Difference between revisions of "GChemPaint/C3/Features-of-GChem3D/Kannada"
From Script | Spoken-Tutorial
Sandhya.np14 (Talk | contribs) |
|||
| (One intermediate revision by one other user not shown) | |||
| Line 10: | Line 10: | ||
|- | |- | ||
|00:10 | |00:10 | ||
| − | |* ಮೆನ್ಯು ಬಾರ್ | + | |* ಮೆನ್ಯು ಬಾರ್ ಫೈಲ್ ಟೈಪ್ ಫಾರ್ಮ್ಯಾಟ್ಸ್ |
| − | + | ||
| − | + | ||
| − | + | ||
|- | |- | ||
|00:13 | |00:13 | ||
| Line 19: | Line 16: | ||
|- | |- | ||
|00:15 | |00:15 | ||
| − | |* | + | |* ‘ಬ್ಯಾಕ್ಗ್ರೌಂಡ್ ಕಲರ್’ಅನ್ನು ಹೇಗೆ ಬದಲಾಯಿಸುವುದು. |
|- | |- | ||
|00:18 | |00:18 | ||
| Line 34: | Line 31: | ||
|- | |- | ||
|00:38 | |00:38 | ||
| − | | ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ಸಂಬಂಧಿತ ‘ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್’ಗಳಿಗಾಗಿ ದಯವಿಟ್ಟು ನಮ್ಮ | + | | ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ಸಂಬಂಧಿತ ‘ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್’ಗಳಿಗಾಗಿ ದಯವಿಟ್ಟು ನಮ್ಮ ವೆಬ್ಸೈಟ್ ಗೆ ಹೋಗಿ. '''http://spoken-tutorial.org''' |
|- | |- | ||
|00:44 | |00:44 | ||
| Line 55: | Line 52: | ||
|- | |- | ||
|01:11 | |01:11 | ||
| − | | | + | | ಫೈಲ್ ನ ಹೆಸರನ್ನು 'adenosine.pdb' ಎಂದು ಟೈಪ್ ಮಾಡಿ. |
|- | |- | ||
|01:15 | |01:15 | ||
| Line 85: | Line 82: | ||
|- | |- | ||
|01:55 | |01:55 | ||
| − | | ನಾನು ಈಗಾಗಲೇ ಎಲ್ಲ ಫೈಲ್ ಗಳನ್ನು ಇನ್ಸ್ಟಾಲ್ | + | | ನಾನು ಈಗಾಗಲೇ ಎಲ್ಲ ಫೈಲ್ ಗಳನ್ನು ಇನ್ಸ್ಟಾಲ್ ಮಾಡಿರುವೆ. |
|- | |- | ||
|01:59 | |01:59 | ||
| Line 103: | Line 100: | ||
|- | |- | ||
|02:20 | |02:20 | ||
| − | | Molecules viewer (ಮೊಲೆಕ್ಯುಲ್ಸ್ | + | | Molecules viewer (ಮೊಲೆಕ್ಯುಲ್ಸ್ ವ್ಯೂವರ್) ಎನ್ನುವ ‘ಐಕಾನ್’ನ ಮೇಲೆ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ. |
|- | |- | ||
|02:24 | |02:24 | ||
| Line 112: | Line 109: | ||
|- | |- | ||
|02:36 | |02:36 | ||
| − | |’ಡಿಸ್ಪ್ಲೇ ಏರಿಯಾ’, ತೆರೆಯಲಾದ ಫೈಲ್ನಲ್ಲಿ ಇರುವ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. | + | |’ಡಿಸ್ಪ್ಲೇ ಏರಿಯಾ’ ವು, ತೆರೆಯಲಾದ ಫೈಲ್ನಲ್ಲಿ ಇರುವ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. |
|- | |- | ||
|02:40 | |02:40 | ||
| Line 151: | Line 148: | ||
|- | |- | ||
|03:29 | |03:29 | ||
| − | | ಈಗ 'File type' | + | | ಈಗ 'File type' ಆಯ್ಕೆ. |
|- | |- | ||
|03:31 | |03:31 | ||
| Line 259: | Line 256: | ||
|- | |- | ||
|06:14 | |06:14 | ||
| − | | ‘ಬ್ಲ್ಯಾಕ್’, ಡಿ-ಫಾಲ್ಟ್ | + | | ‘ಬ್ಲ್ಯಾಕ್’, ಡಿ-ಫಾಲ್ಟ್ ಬ್ಯಾಕ್ಗ್ರೌಂಡ್ ಕಲರ್ ಆಗಿದೆ. |
|- | |- | ||
|06:17 | |06:17 | ||
| Line 277: | Line 274: | ||
|- | |- | ||
|06:35 | |06:35 | ||
| − | | Hue ಅನ್ನು ಬಳಸಿ ನಾವು | + | | Hue ಅನ್ನು ಬಳಸಿ ನಾವು ‘ಬ್ಯಾಕ್ಗ್ರೌಂಡ್ ಕಲರ್’ಅನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಬಹುದು. |
|- | |- | ||
|06:39 | |06:39 | ||
| Line 298: | Line 295: | ||
|- | |- | ||
|07:11 | |07:11 | ||
| − | | OK ಬಟನ್ ನ ಮೇಲೆ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ. ‘ಸ್ಕ್ರೀನ್’ನ ಮೇಲೆ | + | | OK ಬಟನ್ ನ ಮೇಲೆ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ. ‘ಸ್ಕ್ರೀನ್’ನ ಮೇಲೆ ‘ಬ್ಯಾಕ್ಗ್ರೌಂಡ್ ಕಲರ್’ ಬದಲಾಗುವುದು. |
|- | |- | ||
|07:18 | |07:18 | ||
| Line 307: | Line 304: | ||
|- | |- | ||
|07:23 | |07:23 | ||
| − | | * ವಿಭಿನ್ನ ಮೆನ್ಯುಗಳು | + | | * ವಿಭಿನ್ನ ಮೆನ್ಯುಗಳು * ಫೈಲ್ ಟೈಪ್ ಫಾರ್ಮ್ಯಾಟ್ ಗಳು |
| − | + | ||
| − | + | ||
| − | + | ||
|- | |- | ||
|07:26 | |07:26 | ||
| − | | * ‘ಮಾಡೆಲ್’ನ ಪ್ರಕಾರಗಳು ಮತ್ತು * | + | | * ‘ಮಾಡೆಲ್’ನ ಪ್ರಕಾರಗಳು ಮತ್ತು * ‘ಬ್ಯಾಕ್ಗ್ರೌಂಡ್ ಕಲರ್’ಅನ್ನು ಹೇಗೆ ಬದಲಾಯಿಸುವುದು ಇತ್ಯಾದಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಕಲಿತಿದ್ದೇವೆ. |
|- | |- | ||
|07:30 | |07:30 | ||
| Line 328: | Line 322: | ||
|- | |- | ||
|07:46 | |07:46 | ||
| − | |4. ವಿವಿಧ | + | |4. ವಿವಿಧ ‘ಬ್ಯಾಕ್ಗ್ರೌಂಡ್ ಕಲರ್’ಗಳನ್ನು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ. |
|- | |- | ||
|07:49 | |07:49 | ||
| Line 337: | Line 331: | ||
|- | |- | ||
|07:56 | |07:56 | ||
| − | | ಒಳ್ಳೆಯ | + | | ಒಳ್ಳೆಯ ‘ಬ್ಯಾಂಡ್ವಿಡ್ಥ್’ ಸಿಗದಿದ್ದರೆ ನೀವು ಇದನ್ನು ಡೌನ್ಲೋಡ್ ಮಾಡಿ ನೋಡಬಹುದು. |
|- | |- | ||
|08:01 | |08:01 | ||
| Line 358: | Line 352: | ||
|- | |- | ||
|08:35 | |08:35 | ||
| − | || '''IIT Bombay''' ಯಿಂದ, ‘ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್’ನ ಅನುವಾದಕಿ ಸಂಧ್ಯಾ ಪುಣೇಕರ್ ಹಾಗೂ ಪ್ರವಾಚಕ | + | || '''IIT Bombay''' ಯಿಂದ, ‘ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್’ನ ಅನುವಾದಕಿ ಸಂಧ್ಯಾ ಪುಣೇಕರ್ ಹಾಗೂ ಪ್ರವಾಚಕ ವಾಸುದೇವ. |
ವಂದನೆಗಳು. | ವಂದನೆಗಳು. | ||
|} | |} | ||
Latest revision as of 16:14, 17 March 2017
| Time | Narration |
| 00:01 | ನಮಸ್ಕಾರ. Features of GChem3D ಎನ್ನುವ ಈ ‘ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್’ಗೆ ನಿಮಗೆ ಸ್ವಾಗತ. |
| 00:07 | ಈ ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್ ನಲ್ಲಿ ನಾವು, ಕೆಳಗಿನವುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಕಲಿಯುವೆವು: |
| 00:10 | * ಮೆನ್ಯು ಬಾರ್ ಫೈಲ್ ಟೈಪ್ ಫಾರ್ಮ್ಯಾಟ್ಸ್ |
| 00:13 | * ಮಾಡೆಲ್ ನ ವಿವಿಧ ಪ್ರಕಾರಗಳು ಮತ್ತು |
| 00:15 | * ‘ಬ್ಯಾಕ್ಗ್ರೌಂಡ್ ಕಲರ್’ಅನ್ನು ಹೇಗೆ ಬದಲಾಯಿಸುವುದು. |
| 00:18 | ಈ ‘ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್’ಗಾಗಿ ನಾನು, Ubuntu Linux OS (ಉಬಂಟು ಲಿನಕ್ಸ್ ಒ-ಎಸ್) ವರ್ಷನ್ 12.04 (ಹನ್ನೆರಡು ಪಾಯಿಂಟ್ ಸೊನ್ನೆ ನಾಲ್ಕು), |
| 00:24 | GChemPaint (ಜೀ-ಕೆಮ್-ಪೇಂಟ್) ವರ್ಷನ್ 0.12.10 (ಸೊನ್ನೆ ಪಾಯಿಂಟ್ ಒಂದು ಎರಡು ಪಾಯಿಂಟ್ ಒಂದು ಸೊನ್ನೆ) ಹಾಗೂ |
| 00:29 | GChem3D (ಜಿ-ಕೆಮ್-3D) ವರ್ಷನ್ 0.12.10 (ಸೊನ್ನೆ ಪಾಯಿಂಟ್ ಒಂದು ಎರಡು ಪಾಯಿಂಟ್ ಒಂದು ಸೊನ್ನೆ) ಇವುಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದೇನೆ. |
| 00:34 | ಈ ‘ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್’ಅನ್ನು ಅನುಸರಿಸಲು, ನೀವು 'GChemPaint' (‘ಜೀ-ಕೆಮ್-ಪೇಂಟ್’) ಅನ್ನು ತಿಳಿದಿರಬೇಕು. |
| 00:38 | ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ಸಂಬಂಧಿತ ‘ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್’ಗಳಿಗಾಗಿ ದಯವಿಟ್ಟು ನಮ್ಮ ವೆಬ್ಸೈಟ್ ಗೆ ಹೋಗಿ. http://spoken-tutorial.org |
| 00:44 | ನಾನು ಒಂದು ಹೊಸ ‘GChemPaint ವಿಂಡೋ’ಅನ್ನು ತೆರೆದಿದ್ದೇನೆ. |
| 00:47 | Templates ನ ಡ್ರಾಪ್-ಡೌನ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿ, |
| 00:49 | ನಾನು Adenosine (ಅಡಿನೋಸಿನ್) ನ ರಚನೆಯನ್ನು ‘ಡಿಸ್ಪ್ಲೇ ಏರಿಯಾ’ದ ಮೇಲೆ ಲೋಡ್ ಮಾಡುತ್ತೇನೆ. |
| 00:53 | ಫೈಲ್ ಅನ್ನು ‘ಸೇವ್’ ಮಾಡಲು, ‘ಟೂಲ್ ಬಾರ್’ನ ಮೇಲಿರುವ Save ಐಕಾನ್ ನ ಮೇಲೆ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ. |
| 00:58 | Save as ಎನ್ನುವ ಡೈಲಾಗ್ ಬಾಕ್ಸ್ ತೆರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. |
| 01:02 | GChem3D ಯಲ್ಲಿ ಫೈಲನ್ನು ವೀಕ್ಷಿಸಲು, ಅದನ್ನು '.mol', '.mdl' ಹಾಗೂ '.pdb' ಗಳಂತಹ ಫೈಲ್ ಫಾರ್ಮ್ಯಾಟ್ ಗಳಲ್ಲಿ ಸೇವ್ ಮಾಡಿರಬೇಕು. |
| 01:11 | ಫೈಲ್ ನ ಹೆಸರನ್ನು 'adenosine.pdb' ಎಂದು ಟೈಪ್ ಮಾಡಿ. |
| 01:15 | ಫೈಲ್ ಅನ್ನು ಡೆಸ್ಕ್ಟಾಪ್ ನ ಮೇಲೆ ಸೇವ್ ಮಾಡಲು Desktop ನ ಮೇಲೆ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ. |
| 01:18 | Save ಬಟನ್ ನ ಮೇಲೆ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ. |
| 01:21 | ನಾನು GChemPaint ವಿಂಡೋ ಅನ್ನು ‘ಕ್ಲೋಸ್’ ಮಾಡುತ್ತೇನೆ. |
| 01:25 | ಈಗ ನಾವು ‘GChem3D ಅಪ್ಪ್ಲಿಕೇಶನ್’ನ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಯೋಣ. |
| 01:29 | GChem3D ಯನ್ನು, |
| 01:34 | Synaptic Package Manager (ಸಿನಾಪ್ಟಿಕ್ ಪ್ಯಾಕೇಜ್ ಮ್ಯಾನೇಜರ್) ಅನ್ನು ಬಳಸಿ, GChemPaint ನ ‘ಯೂಟಿಲಿಟೀ ಸಾಫ್ಟ್ವೇರ್’ ಎಂದು ಇನ್ಸ್ಟಾಲ್ ಮಾಡಬಹುದು. |
| 01:38 | Synaptic Package Manager ಎನ್ನುವಲ್ಲಿಗೆ ಹೋಗಿ. |
| 01:40 | Quick filter ಎನ್ನುವ ಬಾಕ್ಸ್ ನಲ್ಲಿ gchempaint ಎಂದು ಟೈಪ್ ಮಾಡಿ. |
| 01:44 | ‘GChemPaint ಯುಟಿಲಿಟಿ’ಗಳನ್ನು ಪೂರ್ತಿಯಾಗಿ ಇನ್ಸ್ಟಾಲ್ ಮಾಡಲು, ‘gcu-plugin (ಜಿ-ಸಿ-ಯು ಪ್ಲಗ್-ಇನ್)’, 'libgcu-dbg (ಲಿಬ್-ಜಿ-ಸಿ-ಯು ಡಿ-ಬಿ-ಜಿ)' ಹಾಗೂ 'gcu-bin (ಜಿ-ಸಿ-ಯು ಬಿನ್)' ಗಳನ್ನು ಇನ್ಸ್ಟಾಲ್ ಮಾಡಿ. |
| 01:55 | ನಾನು ಈಗಾಗಲೇ ಎಲ್ಲ ಫೈಲ್ ಗಳನ್ನು ಇನ್ಸ್ಟಾಲ್ ಮಾಡಿರುವೆ. |
| 01:59 | GChem3D, ‘3 ಡೈಮೆನ್ಶನಲ್ ಮೊಲೆಕ್ಯುಲರ್ ಸ್ಟ್ರಕ್ಚರ್ ವಿಜುವಲೈಜರ್ (visualizer) ಆಗಿದೆ. |
| 02:04 | ಇದು ‘ಜಿ-ಕೆಮ್-ಪೇಂಟ್’ನ ಉಪಯುಕ್ತತೆಯ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯವಾಗಿದೆ. |
| 02:07 | ‘ಜಿ-ಕೆಮ್-ಪೇಂಟ್’ನಲ್ಲಿ ಡ್ರಾ ಮಾಡಿದ ರಚನೆಗಳನ್ನು ‘ಜಿ-ಕೆಮ್-3D’ಯಲ್ಲಿ ವೀಕ್ಷಿಸಬಹುದು. |
| 02:12 | GChem3D ಯನ್ನು ‘ಓಪನ್’ ಮಾಡಲು Dash Home ನ ಮೇಲೆ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ. |
| 02:15 | ಈಗ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ‘ಸರ್ಚ್-ಬಾರ್’ನಲ್ಲಿ, gchem3d ಎಂದು ಟೈಪ್ ಮಾಡಿ. |
| 02:20 | Molecules viewer (ಮೊಲೆಕ್ಯುಲ್ಸ್ ವ್ಯೂವರ್) ಎನ್ನುವ ‘ಐಕಾನ್’ನ ಮೇಲೆ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ. |
| 02:24 | GChem3d Viewer ವಿಂಡೋ, ‘ಮೆನ್ಯು-ಬಾರ್’ ಮತ್ತು ‘ಡಿಸ್ಪ್ಲೇ ಏರಿಯಾ’ಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. |
| 02:30 | ‘ಮೆನ್ಯು-ಬಾರ್’, GChem3D ಯೊಂದಿಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ನಿಮಗೆ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಎಲ್ಲ ‘ಕಮಾಂಡ್’ಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. |
| 02:36 | ’ಡಿಸ್ಪ್ಲೇ ಏರಿಯಾ’ ವು, ತೆರೆಯಲಾದ ಫೈಲ್ನಲ್ಲಿ ಇರುವ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. |
| 02:40 | ಫೈಲನ್ನು ಓಪನ್ ಮಾಡಲು, File ಅನ್ನು ಆಯ್ಕೆಮಾಡಿ, Open ಮೇಲೆ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ. |
| 02:46 | Open ಎನ್ನುವ ಡೈಲಾಗ್ ಬಾಕ್ಸ್ ತೆರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. |
| 02:49 | ನಿಮಗೆ ‘ಒಪನ್’ ಮಾಡಬೇಕಾಗಿರುವ ಫೈಲ್ ಅನ್ನು ಆಯ್ಕೆಮಾಡಿ. |
| 02:52 | ನಾನು, ನನ್ನ ಡೆಸ್ಕ್ಟಾಪ್ ಮೇಲೆ 'adenosine.pdb' ಯನ್ನು ಆಯ್ಕೆಮಾಡುವೆನು. |
| 02:57 | ಈಗ Open ಬಟನ್ ನ ಮೇಲೆ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ. |
| 02:59 | ಫೈಲ್ ಅನ್ನು ‘ಡಿಸ್ಪ್ಲೇ ಏರಿಯಾ’ದ ಮೇಲೆ ತೋರಿಸಲಾಗಿದೆ. |
| 03:02 | ನಾವು ಈ ‘ವ್ಯೂ’ಅನ್ನು ಒಂದು ‘ಇಮೇಜ್’ನ ಹಾಗೆ ಸೇವ್ ಮಾಡಲು ಕಲಿಯೋಣ. |
| 03:05 | File ನ ಮೇಲೆ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ. Save As Image ಎನ್ನುವಲ್ಲಿಗೆ ಹೋಗಿ. |
| 03:10 | Save as image ಎನ್ನುವ ಡೈಲಾಗ್ ಬಾಕ್ಸ್ ತೆರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. |
| 03:12 | ಅಡಿಯಲ್ಲಿ Width ಹಾಗೂ Height ಎನ್ನುವ ‘ಪ್ಯಾರಾಮೀಟರ್’ಗಳಿರುವುದನ್ನು ಗಮನಿಸಿ. |
| 03:17 | ಡೀ-ಫಾಲ್ಟ್ ಇಮೇಜ್ ಸೈಜ್, 300 ಪಿಕ್ಸೆಲ್ ಗಳ Width ಹಾಗೂ 300 ಪಿಕ್ಸೆಲ್ ಗಳ Height ಅನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. |
| 03:24 | ‘ಸ್ಕ್ರೋಲರ್’ಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ನೀವು ವ್ಯಾಲ್ಯುಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಅಥವಾ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಬಹುದು. |
| 03:29 | ಈಗ 'File type' ಆಯ್ಕೆ. |
| 03:31 | GChem3D ವಿವಿಧ ಫೈಲ್ ಫಾರ್ಮ್ಯಾಟ್ ಗಳನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ. |
| 03:35 | VRML, PDF, PNG ಮತ್ತು ಇನ್ನಿತರ ಪ್ರಕಾರದ ಫೈಲ್ ಗಳು ಡ್ರಾಪ್-ಡೌನ್ ಲಿಸ್ಟ್ ನಲ್ಲಿ ದೊರೆಯುತ್ತವೆ. |
| 03:45 | ಫೈಲ್ ನ ಪ್ರಕಾರವನ್ನು ಸೂಚಿಸದಿದ್ದರೆ, GChem3d, ಫೈಲ್ ನ ಹೆಸರಿನಿಂದ ಫೈಲ್ ನ ಪ್ರಕಾರವನ್ನು ನಿರ್ಣಯಿಸಲು ಯತ್ನಿಸುತ್ತದೆ. |
| 03:52 | ಅದು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗದಿದ್ದರೆ, ಡೀ-ಫಾಲ್ಟ್ ಫೈಲ್ ಟೈಪ್ VRML ಅನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುವುದು. |
| 03:58 | ನಾವು ರಚನೆಯನ್ನು VRML ಫೈಲ್ ಫಾರ್ಮ್ಯಾಟ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇವ್ ಮಾಡೋಣ. |
| 04:03 | VRML document ಎನ್ನುವ ಆಯ್ಕೆಯನ್ನು ಆರಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ. |
| 04:07 | ಫೈಲ್ ನ ಹೆಸರನ್ನು adenosine ಎಂದು ಟೈಪ್ ಮಾಡಿ. |
| 04:11 | ಫೈಲನ್ನು ಡೆಸ್ಕ್ಟಾಪ್ ಮೇಲೆ ಸೇವ್ ಮಾಡಲು, Desktop ಮೇಲೆ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ. |
| 04:14 | Save ಬಟನ್ ನ ಮೇಲೆ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ. |
| 04:17 | VRML File type ಎಂದರೆ ಏನು ಎನ್ನುವುದನ್ನು ಈಗ ನಾವು ತಿಳಿಯುವೆವು. |
| 04:22 | VRML ಎನ್ನುವುದು ಟೆಕ್ಸ್ಟ್ ಫೈಲ್ ಫಾರ್ಮ್ಯಾಟ್ ಆಗಿದ್ದು ‘.wrl’ ಎಕ್ಸ್ಟೆನ್ಶನ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. |
| 04:28 | 3D ಬಹುಭುಜಾಕೃತಿಯ ಲಕ್ಷಣಗಳಾದ ‘ವರ್ಟೈಸಿಸ್’ (vertices), 'ಎಜ್ಜಸ್' (edges) , 'ಸರ್ಫೇಸ್ ಕಲರ್', (surface color) ಗಳನ್ನು ಸೂಚಿಸಬಹುದು. |
| 04:35 | VRML ಫೈಲ್ ಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯ ಟೆಕ್ಸ್ಟ್ ನಲ್ಲಿ ಇದ್ದು Gzip ಆಗಿ ‘ಕಾಂಪ್ರೆಸ್’ ಆಗುತ್ತವೆ. |
| 04:40 | 3D ಮಾಡೆಲಿಂಗ್ ಪ್ರೊಗ್ರಾಂಗಳು, ‘ಒಬ್ಜೆಕ್ಟ್’ಗಳು ಮತ್ತು ದೃಶ್ಯಗಳನ್ನು ಇದರಲ್ಲಿ ಸೇವ್ ಮಾಡುತ್ತವೆ. |
| 04:45 | ಸೇವ್ ಮಾಡಿದ ಫೈಲನ್ನು ‘ಓಪನ್’ ಮಾಡೋಣ. |
| 04:48 | adenosine.wrl ಎನ್ನುವ ಫೈಲ್ನ ಮೇಲೆ ರೈಟ್-ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ. Open with Text Editor ಎನ್ನುವ ಆಯ್ಕೆಯನ್ನು ಆರಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ. |
| 04:55 | Text editor (ಟೆಕ್ಸ್ಟ್ ಎಡಿಟರ್) ರಚನೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಎಲ್ಲ ವಿವರಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. |
| 05:01 | ಈಗ ನಾವು Page Setup ಗೆ ಹೋಗೋಣ. |
| 05:04 | ಪ್ರಿಂಟ್ ಮಾಡುವಾಗ, GChem3d, 300 dpi (ಮುನ್ನೂರು ಡಿ-ಪಿ-ಐ) ರೆಸಲ್ಯೂಶನ್ಅನ್ನು ಬಳಸುತ್ತದೆ. |
| 05:09 | ‘ಪೇಜ್-ಸೆಟ್ ಅಪ್’ನ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳು ‘ಜಿ-ಕೆಮ್-ಪೇಂಟ್’ನಲ್ಲಿ ಇದ್ದಂತೆಯೇ ಆಗಿವೆ. |
| 05:14 | ಈ ಸರಣಿಯಲ್ಲಿ GChemPaint ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್ ಗಳಲ್ಲಿ, ನಾನು ಈಗಾಗಲೇ ಚರ್ಚಿಸಿದ್ದೇನೆ. |
| 05:19 | ನಾನು ವಿಂಡೋ ಅನ್ನು ‘ಕ್ಲೋಸ್’ ಮಾಡುವೆನು. |
| 05:21 | ಈಗ ನಾವು View ಮೆನ್ಯುವಿಗೆ ಹೋಗೋಣ. |
| 05:25 | View ಮೆನ್ಯುವನ್ನು ಆಯ್ಕೆಮಾಡಿ. |
| 05:27 | GChem3D, ಅಣುವನ್ನು ನಾಲ್ಕು ಪ್ರಕಾರದ ಮಾಡೆಲ್ ಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ಪ್ರದರ್ಶಿಸುತ್ತದೆ. |
| 05:32 | * Balls and sticks (ಬಾಲ್ಸ್ ಆಂಡ್ ಸ್ಟಿಕ್ಸ್) * Space filling (ಸ್ಪೇಸ್ ಫಿಲ್ಲಿಂಗ್) |
| 05:35 | * Cylinders (ಸಿಲಿಂಡರ್ಸ್) ಹಾಗೂ * Wireframe (ವೈರ್ ಫ್ರೇಮ್). |
| 05:39 | Balls and sticks ಡೀ-ಫಾಲ್ಟ್ ಮಾಡೆಲ್ ಆಗಿದೆ. |
| 05:42 | ಈ ಮಾಡೆಲ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿ, ‘ಮಲ್ಟಿಪಲ್ ಬಾಂಡ್’ ಹಾಗೂ ‘ಕರೆಕ್ಟ್ ಬಾಂಡ್’ ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ವೀಕ್ಷಿಸಬಹುದು. |
| 05:48 | ನಾನು Space Filling ನ ಮೇಲೆ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡುವೆನು ಹಾಗೂ ನೀವು ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನು ನೋಡಬಹುದು. |
| 05:53 | Space Filling ಮಾಡೆಲ್, ಅಣುಗಳನ್ನು ಸಾಂದ್ರವಾದ ರೂಪದಲ್ಲಿ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. |
| 05:58 | Cylinders ಎನ್ನುವ ಮಾಡೆಲ್, ರಚನೆಯನ್ನು ಸಿಲಿಂಡರಾಕಾರದ ಕೊಳವೆಗಳ ರೂಪದಲ್ಲಿ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. |
| 06:03 | Wireframe ಮಾಡೆಲ್, ‘ಸ್ಕೆಲೆಟಲ್’ ರಚನೆಯನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. |
| 06:08 | ನಾವು ಮರಳಿ Balls and sticks ಗೆ ಬದಲಾಯಿಸೋಣ. |
| 06:11 | ಈಗ ನಾವು Background color ಎನ್ನುವಲ್ಲಿಗೆ ನಡೆಯೋಣ. |
| 06:14 | ‘ಬ್ಲ್ಯಾಕ್’, ಡಿ-ಫಾಲ್ಟ್ ಬ್ಯಾಕ್ಗ್ರೌಂಡ್ ಕಲರ್ ಆಗಿದೆ. |
| 06:17 | View ಮೆನ್ಯುವನ್ನು ಆಯ್ಕೆಮಾಡಿ, Background color ಎನ್ನುವಲ್ಲಿಗೆ ಹೋಗಿ. |
| 06:21 | ಒಂದು ಸಬ್-ಮೆನ್ಯು ತೆರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. |
| 06:23 | ಸಬ್-ಮೆನ್ಯುವಿನ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿರುವ Custom color ಅನ್ನು ಆಯ್ಕೆಮಾಡಿ. |
| 06:26 | Background color ಎನ್ನುವ ವಿಂಡೋ ತೆರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. |
| 06:30 | ಈ ವಿಂಡೋ, ನಮಗೆ ಬೇಕಾಗಿರುವ ಬಣ್ಣವನ್ನು ಆರಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ವಿವಿಧ ಫೀಲ್ಡ್ ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. |
| 06:35 | Hue ಅನ್ನು ಬಳಸಿ ನಾವು ‘ಬ್ಯಾಕ್ಗ್ರೌಂಡ್ ಕಲರ್’ಅನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಬಹುದು. |
| 06:39 | ಸ್ಕ್ರೋಲರ್ ನ ಮೇಲೆ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ. ವ್ಯಾಲ್ಯೂನಲ್ಲಿಯ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಮತ್ತು ‘ಕಲರ್ ಸರ್ಕಲ್’ನ ಚಲನೆಯನ್ನು ಗಮನಿಸಿ. |
| 06:45 | Saturation ಅನ್ನು ಬಳಸಿ, ನಾವು ಬಣ್ಣದ ಸಾಂದ್ರತೆಯನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಬಹುದು. |
| 06:51 | ಒಂದೇ ಬಣ್ಣದ ವಿಭಿನ್ನ ಛಾಯೆಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು, Value ಅನ್ನು ಬಳಸಿ ನಾವು RGB ಸಂಯೋಜನೆಯನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಬಹುದು. |
| 06:59 | ಇದು ‘ಪ್ರಿವ್ಯೂ’ ಬಾಕ್ಸ್ ಆಗಿದ್ದು, ಬದಿಯಲ್ಲಿ eyedropper ಐಕಾನ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. |
| 07:04 | eyedropper ಐಕಾನ್ ನ ಮೇಲೆ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ. |
| 07:07 | ನಿಮಗೆ ಇಷ್ಟವಾದ ಬಣ್ಣವನ್ನು ಆಯ್ದುಕೊಳ್ಳಲು, ‘ಕಲರ್ ರಿಂಗ್’ನ ಮೇಲೆ ಎಲ್ಲಿಯಾದರೂ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ. |
| 07:11 | OK ಬಟನ್ ನ ಮೇಲೆ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ. ‘ಸ್ಕ್ರೀನ್’ನ ಮೇಲೆ ‘ಬ್ಯಾಕ್ಗ್ರೌಂಡ್ ಕಲರ್’ ಬದಲಾಗುವುದು. |
| 07:18 | ನಾವು ಕಲಿತಿರುವುದನ್ನು ಸಾರಾಂಶಗೊಳಿಸೋಣ. |
| 07:20 | ಈ ‘ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್’ನಲ್ಲಿ ನಾವು, |
| 07:23 | * ವಿಭಿನ್ನ ಮೆನ್ಯುಗಳು * ಫೈಲ್ ಟೈಪ್ ಫಾರ್ಮ್ಯಾಟ್ ಗಳು |
| 07:26 | * ‘ಮಾಡೆಲ್’ನ ಪ್ರಕಾರಗಳು ಮತ್ತು * ‘ಬ್ಯಾಕ್ಗ್ರೌಂಡ್ ಕಲರ್’ಅನ್ನು ಹೇಗೆ ಬದಲಾಯಿಸುವುದು ಇತ್ಯಾದಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಕಲಿತಿದ್ದೇವೆ. |
| 07:30 | ಇಲ್ಲಿ ಒಂದು ಅಸೈನ್ಮೆಂಟ್ ಇದೆ: |
| 07:33 | 1. ‘ಜಿ-ಕೆಮ್-ಪೇಂಟ್’ನಿಂದ ಒಂದು Saccharide (ಸ್ಯಾಕರೈಡ್) ಅನ್ನು ಲೋಡ್ ಮಾಡಿ ಹಾಗೂ ಫೈಲನ್ನು '.mdl' ಫಾರ್ಮ್ಯಾಟ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇವ್ ಮಾಡಿ. |
| 07:39 | 2. ರಚನೆಯನ್ನು Molecules viewer ನಲ್ಲಿ ‘ಓಪನ್’ ಮಾಡಿ. |
| 07:42 | 3. ಇಮೇಜ್ಅನ್ನು PNG ಹಾಗೂ PDF ಫೈಲ್ ಟೈಪ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇವ್ ಮಾಡಿ. |
| 07:46 | 4. ವಿವಿಧ ‘ಬ್ಯಾಕ್ಗ್ರೌಂಡ್ ಕಲರ್’ಗಳನ್ನು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ. |
| 07:49 | ಈ ಕೆಳಗಿನ URL ನಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿರುವ ವೀಡಿಯೋವನ್ನು ನೋಡಿ. http://spoken-tutorial.org/What_is_a_Spoken_Tutorial |
| 07:53 | ಇದು ಸ್ಪೋಕನ್ ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್ ಪ್ರಕಲ್ಪವನ್ನು ಸಾರಾಂಶಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. |
| 07:56 | ಒಳ್ಳೆಯ ‘ಬ್ಯಾಂಡ್ವಿಡ್ಥ್’ ಸಿಗದಿದ್ದರೆ ನೀವು ಇದನ್ನು ಡೌನ್ಲೋಡ್ ಮಾಡಿ ನೋಡಬಹುದು. |
| 08:01 | ಸ್ಪೋಕನ್ ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್ ಪ್ರಕಲ್ಪದ ತಂಡವು: ‘ಸ್ಪೋಕನ್ ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್’ಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ಕಾರ್ಯಶಾಲೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತದೆ. |
| 08:06 | ಆನ್-ಲೈನ್ ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಪಾಸಾದವರಿಗೆ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರವನ್ನು ಕೊಡುತ್ತದೆ. |
| 08:10 | ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ, ದಯವಿಟ್ಟು ಈ ಲಿಂಕ್ ಗೆ ಬರೆಯಿರಿ. contact@spoken-tutorial.org |
| 08:17 | ‘ಸ್ಪೋಕನ್ ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್’ ಪ್ರಕಲ್ಪವು ‘ಟಾಕ್ ಟು ಎ ಟೀಚರ್’ ಪ್ರಕಲ್ಪದ ಒಂದು ಭಾಗವಾಗಿದೆ. |
| 08:22 | ಇದು ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರದ ICT, MHRD ಮೂಲಕ ‘ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಾಕ್ಷರತಾ ಮಿಶನ್’ನ ಆಧಾರವನ್ನು ಪಡೆದಿದೆ. |
| 08:29 | ಈ ಮಿಶನ್ ನ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಯು ಕೆಳಗೆ ತೋರಿಸಿದ ಲಿಂಕ್ ನಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿದೆ. http://spoken-tutorial.org/NMEICT-Intro |
| 08:35 | IIT Bombay ಯಿಂದ, ‘ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್’ನ ಅನುವಾದಕಿ ಸಂಧ್ಯಾ ಪುಣೇಕರ್ ಹಾಗೂ ಪ್ರವಾಚಕ ವಾಸುದೇವ.
ವಂದನೆಗಳು. |