Difference between revisions of "PERL/C3/Exception-and-error-handling-in-PERL/Marathi"
From Script | Spoken-Tutorial
(Created page with " {| Border = 1 | <center>'''Time'''</center> | <center>'''Narration'''</center> |- | 00:01 | ''' Exception and error handling in PERL''' वरील पाठात आप...") |
|||
| Line 6: | Line 6: | ||
|- | |- | ||
| 00:01 | | 00:01 | ||
| − | | ''' Exception and error handling in PERL''' वरील पाठात आपले स्वागत. | + | |'''Exception and error handling in PERL''' वरील पाठात आपले स्वागत. |
|- | |- | ||
| 00:06 | | 00:06 | ||
| − | | ह्या ट्यूटोरियलमध्ये आपण शिकणार आहोत - | + | |ह्या ट्यूटोरियलमध्ये आपण शिकणार आहोत - |
* Catch errors आणि | * Catch errors आणि | ||
* Handle exceptions | * Handle exceptions | ||
| Line 16: | Line 16: | ||
|- | |- | ||
| 00:12 | | 00:12 | ||
| − | | या पाठासाठी वापरणार आहोत, | + | |या पाठासाठी वापरणार आहोत, |
| − | उबंटु लिनक्स 12.04 ऑपरेटिंग सिस्टम | + | उबंटु लिनक्स '''12.04''' ऑपरेटिंग सिस्टम |
'''पर्ल 5.14.2''' | '''पर्ल 5.14.2''' | ||
आणि ''' gedit''' हा टेक्स्ट एडिटर | आणि ''' gedit''' हा टेक्स्ट एडिटर | ||
| Line 35: | Line 35: | ||
|- | |- | ||
|00:39 | |00:39 | ||
| − | |जेव्हा एक एरर येते: | + | |जेव्हा एक एरर येते: '''Exception handling''' प्रोग्रामला सामान्य मार्गामधून दुसर्या मार्गात घेऊन जाते. |
|- | |- | ||
| Line 43: | Line 43: | ||
|- | |- | ||
| 00:53 | | 00:53 | ||
| − | | आपण अनेक प्रकारचे | + | | आपण अनेक प्रकारचे एरर्स ओळखू आणि पकडु शकतो. आपण पर्ल मध्ये काही सामान्यतः वापरलेल्या पद्धती पाहू. |
|- | |- | ||
| Line 51: | Line 51: | ||
|- | |- | ||
| 01:07 | | 01:07 | ||
| − | | '''die''' | + | | '''die''' फंक्शन लगेचच प्रोग्रामचे एक्सेक्यूशन बंद करते आणि एरर मेसेज दाखवते. |
|- | |- | ||
| 01:13 | | 01:13 | ||
| − | | आपण एक सँपल प्रोग्रॅम वापरुन ''' die''' फंक्शन समजून घेऊ, | + | | आपण एक सँपल प्रोग्रॅम वापरुन '''die''' फंक्शन समजून घेऊ, जे मे आधीच सेव्ह केले होते. |
|- | |- | ||
| Line 72: | Line 72: | ||
|- | |- | ||
| 01:46 | | 01:46 | ||
| − | | '''At the rate underscore '''(@_) | + | | '''At the rate underscore'''(@_) हे विशेष व्हेरिएबल आहे जे फंक्शनसाठी '''पॅरमीटर लिस्ट''' पास करण्यास वापरले जाते. |
|- | |- | ||
| Line 101: | Line 101: | ||
|- | |- | ||
| 02:29 | | 02:29 | ||
| − | | प्रोग्रॅम सेव्ह करण्यास ''' Ctrl + S''' दाबा. | + | | प्रोग्रॅम सेव्ह करण्यास '''Ctrl + S''' दाबा. |
|- | |- | ||
| Line 114: | Line 114: | ||
|02:43 | |02:43 | ||
| येथे दर्शवल्या प्रमाणे आउटपुट दाखवले आहे. | | येथे दर्शवल्या प्रमाणे आउटपुट दाखवले आहे. | ||
| − | '''Can't divide by zero! | + | '''Can't divide by zero!''' - |
|- | |- | ||
| Line 138: | Line 138: | ||
|- | |- | ||
| 03:19 | | 03:19 | ||
| − | |जर असे असेल तर, '''dollar exclamation | + | |जर असे असेल तर, '''dollar exclamation($!)''' विशेष व्हेरिएबल एरर मेसेजला धरतो. |
|- | |- | ||
| 03:25 | | 03:25 | ||
| − | |अन्यथा, '''dollar exclamation( $!) ''' एक रिकामे स्ट्रिंग धरते. याचा अर्थ असा की चुकीचे मूल्यांकन होते. | + | |अन्यथा, '''dollar exclamation( $!)''' एक रिकामे स्ट्रिंग धरते. याचा अर्थ असा की चुकीचे मूल्यांकन होते. |
|- | |- | ||
| Line 151: | Line 151: | ||
|- | |- | ||
| 03:40 | | 03:40 | ||
| − | | टाईप करा '''gedit eval dot pl ampersand ''' आणि एंटर दाबा. | + | | टाईप करा '''gedit eval dot pl ampersand''' आणि एंटर दाबा. |
|- | |- | ||
| 03:47 | | 03:47 | ||
| − | | स्क्रीनवर दर्शविल्या प्रमाणे | + | | स्क्रीनवर दर्शविल्या प्रमाणे '''eval dot pl''' फाईलमध्ये हा कोड टाईप करा. मी कोड स्पष्ट करते. |
|- | |- | ||
| 03:54 | | 03:54 | ||
| − | | उदाहरण म्हणून, जर '''“test.dat”''' फाइल उघडण्यासाठी जर समस्या आहे, तर '''open FILE''' '''die स्टेट्मेंटची घोषणा करते. | + | | उदाहरण म्हणून, जर '''“test.dat”''' फाइल उघडण्यासाठी जर समस्या आहे, तर '''open FILE''' '''die''' स्टेट्मेंटची घोषणा करते. |
|- | |- | ||
| 04:05 | | 04:05 | ||
| − | | पर्ल शेवटच्या '''eval''' ब्लॉक पासून ते व्हेरिएबल '''dollar exclamation( $!)''' पर्यन्त '''सिस्टम एरर मेसेज''' | + | | पर्ल शेवटच्या '''eval''' ब्लॉक पासून ते व्हेरिएबल '''dollar exclamation( $!)''' पर्यन्त '''सिस्टम एरर मेसेज''' दाखवतो. |
|- | |- | ||
| Line 171: | Line 171: | ||
|- | |- | ||
| 04:17 | | 04:17 | ||
| − | | '''टर्मिनल''' वर जाऊन टाईप करा, '''perl eval dot pl''' | + | | '''टर्मिनल''' वर जाऊन टाईप करा, '''perl eval dot pl''' आणि एंटर दाबा. |
|- | |- | ||
| Line 191: | Line 191: | ||
|- | |- | ||
| 04:48 | | 04:48 | ||
| − | |आपण फंक्शन '''average''' साठी | + | |आपण फंक्शन '''average''' साठी इनपुट पॅरमीटर्स म्हणून '''$total''', '''$count''' पास करत आहोत. |
|- | |- | ||
| Line 238: | Line 238: | ||
|- | |- | ||
| 05:57 | | 05:57 | ||
| − | |'''emp.txt''' | + | |'''emp.txt''' ची परवानगी फक्त '''READ''' only मध्ये बदला. |
|- | |- | ||
| 06:02 | | 06:02 | ||
| − | |'''टीप''': '''change permission''' | + | |'''टीप''': '''change permission''' पर्यायसाठी '''स्पोकन ट्यूटोरियल''' मधील वेबसाइट वरील संबंधित स्पोकन ट्यूटोरियल्स पहा. |
|- | |- | ||
| Line 250: | Line 250: | ||
|- | |- | ||
| 06:19 | | 06:19 | ||
| − | | जरopen/write ऑपरेशन अपयशी झाल्यास eval वापरुन संबंधित एरर मेसेज ला प्रिंट करा. | + | | जरopen/write ऑपरेशन अपयशी झाल्यास '''eval''' वापरुन संबंधित एरर मेसेज ला प्रिंट करा. |
|- | |- | ||
Revision as of 10:42, 2 February 2016
| |
|
| 00:01 | Exception and error handling in PERL वरील पाठात आपले स्वागत. |
| 00:06 | ह्या ट्यूटोरियलमध्ये आपण शिकणार आहोत -
|
| 00:12 | या पाठासाठी वापरणार आहोत,
उबंटु लिनक्स 12.04 ऑपरेटिंग सिस्टम पर्ल 5.14.2 आणि gedit हा टेक्स्ट एडिटर |
| 00:23 | तुम्ही तुमच्या आवडीचा टेक्स्ट एडिटर वापरू शकता. |
| 00:27 | तुम्हाला पर्ल प्रोग्रँमिंगचे प्राथमिक ज्ञान असावे. |
| 00:32 | नसल्यास संबंधित पाठांसाठी येथे दाखवलेल्या आमच्या वेबसाईटला भेट द्या. |
| 00:39 | जेव्हा एक एरर येते: Exception handling प्रोग्रामला सामान्य मार्गामधून दुसर्या मार्गात घेऊन जाते. |
| 00:47 | Error handling अप्लिकेशन निरस्त न करता, प्रोग्रॅम पुनर्प्राप्त करण्यासाठी मदत करते. |
| 00:53 | आपण अनेक प्रकारचे एरर्स ओळखू आणि पकडु शकतो. आपण पर्ल मध्ये काही सामान्यतः वापरलेल्या पद्धती पाहू. |
| 01:01 | warn फंक्शन पुढील कारवाई न करता फक्त एक वॉर्निंग मेसेज दाखवतो, |
| 01:07 | die फंक्शन लगेचच प्रोग्रामचे एक्सेक्यूशन बंद करते आणि एरर मेसेज दाखवते. |
| 01:13 | आपण एक सँपल प्रोग्रॅम वापरुन die फंक्शन समजून घेऊ, जे मे आधीच सेव्ह केले होते. |
| 01:20 | टर्मिनल वर जाऊन टाईप करा gedit die dot pl ampersand आणि एंटर दाबा. |
| 01:29 | die.pl फाईल मध्ये हा कोड आहे. आता आपण कोड समजून घेऊ. |
| 01:35 | येथे आपण divide फंक्शन परिभाषित केले आहेत जे दोन इनपुट पॅरमीटर्स घेतात.
उदा. dollar numerator आणि dollar denominator |
| 01:46 | At the rate underscore(@_) हे विशेष व्हेरिएबल आहे जे फंक्शनसाठी पॅरमीटर लिस्ट पास करण्यास वापरले जाते. |
| 01:53 | जर भाजक शून्य आहे, तर die फंक्शन स्क्रिप्ट सोडून देते. |
| 01:57 | वापरकर्त्याला वाचण्यासाठी एरर मेसेज प्रदर्शित करेल.
किंवा आउटपुट प्रिंट करेल. |
| 02:05 | हे फंक्शन कॉल स्टेट्मेंट्स आहेत. |
| 02:08 | पहिल्या दोन वेळा, फंक्शन कार्यान्वित करून झाले कारण दुसरा पॅरमीटर शून्य नाही. |
| 02:15 | तिसऱ्या वेळी, भाजक शून्य आहे, म्हणून die function कार्यान्वित केले जाते. |
| 02:23 | शेवटचा divide function कार्यान्वित तेव्हा होणार जेव्हा die फंक्शन स्क्रिप्टला सोडून देतो. |
| 02:29 | प्रोग्रॅम सेव्ह करण्यास Ctrl + S दाबा. |
| 02:32 | प्रोग्रॅम कार्यान्वित करू. |
| 02:35 | टर्मिनल वर जाऊन टाईप करा, perl die dot pl आणि एंटर दाबा. |
| 02:43 | येथे दर्शवल्या प्रमाणे आउटपुट दाखवले आहे.
Can't divide by zero! - |
| 02:49 | प्रोग्रॅममधील die स्टेट्मेंट मध्ये हा एरर मेसेज दिला आहे. |
| 02:54 | पुढे, आपण एरर हॅंड्लिंग मध्ये eval फंक्शनचा वापर कसा करायचा ते पाहू. |
| 03:00 | रन-टाइम एरर्स किंवा एक्सेप्षन्स हाताळण्यासाठी eval फंक्शन वापरले जाते. |
| 03:06 | उदाहरणार्थ, built-in errors जसे out of memory, divide by zero किंवा user defined errors. |
| 03:14 | eval function साठी सामान्य सिंटॅक्स येथे दर्शविली आहे. |
| 03:19 | जर असे असेल तर, dollar exclamation($!) विशेष व्हेरिएबल एरर मेसेजला धरतो. |
| 03:25 | अन्यथा, dollar exclamation( $!) एक रिकामे स्ट्रिंग धरते. याचा अर्थ असा की चुकीचे मूल्यांकन होते. |
| 03:33 | सॅंपल प्रोग्रॅम वापरुन eval फंक्शन समजून घेऊ.
टर्मिनल वर जा. |
| 03:40 | टाईप करा gedit eval dot pl ampersand आणि एंटर दाबा. |
| 03:47 | स्क्रीनवर दर्शविल्या प्रमाणे eval dot pl फाईलमध्ये हा कोड टाईप करा. मी कोड स्पष्ट करते. |
| 03:54 | उदाहरण म्हणून, जर “test.dat” फाइल उघडण्यासाठी जर समस्या आहे, तर open FILE die स्टेट्मेंटची घोषणा करते. |
| 04:05 | पर्ल शेवटच्या eval ब्लॉक पासून ते व्हेरिएबल dollar exclamation( $!) पर्यन्त सिस्टम एरर मेसेज दाखवतो. |
| 04:13 | फाईल सेव्ह करण्यास Ctrl + S दाबा. |
| 04:17 | टर्मिनल वर जाऊन टाईप करा, perl eval dot pl आणि एंटर दाबा. |
| 04:25 | येथे दर्शवल्या प्रमाणे system error message दाखवले जाते. |
| 04:30 | आणखी एक उदाहरण बघू. या वेळी आपण $@ (dollar at the rate) वापरुन eval फंक्शन मधून जे परत आलेले एरर मेसेज आहे हे पाहणार आहोत. |
| 04:40 | आपण eval dot pl फाईल वर जाऊ. |
| 04:44 | स्क्रीनवर दाखवल्याप्रमाणे कोड टाईप करा. |
| 04:48 | आपण फंक्शन average साठी इनपुट पॅरमीटर्स म्हणून $total, $count पास करत आहोत. |
| 04:56 | जर गणना शून्य असेल तर आपल्याला एरर मिळण्याची शक्यता आहे. |
| 05:00 | येथे, हे die स्टेट्मेंट सह हाताळले आहे. |
| 05:04 | $@ ( dollar at the rate) वापरुन eval मधून परत आलेले एरर मेसेज प्रदर्शित आहे. |
| 05:11 | नाही तर, ते Average वॅल्यू प्रिंट करेल. |
| 05:15 | फाईल सेव्ह करण्यास Ctrl + S दाबा. प्रोग्रॅम कार्यान्वित करू. |
| 05:22 | टर्मिनल वर जाऊन टाईप करा, perl eval.pl आणि एंटर दाबा. |
| 05:31 | आउटपुट येथे दाखवले आहे. |
| 05:35 | आपण पाठाच्या अंतिम टप्प्यात पोहोचलो आहोत. थोडक्यात. |
| 05:41 | या ट्यूटोरियल मध्ये आपण शिकलो:
|
| 05:47 | खालील असाइनमेंट करा.
तुमच्या लिनॅक्स मशीन वर, 5 एम्प्लोईच्या नावा सह एक emp.txt फाईल तयार करा. |
| 05:57 | emp.txt ची परवानगी फक्त READ only मध्ये बदला. |
| 06:02 | टीप: change permission पर्यायसाठी स्पोकन ट्यूटोरियल मधील वेबसाइट वरील संबंधित स्पोकन ट्यूटोरियल्स पहा. |
| 06:10 | WRITE मोड मध्ये emp.txt फाईल उघडण्यास पर्ल प्रोग्रॅम लिहा आणि काही कर्मचार्यांचे नवे जोडा. |
| 06:19 | जरopen/write ऑपरेशन अपयशी झाल्यास eval वापरुन संबंधित एरर मेसेज ला प्रिंट करा. |
| 06:26 | स्क्रीनवर दिसणार्या लिंकवर उपलब्ध असलेल्या व्हिडिओमधे तुम्हाला प्रॉजेक्टचा सारांश मिळेल.
कृपया डाउनलोड करून पहा. |
| 06:33 | स्पोकन ट्युटोरियल प्रॉजेक्ट टीम,
कार्यशाळा चालविते, परीक्षा उत्तीर्ण होणा-या विद्यार्थ्यांना प्रमाणपत्रही देते |
| 06:42 | अधिक माहितीसाठी, आम्हाला लिहा. |
| 06:46 | स्पोकन ट्युटोरियल प्रॉजेक्टला अर्थसहाय्य NMEICT, MHRD, Govt of India ने दिले आहे. |
| 06:53 | यासंबंधी माहिती पुढील साईटवर उपलब्ध आहे. |
| 06:58 | मी रंजना भांबळे आपला निरोप घेते. सहभागासाठी धन्यवाद. |