Difference between revisions of "Introduction-to-Computers/C2/Compose-Options-for-Email/Tamil"
From Script | Spoken-Tutorial
Pravin1389 (Talk | contribs) (Created page with "{| border = 1 |- |Time |Narration |- |00:01 |மின்னஞ்சல் எழுதுவது குறித்த ஸ்போக்கன் டுட்டோரி...") |
|||
| (4 intermediate revisions by 2 users not shown) | |||
| Line 17: | Line 17: | ||
|- | |- | ||
|00:19 | |00:19 | ||
| − | | | + | |File'களை இணைத்தல் |
|- | |- | ||
|00:22 | |00:22 | ||
| − | | | + | |File'களை Google Drive வழியாக பகிர்தல் |
|- | |- | ||
|00:25 | |00:25 | ||
| Line 29: | Line 29: | ||
|- | |- | ||
|00:33 | |00:33 | ||
| − | |இதைக் கற்க நமக்கு இணைய இணைப்பு | + | |இதைக் கற்க நமக்கு இணைய இணைப்பு |
|- | |- | ||
|00:38 | |00:38 | ||
| − | |மற்றும் | + | |மற்றும் Web browser தேவை |
|- | |- | ||
|00:40 | |00:40 | ||
|பயிற்சிக்காக நான் Firefox’ஐ பயன்படுத்துகிறேன் | |பயிற்சிக்காக நான் Firefox’ஐ பயன்படுத்துகிறேன் | ||
| − | |||
| − | |||
| − | |||
|- | |- | ||
|00:46 | |00:46 | ||
| − | | | + | |பயிற்சியை துவங்கலாம். Web browser'ஐ திறந்து, gmail.com என உள்ளிடவும் |
|- | |- | ||
|00:55 | |00:55 | ||
| Line 47: | Line 44: | ||
|- | |- | ||
|00:58 | |00:58 | ||
| − | |username மற்றும் password’ஐ அதற்கான | + | |username மற்றும் password’ஐ அதற்கான பெட்டிகளில் உள்ளிடவும் |
|- | |- | ||
|01:04 | |01:04 | ||
| Line 53: | Line 50: | ||
|- | |- | ||
|01:12 | |01:12 | ||
| − | | | + | |password ஐ உள்ளிடுவோம் |
|- | |- | ||
|01:15 | |01:15 | ||
| − | |பின் Sign in | + | |பின் Sign in button மீது click செய்யவும் |
|- | |- | ||
|01:18 | |01:18 | ||
| Line 65: | Line 62: | ||
|- | |- | ||
|01:26 | |01:26 | ||
| − | |முதலில் Compose | + | |முதலில் Compose button மீது click செய்யவும் |
|- | |- | ||
|01:31 | |01:31 | ||
| Line 113: | Line 110: | ||
|- | |- | ||
|02:51 | |02:51 | ||
| − | | | + | |அனுப்புநர் அனைத்து பெறுநர்களையும் காணலாம் |
|- | |- | ||
|02:55 | |02:55 | ||
| Line 128: | Line 125: | ||
|- | |- | ||
|03:13 | |03:13 | ||
| − | |ஒவ்வொரு முகவரிக்கு இடையிலும் | + | |ஒவ்வொரு முகவரிக்கு இடையிலும் Comma, Colon அல்லது Space இருக்கவேண்டும் |
|- | |- | ||
|03:20 | |03:20 | ||
| − | |Compose window'விற்குச் செல்வோம் | + | |Gmail Compose window'விற்குச் செல்வோம் |
|- | |- | ||
|03:25 | |03:25 | ||
| − | |முன்னிருப்பாக | + | |முன்னிருப்பாக Cursor, To'வில் இருக்கும் |
|- | |- | ||
|03:29 | |03:29 | ||
| Line 149: | Line 146: | ||
|- | |- | ||
|04:10 | |04:10 | ||
| − | |Subject மீது | + | |Subject மீது click செய்து, மின்னஞ்சலின் விவரத்தைச் சுருக்கமாக உள்ளிடவும் |
|- | |- | ||
|04:15 | |04:15 | ||
| Line 167: | Line 164: | ||
|- | |- | ||
|04:41 | |04:41 | ||
| − | |இல்லை எனில், | + | |இல்லை எனில், formatting toolbarஐ அணுக Formatting options மீது click செய்யவும் |
|- | |- | ||
|04:47 | |04:47 | ||
| − | |இங்கே | + | |இங்கே fonts,sizes, bold, italic, underline, text color,align, numbered and bulleted lists மற்றும் indentation போன்ற தேர்வுகள் உள்ளன |
|- | |- | ||
|05:03 | |05:03 | ||
| − | | | + | |இந்த தேர்வுகள் ஒரு word processor applicationல் உள்ளவை போன்றதே |
|- | |- | ||
|05:08 | |05:08 | ||
| Line 182: | Line 179: | ||
|- | |- | ||
|05:16 | |05:16 | ||
| − | |Formatting toolbar'ஐ மறைக்க formatting options மீது | + | |Formatting toolbar'ஐ மறைக்க formatting options மீது click செய்யவும் |
|- | |- | ||
|05:22 | |05:22 | ||
| − | |Compose window'வில் | + | |Compose window'வில் files, photos, links மற்றும் emoticonsஐ இணைக்க சில தேர்வுகளும் உள்ளன |
|- | |- | ||
|05:32 | |05:32 | ||
| − | |பிறருக்கு | + | |பிறருக்கு documentகள் மற்றும் file'களை பகிர |
|- | |- | ||
|05:35 | |05:35 | ||
| − | |நாம் Attach files அல்லது Insert using Drive'ஐ பயன்படுத்தலாம் | + | |நாம் Attach files அல்லது Insert files using Drive'ஐ பயன்படுத்தலாம் |
|- | |- | ||
|05:41 | |05:41 | ||
| Line 203: | Line 200: | ||
|- | |- | ||
|05:59 | |05:59 | ||
| − | |1mb'க்கு குறைவான ஒரு | + | |1mb'க்கு குறைவான ஒரு 'pdf file'ஐ இணைப்போம் |
|- | |- | ||
|06:04 | |06:04 | ||
| − | |Attach file மீது | + | | paper clip போன்றுள்ள Attach file மீது click செய்யவும் |
|- | |- | ||
|06:09 | |06:09 | ||
| − | |இது | + | |இது file browser'ஐ திறக்கிறது |
|- | |- | ||
|06:12 | |06:12 | ||
| − | |இணைக்க விரும்பும் | + | |இணைக்க விரும்பும் fileஐ தேர்ந்தெடுக்கவும் |
|- | |- | ||
|06:16 | |06:16 | ||
| − | |Desktop'ல் உள்ள myscript.pdf'ஐ தேர்ந்தெடுத்து, Open மீது | + | |Desktop'ல் உள்ள myscript.pdf'ஐ தேர்ந்தெடுத்து, Open மீது click செய்யவும் |
|- | |- | ||
|06:23 | |06:23 | ||
| − | |நமது | + | |நமது file இணைக்கப்படுவதைக் காணலாம் |
|- | |- | ||
|06:27 | |06:27 | ||
| − | |Attach file மூலம் | + | |Attach file மூலம் பல file'களையும் இணைக்கலாம் |
|- | |- | ||
|06:34 | |06:34 | ||
| − | |ஒரு இணைக்கப்பட்ட | + | |ஒரு இணைக்கப்பட்ட file'ஐ நீக்க, அருகில் உள்ள பெருக்கல் குறி மீது click செய்யவும் |
|- | |- | ||
|06:41 | |06:41 | ||
| − | |இப்பொழுது 30mb அளவு உள்ள ஒரு | + | |இப்பொழுது 30mb அளவு உள்ள ஒரு file ஐ இணைக்கலாம் |
|- | |- | ||
|06:46 | |06:46 | ||
| − | |என்னிடம் 30mb அளவு கொண்ட ஒரு | + | |என்னிடம் 30mb அளவு கொண்ட ஒரு zip file, Desktop'ல் உள்ளது |
|- | |- | ||
|06:52 | |06:52 | ||
| − | |மீண்டும் ஒரு முறை Attach file'ஐ | + | |மீண்டும் ஒரு முறை Attach file'ஐ click செய்யவும் |
|- | |- | ||
|06:56 | |06:56 | ||
| − | |30mb zip file'ஐ தேர்ந்தெடுத்து Open மீது | + | |30mb zip file'ஐ தேர்ந்தெடுத்து Open மீது click செய்யவும் |
|- | |- | ||
|07:02 | |07:02 | ||
| Line 242: | Line 239: | ||
|- | |- | ||
|07:04 | |07:04 | ||
| − | | | + | |The file you are trying to send exceeds the 25mb attachment limit |
|- | |- | ||
|07:09 | |07:09 | ||
| Line 248: | Line 245: | ||
|- | |- | ||
|07:14 | |07:14 | ||
| − | |Send using Google drive மீது | + | |Send using Google drive மீது click செய்யவும் |
|- | |- | ||
|07:18 | |07:18 | ||
| Line 254: | Line 251: | ||
|- | |- | ||
|07:21 | |07:21 | ||
| − | |Insert files using Drive மீது | + | |Insert files using Drive மீது click செய்யவும், தற்போது கண்ட அதே window'வை காணலாம் |
|- | |- | ||
|07:28 | |07:28 | ||
| Line 263: | Line 260: | ||
|- | |- | ||
|07:36 | |07:36 | ||
| − | | | + | |முன்னிருப்பாக ஏற்கனவே பதிவேற்றிய file'கள் My Drive'ன் கீழ் இருக்கும் |
|- | |- | ||
|07:43 | |07:43 | ||
| − | |இதோ ஒரு | + | |இதோ ஒரு file உள்ளது |
|- | |- | ||
|07:46 | |07:46 | ||
| − | |இது Google | + | |இது Google Team'ஆல் கணக்கு உருவாக்கும் போது நம்முடன் பகிரப்பட்டது |
|- | |- | ||
|07:51 | |07:51 | ||
| − | |Shared with me மீது | + | |Shared with me மீது click செய்யவும் |
|- | |- | ||
|07:55 | |07:55 | ||
| Line 281: | Line 278: | ||
|- | |- | ||
|08:06 | |08:06 | ||
| − | |இப்பொழுது Upload'ன் மீது | + | |இப்பொழுது Upload'ன் மீது click செய்து, ஒரு புதிய file ஐ பதிவேற்றலாம் |
|- | |- | ||
|08:12 | |08:12 | ||
| − | | | + | | Select files from your computer மீது click செய்யவும் |
|- | |- | ||
|08:16 | |08:16 | ||
| − | |பதிவேற்ற வேண்டிய | + | |பதிவேற்ற வேண்டிய fileஐ கணினியில் தேர்ந்தெடுத்து Open மீது click செய்யவும் |
|- | |- | ||
|08:23 | |08:23 | ||
| − | |பல | + | |பல file'களை பதிவேற்ற Add more files மீது click செய்யவும் |
|- | |- | ||
|08:27 | |08:27 | ||
| − | |தற்போதைக்கு இதைத் தவிர்த்து ஒரு | + | |தற்போதைக்கு இதைத் தவிர்த்து ஒரு fileஐ பதிவேற்றுகிறேன் |
|- | |- | ||
|08:33 | |08:33 | ||
| − | | | + | |fileஐ பதிவேற்றியபின் மின்னஞ்சலுடன் எப்படி இணைக்க வேண்டும் என குறிப்பிடவும் |
|- | |- | ||
|08:40 | |08:40 | ||
| − | |கீழ் வலது புறத்தில் இரண்டு | + | |கீழ் வலது புறத்தில் இரண்டு buttonகள் உள்ளத்தை கவனிக்கவும் |
|- | |- | ||
|08:44 | |08:44 | ||
| Line 311: | Line 308: | ||
|- | |- | ||
|08:52 | |08:52 | ||
| − | |Attachment'ஐ தேர்ந்தெடுத்தால் | + | |Attachment'ஐ தேர்ந்தெடுத்தால், file ஒரு attachment ஆக சேர்க்கப்படும் |
|- | |- | ||
|08:57 | |08:57 | ||
| Line 317: | Line 314: | ||
|- | |- | ||
|09:00 | |09:00 | ||
| − | |கீழ் இடது புறத்தில் உள்ள Upload | + | |கீழ் இடது புறத்தில் உள்ள Upload button மீது click செய்யவும் |
|- | |- | ||
|09:05 | |09:05 | ||
| Line 323: | Line 320: | ||
|- | |- | ||
|09:11 | |09:11 | ||
| − | |முடிந்தபின் Content area'வில் அந்த | + | |முடிந்தபின் Content area'வில் அந்த fileன் தொடுப்பைக் காணலாம் |
|- | |- | ||
|09:17 | |09:17 | ||
| − | |மின்னஞ்சலுடன் | + | |மின்னஞ்சலுடன் imagesஐ இணைக்க Insert Photo மீது click செய்யவும் |
|- | |- | ||
|09:24 | |09:24 | ||
| − | |Upload photos | + | |Upload photos window திறக்கப்படுகிறது |
|- | |- | ||
|09:27 | |09:27 | ||
| − | |நம் கணினியில் உள்ள புகைப்படம் அல்லது | + | |நம் கணினியில் உள்ள புகைப்படம் அல்லது imageன் website addressஐ இங்கு தரலாம் |
|- | |- | ||
|09:34 | |09:34 | ||
| Line 338: | Line 335: | ||
|- | |- | ||
|09:38 | |09:38 | ||
| − | |எனவே Cancel மீது | + | |எனவே Cancel மீது click செய்கிறேன் |
|- | |- | ||
|09:41 | |09:41 | ||
| Line 344: | Line 341: | ||
|- | |- | ||
|09:44 | |09:44 | ||
| − | |அடுத்து Insert Link மீது | + | |அடுத்து Insert Link மீது click செய்யவும் |
|- | |- | ||
|09:49 | |09:49 | ||
| − | |Edit Link | + | |Edit Link dialog box திறக்கிறது |
|- | |- | ||
|09:53 | |09:53 | ||
| Line 362: | Line 359: | ||
|- | |- | ||
|10:20 | |10:20 | ||
| − | |பின் OK மீது | + | |பின் OK மீது click செய்யவும் |
|- | |- | ||
|10:23 | |10:23 | ||
| Line 368: | Line 365: | ||
|- | |- | ||
|10:29 | |10:29 | ||
| − | |அதன் மீது | + | |அதன் மீது click செய்கிறேன் |
|- | |- | ||
|10:32 | |10:32 | ||
| − | |அதன் கீழ் ஒரு சிறிய | + | |அதன் கீழ் ஒரு சிறிய pop window திறக்கப்படுகிறது |
|- | |- | ||
|10:35 | |10:35 | ||
| − | |Go to link | + | |அது Go to link என சொல்கிறது |
|- | |- | ||
|10:38 | |10:38 | ||
| − | |அந்த முகவரியை | + | |அந்த முகவரியை click செய்ய, அது நம்மை Spoken Tutorial இணையத்தின் Homepageக்கு கொண்டு செல்கிறது |
|- | |- | ||
|10:45 | |10:45 | ||
| − | |இந்த முகவரியை மாற்ற அல்லது நீக்க Change அல்லது Remove தேர்வுகள் மீது | + | |இந்த முகவரியை மாற்ற அல்லது நீக்க Change அல்லது Remove தேர்வுகள் மீது click செய்யவும் |
|- | |- | ||
|10:53 | |10:53 | ||
| Line 398: | Line 395: | ||
|- | |- | ||
|11:24 | |11:24 | ||
| − | |இந்த செய்தியை நீக்க Trash மீது | + | |இந்த செய்தியை நீக்க Trash மீது click செய்யவும் |
|- | |- | ||
|11:28 | |11:28 | ||
| Line 404: | Line 401: | ||
|- | |- | ||
|11:34 | |11:34 | ||
| − | |Trash அருகில் உள்ள More options மீது | + | |Trash அருகில் உள்ள More options மீது click செய்யவும் |
|- | |- | ||
|11:39 | |11:39 | ||
| − | |Default to full-screen வசதி | + | |Default to full-screen வசதி Compose window'வை பெரியதாக்க உதவும் |
|- | |- | ||
|11:44 | |11:44 | ||
| − | | | + | |Label இதைப் பற்றி பின் வரும் ட்யூடோரியலில் காணலாம் |
|- | |- | ||
|11:49 | |11:49 | ||
| Line 422: | Line 419: | ||
|- | |- | ||
|12:07 | |12:07 | ||
| − | |மின்னஞ்சல் அனுப்ப | + | |மின்னஞ்சல் அனுப்ப தயாராகிவிட்டது |
|- | |- | ||
|12:09 | |12:09 | ||
| − | |Send மீது | + | |Send மீது click செய்யவும் |
|- | |- | ||
|12:12 | |12:12 | ||
| Line 431: | Line 428: | ||
|- | |- | ||
|12:15 | |12:15 | ||
| − | | | + | |This Drive file isn't shared with all recipients. |
|- | |- | ||
|12:19 | |12:19 | ||
| Line 437: | Line 434: | ||
|- | |- | ||
|12:25 | |12:25 | ||
| − | |Share & Send மீது | + | |Share & Send மீது click செய்யவும் |
|- | |- | ||
|12:29 | |12:29 | ||
| Line 443: | Line 440: | ||
|- | |- | ||
|12:32 | |12:32 | ||
| − | | | + | |sending அல்லது |
|- | |- | ||
|12:34 | |12:34 | ||
| − | | | + | |Your message has been sent |
|- | |- | ||
|12:38 | |12:38 | ||
| − | |அனுப்பிய மின்னஞ்சலை பார்க்க View message என்ற தொடுப்பை | + | |அனுப்பிய மின்னஞ்சலை பார்க்க View message என்ற தொடுப்பை click செய்யவும் |
|- | |- | ||
|12:43 | |12:43 | ||
| Line 458: | Line 455: | ||
|- | |- | ||
|12:50 | |12:50 | ||
| − | |இதோ | + | |இதோ attachments |
|- | |- | ||
|12:52 | |12:52 | ||
| − | |மற்றும் | + | |மற்றும் URL link. |
|- | |- | ||
|12:55 | |12:55 | ||
| Line 467: | Line 464: | ||
|- | |- | ||
|13:00 | |13:00 | ||
| − | |அதை | + | |அதை click செய்கிறேன் |
|- | |- | ||
|13:03 | |13:03 | ||
| − | |"நாம் | + | |"நாம் பெறுநர்களான To, Cc, Bcc'ன் முகவரிகளைக் காணலாம்" |
|- | |- | ||
|13:11 | |13:11 | ||
| − | | | + | |பெறுநர்களுக்கு எப்படி மின்னஞ்சல் தெரிகிறது என பார்க்கலாம் |
|- | |- | ||
|13:16 | |13:16 | ||
| − | |இது Cc'ல் உள்ள ஒரு | + | |இது Cc'ல் உள்ள ஒரு பெறுநரின் mail-id |
|- | |- | ||
|13:21 | |13:21 | ||
| Line 482: | Line 479: | ||
|- | |- | ||
|13:27 | |13:27 | ||
| − | |Show Details மீது | + | |Show Details மீது click செய்யவும் |
|- | |- | ||
|13:29 | |13:29 | ||
| Line 488: | Line 485: | ||
|- | |- | ||
|13:35 | |13:35 | ||
| − | |இது bCC பெறுநரின் | + | |இது bCC பெறுநரின் mail-id |
|- | |- | ||
|13:41 | |13:41 | ||
| Line 497: | Line 494: | ||
|- | |- | ||
|13:46 | |13:46 | ||
| − | |Show Details மீது | + | |Show Details மீது click செய்யவும் |
|- | |- | ||
|13:49 | |13:49 | ||
| Line 503: | Line 500: | ||
|- | |- | ||
|13:55 | |13:55 | ||
| − | | | + | |அனுப்புநரின் மின்னஞ்சல் கணக்கிற்கு வருவோம் |
|- | |- | ||
|13:59 | |13:59 | ||
| Line 524: | Line 521: | ||
|- | |- | ||
|14:25 | |14:25 | ||
| − | |மின்னஞ்சல் | + | |மின்னஞ்சல் பெறுநர்களான To, Cc, Bcc |
|- | |- | ||
|14:30 | |14:30 | ||
| Line 530: | Line 527: | ||
|- | |- | ||
|14:33 | |14:33 | ||
| − | |மின்னஞ்சலுடன் | + | |மின்னஞ்சலுடன் file'களை இணைப்பது |
|- | |- | ||
|14:36 | |14:36 | ||
| − | | | + | |file'களை Google Drive வழியாக பகிர்வது |
|- | |- | ||
|14:39 | |14:39 | ||
| Line 548: | Line 545: | ||
|- | |- | ||
|14:55 | |14:55 | ||
| − | |நாங்கள் பயிற்சிகள் நடத்தி தேர்வில், தேர்ச்சி | + | |நாங்கள் பயிற்சிகள் நடத்தி தேர்வில், தேர்ச்சி பெறுபவர்களுக்கு சான்றிதழ் வழங்குகின்றோம் |
|- | |- | ||
|15:01 | |15:01 | ||
Latest revision as of 14:37, 23 February 2017
| Time | Narration |
| 00:01 | மின்னஞ்சல் எழுதுவது குறித்த ஸ்போக்கன் டுட்டோரியலுக்கு நல்வரவு |
| 00:07 | இதில் நாம் கற்கப்போவது |
| 00:10 | மின்னஞ்சல் பெறுநர்களான To, Cc, Bcc |
| 00:16 | உரைகளை வடிவமைத்தல் |
| 00:19 | File'களை இணைத்தல் |
| 00:22 | File'களை Google Drive வழியாக பகிர்தல் |
| 00:25 | புகைப்படம் அல்லது இணைய தொடுப்பை இணைத்தல் |
| 00:29 | மேலும் Compose window’ல் உள்ள தேர்வுகள் |
| 00:33 | இதைக் கற்க நமக்கு இணைய இணைப்பு |
| 00:38 | மற்றும் Web browser தேவை |
| 00:40 | பயிற்சிக்காக நான் Firefox’ஐ பயன்படுத்துகிறேன் |
| 00:46 | பயிற்சியை துவங்கலாம். Web browser'ஐ திறந்து, gmail.com என உள்ளிடவும் |
| 00:55 | login பக்கம் திறக்கப்படுகிறது |
| 00:58 | username மற்றும் password’ஐ அதற்கான பெட்டிகளில் உள்ளிடவும் |
| 01:04 | login பக்கம் தங்கள் username உடன் திறக்கப்பட்டிருந்தால், இந்த கணினியில் நீங்கள் முன்னதாக இந்த பக்கத்தை அணுகியுள்ளீர்கள் |
| 01:12 | password ஐ உள்ளிடுவோம் |
| 01:15 | பின் Sign in button மீது click செய்யவும் |
| 01:18 | நாம் gmail பக்கத்தில் உள்ளோம் |
| 01:21 | மின்னஞ்சல் எழுத உதவும் தேர்வுகளை பற்றி காணலாம் |
| 01:26 | முதலில் Compose button மீது click செய்யவும் |
| 01:31 | Compose window திறக்கப்படுகிறது |
| 01:34 | To பகுதி பெறுநரின் முகவரியிட |
| 01:38 | இதில் மூன்று தேர்வுகள் உள்ளன To, Cc, Bcc |
| 01:44 | Cc என்பது Carbon copy மற்றும் Bcc என்பது Blind carbon copy’ஐ குறிக்கும் |
| 01:51 | நாம் யாருக்கு மின்னஞ்சல் அனுப்ப உள்ளோமோ அவரின் முகவரியை To'வில் உள்ளிட வேண்டும் |
| 01:58 | இதோ உதாரணம் |
| 02:01 | ஒன்றிற்கும் மேற்பட்டோருக்கு அனுப்ப வேண்டுமா அதையும் To'வில் உள்ளிட வேண்டும் |
| 02:09 | இதோ உதாரணம் |
| 02:12 | Cc என்பது பிறருக்கு இந்த மின்னஞ்சலின் பிரதியை அனுப்புவதற்கு |
| 02:18 | To மற்றும் Cc'ல் உள்ளிடப்பட்ட பெறுநர்கள் பிற பெறுநரின் முகவரிகளை காணலாம். |
| 02:25 | இதோ உதாரணம் |
| 02:28 | Bcc மூலம் பிரதியை மறைமுகமாக பிறருக்கு அனுப்பலாம் |
| 02:34 | "இதன் மூலம் To, Cc'ல் உள்ள பெறுநர்கள் Bcc'ல் உள்ள பெறுநர்களை காண இயலாது" |
| 02:42 | "Bcc'ல் இருப்பவர்கள் To, Cc'ல் உள்ள பெறுநர்களை காணலாம்" |
| 02:47 | ஆனால் Bcc'ல் உள்ள பிற பெறுநர்களை காண இயலாது |
| 02:51 | அனுப்புநர் அனைத்து பெறுநர்களையும் காணலாம் |
| 02:55 | இதோ உதாரணம் |
| 02:58 | முக்கியக் குறிப்பு |
| 03:00 | "To, Cc, Bcc'ல் எத்தனை பெறுநர்கள் வேண்டுமானாலும் சேர்க்கலாம்" |
| 03:08 | ஆனால் நாள் ஒன்றுக்கு அதிக பட்சமாக 500 நபர்களுக்கு மட்டுமே அனுப்ப இயலும் |
| 03:13 | ஒவ்வொரு முகவரிக்கு இடையிலும் Comma, Colon அல்லது Space இருக்கவேண்டும் |
| 03:20 | Gmail Compose window'விற்குச் செல்வோம் |
| 03:25 | முன்னிருப்பாக Cursor, To'வில் இருக்கும் |
| 03:29 | பெறுநரின் முகவரியை உள்ளிடலாம் |
| 03:33 | To'வில் ray.becky.0808@gmail.com என்ற மின்னஞ்சலை தரலாம் |
| 03:46 | Cc'ல் 0808iambecky@gmail.com |
| 03:55 | Bcc'ல் stlibreoffice@gmail.com மற்றும் info@spoken-tutorial.org |
| 04:10 | Subject மீது click செய்து, மின்னஞ்சலின் விவரத்தைச் சுருக்கமாக உள்ளிடவும் |
| 04:15 | நான் Partner with us என உள்ளிடுகிறேன் |
| 04:19 | Content பகுதியில், நமது செய்தியை உள்ளிடலாம் |
| 04:24 | Spoken Tutorial Project is helping to bridge the digital divide |
| 04:29 | gmail நமது செய்தியை வடிவமைக்க சில வசதிகளைக் கொண்டுள்ளது |
| 04:35 | அவை Compose window'வின் கீழ்ப் புறத்தில் உள்ளது |
| 04:41 | இல்லை எனில், formatting toolbarஐ அணுக Formatting options மீது click செய்யவும் |
| 04:47 | இங்கே fonts,sizes, bold, italic, underline, text color,align, numbered and bulleted lists மற்றும் indentation போன்ற தேர்வுகள் உள்ளன |
| 05:03 | இந்த தேர்வுகள் ஒரு word processor applicationல் உள்ளவை போன்றதே |
| 05:08 | இவைகளை நீங்களே கற்று தெரிந்துகொள்ளுங்கள் |
| 05:12 | நான் எனது செய்தியை இப்படி வடிவமைத்துள்ளேன் |
| 05:16 | Formatting toolbar'ஐ மறைக்க formatting options மீது click செய்யவும் |
| 05:22 | Compose window'வில் files, photos, links மற்றும் emoticonsஐ இணைக்க சில தேர்வுகளும் உள்ளன |
| 05:32 | பிறருக்கு documentகள் மற்றும் file'களை பகிர |
| 05:35 | நாம் Attach files அல்லது Insert files using Drive'ஐ பயன்படுத்தலாம் |
| 05:41 | அனைத்து மின்னஞ்சல் நிறுவனங்களும் இந்த வசதியை வழங்குகின்றனர் |
| 05:46 | நாம் 25mb அளவு வரை இணைப்புகளை அனுப்பலாம் |
| 05:51 | அதற்கு மேல் அளவு உள்ளவற்றை Insert files using Drive மூலம் அனுப்பலாம் |
| 05:59 | 1mb'க்கு குறைவான ஒரு 'pdf file'ஐ இணைப்போம் |
| 06:04 | paper clip போன்றுள்ள Attach file மீது click செய்யவும் |
| 06:09 | இது file browser'ஐ திறக்கிறது |
| 06:12 | இணைக்க விரும்பும் fileஐ தேர்ந்தெடுக்கவும் |
| 06:16 | Desktop'ல் உள்ள myscript.pdf'ஐ தேர்ந்தெடுத்து, Open மீது click செய்யவும் |
| 06:23 | நமது file இணைக்கப்படுவதைக் காணலாம் |
| 06:27 | Attach file மூலம் பல file'களையும் இணைக்கலாம் |
| 06:34 | ஒரு இணைக்கப்பட்ட file'ஐ நீக்க, அருகில் உள்ள பெருக்கல் குறி மீது click செய்யவும் |
| 06:41 | இப்பொழுது 30mb அளவு உள்ள ஒரு file ஐ இணைக்கலாம் |
| 06:46 | என்னிடம் 30mb அளவு கொண்ட ஒரு zip file, Desktop'ல் உள்ளது |
| 06:52 | மீண்டும் ஒரு முறை Attach file'ஐ click செய்யவும் |
| 06:56 | 30mb zip file'ஐ தேர்ந்தெடுத்து Open மீது click செய்யவும் |
| 07:02 | ஒரு செய்தி தோன்றுகிறது |
| 07:04 | The file you are trying to send exceeds the 25mb attachment limit |
| 07:09 | மேலும் Send using Google drive என்ற வசதியையும் அளிக்கிறது |
| 07:14 | Send using Google drive மீது click செய்யவும் |
| 07:18 | தற்போதைக்கு இதை மூடுகிறேன் |
| 07:21 | Insert files using Drive மீது click செய்யவும், தற்போது கண்ட அதே window'வை காணலாம் |
| 07:28 | இதில் மூன்று Tab'கள் உள்ளன |
| 07:31 | My Drive, Shared with me மற்றும் Upload |
| 07:36 | முன்னிருப்பாக ஏற்கனவே பதிவேற்றிய file'கள் My Drive'ன் கீழ் இருக்கும் |
| 07:43 | இதோ ஒரு file உள்ளது |
| 07:46 | இது Google Team'ஆல் கணக்கு உருவாக்கும் போது நம்முடன் பகிரப்பட்டது |
| 07:51 | Shared with me மீது click செய்யவும் |
| 07:55 | No one’s shared any files with you yet என்ற செய்தியைக் காணலாம் |
| 08:00 | "யாராவது நமக்கு கோப்பை பகிர்ந்தால், அது Shared with me'ல் இடம் பெற்றிருக்கும்" |
| 08:06 | இப்பொழுது Upload'ன் மீது click செய்து, ஒரு புதிய file ஐ பதிவேற்றலாம் |
| 08:12 | Select files from your computer மீது click செய்யவும் |
| 08:16 | பதிவேற்ற வேண்டிய fileஐ கணினியில் தேர்ந்தெடுத்து Open மீது click செய்யவும் |
| 08:23 | பல file'களை பதிவேற்ற Add more files மீது click செய்யவும் |
| 08:27 | தற்போதைக்கு இதைத் தவிர்த்து ஒரு fileஐ பதிவேற்றுகிறேன் |
| 08:33 | fileஐ பதிவேற்றியபின் மின்னஞ்சலுடன் எப்படி இணைக்க வேண்டும் என குறிப்பிடவும் |
| 08:40 | கீழ் வலது புறத்தில் இரண்டு buttonகள் உள்ளத்தை கவனிக்கவும் |
| 08:44 | Insert as Drive link மற்றும் |
| 08:46 | Attachment |
| 08:48 | முன்னிருப்பாக Insert as Drive link தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டு இருக்கும் |
| 08:52 | Attachment'ஐ தேர்ந்தெடுத்தால், file ஒரு attachment ஆக சேர்க்கப்படும் |
| 08:57 | இதை இப்படியே விட்டுவிடலாம் |
| 09:00 | கீழ் இடது புறத்தில் உள்ள Upload button மீது click செய்யவும் |
| 09:05 | இது பதிவேற்ற துவங்குகிறது, இணைய வேகத்திற்கு ஏற்ப சற்றே தாமதமாகலாம் |
| 09:11 | முடிந்தபின் Content area'வில் அந்த fileன் தொடுப்பைக் காணலாம் |
| 09:17 | மின்னஞ்சலுடன் imagesஐ இணைக்க Insert Photo மீது click செய்யவும் |
| 09:24 | Upload photos window திறக்கப்படுகிறது |
| 09:27 | நம் கணினியில் உள்ள புகைப்படம் அல்லது imageன் website addressஐ இங்கு தரலாம் |
| 09:34 | தற்போதைக்கு புகைப்படத்தை இணைக்க விரும்பவில்லை |
| 09:38 | எனவே Cancel மீது click செய்கிறேன் |
| 09:41 | இதை நீங்களே கற்று தெரிந்துகொள்ளுங்கள் |
| 09:44 | அடுத்து Insert Link மீது click செய்யவும் |
| 09:49 | Edit Link dialog box திறக்கிறது |
| 09:53 | Text to display'வில் தொடுப்பாக மாற்றவேண்டிய உரையை உள்ளிடவும் |
| 09:58 | நான் Spoken Tutorial என உள்ளிடுகிறேன் |
| 10:02 | Link to பிரிவில் முன்னிருப்பாக இணைய முகவரி தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டு இருக்கும் |
| 10:08 | text field'ல் http://spoken-tutorial.org என்ற முகவரியை உள்ளிடவும் |
| 10:20 | பின் OK மீது click செய்யவும் |
| 10:23 | Content area'வில் Spoken Tutorial என்ற உரை தொடுப்பாக மாறியதைக் காணலாம் |
| 10:29 | அதன் மீது click செய்கிறேன் |
| 10:32 | அதன் கீழ் ஒரு சிறிய pop window திறக்கப்படுகிறது |
| 10:35 | அது Go to link என சொல்கிறது |
| 10:38 | அந்த முகவரியை click செய்ய, அது நம்மை Spoken Tutorial இணையத்தின் Homepageக்கு கொண்டு செல்கிறது |
| 10:45 | இந்த முகவரியை மாற்ற அல்லது நீக்க Change அல்லது Remove தேர்வுகள் மீது click செய்யவும் |
| 10:53 | மேலும் emoticon உதவியுடன் உணர்ச்சிகளை குறிக்கும் புகைப்படங்களையும் இணைக்கலாம் |
| 10:59 | தேவைப்பட்டால் மட்டும் இந்த வசதியை பயன்படுத்தவும் |
| 11:04 | கவனித்தால் Trash அருகில் Saved என்ற உரையைக் காணலாம் |
| 11:08 | ஒவ்வொரு முறை நாம் உள்ளடக்கத்தை சேர்க்கும் போதோ அல்லது நீக்கும் போதோ நமது மின்னஞ்சல் தானாகவே Drafts folder'ல் சேமிக்கப்படும் |
| 11:16 | இணையமோ அல்லது மின்சாரமோ துண்டிக்கப்பட்டால், நாம் செய்தியை திரும்பப் பெற நமக்கு இது உதவுகிறது |
| 11:24 | இந்த செய்தியை நீக்க Trash மீது click செய்யவும் |
| 11:28 | இது இந்த மின்னஞ்சலை Drafts folder'ல் இருந்து நீக்கிவிடும் |
| 11:34 | Trash அருகில் உள்ள More options மீது click செய்யவும் |
| 11:39 | Default to full-screen வசதி Compose window'வை பெரியதாக்க உதவும் |
| 11:44 | Label இதைப் பற்றி பின் வரும் ட்யூடோரியலில் காணலாம் |
| 11:49 | Plain text mode இது உரையின் வடிவமைப்புகளை நீக்கி சாதாரண உரையாக மாற்ற உதவுகிறது |
| 11:57 | Print தேர்வு நாம் எழுதிய மின்னஞ்சலை அச்சிட உதவுகிறது |
| 12:03 | Check Spelling நமது செய்தியில் உள்ள எழுத்துப் பிழைகளை சரி செய்ய |
| 12:07 | மின்னஞ்சல் அனுப்ப தயாராகிவிட்டது |
| 12:09 | Send மீது click செய்யவும் |
| 12:12 | திரையில் ஒரு செய்தி தோன்றும் |
| 12:15 | This Drive file isn't shared with all recipients. |
| 12:19 | ஏனென்றால் நாம் அந்த கோப்பை இந்த மின்னஞ்சல் பெறுநர்களுக்கு இன்னும் பகிரவில்லை |
| 12:25 | Share & Send மீது click செய்யவும் |
| 12:29 | திரையில் இந்த இரண்டு செய்தியில் ஒன்றைக் காணலாம் |
| 12:32 | sending அல்லது |
| 12:34 | Your message has been sent |
| 12:38 | அனுப்பிய மின்னஞ்சலை பார்க்க View message என்ற தொடுப்பை click செய்யவும் |
| 12:43 | மின்னஞ்சலின் உள்ளடக்கத்தை இங்கு காணலாம் |
| 12:47 | ஒவ்வொன்றாக சரிபார்க்கலாம் |
| 12:50 | இதோ attachments |
| 12:52 | மற்றும் URL link. |
| 12:55 | மின்னஞ்சல் முகவரியின் கீழே ஒரு தலை கீழ் முக்கோணத்தைக் காணலாம் |
| 13:00 | அதை click செய்கிறேன் |
| 13:03 | "நாம் பெறுநர்களான To, Cc, Bcc'ன் முகவரிகளைக் காணலாம்" |
| 13:11 | பெறுநர்களுக்கு எப்படி மின்னஞ்சல் தெரிகிறது என பார்க்கலாம் |
| 13:16 | இது Cc'ல் உள்ள ஒரு பெறுநரின் mail-id |
| 13:21 | நாம் அனுப்பிய செய்தியை இங்கு காணலாம். அதை திறக்கிறேன் |
| 13:27 | Show Details மீது click செய்யவும் |
| 13:29 | இது Bcc'ஐ தவிர்த்து, To மற்றும் Cc பெறுநர்களைக் காட்டுகிறது |
| 13:35 | இது bCC பெறுநரின் mail-id |
| 13:41 | இதோ நமது செய்தி |
| 13:43 | அதை திறக்கிறேன் |
| 13:46 | Show Details மீது click செய்யவும் |
| 13:49 | இங்கு To, Cc மற்றும் Bcc பெறுநர்களைக் காணலாம் |
| 13:55 | அனுப்புநரின் மின்னஞ்சல் கணக்கிற்கு வருவோம் |
| 13:59 | இங்கே கவனித்தால் Bcc'ல் இரண்டு பெறுநர்கள் உள்ளன |
| 14:04 | ஆனால், இதில் ஒன்றை மட்டுமே காண இயல்கிறது |
| 14:10 | Bcc'ன் செயல்பாடு இது தான் |
| 14:13 | வேற்றுமையை நன்கு புரிந்திருப்பீர்கள் என்று நம்புகிறேன் |
| 14:17 | இந்த ட்யூடோரியல்'ன் முடிவிற்கு வந்து விட்டோம் |
| 14:22 | இதில் நாம் கற்றது |
| 14:25 | மின்னஞ்சல் பெறுநர்களான To, Cc, Bcc |
| 14:30 | மின்னஞ்சலின் உரையை வடிவமைப்பது |
| 14:33 | மின்னஞ்சலுடன் file'களை இணைப்பது |
| 14:36 | file'களை Google Drive வழியாக பகிர்வது |
| 14:39 | புகைப்படம் அல்லது இணைய தொடுப்பை இணைப்பது |
| 14:43 | மேலும் Compose window'ன் தேர்வுகள் |
| 14:47 | இந்த இணையதளத்தில் உள்ள வீடியோ, Spoken Tutorial projectஐ எடுத்துரைக்கிறது. |
| 14:52 | இதை தரவிறக்கம் செய்து பார்க்கவும் |
| 14:55 | நாங்கள் பயிற்சிகள் நடத்தி தேர்வில், தேர்ச்சி பெறுபவர்களுக்கு சான்றிதழ் வழங்குகின்றோம் |
| 15:01 | மேலும் விவரங்களுக்கு எங்களை தொடர்புகொள்ளவும் |
| 15:04 | ஸ்போகன் டுட்டோரியலிற்கு ஆதரவு NMEICT, MHRD மூலம் கிடைக்கிறது |
| 15:11 | மேற்கொண்டு விவரங்கள் இந்த இணையதள முகவரியில் உள்ளது |
| 15:16 | உங்களிடம் இருந்து விடை பெறுவது பிரவின் ஐஐடி மும்பையிலிருந்து நன்றி. |