: | Line 553: | ||
|- | |- | ||
| 10:50 | | 10:50 | ||
| − | |ప్రముఖ | + | |ప్రముఖ software MNC వారి Corporate Social Responsibility program ద్వారా Library Management System ఈ ప్రాజెక్ట్ కు దోహదపడింది. |
|- | |- | ||
Revision as of 17:39, 22 September 2017
| Time | Narration |
| 00:01 | Java Servlets and JSPs పై spoken-tutorial కు స్వాగతం. |
| 00:06 | ఈ ట్యుటోరియల్ లో మనం |
| 00:09 | Web server, Web container . |
| 00:12 | Java Servlet మరియు JSP లను సృష్టించడం గురించి నేర్చుకుంటాము. |
| 00:18 | ఇక్కడ మము |
| 00:20 | Ubuntu Version 12.04 |
| 00:23 | Netbeans IDE 7.3 |
| 00:27 | JDK 1.7 |
| 00:29 | Firefox web-browser 21.0. లను ఉపయోగిస్తున్నాము. |
| 00:33 | మీరు మీకు నచ్చిన ఏ వెబ్ బ్రౌసర్ అయినా ఉపయోగించవచ్చు. |
| 00:37 | ఈ ట్యుటోరియల్ ను అనుసరించడానికి మీకు: |
| 00:41 | Netbeans IDE ని ఉపయోగించే Core Java మరియు |
| 00:45 | HTML పై కొంత అవగాహన ఉండాలి. |
| 00:47 | ఒకవేళ లేకపోతే సంబందిత ట్యుటోరియల్స్ కొరకు మా వెబ్ సైట్ ని సందర్శించండి. |
| 00:52 | Servlets మరియు JSP లకు వెళ్ళేముందు, మొదట web server ను అర్థం చేసుకుందాం. |
| 00:58 | web server అనేది Internet పై తుది వినియోగదారులకు కంటెంట్ను అందించే ఒక వ్యవస్థ. |
| 01:05 | దీనినే Internet server అని కూడా అంటారు. |
| 01:10 | ఒక web container Java servlets తో సంకర్షణ చెందించే వెబ్ సర్వర్ యొక్క భాగం. |
| 01:18 | దీనినే servlet container అని కూడా అంటారు. |
| 01:22 | servlet container లోపల servlets ను అమలు చేయడానికి అనుమతిస్తుంది. |
| 01:28 | ఇప్పుడు, ఒక సాధారణ servlet ఎలా రాయాలో నేర్చుకుందాం. |
| 01:32 | Netbeans IDE కు వెళ్ళండి. |
| 01:35 | IDE యొక్క ఎడమ వైపున ఉన్న Project టాబ్ మీద క్లిక్ చేయండి. |
| 01:40 | అంతకుముందు, మేము ఒక సాధారణ Project పేరు MyFirstProject ను సృష్టించాము. |
| 01:46 | మీరు IDE యొక్క ఎడమ వైపున దానిని చూడవచ్చు. |
| 01:50 | ఇప్పుడు మనము ఈ Project లో ఒక సాధారణ servlet ను క్రియేట్ చేద్దాము. |
| 01:55 | కాబట్టి, MyFirstProject పై right క్లిక్ చేయండి. |
| 01:59 | New కు వెళ్ళండి మరియు Servlet పై క్లిక్ చేయండి. |
| 02:03 | ఒక New Servlet విండో తెరుచుకుంటుంది. |
| 02:05 | Class Name ని MyServlet గా టైప్ చేయండి. |
| 02:09 | Package పేరుని org.spokentutorial గా టైప్ చేయండి. |
| 02:16 | తరువాత Next పై క్లిక్ చేయండి. |
| 02:18 | Add information to deployment descriptor (web.xml) పై క్లిక్ చేయండి. |
| 02:23 | Class Name org.spokentutorial.MyServlet అని మనము చూడవచ్చు. |
| 02:3 | Servlet Name అనేది Class Name యొక్క MyServlet మాదిరిగా ఉండటాన్ని మనం చూడవచ్చు. |
| 02:37 | గమనిక URL pattern అనేది Class Name గానే ఉంటుంది అంటే MyServlet . |
| 02:45 | మనము దానిని MyServletPath కు మార్చవచ్చు. |
| 02:50 | తరువాత Finish పై క్లిక్ చేయండి. |
| 02:53 | MyServlet.java కొరకు IDE చే సృష్టించబడిన source code Source Editor window లో కనిపిస్తుంది. |
| 03:01 | MyServlet.java package org.spokentutorial లో సృష్టించబడిందని మనం చూడవచ్చు. |
| 03:09 | గమనిక servlet అనేది ఇతర Java class ల మాదిరిగానే ఉంటుంది. |
| 03:14 | అంతే తప్ప servlet కు ఒక main method ఉండదు. |
| 03:19 | ఇప్పుడు, Glassfish Server గురించి నేర్చుకుందాం. |
| 03:24 | ఒక servlet ఒక servlet container లో అమలు చేయబడుతుంది. |
| 03:28 | మేము Glassfish ను మా server గా ఉపయోగిస్తున్నాము. |
| 03:32 | Servlet container అనేది Glassfish యొక్క ఒక భాగం అది servletలతో సంకర్షణ చెందుతుంది. |
| 03:39 | ఇప్పుడు, Netbeans IDE కు తిరిగి వెళ్ళండి. |
| 03:42 | MyServlet HttpServlet విస్తరించింది గమనించండి. |
| 03:48 | కోడ్ దిగువన, మనము HttpServlet methods ను చూడవచ్చు. |
| 03:54 | ఈ methods వీక్షించడానికి ఎడమ వైపున ఉన్న plus గుర్తుపై క్లిక్ చేయండి. |
| 03:59 | మనము method s - doGet , doPost and getServletInfo method లను చూడవచ్చు. |
| 04:09 | మనము method లను override చేయవచ్చు. |
| 04:12 | ఎగువన ఉన్న మరొక method పేరు processRequest ను మనము చూడవచ్చు. |
| 04:18 | అస్పష్టతను నివారించడానికి మేము processRequest మరియు getServletInfo పద్ధతులను తొలగిస్తాము. |
| 04:25 | కాబట్టి మనం doGet మరియు doPost అనే రెండు పద్దతులను వదిలివేస్తాము. |
| 04:31 | ఇప్పటికి, మనం doGet method ను చూద్దాము |
| 04:35 | doGet ఏదైనా సాధారణ URL అభ్యర్థన కోసం డిఫాల్ట్ method . |
| 04:41 | కాబట్టి, doGet method లోపల కొంత కోడ్ ను టైప్ చేద్దాము. |
| 04:45 | మేము ఇప్పటికే processRequest method ను తీసివేశాము. |
| 04:49 | కాబట్టి, processRequest method కోసం method call ను తొలగించండి. |
| 04:54 | doPost method నుండి కూడా దీన్ని తొలగించండి. |
| 04:58 | ఇప్పుడు, doGet method కు వెళ్దాము. |
| 05:01 | doGet method కు రెండు parameters పంపబడటాన్ని మనం చూడవచ్చు. |
| 05:07 | ఒకటి request మరియు మరొకటి response object . |
| 05:12 | request అనేది HttpServletRequest రకం అని గమనించండి. |
| 05:18 | మరియు response object అనేది HttpServletRequest రకం. |
| 05:22 | client వైపుకు HTML response తిరిగి పంపడానికి response object ను ఉపయోగిస్తాము. |
| 05:30 | దాని కోసం మనం ఒక PrintWriter object ను సృష్టించాలి. |
| 05:35 | PrintWriter class ఇప్పటికే దిగుమతి అయ్యిందని గమనించండి. |
| 05:40 | కాబట్టి, doGet method లో PrintWriter space writer equal to response dot getWriter open and close brackets semicolon అని టైప్ చేయండి. |
| 05:57 | Enter నొక్కండి. |
| 05:59 | తరువాత లైన్ పై: |
| 06:02 | writer dot println brackets లో మరియు double quotes లో Welcome అని టైప్ చేయండి. |
| 06:09 | తరువాత, ఫైల్ ని save చేయడానికి Ctrl S నొక్కండి. |
| 06:14 | ఇప్పుడు servlet ను run చేద్దాం. |
| 06:17 | కాబట్టి, ఎడమ వైపున, Projects tab లో MyServlet dot java పై right క్లిక్ చేయండి. |
| 06:24 | తరువాత, Run File పై క్లిక్ చేయండి. |
| 06:27 | మనము Set Servlet Execution URI అనే డైలాగ్ బాక్స్ ని పొందుతాము. |
| 06:32 | OK పై క్లిక్ చేయండి. |
| 06:35 | బ్రౌజర్ window తెరవగానే, URL ను చూడండి. |
| 06:39 | ఇది localhost colon 8080 slash MyFirstProject slash MyServletPath. |
| 06:47 | ఇక్కడ, MyFirstProject అనేది context name మరియు MyServletPath మేము సెట్ చేసిన URL pattern . |
| 06:55 | బ్రౌజరు పై ముద్రించిన Welcome టెక్స్ట్ ని మనం చూడవచ్చు. |
| 07:00 | ఇప్పుడు Netbeans IDE కు వెళ్ళండి. |
| 07:03 | println method లో మనం html కోడ్ ని పంపించవచ్చు. |
| 07:07 | ఉదాహరణకి, h3 tag లో Welcome ఉంచడం. |
| 07:12 | ఇప్పుడు ఫైల్ ను save చేయండి. |
| 07:14 | మనము servlet ను ముందే అమలుచేశాము కనుక దానిని మళ్ళి run చేయవలసిన అవసరంలేదు. |
| 07:20 | The web container దీనిని అప్రమేయంగా తనిఖీ చేస్తుంది. |
| 07:23 | కాబట్టి మనం తిరిగి browser కు వెళ్దాం. |
| 07:27 | రిఫ్రెష్ చేయండి. మనము వివిధ ఫార్మాట్లో Welcome సందేశాన్ని చూడవచ్చు. |
| 07:32 | ఇప్పుడు IDE కు వెళ్ళండి. |
| 07:35 | ఆవిధంగా మేము servlet ను విజయవంతంగా సృష్టించాము. |
| 07:39 | మనము ఏ servlets అయినా ఉపయోగించి web application ను సృష్టించవచ్చు. |
| 07:45 | మేము HTML code ప్రదర్శించడానికి servlet ను ఉపయోగించాము. |
| 07:49 | Java code లోపల HTML కోడ్ ఉందని గమనించండి. |
| 07:54 | ఇది సాధ్యమే అయినప్పటికీ, పెద్ద web applications కోసం చాలా కష్టం. |
| 08:00 | మరియు అందుకే అభ్యాసానికి కూడా ఉపయోగించడంలేదు. |
| 08:03 | దీనికి బదులుగా JSP లేదా Java Server Pages ను ఉపయోగించండి. |
| 08:10 | మనం servlets మరియు JSPs ఉపయోగం గురించి చూద్దాం. |
| 08:13 | servlets మరియు JSPs కంటెంట్ నుండి ప్రదర్శనను వేరు చేయడానికి ఉపయోగించబడతాయి. |
| 08:20 | Servlets controller గా మరియు JSPs view గా పని చేస్తాయి. |
| 08:25 | Servlets Java code లోపల HTML code ని కలిగి ఉంటుంది. |
| 08:30 | JSPs HTML code లోపల Java code ని కలిగి ఉంటుంది. |
| 08:35 | మనం రాబోయే ట్యుటోరియల్స్లో వీటి గురించి మరింత నేర్చుకుంటాము. |
| 08:39 | ఇప్పుడు Netbeans IDE కు వెళ్ళండి. |
| 08:42 | మనం ఇప్పుడు ఒక సాధారణ JSP page ని క్రియేట్ చేద్దాము. |
| 08:47 | కాబట్టి, MyFirstProject పై కుడి క్లిక్ చేయండి. |
| 08:50 | New కు వెళ్ళండి మరియు JSP పై క్లిక్ చేయండి. |
| 08:54 | ఒక New JSP తెరుచుకుంటుంది. |
| 08:57 | Filename ని welcome గా టైప్ చేయండి. |
| 09:01 | మరియు తరువాత Finish పై క్లిక్ చేయండి |
| 09:04 | ఎడమ వైపున ఉన్న Projects tab పై క్లిక్ చేయండి. |
| 09:07 | మనం Web Pages ఫోల్డర్ కింద Welcome.jsp ని చూడవచ్చు. |
| 09:13 | ఇప్పుడు ఎడిటర్ లో Welcome కు బదులుగా Hello World అని మార్చండి. |
| 09:19 | h1 tags లోపల Welcome ఉండటాన్ని గమనించండి. |
| 09:23 | ఇప్పుడు ఫైల్ ను save చేయండి. |
| 09:25 | browser కు వెళ్ళండి. |
| 09:27 | Url లో, MyFirstProject స్లాష్ తరువాత, welcome.jsp అని టైప్ చేయండి. |
| 09:35 | అవుట్ పుట్ Welcome ను మనం చూడవచ్చు |
| 09:38 | అందువలన, ప్రదర్శన ప్రయోజనం కోసం JSP ప్రాధాన్యత ఇవ్వబడింది. |
| 09:42 | సారాంశం చూద్దాం. |
| 09:44 | ఈ ట్యుటోరియల్ లో మనం: |
| 09:47 | web server మరియు web container |
| 09:49 | ఒక సాధారణ servlet క్రియేట్ చేయడం. |
| 09:52 | ఒక సాధారణ JSP క్రియేట్ చేయడం గురించి నేర్చుకుంటాము. |
| 09:55 | దయచేసి ముందుకు సాగుటకు మీరు ఈ ట్యుటోరియల్ ను పూర్తి చేసారని నిర్ధారించుకోండి. |
| 10:01 | క్రింది లింక్ వద్ద అందుబాటులో ఉన్న వీడియోను చూడండి. |
| 10:04 | ఇది స్పోకెన్ ట్యుటోరియల్ ప్రాజెక్ట్ కు సంక్షిప్తీకరిస్తుంది. |
| 10:08 | ఒకవేళ మీకు మంచి బ్యాండ్విడ్త్ లేకపోతే, మీరు దీన్ని డౌన్లోడ్ చేసి చూడవచ్చు. |
| 10:13 | స్పోకన్ ట్యుటోరియల్ ప్రాజెక్ట్ బృందం: |
| 10:15 | స్పోకన్ ట్యుటోరియల్స్ ని ఉపయోగించి వర్క్ షాప్ లను నిర్వహిస్తుంది. |
| 10:19 | ఆన్ లైన్ పరీక్షలో ఉత్తీర్ణులైనవారికి సర్టిఫికేట్లను ఇస్తుంది. |
| 10:22 | మరిన్ని వివరాల కోసం, దయచేసి contact@spoken-tutorial.org కు వ్రాయండి |
| 10:28 | Spoken Tutorial ప్రాజెక్ట్ Talk to a Teacher ప్రాజెక్ట్ లో భాగం. |
| 10:32 | NMEICT, MHRD, భారత ప్రభుత్వం Spoken Tutorial ప్రాజెక్ట్ కు నిధులు సమకూరుస్తుంది. |
| 10:40 | ఈ మిషన్ ఫై మరింత సమాచారం http://spoken-tutorial.org/NMEICT- Intro లింక్ వద్ద అందుబాటులో ఉంది. |
| 10:50 | ప్రముఖ software MNC వారి Corporate Social Responsibility program ద్వారా Library Management System ఈ ప్రాజెక్ట్ కు దోహదపడింది. |
| 11:00 | వారు ఈ స్పోకన్ ట్యుటోరియల్ కోసం కంటెంట్ ను ధృవీకరించారు. |
| 11:04 | ట్యుటోరియల్ ను తెలుగు లోకి అనువదించింది నాగూర్ వలి.
మీకు ధన్యవాదాలు. |