Difference between revisions of "LibreOffice-Writer-on-BOSS-Linux/C2/Inserting-pictures-and-objects/Punjabi"
From Script | Spoken-Tutorial
(Created page with " {|border = 1 |Time |Narration |- |00:00 |ਲਿਬਰੇ ਆਫਿਸ ਰਾਈਟਰ ਵਿੱਚ ਇਮੇਜਸ ਇਨਸਰਟ ਕਰਨ ਉੱਤੇ ਸਪੋਕ...") |
|||
| Line 1: | Line 1: | ||
| − | + | {|border = 1 | |
|Time | |Time | ||
|Narration | |Narration | ||
| Line 7: | Line 7: | ||
|- | |- | ||
|00:06 | |00:06 | ||
| − | |ਇਸ ਟਿਊਟੋਰਿਅਲ ਵਿੱਚ ਅਸੀ ਹੇਠਾਂ ਦਿੱਤੇ ਗਿਆਂ ਬਾਰੇ | + | |ਇਸ ਟਿਊਟੋਰਿਅਲ ਵਿੱਚ ਅਸੀ ਹੇਠਾਂ ਦਿੱਤੇ ਗਿਆਂ ਬਾਰੇ ਸਿਖਾਂਗੇ । |
|- | |- | ||
|00:09 | |00:09 | ||
| Line 22: | Line 22: | ||
|- | |- | ||
|00:29 | |00:29 | ||
| − | |ਅਸੀ ਲਿਬਰੇ ਆਫਿਸ ਰਾਈਟਰ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਇਮੇਜ | + | |ਅਸੀ ਲਿਬਰੇ ਆਫਿਸ ਰਾਈਟਰ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਇਮੇਜ ਫਾਇਲ ਕਿਵੇਂ ਇਨਸਰਟ ਕਰਦੇ ਹਨ ਨਾਲ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਾਂਗੇ । |
|- | |- | ||
|00:36 | |00:36 | ||
| − | |ਚਲੋ ਆਪਣੀ resume.odt | + | |ਚਲੋ ਆਪਣੀ resume . odt ਫਾਇਲ ਖੋਲ੍ਹਦੇ ਹਾਂ । |
|- | |- | ||
|00:39 | |00:39 | ||
| − | |ਡਾਕਿਉਮੈਂਟ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਇਮੇਜ ਇਨਸਰਟ ਕਰਨ ਲਈ ਪਹਿਲਾਂ “resume.odt” ਡਾਕਿਉਮੈਂਟ ਦੇ ਅੰਦਰ ਕਲਿਕ ਕਰੋ । | + | |ਡਾਕਿਉਮੈਂਟ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਇਮੇਜ ਇਨਸਰਟ ਕਰਨ ਲਈ ਪਹਿਲਾਂ “resume . odt” ਡਾਕਿਉਮੈਂਟ ਦੇ ਅੰਦਰ ਕਲਿਕ ਕਰੋ । |
|- | |- | ||
|00:47 | |00:47 | ||
| − | |ਹੁਣ ਮੈਨਿਊਬਾਰ ਵਿੱਚ “Insert” ਆਪਸ਼ਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ, ਫਿਰ “Picture” ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ ਅਤੇ ਅਖੀਰ ਵਿੱਚ “From File” ਆਪਸ਼ਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ । | + | |ਹੁਣ ਮੈਨਿਊਬਾਰ ਵਿੱਚ “Insert” ਆਪਸ਼ਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ , ਫਿਰ “Picture” ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ ਅਤੇ ਅਖੀਰ ਵਿੱਚ “From File” ਆਪਸ਼ਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ । |
|- | |- | ||
|00:56 | |00:56 | ||
| Line 37: | Line 37: | ||
|- | |- | ||
|01:00 | |01:00 | ||
| − | |ਹੁਣ ਤੁਸੀ “Location” ਫੀਲਡ ਵਿੱਚ | + | |ਹੁਣ ਤੁਸੀ “Location” ਫੀਲਡ ਵਿੱਚ ਫਾਇਲ ਦਾ ਨਾਮ ਲਿਖਕੇ ਇਮੇਜ ਚੁਣ ਸਕਦੇ ਹੋ , ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਇਸਨੂੰ ਆਪਣੇ ਸਿਸਟਮ ਵਿੱਚ ਸੇਵ ਕੀਤਾ ਹੋਇਆ ਹੈ । |
|- | |- | ||
|01:09 | |01:09 | ||
| − | |ਹਾਲਾਂਕਿ ਅਸੀਂ ਇੱਕ ਵੀ ਸੇਵ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ ਹੈ ਅਸੀ ਆਪਸ਼ੰਸ ਵਿੱਚੋਂ ਇਮੇਜ ਨੂੰ ਇਨਸਰਟ | + | |ਹਾਲਾਂਕਿ ਅਸੀਂ ਇੱਕ ਵੀ ਸੇਵ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ ਹੈ ਅਸੀ ਆਪਸ਼ੰਸ ਵਿੱਚੋਂ ਇਮੇਜ ਨੂੰ ਇਨਸਰਟ ਕਰਾਂਗੇ। ਜੋ ਡਿਫਾਲਟ ਰੂਪ ਵਲੋਂ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। |
|- | |- | ||
|01:16 | |01:16 | ||
| − | | | + | |ਇਸਲਈ ਡਾਇਲਾਗ ਬਾਕਸ ਦੇ ਖੱਬੇ ਪਾਸੇ ਵੱਲ ਉੱਤੇ “Pictures” ਆਪਸ਼ਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ । |
|- | |- | ||
|01:21 | |01:21 | ||
| Line 61: | Line 61: | ||
|- | |- | ||
|01:50 | |01:50 | ||
| − | |ਕਰਸਰ ਨੂੰ ਡਰੈਗ ਕਰਕੇ ਇਮੇਜ ਦਾ ਆਕਾਰ | + | |ਕਰਸਰ ਨੂੰ ਡਰੈਗ ਕਰਕੇ ਇਮੇਜ ਦਾ ਆਕਾਰ ਬਦਲੋ । ਜਦੋ ਆਕਾਰ ਬਦਲ ਜਾਵੇ , ਇਮੇਜ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ ਅਤੇ ਇਸਨੂੰ ਐਡੀਟਰ ਦੇ ਊਪਰੀ ਸੱਜੇ ਪਾਸੇ ਕੋਨੇ ਤੱਕ ਡਰੈਗ ਕਰੋ । |
|- | |- | ||
|02:01 | |02:01 | ||
| Line 70: | Line 70: | ||
|- | |- | ||
|02:13 | |02:13 | ||
| − | | ਲਿਬਰੇ ਆਫਿਸ ਰਾਈਟਰ ਵਿੱਚ ਟੇਬਲਸ, ਉਪਯੋਗਕਰਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਨੂੰ ਸਾਰਣੀ ਫ਼ਾਰਮ ਵਿੱਚ ਸਟੋਰ ਕਰਨ ਲਈ ਸਮਰੱਥਾਵਾਨ ਬਣਾਉਂਦਾ ਹੈ । | + | | ਲਿਬਰੇ ਆਫਿਸ ਰਾਈਟਰ ਵਿੱਚ ਟੇਬਲਸ , ਉਪਯੋਗਕਰਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਨੂੰ ਸਾਰਣੀ ਫ਼ਾਰਮ ਵਿੱਚ ਸਟੋਰ ਕਰਨ ਲਈ ਸਮਰੱਥਾਵਾਨ ਬਣਾਉਂਦਾ ਹੈ । |
|- | |- | ||
|02:21 | |02:21 | ||
| Line 82: | Line 82: | ||
|- | |- | ||
|02:51 | |02:51 | ||
| − | |ਇਹ | + | |ਇਹ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਫੀਲਡਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਡਾਇਲਾਗ ਬਾਕਸ ਖੋਲ੍ਹਦਾ ਹੈ । |
|- | |- | ||
|02:55 | |02:55 | ||
| − | |“Name” ਫੀਲਡ ਵਿੱਚ, ਚਲੋ ਟੇਬਲ ਦਾ ਨਾਮ “resume table” ਦਿੰਦੇ ਹਾਂ l | + | |“Name” ਫੀਲਡ ਵਿੱਚ , ਚਲੋ ਟੇਬਲ ਦਾ ਨਾਮ “resume table” ਦਿੰਦੇ ਹਾਂ l |
|- | |- | ||
|03:01 | |03:01 | ||
| Line 91: | Line 91: | ||
|- | |- | ||
|03:06 | |03:06 | ||
| − | |“Rows” ਫੀਲਡ ਵਿੱਚ ਊਪਰੀ ਐਰੋ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ, “4” ਤੱਕ “Rows” ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵਧਾਓ । ਸੋ columns ਅਤੇ rows ਵਿੱਚ ਅਪ ਅਤੇ ਡਾਊਨ ਐਰੋ ਦੀ ਵਰਤੋ ਕਰਕੇ ਤੁਸੀ ਟੇਬਲ ਦਾ ਆਕਾਰ ਵਧਾ ਅਤੇ ਘਟਾ ਸਕਦੇ ਹੋ । | + | |“Rows” ਫੀਲਡ ਵਿੱਚ ਊਪਰੀ ਐਰੋ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ , “4” ਤੱਕ “Rows” ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵਧਾਓ । ਸੋ columns ਅਤੇ rows ਵਿੱਚ ਅਪ ਅਤੇ ਡਾਊਨ ਐਰੋ ਦੀ ਵਰਤੋ ਕਰਕੇ ਤੁਸੀ ਟੇਬਲ ਦਾ ਆਕਾਰ ਵਧਾ ਅਤੇ ਘਟਾ ਸਕਦੇ ਹੋ । |
|- | |- | ||
|03:21 | |03:21 | ||
| Line 97: | Line 97: | ||
|- | |- | ||
|03:25 | |03:25 | ||
| − | |ਇਹ ਨਵਾਂ ਡਾਇਲਾਗ ਬਾਕਸ ਖੋਲ੍ਹਦਾ | + | |ਇਹ ਨਵਾਂ ਡਾਇਲਾਗ ਬਾਕਸ ਖੋਲ੍ਹਦਾ ਹੈ । ਜਿੱਥੇ ਤੁਸੀ ਜੋ ਇਨਸਰਟ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹੋ ਉਹ ਟੇਬਲ ਦਾ ਫਾਰਮੈਟ ਚੁਣ ਸਕਦੇ ਹੋ । |
|- | |- | ||
|03:33 | |03:33 | ||
| − | |ਰਾਈਟਰ ਫਾਰਮੈਟ ਚੁਣਨ ਲਈ ਕਈ ਆਪਸ਼ੰਸ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦਾ | + | |ਰਾਈਟਰ ਫਾਰਮੈਟ ਚੁਣਨ ਲਈ ਕਈ ਆਪਸ਼ੰਸ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦਾ ਹੈ । ਅਸੀ “Format” ਦੇ ਅੰਦਰ “None” ਆਪਸ਼ਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰਦੇ ਹਾਂ ਅਤੇ ਫਿਰ “OK” ਬਟਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰਦੇ ਹਾਂ । |
|- | |- | ||
|03:43 | |03:43 | ||
| Line 160: | Line 160: | ||
|- | |- | ||
|06:07 | |06:07 | ||
| − | |ਟੇਬਲ ਵਿੱਚ ਹੋਰ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾ “Optimal Column Width”ਆਪਸ਼ਨ ਹੈ ਜੋ ਕਿ ਆਪਣੇ ਆਪ ਸੈਲਸ ਦੇ ਕੰਟੈਂਟਸ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਕਾਲਮ ਦੀ | + | |ਟੇਬਲ ਵਿੱਚ ਹੋਰ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾ “Optimal Column Width”ਆਪਸ਼ਨ ਹੈ ਜੋ ਕਿ ਆਪਣੇ ਆਪ ਸੈਲਸ ਦੇ ਕੰਟੈਂਟਸ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਕਾਲਮ ਦੀ ਚੋੜਾਈ ਤੈਅ ਕਰਦਾ ਹੈ । |
|- | |- | ||
|06:18 | |06:18 | ||
| Line 166: | Line 166: | ||
|- | |- | ||
|06:30 | |06:30 | ||
| − | |ਸੋ ਚਲੋ ਆਖਰੀ ਸੈਲ ਵਿੱਚ ਟੈਕਸਟ ਤੋਂ ਬਾਅਦ “65%” ਉੱਤੇ ਕਰਸਰ ਰੱਖੋ । | + | |ਸੋ ਚਲੋ ਆਖਰੀ ਸੈਲ ਵਿੱਚ ਟੈਕਸਟ ਤੋਂ ਬਾਅਦ “65 % ” ਉੱਤੇ ਕਰਸਰ ਰੱਖੋ । |
|- | |- | ||
|06:35 | |06:35 | ||
| Line 172: | Line 172: | ||
|- | |- | ||
|06:42 | |06:42 | ||
| − | |ਸਕਰੀਨ ਉੱਤੇ ਵਿਖ ਰਹੇ ਮੈਨਿਊ ਵਿੱਚ, “Optimal Column Width” ਆਪਸ਼ਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ । | + | |ਸਕਰੀਨ ਉੱਤੇ ਵਿਖ ਰਹੇ ਮੈਨਿਊ ਵਿੱਚ , “Optimal Column Width” ਆਪਸ਼ਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ । |
|- | |- | ||
|06:49 | |06:49 | ||
| Line 181: | Line 181: | ||
|- | |- | ||
|07:02 | |07:02 | ||
| − | |ਤੁਸੀ ਆਪਣੇ ਟੇਬਲ ਲਈ ਵੱਖਰੇ ਪ੍ਰਕਾਰ ਦੇ ਬਾਰਡਰਸ (borders) ਸੈਟ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ, ਕੋਈ ਵੀ ਬਾਰਡਰਸ ਨਾ ਹੋਣ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਸਾਰੇ ਅੰਦਰੂਨੀ ਅਤੇ ਬਾਹਰੀ ਬਾਰਡਰਸ ਰੱਖਣ ਜਾਂ ਤੁਹਾਡੇ ਟੇਬਲ ਵਿੱਚ ਕੇਵਲ ਬਾਹਰੀ ਬਾਰਡਰਸ ਰੱਖਣ ਦੇ ਲਈ । | + | |ਤੁਸੀ ਆਪਣੇ ਟੇਬਲ ਲਈ ਵੱਖਰੇ ਪ੍ਰਕਾਰ ਦੇ ਬਾਰਡਰਸ ( borders ) ਸੈਟ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ , ਕੋਈ ਵੀ ਬਾਰਡਰਸ ਨਾ ਹੋਣ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਸਾਰੇ ਅੰਦਰੂਨੀ ਅਤੇ ਬਾਹਰੀ ਬਾਰਡਰਸ ਰੱਖਣ ਜਾਂ ਤੁਹਾਡੇ ਟੇਬਲ ਵਿੱਚ ਕੇਵਲ ਬਾਹਰੀ ਬਾਰਡਰਸ ਰੱਖਣ ਦੇ ਲਈ । |
|- | |- | ||
|07:15 | |07:15 | ||
| − | |ਇਸਦੇ ਲਈ, ਉਪਯੁਕਤ ਆਪਸ਼ਨ ਚੁਣਨ ਲਈ ਮੁੱਖ ਮੈਨਿਊ ਅਤੇ ਟੇਬਲ ਪ੍ਰੋਪਰਟਿਜ ਆਪਸ਼ਨ ਵਿੱਚ ਟੇਬਲ ਟੈਬ , ਬਾਰਡਰਸ ਟੈਬ ਚੁਣੋ । | + | |ਇਸਦੇ ਲਈ, ਉਪਯੁਕਤ ਆਪਸ਼ਨ ਚੁਣਨ ਲਈ ਮੁੱਖ ਮੈਨਿਊ ਅਤੇ ਟੇਬਲ ਪ੍ਰੋਪਰਟਿਜ ਆਪਸ਼ਨ ਵਿੱਚ ਟੇਬਲ ਟੈਬ , ਬਾਰਡਰਸ ਟੈਬ ਚੁਣੋ । |
|- | |- | ||
|07:25 | |07:25 | ||
| Line 199: | Line 199: | ||
|- | |- | ||
|07:49 | |07:49 | ||
| − | | | + | |ਫਾਇਲ ਵਿੱਚ ਹਾਇਪਰਲਿੰਕ ਬਣਾਉਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਅਸੀ ਪਹਿਲਾਂ ਇੱਕ ਡਾਕਿਉਮੈਂਟ ਬਣਾਵਾਂਗੇ ਜੋ ਹਾਇਪਰਲਿੰਕ ਹੋਵੇਗਾ । |
|- | |- | ||
|07:56 | |07:56 | ||
| Line 205: | Line 205: | ||
|- | |- | ||
|08:00 | |08:00 | ||
| − | |ਇੱਕ ਨਵਾਂ ਟੈਕਸਟ ਡਾਕਿਉਮੈਂਟ | + | |ਇੱਕ ਨਵਾਂ ਟੈਕਸਟ ਡਾਕਿਉਮੈਂਟ ਖੁਲ੍ਹਦਾ ਹੈ। ਹੁਣ ਅਸੀ ਇਸ ਨਵੇਂ ਡਾਕਿਉਮੈਂਟ ਵਿੱਚ “Hobbies” ਲਈ ਟੇਬਲ ਬਣਾਉਂਦੇ ਹਾਂ । |
|- | |- | ||
|08:06 | |08:06 | ||
| Line 214: | Line 214: | ||
|- | |- | ||
|08:11 | |08:11 | ||
| − | |ਚਲੋ ਇੱਕ ਦੇ ਹੇਠਾਂ ਦੂਜਾ ਕੁੱਝ ਸ਼ੌਕ ਲਿਖਦੇ ਹਾਂ ਜਿਵੇਂ- “Listening to music”, ”Playing table tennis” ਅਤੇ “Painting”. | + | |ਚਲੋ ਇੱਕ ਦੇ ਹੇਠਾਂ ਦੂਜਾ ਕੁੱਝ ਸ਼ੌਕ ਲਿਖਦੇ ਹਾਂ ਜਿਵੇਂ - “Listening to music” , ”Playing table tennis” ਅਤੇ “Painting” . |
|- | |- | ||
|08:20 | |08:20 | ||
| − | |ਚਲੋ ਇਸ | + | |ਚਲੋ ਇਸ ਫਾਇਲ ਨੂੰ ਸੇਵ ਕਰੋ । |
|- | |- | ||
|08:24 | |08:24 | ||
| − | |ਟੂਲਬਾਰ ਵਿੱਚ “Save” ਆਇਕਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ । “Name” ਫੀਲਡ ਵਿੱਚ | + | |ਟੂਲਬਾਰ ਵਿੱਚ “Save” ਆਇਕਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ । “Name” ਫੀਲਡ ਵਿੱਚ ਫਾਇਲ ਦਾ ਨਾਮ “hobby” ਟਾਈਪ ਕਰੋ । |
|- | |- | ||
|08:30 | |08:30 | ||
| Line 226: | Line 226: | ||
|- | |- | ||
|08:40 | |08:40 | ||
| − | |ਸੋ | + | |ਸੋ ਫਾਇਲ ਡੈਸਕਟਾਪ ਉੱਤੇ ਸੇਵ ਹੋ ਗਈ ਹੈ । |
|- | |- | ||
|08:43 | |08:43 | ||
| − | |ਹੁਣ ਅਸੀ ਇਸ | + | |ਹੁਣ ਅਸੀ ਇਸ ਫਾਇਲ ਨੂੰ ਬੰਦ ਕਰਦੇ ਹਾਂ । ਚਲੋ ਹੁਣ “resume . odt” ਫਾਇਲ ਵਿੱਚ ਹਾਇਪਰਲਿੰਕ ਬਣਾਉਂਦੇ ਹਾਂ ਜੋ ਇਸ ਡਾਕਿਉਮੈਂਟ ਨੂੰ ਖੋਲ੍ਹੇਗਾ । |
|- | |- | ||
|08:53 | |08:53 | ||
| Line 241: | Line 241: | ||
|- | |- | ||
|09:15 | |09:15 | ||
| − | |ਇੱਕ ਡਾਇਲਾਗ ਬਾਕਸ ਖੁਲ੍ਹਦਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ “Internet” , ”Mails ਅਤੇ news” , ”Document” ਅਤੇ “New Document” ਵਰਗੇ ਆਪਸ਼ੰਸ ਹਨ । | + | |ਇੱਕ ਡਾਇਲਾਗ ਬਾਕਸ ਖੁਲ੍ਹਦਾ ਹੈ , ਜਿਸ ਵਿੱਚ “Internet” , ”Mails ਅਤੇ news” , ”Document” ਅਤੇ “New Document” ਵਰਗੇ ਆਪਸ਼ੰਸ ਹਨ । |
|- | |- | ||
|09:24 | |09:24 | ||
| − | |ਹਾਲਾਂਕਿ ਅਸੀ ਟੈਕਸਟ ਡਾਕਿਉਮੈਂਟ ਲਈ ਹਾਇਪਰਲਿੰਕ ਬਣਾ ਰਹੇ ਹਾਂ, ਅਸੀ “Document” ਆਪਸ਼ਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰਦੇ ਹਾਂ । | + | |ਹਾਲਾਂਕਿ ਅਸੀ ਟੈਕਸਟ ਡਾਕਿਉਮੈਂਟ ਲਈ ਹਾਇਪਰਲਿੰਕ ਬਣਾ ਰਹੇ ਹਾਂ , ਅਸੀ “Document” ਆਪਸ਼ਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰਦੇ ਹਾਂ । |
|- | |- | ||
|09:30 | |09:30 | ||
| Line 253: | Line 253: | ||
|- | |- | ||
|09:44 | |09:44 | ||
| − | |ਹੁਣ “hobby.odt” ਆਪਸ਼ਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ ਅਤੇ ਫਿਰ “Open” ਬਟਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ । | + | |ਹੁਣ “hobby . odt” ਆਪਸ਼ਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ ਅਤੇ ਫਿਰ “Open” ਬਟਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ । |
|- | |- | ||
|09:52 | |09:52 | ||
| − | |ਤੁਸੀ ਵੇਖੋਗੇ ਕਿ | + | |ਤੁਸੀ ਵੇਖੋਗੇ ਕਿ ਫਾਇਲ ਲਈ ਰਸਤਾ “Path” ਫੀਲਡ ਵਿੱਚ ਇਨਸਰਟ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ । |
|- | |- | ||
|09:57 | |09:57 | ||
| Line 262: | Line 262: | ||
|- | |- | ||
|10:02 | |10:02 | ||
| − | |ਤੁਸੀ ਵੇਖੋਗੇ ਕਿ ਟੈਕਸਟ “HOBBIES” ਅੰਡਰਲਾਈਨ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹ ਨੀਲੇ ਰੰਗ ਵਿੱਚ | + | |ਤੁਸੀ ਵੇਖੋਗੇ ਕਿ ਟੈਕਸਟ “HOBBIES” ਅੰਡਰਲਾਈਨ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹ ਨੀਲੇ ਰੰਗ ਵਿੱਚ ਹੈ । ਇਸਲਈ ਟੈਕਸਟ ਹੁਣ ਇੱਕ ਹਾਇਪਰਲਿੰਕ ਹੈ । |
|- | |- | ||
|10:11 | |10:11 | ||
| − | |ਹੁਣ “HOBBIES” ਸਿਰਲੇਖ ਉੱਤੇ ਕਰਸਰ ਰੱਖੋ ਅਤੇ “Control” key ਅਤੇ Left mouse button ਦੋਵੇਂ ਇਕੱਠੇ ਦਬਾਓ । | + | |ਹੁਣ “HOBBIES” ਸਿਰਲੇਖ ਉੱਤੇ ਕਰਸਰ ਰੱਖੋ ਅਤੇ “Control” key ਅਤੇ Left mouse button ਦੋਵੇਂ ਇਕੱਠੇ ਦਬਾਓ । |
|- | |- | ||
|10:19 | |10:19 | ||
| − | |ਤੁਸੀ ਵੇਖੋਗੇ ਕਿ hobbies ਯੁਕਤ | + | |ਤੁਸੀ ਵੇਖੋਗੇ ਕਿ hobbies ਯੁਕਤ ਫਾਇਲ ਖੁਲ੍ਹਦੀ ਹੈ । |
|- | |- | ||
|10:23 | |10:23 | ||
| Line 277: | Line 277: | ||
|- | |- | ||
|10:35 | |10:35 | ||
| − | |ਸੰਖੇਪ ਵਿੱਚ ਇਹਨਾਂ ਬਾਰੇ ਸਿੱਖਿਆ- | + | |ਸੰਖੇਪ ਵਿੱਚ ਇਹਨਾਂ ਬਾਰੇ ਸਿੱਖਿਆ - |
|- | |- | ||
|10:37 | |10:37 | ||
| − | | | + | |ਡਾਕਿਉਮੈਂਟ ਵਿੱਚ ਇਮੇਜ ਫਾਇਲ ਇਨਸਰਟ ਕਰਨਾ । |
|- | |- | ||
|10:39 | |10:39 | ||
| − | | | + | |ਰਾਈਟਰ ਵਿੱਚ ਟੇਬਲ ਇਨਸਰਟ ਕਰਨਾ । |
|- | |- | ||
|10:42 | |10:42 | ||
| − | | | + | |ਰਾਈਟਰ ਵਿੱਚ ਹਾਇਪਰਲਿੰਕਸ ਇਨਸਰਟ ਕਰਨਾ । |
|- | |- | ||
|10:48 | |10:48 | ||
| − | | | + | |ਅਸਾਈਨਮੈਂਟ। |
|- | |- | ||
|10:50 | |10:50 | ||
| − | |“practice.odt” ਖੋਲ੍ਹੋ । | + | |“practice . odt” ਖੋਲ੍ਹੋ । |
|- | |- | ||
|10:53 | |10:53 | ||
| − | | | + | |ਫਾਇਲ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਇਮੇਜ ਇਨਸਰਟ ਕਰੋ । |
|- | |- | ||
|10:57 | |10:57 | ||
| Line 301: | Line 301: | ||
|- | |- | ||
|11:01 | |11:01 | ||
| − | |“www.google.com” ਵੈਬਸਾਈਟ ਖੋਲ੍ਹਣ ਲਈ ਹਾਇਪਰਲਿੰਕ ਬਨਾਓ, ਜਦੋਂ ਤੁਸੀ | + | |“www . google . com” ਵੈਬਸਾਈਟ ਖੋਲ੍ਹਣ ਲਈ ਹਾਇਪਰਲਿੰਕ ਬਨਾਓ , ਜਦੋਂ ਤੁਸੀ ਫਾਇਲ ਵਿੱਚ ਇਮੇਜ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰਦੇ ਹੋ । |
|- | |- | ||
|11:11 | |11:11 | ||
| Line 307: | Line 307: | ||
|- | |- | ||
|11:17 | |11:17 | ||
| − | |ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਡੇ ਕੋਲ ਚੰਗੀ ਬੈਂਡਵਿਡਥ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਤਾਂ ਤੁਸੀ ਡਾਉਨਲੋਡ ਕਰਕੇ ਵੇਖ ਸਕਦੇ ਹੋ । | + | |ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਡੇ ਕੋਲ ਚੰਗੀ ਬੈਂਡਵਿਡਥ ਨਹੀਂ ਹੈ , ਤਾਂ ਤੁਸੀ ਡਾਉਨਲੋਡ ਕਰਕੇ ਵੇਖ ਸਕਦੇ ਹੋ । |
|- | |- | ||
|11:22 | |11:22 | ||
| Line 316: | Line 316: | ||
|- | |- | ||
|11:31 | |11:31 | ||
| − | |ਜਿਆਦਾ ਜਾਣਕਾਰੀ ਲਈ ਸਾਨੂੰ contact@spoken-tutorial.org ਉੱਤੇ ਸੰਪਰਕ ਕਰੋ । | + | |ਜਿਆਦਾ ਜਾਣਕਾਰੀ ਲਈ ਸਾਨੂੰ contact @ spoken - tutorial . org ਉੱਤੇ ਸੰਪਰਕ ਕਰੋ । |
|- | |- | ||
|11:37 | |11:37 | ||
| − | |ਸਪੋਕਨ ਟਿਊਟੋਰਿਅਲ ਟਾਕ-ਟੂ-ਅ ਟੀਚਰ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਹੈ । | + | |ਸਪੋਕਨ ਟਿਊਟੋਰਿਅਲ ਟਾਕ - ਟੂ - ਅ ਟੀਚਰ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਹੈ । |
|- | |- | ||
|11:41 | |11:41 | ||
| − | |ਇਹ ਭਾਰਤ ਸਰਕਾਰ ਦੇ MHRD ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸਾਖਰਤਾ ਮਿਸ਼ਨ | + | |ਇਹ ਭਾਰਤ ਸਰਕਾਰ ਦੇ MHRD ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸਾਖਰਤਾ ਮਿਸ਼ਨ ਦੁਆਰਾ ਆਈ ਸੀ . ਟੀ ( ICT ) ਦੇ ਮਾਧਿਅਮ ਵਲੋਂ ਸੁਪੋਰਟ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ । |
|- | |- | ||
|11:50 | |11:50 | ||
| Line 328: | Line 328: | ||
|- | |- | ||
|12:00 | |12:00 | ||
| − | |ਇਹ ਸਕਰਿਪਟ ਹਰਪ੍ਰੀਤ ਸਿੰਘ ਦੁਆਰਾ ਅਨੁਵਾਦਿਤ ਹੈ ਅਤੇ ਆਈ.ਆਈ.ਟੀ. ਬਾੰਬੇ ਵਲੋਂ ਮੈਂ ਹੁਣ ਤੁਹਾਡੇ ਤੋਂ ਵਿਦਾ ਲੈਂਦਾ | + | |ਇਹ ਸਕਰਿਪਟ ਹਰਪ੍ਰੀਤ ਸਿੰਘ ਦੁਆਰਾ ਅਨੁਵਾਦਿਤ ਹੈ ਅਤੇ ਆਈ . ਆਈ . ਟੀ . ਬਾੰਬੇ ਵਲੋਂ ਮੈਂ ਹੁਣ ਤੁਹਾਡੇ ਤੋਂ ਵਿਦਾ ਲੈਂਦਾ ਹਾਂ । ਸਾਡੇ ਨਾਲ ਜੁੜਨ ਲਈ ਧੰਨਵਾਦ । |
| − | |} | + | | } |
Latest revision as of 18:47, 15 July 2016
| Time | Narration | |
| 00:00 | ਲਿਬਰੇ ਆਫਿਸ ਰਾਈਟਰ ਵਿੱਚ ਇਮੇਜਸ ਇਨਸਰਟ ਕਰਨ ਉੱਤੇ ਸਪੋਕਨ ਟਿਊਟੋਰਿਅਲ ਵਿੱਚ ਤੁਹਾਡਾ ਸਵਾਗਤ ਹੈ । | |
| 00:06 | ਇਸ ਟਿਊਟੋਰਿਅਲ ਵਿੱਚ ਅਸੀ ਹੇਠਾਂ ਦਿੱਤੇ ਗਿਆਂ ਬਾਰੇ ਸਿਖਾਂਗੇ । | |
| 00:09 | *ਡਾਕਿਉਮੈਂਟ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਇਮੇਜ ਫਾਈਲ ਇਨਸਰਟ ਕਰਨਾ। | |
| 00:12 | *ਰਾਈਟਰ ਵਿੱਚ ਟੇਬਲਸ ਇਨਸਰਟ ਕਰਨਾ। | |
| 00:15 | *ਰਾਈਟਰ ਵਿੱਚ ਹਾਇਪਰਲਿੰਕਸ ਇਨਸਰਟ ਕਰਨਾ। | |
| 00:18 | ਇੱਥੇ ਅਸੀ ਆਪਣੇ ਆਪਰੇਟਿੰਗ ਸਿਸਟਮ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ GNU/ਲਿਨਕਸ 10.04 ਅਤੇ ਲਿਬਰੇ ਆਫਿਸ ਸੂਟ ਵਰਜਨ 3.3.4 ਦੀ ਵਰਤੋ ਕਰ ਰਹੇ ਹਾਂl | |
| 00:29 | ਅਸੀ ਲਿਬਰੇ ਆਫਿਸ ਰਾਈਟਰ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਇਮੇਜ ਫਾਇਲ ਕਿਵੇਂ ਇਨਸਰਟ ਕਰਦੇ ਹਨ ਨਾਲ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਾਂਗੇ । | |
| 00:36 | ਚਲੋ ਆਪਣੀ resume . odt ਫਾਇਲ ਖੋਲ੍ਹਦੇ ਹਾਂ । | |
| 00:39 | ਡਾਕਿਉਮੈਂਟ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਇਮੇਜ ਇਨਸਰਟ ਕਰਨ ਲਈ ਪਹਿਲਾਂ “resume . odt” ਡਾਕਿਉਮੈਂਟ ਦੇ ਅੰਦਰ ਕਲਿਕ ਕਰੋ । | |
| 00:47 | ਹੁਣ ਮੈਨਿਊਬਾਰ ਵਿੱਚ “Insert” ਆਪਸ਼ਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ , ਫਿਰ “Picture” ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ ਅਤੇ ਅਖੀਰ ਵਿੱਚ “From File” ਆਪਸ਼ਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ । | |
| 00:56 | ਤੁਸੀ ਵੇਖੋਗੇ ਕਿ ਇੱਕ “Insert picture” ਡਾਇਲਾਗ ਬਾਕਸ ਵਿਖਾਈ ਦਿੰਦਾ ਹੈ । | |
| 01:00 | ਹੁਣ ਤੁਸੀ “Location” ਫੀਲਡ ਵਿੱਚ ਫਾਇਲ ਦਾ ਨਾਮ ਲਿਖਕੇ ਇਮੇਜ ਚੁਣ ਸਕਦੇ ਹੋ , ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਇਸਨੂੰ ਆਪਣੇ ਸਿਸਟਮ ਵਿੱਚ ਸੇਵ ਕੀਤਾ ਹੋਇਆ ਹੈ । | |
| 01:09 | ਹਾਲਾਂਕਿ ਅਸੀਂ ਇੱਕ ਵੀ ਸੇਵ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ ਹੈ ਅਸੀ ਆਪਸ਼ੰਸ ਵਿੱਚੋਂ ਇਮੇਜ ਨੂੰ ਇਨਸਰਟ ਕਰਾਂਗੇ। ਜੋ ਡਿਫਾਲਟ ਰੂਪ ਵਲੋਂ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। | |
| 01:16 | ਇਸਲਈ ਡਾਇਲਾਗ ਬਾਕਸ ਦੇ ਖੱਬੇ ਪਾਸੇ ਵੱਲ ਉੱਤੇ “Pictures” ਆਪਸ਼ਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ । | |
| 01:21 | ਹੁਣ ਕਿਸੇ ਇੱਕ ਇਮੇਜ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ ਅਤੇ ਅਖੀਰ ਵਿੱਚ “Open” ਬਟਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ । | |
| 01:28 | ਤੁਸੀ ਵੇਖੋਗੇ ਕਿ ਇਮੇਜ ਤੁਹਾਡੇ ਡਾਕਿਉਮੇਂਟ ਵਿੱਚ ਇਨਸਰਟ ਹੋ ਗਈ ਹੈ । | |
| 01:32 | ਤੁਸੀ ਇਸ ਇਮੇਜ ਦਾ ਆਕਾਰ ਵੀ ਬਦਲ ਸਕਦੇ ਹੋ ਅਤੇ ਇਸਨੂੰ resume ਦੇ ਉੱਤੇ ਸੱਜੇ ਕੋਨੇ ਤੱਕ ਡਰੈਗ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ । | |
| 01:38 | ਸੋ ਪਹਿਲਾਂ ਇਮੇਜ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ । ਤੁਸੀ ਵੇਖੋਗੇ ਕਿ ਇਮੇਜ ਉੱਤੇ ਰੰਗੀਨ ਹੈਂਡਲਸ ਦਿਖਦੇ ਹਨ । | |
| 01:44 | ਕਿਸੇ ਇੱਕ ਹੈਂਡਲ ਉੱਤੇ ਕਰਸਰ ਰੱਖੋ ਅਤੇ ਖੱਬਾ ਮਾਊਸ ਬਟਨ ਦਬਾਓ । | |
| 01:50 | ਕਰਸਰ ਨੂੰ ਡਰੈਗ ਕਰਕੇ ਇਮੇਜ ਦਾ ਆਕਾਰ ਬਦਲੋ । ਜਦੋ ਆਕਾਰ ਬਦਲ ਜਾਵੇ , ਇਮੇਜ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ ਅਤੇ ਇਸਨੂੰ ਐਡੀਟਰ ਦੇ ਊਪਰੀ ਸੱਜੇ ਪਾਸੇ ਕੋਨੇ ਤੱਕ ਡਰੈਗ ਕਰੋ । | |
| 02:01 | clipboard ਜਾਂ scanner ਦੀ ਵਰਤੋ ਕਰਕੇ ਅਤੇ ਗੈਲਰੀ ਵਿਚੋਂ ਇਮੇਜ ਇਨਸਰਟ ਕਰਨ ਦੇ ਹੋਰ ਪ੍ਰਸਿਧ ਤਰੀਕੇ ਹਨ । | |
| 02:09 | ਹੁਣ ਅਸੀ ਸਿਖਾਂਗੇ ਕਿ ਰਾਈਟਰ ਵਿੱਚ ਟੇਬਲਸ ਕਿਵੇਂ ਇਨਸਰਟ ਕਰਦੇ ਹਨ । | |
| 02:13 | ਲਿਬਰੇ ਆਫਿਸ ਰਾਈਟਰ ਵਿੱਚ ਟੇਬਲਸ , ਉਪਯੋਗਕਰਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਨੂੰ ਸਾਰਣੀ ਫ਼ਾਰਮ ਵਿੱਚ ਸਟੋਰ ਕਰਨ ਲਈ ਸਮਰੱਥਾਵਾਨ ਬਣਾਉਂਦਾ ਹੈ । | |
| 02:21 | ਆਪਣੇ ਡਾਕਿਉਮੇਂਟ ਵਿੱਚ ਟੇਬਲ ਇਨਸਰਟ ਕਰਨ ਲਈ ਤੁਸੀ ਜਾਂ ਤਾਂ ਟੂਲਬਾਰ ਵਿੱਚ “Table” ਆਇਕਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ ਅਤੇ ਟੇਬਲ ਦਾ ਆਕਾਰ ਚੁਣ ਸਕਦੇ ਹੋ ਜਾਂ ਤੁਸੀ ਇਹ ਮੈਨਿਊਬਾਰ ਵਿੱਚ “Insert” ਆਪਸ਼ਨ ਦੇ ਦੁਆਰਾ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ । | |
| 02:36 | ਸੋ ”Education Details” ਸਿਰਲੇਖ ਦੇ ਹੇਠਾਂ ਟੇਬਲ ਇਨਸਰਟ ਕਰਨ ਲਈ ਕਰਸਰ ਨੂੰ ਇਸ ਸਿਰਲੇਖ ਦੇ ਹੇਠਾਂ ਰੱਖੋ । | |
| 02:44 | ਹੁਣ ਮੈਨਿਊਬਾਰ ਵਿੱਚ “Insert” ਮੈਨਿਊ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ ਅਤੇ ਫਿਰ “Tables” ਆਪਸ਼ਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ । | |
| 02:51 | ਇਹ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਫੀਲਡਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਡਾਇਲਾਗ ਬਾਕਸ ਖੋਲ੍ਹਦਾ ਹੈ । | |
| 02:55 | “Name” ਫੀਲਡ ਵਿੱਚ , ਚਲੋ ਟੇਬਲ ਦਾ ਨਾਮ “resume table” ਦਿੰਦੇ ਹਾਂ l | |
| 03:01 | “Size” ਸਿਰਲੇਖ ਦੇ ਹੇਠਾਂ ਚਲੋ “Columns” ਦੀ ਗਿਣਤੀ “2” ਰੱਖਦੇ ਹਾਂ । | |
| 03:06 | “Rows” ਫੀਲਡ ਵਿੱਚ ਊਪਰੀ ਐਰੋ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ , “4” ਤੱਕ “Rows” ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵਧਾਓ । ਸੋ columns ਅਤੇ rows ਵਿੱਚ ਅਪ ਅਤੇ ਡਾਊਨ ਐਰੋ ਦੀ ਵਰਤੋ ਕਰਕੇ ਤੁਸੀ ਟੇਬਲ ਦਾ ਆਕਾਰ ਵਧਾ ਅਤੇ ਘਟਾ ਸਕਦੇ ਹੋ । | |
| 03:21 | ਹੁਣ ਡਾਇਲਾਗ ਬਾਕਸ ਵਿੱਚ “AutoFormat” ਬਟਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ । | |
| 03:25 | ਇਹ ਨਵਾਂ ਡਾਇਲਾਗ ਬਾਕਸ ਖੋਲ੍ਹਦਾ ਹੈ । ਜਿੱਥੇ ਤੁਸੀ ਜੋ ਇਨਸਰਟ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹੋ ਉਹ ਟੇਬਲ ਦਾ ਫਾਰਮੈਟ ਚੁਣ ਸਕਦੇ ਹੋ । | |
| 03:33 | ਰਾਈਟਰ ਫਾਰਮੈਟ ਚੁਣਨ ਲਈ ਕਈ ਆਪਸ਼ੰਸ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦਾ ਹੈ । ਅਸੀ “Format” ਦੇ ਅੰਦਰ “None” ਆਪਸ਼ਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰਦੇ ਹਾਂ ਅਤੇ ਫਿਰ “OK” ਬਟਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰਦੇ ਹਾਂ । | |
| 03:43 | ਦੁਬਾਰਾ “OK” ਬਟਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ । | |
| 03:45 | ਤੁਸੀ ਵੇਖੋਗੇ ਕਿ ਸਿਰਲੇਖ ਦੇ ਹੇਠਾਂ ਦੋ ਕਾਲਮ ਅਤੇ ਚਾਰ ਰੋਜ ਵਾਲਾ ਟੇਬਲ ਇਨਸਰਟ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ । | |
| 03:53 | ਹੁਣ ਅਸੀ ਟੇਬਲ ਦੇ ਅੰਦਰ ਕੋਈ ਵੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਸਾਰਣੀ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਲਿਖ ਸਕਦੇ ਹਾਂ । | |
| 03:58 | ਉਦਾਹਰਣ ਦੇ ਲਈ ਟੇਬਲ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਰੋ ਅਤੇ ਪਹਿਲੇ ਕਾਲਮ ਵਿੱਚ ਸੈਲ ਦੇ ਅੰਦਰ ਕਲਿਕ ਕਰੋ । | |
| 04:04 | ਅਸੀ ਇੱਥੇ “Secondary School Examination” ਟਾਈਪ ਕਰਦੇ ਹਾਂ । | |
| 04:08 | ਹੁਣ ਅਗਲੇ ਸੈਲ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ ਅਤੇ “93 percent” ਲਿਖੋ । ਸੋ ਇਹ ਦਿਖਾਉਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਰਮੇਸ਼ ਨੇ ਮਿਡਲ ਸਕੂਲ ਦੀ ਪਰੀਖਿਆ ਵਿੱਚ 93 ਫ਼ੀਸਦੀ ਅੰਕ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੇ ਹਨ । | |
| 04:20 | ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਹੀ ਅਸੀ ਟੇਬਲ ਵਿੱਚ ਹੋਰ ਵਿਦਿਅਕ ਜਾਣਕਾਰੀ ਟਾਈਪ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਾਂ । | |
| 04:25 | ਸੈਲ ਦੇ ਠੀਕ ਹੇਠਾਂ ਸੈਲ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ ਜਿੱਥੇ ਅਸੀਂ “Secondary School Examination” ਟਾਈਪ ਕੀਤਾ ਹੈ । | |
| 04:31 | ਅਸੀ ਇੱਥੇ “Higher Secondary School Examination” ਲਿਖਦੇ ਹਾਂ ਅਤੇ ਨਾਲ ਦੇ ਸੈਲ ਵਿੱਚ ਅਸੀ “88 percent” ਸਕੋਰ ਲਿਖਦੇ ਹਾਂ । | |
| 04:41 | ਅਗਲੇ ਸੈਲ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚਣ ਲਈ ਤੀਜੀ ਰੋ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲੇ ਸੈਲ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ । ਵਿਕਲਪਿਕ ਰੂਪ ਵਲੋਂ ਇੱਕ ਸੈਲ ਤੋਂ ਦੂਸਰੇ ਸੈਲ ਉੱਤੇ ਜਾਣ ਲਈ ਟੈਬ ਬਟਨ ਦਬਾਓ । | |
| 04:52 | ਸੋ ਟੈਬ ਦਬਾਓ ਅਤੇ “Graduation” ਟਾਈਪ ਕਰੋ । ਨਾਲ ਦੇ ਸੈਲ ਵਿੱਚ “75 %” ਸਕੋਰ ਟਾਈਪ ਕਰੋ । | |
| 05:01 | ਅਖੀਰ ਵਿੱਚ, ਆਖਰੀ ਰੋ ਵਿੱਚ, ਅਸੀ ਪਹਿਲੇ ਸੈਲ ਵਿੱਚ “Post Graduation” ਸਿਰਲੇਖ ਅਤੇ ਨਾਲ ਦੇ ਸੈਲ ਵਿੱਚ “70 percent” ਸਕੋਰ ਟਾਈਪ ਕਰਦੇ ਹਾਂ । | |
| 05:12 | ਸੋ ਅਸੀਂ ਵੇਖਾਂਗੇ ਕਿ ਵਿਦਿਅਕ ਵੇਰਵੇਆਂ ਵਾਲੇ ਟੇਬਲ ਰਿਜਿਊਮ ਵਿੱਚ ਦਿਖਾਏ ਹੋਏ ਹਨ । | |
| 05:18 | ਚਲੋ ਟੇਬਲ ਦੇ ਆਖਰੀ ਸੈਲ ਉੱਤੇ ਕਰਸਰ ਰੱਖਦੇ ਹਾਂ । | |
| 05:24 | ਹੁਣ ਜੇਕਰ ਅਸੀ ਟੇਬਲ ਦੀ ਆਖਰੀ ਰੋ ਦੇ ਠੀਕ ਹੇਠਾਂ ਇੱਕ ਹੋਰ ਰੋ ਜੋੜਨਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਾਂ ਤਾਂ ਕੀਬੋਰਡ ਉੱਤੇ “Tab” ਬਟਨ ਦਬਾਓ । | |
| 05:33 | ਤੁਸੀ ਵੇਖੋਗੇ ਕਿ ਨਵੀਂ ਰੋ ਇਨਸਰਟ ਹੋ ਗਈ ਹੈ । | |
| 05:37 | ਟੇਬਲ ਦੇ ਖੱਬੇ ਪਾਸੇ ਵੱਲ ਅਸੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਡਿਗਰੀ “Phd” ਟਾਈਪ ਕਰਦੇ ਹਾਂ ਅਤੇ ਸੱਜੇ ਪਾਸੇ ਵੱਲ ਅਸੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਅੰਕ “65%” ਟਾਈਪ ਕਰਦੇ ਹਾਂ । | |
| 05:49 | ਸੋ ਅਸੀ ਵੇਖੋਗੇ ਕਿ “Tab” ਬਟਨ ਇੱਕ ਰੋ ਦੇ ਹੇਠਾਂ ਦੂਸਰੀ ਨਵੀਂਆਂ ਰੋਜ ਨੂੰ ਜੋੜਨ ਲਈ ਬਹੁਤ ਲਾਭਦਾਇਕ ਹੈ ਜਦੋਂ ਕਰਸਰ ਆਖਰੀ ਰੋ ਉੱਤੇ ਰੱਖਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ । | |
| 06:00 | Tab ਅਤੇ Shift + Tab ਦੀ ਵਰਤੋ ਕਰਕੇ ਟੇਬਲ ਵਿੱਚ ਸੈਲ ਤੋਂ ਸੈਲ ਵਿਚ ਜਾ ਸਕਦੇ ਹਨ । | |
| 06:07 | ਟੇਬਲ ਵਿੱਚ ਹੋਰ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾ “Optimal Column Width”ਆਪਸ਼ਨ ਹੈ ਜੋ ਕਿ ਆਪਣੇ ਆਪ ਸੈਲਸ ਦੇ ਕੰਟੈਂਟਸ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਕਾਲਮ ਦੀ ਚੋੜਾਈ ਤੈਅ ਕਰਦਾ ਹੈ । | |
| 06:18 | ਟੇਬਲ ਦੇ ਦੂੱਜੇ ਜਾਂ ਸੱਜੇ ਪਾਸੇ ਵੱਲ ਦੇ ਕਾਲਮ ਵਿੱਚ ਇਸ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਲਈ ਪਹਿਲਾਂ ਕਲਿਕ ਕਰੋ ਅਤੇ ਫਿਰ ਦੂੱਜੇ ਕਾਲਮ ਵਿੱਚ ਕਰਸਰ ਕਿਤੇ ਵੀ ਰੱਖੋ । | |
| 06:30 | ਸੋ ਚਲੋ ਆਖਰੀ ਸੈਲ ਵਿੱਚ ਟੈਕਸਟ ਤੋਂ ਬਾਅਦ “65 % ” ਉੱਤੇ ਕਰਸਰ ਰੱਖੋ । | |
| 06:35 | ਹੁਣ ਮੈਨਿਊਬਾਰ ਵਿੱਚ “Table” ਮੈਨਿਊ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ ਅਤੇ ਫਿਰ “Autofit” ਆਪਸ਼ਨ ਉੱਤੇ ਜਾਓ । | |
| 06:42 | ਸਕਰੀਨ ਉੱਤੇ ਵਿਖ ਰਹੇ ਮੈਨਿਊ ਵਿੱਚ , “Optimal Column Width” ਆਪਸ਼ਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ । | |
| 06:49 | ਤੁਸੀ ਵੇਖੋਗੇ ਕਿ ਕਾਲਮ ਦੀ ਚੌੜਾਈ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਕਾਲਮ ਵਿੱਚ ਸੈਲ ਦੇ ਕੰਟੈਂਟ ਦੇ ਨਾਲ ਮੇਲ ਖਾਂਦੇ ਅਨੁਕੂਲ ਹੁੰਦੇ ਹਨ । | |
| 06:58 | ਉਸੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਅਸੀ ਟੇਬਲ ਵਿੱਚ ਕਿਸੇ ਵੀ ਕਾਲਮਸ ਲਈ ਇਹ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਾਂ । | |
| 07:02 | ਤੁਸੀ ਆਪਣੇ ਟੇਬਲ ਲਈ ਵੱਖਰੇ ਪ੍ਰਕਾਰ ਦੇ ਬਾਰਡਰਸ ( borders ) ਸੈਟ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ , ਕੋਈ ਵੀ ਬਾਰਡਰਸ ਨਾ ਹੋਣ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਸਾਰੇ ਅੰਦਰੂਨੀ ਅਤੇ ਬਾਹਰੀ ਬਾਰਡਰਸ ਰੱਖਣ ਜਾਂ ਤੁਹਾਡੇ ਟੇਬਲ ਵਿੱਚ ਕੇਵਲ ਬਾਹਰੀ ਬਾਰਡਰਸ ਰੱਖਣ ਦੇ ਲਈ । | |
| 07:15 | ਇਸਦੇ ਲਈ, ਉਪਯੁਕਤ ਆਪਸ਼ਨ ਚੁਣਨ ਲਈ ਮੁੱਖ ਮੈਨਿਊ ਅਤੇ ਟੇਬਲ ਪ੍ਰੋਪਰਟਿਜ ਆਪਸ਼ਨ ਵਿੱਚ ਟੇਬਲ ਟੈਬ , ਬਾਰਡਰਸ ਟੈਬ ਚੁਣੋ । | |
| 07:25 | ਅੱਗੇ ਅਸੀ ਦੇਖਾਂਗੇ ਕਿ ਰਾਈਟਰ ਵਿੱਚ ਹਾਇਪਰਲਿੰਕਸ ਕਿਵੇਂ ਬਣਾਏ ਜਾਂਦੇ ਹਨ । | |
| 07:30 | ਉਪਯੋਗਕਰਤਾ ਹਾਇਪਰਲਿੰਕਸ ਦਾ ਵਰਤੋ ਹਾਇਪਰਟੇਕਸਟ ਨੂੰ ਬਰਾਊਜ ਜਾਂ ਦੇਖਣ ਲਈ ਕਰਦਾ ਹੈ । | |
| 07:35 | ਹਾਇਪਰਲਿੰਕਸ ਡਾਕਿਉਮੈਂਟ ਲਈ ਹਵਾਲਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਜਿਸਦੀ ਪਾਠਕ ਸਿਧੀ ਪਾਲਣਾ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ ਜਾਂ ਜਿਸਦਾ ਆਪਣੇ ਆਪ ਪਾਲਣ ਹੁੰਦਾ ਹੈ । | |
| 07:43 | ਹਾਇਪਰਲਿੰਕ ਪੂਰੇ ਡਾਕਿਉਮੈਂਟ ਨੂੰ ਜਾਂ ਡਾਕਿਉਮੈਂਟ ਵਿੱਚ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਐਲੀਮੈਂਟ ਨੂੰ ਇੰਗਿਤ ਕਰਦਾ ਹੈ । | |
| 07:49 | ਫਾਇਲ ਵਿੱਚ ਹਾਇਪਰਲਿੰਕ ਬਣਾਉਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਅਸੀ ਪਹਿਲਾਂ ਇੱਕ ਡਾਕਿਉਮੈਂਟ ਬਣਾਵਾਂਗੇ ਜੋ ਹਾਇਪਰਲਿੰਕ ਹੋਵੇਗਾ । | |
| 07:56 | ਸੋ ਟੂਲਬਾਰ ਵਿੱਚ “New” ਆਇਕਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ । | |
| 08:00 | ਇੱਕ ਨਵਾਂ ਟੈਕਸਟ ਡਾਕਿਉਮੈਂਟ ਖੁਲ੍ਹਦਾ ਹੈ। ਹੁਣ ਅਸੀ ਇਸ ਨਵੇਂ ਡਾਕਿਉਮੈਂਟ ਵਿੱਚ “Hobbies” ਲਈ ਟੇਬਲ ਬਣਾਉਂਦੇ ਹਾਂ । | |
| 08:06 | ਸੋ ਅਸੀ “HOBBIES” ਸਿਰਲੇਖ ਲਿਖਦੇ ਹਾਂ । | |
| 08:09 | ਐਂਟਰ ਬਟਨ ਦਬਾਓ । | |
| 08:11 | ਚਲੋ ਇੱਕ ਦੇ ਹੇਠਾਂ ਦੂਜਾ ਕੁੱਝ ਸ਼ੌਕ ਲਿਖਦੇ ਹਾਂ ਜਿਵੇਂ - “Listening to music” , ”Playing table tennis” ਅਤੇ “Painting” . | |
| 08:20 | ਚਲੋ ਇਸ ਫਾਇਲ ਨੂੰ ਸੇਵ ਕਰੋ । | |
| 08:24 | ਟੂਲਬਾਰ ਵਿੱਚ “Save” ਆਇਕਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ । “Name” ਫੀਲਡ ਵਿੱਚ ਫਾਇਲ ਦਾ ਨਾਮ “hobby” ਟਾਈਪ ਕਰੋ । | |
| 08:30 | “Save in folder” ਵਿੱਚ ਡਾਊਨ ਐਰੋ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ ਅਤੇ “Desktop”ਆਪਸ਼ਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ । ਹੁਣ “Save” ਬਟਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ । | |
| 08:40 | ਸੋ ਫਾਇਲ ਡੈਸਕਟਾਪ ਉੱਤੇ ਸੇਵ ਹੋ ਗਈ ਹੈ । | |
| 08:43 | ਹੁਣ ਅਸੀ ਇਸ ਫਾਇਲ ਨੂੰ ਬੰਦ ਕਰਦੇ ਹਾਂ । ਚਲੋ ਹੁਣ “resume . odt” ਫਾਇਲ ਵਿੱਚ ਹਾਇਪਰਲਿੰਕ ਬਣਾਉਂਦੇ ਹਾਂ ਜੋ ਇਸ ਡਾਕਿਉਮੈਂਟ ਨੂੰ ਖੋਲ੍ਹੇਗਾ । | |
| 08:53 | ਹੁਣ ਅਸੀ ਵਿਦਿਅਕ ਜਾਣਕਾਰੀ ਯੁਕਤ ਟੇਬਲ ਦੇ ਹੇਠਾਂ “HOBBIES” ਸਿਰਲੇਖ ਲਿਖਦੇ ਹਾਂ । | |
| 09:00 | “HOBBIES” ਟੈਕਸਟ ਹਾਇਪਰਲਿੰਕ ਕਰਨ ਲਈ ਪਹਿਲਾਂ “HOBBIES” ਸਿਰਲੇਖ ਉੱਤੇ ਕਰਸਰ ਡਰੈਗ ਕਰਕੇ ਟੈਕਸਟ ਚੁਣੋ । | |
| 09:09 | ਹੁਣ ਮੈਨਿਊਬਾਰ ਵਿੱਚ “Insert” ਮੈਨਿਊ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ ਅਤੇ ਫਿਰ “Hyperlink” ਆਪਸ਼ਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ । | |
| 09:15 | ਇੱਕ ਡਾਇਲਾਗ ਬਾਕਸ ਖੁਲ੍ਹਦਾ ਹੈ , ਜਿਸ ਵਿੱਚ “Internet” , ”Mails ਅਤੇ news” , ”Document” ਅਤੇ “New Document” ਵਰਗੇ ਆਪਸ਼ੰਸ ਹਨ । | |
| 09:24 | ਹਾਲਾਂਕਿ ਅਸੀ ਟੈਕਸਟ ਡਾਕਿਉਮੈਂਟ ਲਈ ਹਾਇਪਰਲਿੰਕ ਬਣਾ ਰਹੇ ਹਾਂ , ਅਸੀ “Document” ਆਪਸ਼ਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰਦੇ ਹਾਂ । | |
| 09:30 | ਹੁਣ “Path” ਫੀਲਡ ਵਿੱਚ “Open file” ਬਟਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ । | |
| 09:36 | ਨਵੇਂ ਡਾਕਿਉਮੈਂਟ ਉੱਤੇ ਜਾਣ ਲਈ ਡਾਇਲਾਗ ਬਾਕਸ ਵਿੱਚ “Desktop” ਆਪਸ਼ਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ ਜਿਸਨੂੰ ਅਸੀਂ ਬਣਾਇਆ ਹੋਇਆ ਹੈ । | |
| 09:44 | ਹੁਣ “hobby . odt” ਆਪਸ਼ਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ ਅਤੇ ਫਿਰ “Open” ਬਟਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ । | |
| 09:52 | ਤੁਸੀ ਵੇਖੋਗੇ ਕਿ ਫਾਇਲ ਲਈ ਰਸਤਾ “Path” ਫੀਲਡ ਵਿੱਚ ਇਨਸਰਟ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ । | |
| 09:57 | “Apply” ਫੀਲਡ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ ਅਤੇ ਫਿਰ “Close” ਬਟਨ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ । | |
| 10:02 | ਤੁਸੀ ਵੇਖੋਗੇ ਕਿ ਟੈਕਸਟ “HOBBIES” ਅੰਡਰਲਾਈਨ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹ ਨੀਲੇ ਰੰਗ ਵਿੱਚ ਹੈ । ਇਸਲਈ ਟੈਕਸਟ ਹੁਣ ਇੱਕ ਹਾਇਪਰਲਿੰਕ ਹੈ । | |
| 10:11 | ਹੁਣ “HOBBIES” ਸਿਰਲੇਖ ਉੱਤੇ ਕਰਸਰ ਰੱਖੋ ਅਤੇ “Control” key ਅਤੇ Left mouse button ਦੋਵੇਂ ਇਕੱਠੇ ਦਬਾਓ । | |
| 10:19 | ਤੁਸੀ ਵੇਖੋਗੇ ਕਿ hobbies ਯੁਕਤ ਫਾਇਲ ਖੁਲ੍ਹਦੀ ਹੈ । | |
| 10:23 | ਉਸੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਤੁਸੀ ਇਮੇਜੇਸ ਅਤੇ ਵੈਬਸਾਇਟਸ ਲਈ ਵੀ ਹਾਇਪਰਲਿੰਕ ਬਣਾ ਸਕਦੇ ਹੋ । | |
| 10:30 | ਹੁਣ ਅਸੀ ਲਿਬਰੇ ਆਫਿਸ ਰਾਈਟਰ ਉੱਤੇ ਸਪੋਕਨ ਟਿਊਟੋਰਿਅਲ ਦੇ ਅੰਤ ਵਿਚ ਆ ਗਏ ਹਾਂ । | |
| 10:35 | ਸੰਖੇਪ ਵਿੱਚ ਇਹਨਾਂ ਬਾਰੇ ਸਿੱਖਿਆ - | |
| 10:37 | ਡਾਕਿਉਮੈਂਟ ਵਿੱਚ ਇਮੇਜ ਫਾਇਲ ਇਨਸਰਟ ਕਰਨਾ । | |
| 10:39 | ਰਾਈਟਰ ਵਿੱਚ ਟੇਬਲ ਇਨਸਰਟ ਕਰਨਾ । | |
| 10:42 | ਰਾਈਟਰ ਵਿੱਚ ਹਾਇਪਰਲਿੰਕਸ ਇਨਸਰਟ ਕਰਨਾ । | |
| 10:48 | ਅਸਾਈਨਮੈਂਟ। | |
| 10:50 | “practice . odt” ਖੋਲ੍ਹੋ । | |
| 10:53 | ਫਾਇਲ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਇਮੇਜ ਇਨਸਰਟ ਕਰੋ । | |
| 10:57 | 2 ਕਾਲਮ ਅਤੇ 3 ਰੋਜ ਵਾਲਾ ਟੇਬਲ ਇਨਸਰਟ ਕਰੋ । | |
| 11:01 | “www . google . com” ਵੈਬਸਾਈਟ ਖੋਲ੍ਹਣ ਲਈ ਹਾਇਪਰਲਿੰਕ ਬਨਾਓ , ਜਦੋਂ ਤੁਸੀ ਫਾਇਲ ਵਿੱਚ ਇਮੇਜ ਉੱਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰਦੇ ਹੋ । | |
| 11:11 | ਹੇਠਾਂ ਦਿੱਤੇ ਲਿੰਕ ਉੱਤੇ ਉਪਲੱਬਧ ਵਿਡੀਓ ਸਪੋਕਨ ਟਿਊਟੋਰਿਅਲ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਦਾ ਸਾਰ ਕਰਦੀ ਹੈ । | |
| 11:17 | ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਡੇ ਕੋਲ ਚੰਗੀ ਬੈਂਡਵਿਡਥ ਨਹੀਂ ਹੈ , ਤਾਂ ਤੁਸੀ ਡਾਉਨਲੋਡ ਕਰਕੇ ਵੇਖ ਸਕਦੇ ਹੋ । | |
| 11:22 | ਸਪੋਕਨ ਟਿਊਟੋਰਿਅਲ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਟੀਮ ਸਪੋਕਨ ਟਿਊਟੋਰਿਅਲਸ ਦੀ ਵਰਤੋ ਕਰਕੇ ਵਰਕਸ਼ਾਪਾਂ ਚਲਾਉਂਦੀ ਹੈ । | |
| 11:27 | ਆਨਲਾਇਨ ਟੈਸਟ ਪਾਸ ਕਰਨ ਵਾਲਿਆਂ ਨੂੰ ਸਰਟਿਫਿਕੇਟ ਵੀ ਦਿੱਤੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ । | |
| 11:31 | ਜਿਆਦਾ ਜਾਣਕਾਰੀ ਲਈ ਸਾਨੂੰ contact @ spoken - tutorial . org ਉੱਤੇ ਸੰਪਰਕ ਕਰੋ । | |
| 11:37 | ਸਪੋਕਨ ਟਿਊਟੋਰਿਅਲ ਟਾਕ - ਟੂ - ਅ ਟੀਚਰ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਹੈ । | |
| 11:41 | ਇਹ ਭਾਰਤ ਸਰਕਾਰ ਦੇ MHRD ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸਾਖਰਤਾ ਮਿਸ਼ਨ ਦੁਆਰਾ ਆਈ ਸੀ . ਟੀ ( ICT ) ਦੇ ਮਾਧਿਅਮ ਵਲੋਂ ਸੁਪੋਰਟ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ । | |
| 11:50 | ਜਿਆਦਾ ਜਾਣਕਾਰੀ ਇਸ ਲਿੰਕ ਉੱਤੇ ਉਪਲੱਬਧ ਹੈ spoken hyphen tutorial dot org slash NMEICT hyphen Intro | |
| 12:00 | ਇਹ ਸਕਰਿਪਟ ਹਰਪ੍ਰੀਤ ਸਿੰਘ ਦੁਆਰਾ ਅਨੁਵਾਦਿਤ ਹੈ ਅਤੇ ਆਈ . ਆਈ . ਟੀ . ਬਾੰਬੇ ਵਲੋਂ ਮੈਂ ਹੁਣ ਤੁਹਾਡੇ ਤੋਂ ਵਿਦਾ ਲੈਂਦਾ ਹਾਂ । ਸਾਡੇ ਨਾਲ ਜੁੜਨ ਲਈ ਧੰਨਵਾਦ । | } |