Difference between revisions of "Ruby/C2/Control-Statements/Marathi"
From Script | Spoken-Tutorial
| (2 intermediate revisions by the same user not shown) | |||
| Line 42: | Line 42: | ||
|- | |- | ||
| 00:15 | | 00:15 | ||
| − | | उबंटु वर्जन 12.04 | + | | '''उबंटु वर्जन 12.04''' |
|- | |- | ||
| 00:18 | | 00:18 | ||
| − | | '''रुबी '''1.9.3 | + | | '''रुबी '''1.9.3''' |
|- | |- | ||
| Line 54: | Line 54: | ||
|- | |- | ||
| 00:24 | | 00:24 | ||
| − | | तुम्हाला लिनक्स कमांडस, टर्मिनल आणि | + | | तुम्हाला लिनक्स कमांडस, टर्मिनल आणि टेक्स्ट एडिटरचे ज्ञान असावे. |
|- | |- | ||
| Line 62: | Line 62: | ||
|- | |- | ||
| 00:34 | | 00:34 | ||
| − | | सुरूवात करण्यापूर्वी, मागे आपण | + | | सुरूवात करण्यापूर्वी, मागे आपण '''“ttt”''' नामक डिरेक्टरी बनवली होती. |
|- | |- | ||
| Line 70: | Line 70: | ||
|- | |- | ||
| 00:41 | | 00:41 | ||
| − | | ''' | + | | आणि त्यानंतर '''ruby hyphen tutorial,''' '''control hyphen statements''' |
|- | |- | ||
| Line 106: | Line 106: | ||
|- | |- | ||
| 01:12 | | 01:12 | ||
| − | | माझ्याकडे हे '''if स्टेटमेंटचे उदाहरण आहे. | + | | माझ्याकडे हे '''if''' स्टेटमेंटचे उदाहरण आहे. |
|- | |- | ||
| Line 114: | Line 114: | ||
|- | |- | ||
| 01:19 | | 01:19 | ||
| − | | ह्या पाठात '''if स्टेटमेंट घोषित केले आहे. | + | | ह्या पाठात '''if''' स्टेटमेंट घोषित केले आहे. |
|- | |- | ||
| 01:23 | | 01:23 | ||
| − | | ''' | + | | प्रथम '''my_num''' हे लोकल व्हेरिएबल घोषित करून त्याला 2345 ही व्हॅल्यू दिली. |
|- | |- | ||
| 01:31 | | 01:31 | ||
| − | | नंतर '''if स्टेटमेंट घोषित केले आहे | + | | नंतर '''if''' स्टेटमेंट घोषित केले आहे. |
|- | |- | ||
| 01:34 | | 01:34 | ||
| − | | '''if स्टेटमेंट''' मधे '''puts मेथड समाविष्ट केली आहे जी आऊटपुट दाखवेल. | + | | '''if स्टेटमेंट''' मधे '''puts''' मेथड समाविष्ट केली आहे जी आऊटपुट दाखवेल. |
|- | |- | ||
| Line 134: | Line 134: | ||
|- | |- | ||
| 01:43 | | 01:43 | ||
| − | | असेल तर दिलेली '''स्ट्रिंग आऊटपुट म्हणून दाखवली जाईल. | + | | असेल तर दिलेली '''स्ट्रिंग''' आऊटपुट म्हणून दाखवली जाईल. |
|- | |- | ||
| 01:47 | | 01:47 | ||
| − | | | + | | टर्मिनलवर जाऊन टाईप करा. |
|- | |- | ||
| Line 150: | Line 150: | ||
|- | |- | ||
| 02:02 | | 02:02 | ||
| − | | हे आऊटपुट '''if कंडिशन''' '''true असल्याचे सिध्द करते. | + | | हे आऊटपुट '''if कंडिशन''' '''true''' असल्याचे सिध्द करते. |
|- | |- | ||
| 02:07 | | 02:07 | ||
| − | | आता रुबीमधे तुमचे '''if स्टेटमेंट | + | | आता रुबीमधे तुमचे '''if स्टेटमेंट''' लिहू शकता. |
|- | |- | ||
| Line 162: | Line 162: | ||
|- | |- | ||
| 02:16 | | 02:16 | ||
| − | | '''else | + | | '''else''' वापरण्याचा सिंटॅक्स असा आहे: |
|- | |- | ||
| Line 194: | Line 194: | ||
|- | |- | ||
| 02:30 | | 02:30 | ||
| − | | ''' | + | | त्याला '''if hyphen else hyphen statement dot rb''' नाव द्या. |
|- | |- | ||
| 02:37 | | 02:37 | ||
| − | | माझ्याकडे '''if-else स्टेटमेंटचे उदाहरण आहे . | + | | माझ्याकडे '''if-else''' स्टेटमेंटचे उदाहरण आहे . |
|- | |- | ||
| Line 214: | Line 214: | ||
|- | |- | ||
| 02:55 | | 02:55 | ||
| − | | नंतर '''if | + | | नंतर '''if''' स्टेटमेंट घोषित केले. |
|- | |- | ||
| Line 222: | Line 222: | ||
|- | |- | ||
| 03:03 | | 03:03 | ||
| − | | असेल तर दिलेली '''स्ट्रिंग आऊटपुट म्हणून दाखवली जाईल. | + | | असेल तर दिलेली '''स्ट्रिंग''' आऊटपुट म्हणून दाखवली जाईल. |
|- | |- | ||
| Line 234: | Line 234: | ||
|- | |- | ||
| 03:13 | | 03:13 | ||
| − | | | + | | आता टर्मिनलवर जाऊन टाईप करा. |
|- | |- | ||
| Line 246: | Line 246: | ||
|- | |- | ||
| 03:27 | | 03:27 | ||
| − | | | + | | '''“The value of my_num is lesser than 0”''' असे आऊटपुट दिसेल. |
|- | |- | ||
| 03:32 | | 03:32 | ||
| − | | ''' | + | | हे '''else स्टेटमेंट''' कार्यान्वित झाल्याचे दाखवत आहे. |
|- | |- | ||
| 03:35 | | 03:35 | ||
| − | | ''' | + | | आता तुम्ही '''if-else स्टेटमेंट''' रुबीमधे लिहू शकता. |
|- | |- | ||
| Line 262: | Line 262: | ||
|- | |- | ||
| 03:45 | | 03:45 | ||
| − | | ''' | + | | '''elsif'''चा सिंटॅक्स असा आहे: |
|- | |- | ||
| 03:48 | | 03:48 | ||
| − | | '''if | + | | '''if''' कंडिशन रुबी कोड |
|- | |- | ||
| 03:50 | | 03:50 | ||
| − | | '''elsif | + | | '''elsif''' कंडिशन रुबी कोड |
|- | |- | ||
| Line 294: | Line 294: | ||
|- | |- | ||
| 04:07 | | 04:07 | ||
| − | | माझ्याकडे हे '''if-elsif- | + | | माझ्याकडे हे '''if-elsif-''' स्टेटमेंटचे उदाहरण आहे. |
|- | |- | ||
| Line 302: | Line 302: | ||
|- | |- | ||
| 04:14 | | 04:14 | ||
| − | | ह्या उदाहरणात '''if-elsif- स्टेटमेंट घोषित केले आहे | + | | ह्या उदाहरणात '''if-elsif- स्टेटमेंट घोषित केले आहे. |
|- | |- | ||
| Line 310: | Line 310: | ||
|- | |- | ||
| 04:25 | | 04:25 | ||
| − | | नंतर '''if स्टेटमेंट घोषित केले आहे. | + | | नंतर '''if''' स्टेटमेंट घोषित केले आहे. |
|- | |- | ||
| 04:28 | | 04:28 | ||
| − | | ''' | + | | हे '''if स्टेटमेंट my_num''' ची व्हॅल्यू 0 पेक्षा मोठी आहे का ते तपासेल. |
|- | |- | ||
| Line 322: | Line 322: | ||
|- | |- | ||
| 04:35 | | 04:35 | ||
| − | | ''' | + | | हे '''true''' नसल्यास ते '''elsif''' भागा मधे जाईल. |
|- | |- | ||
| Line 330: | Line 330: | ||
|- | |- | ||
| 04:43 | | 04:43 | ||
| − | | | + | | true असल्यास येथे दिलेली स्ट्रिंग आऊटपुट म्हणून दाखवेल. |
|- | |- | ||
| Line 338: | Line 338: | ||
|- | |- | ||
| 04:54 | | 04:54 | ||
| − | | ''' | + | | पण '''my_num = -1''' असल्यामुळे हे '''else''' ब्लॉकवर जाणार नाही. |
|- | |- | ||
| 05:00 | | 05:00 | ||
| − | | आणि हे | + | | आणि हे कंडिशनल स्टेटमेंटमधून बाहेर पडेल. |
|- | |- | ||
| 05:03 | | 05:03 | ||
| − | | | + | | आता टर्मिनलवर जाऊन टाईप करा |
|- | |- | ||
| Line 358: | Line 358: | ||
|- | |- | ||
| 05:17 | | 05:17 | ||
| − | | | + | | '''“The value of my_num is -1 and is lesser than 0”''' आऊटपुट असे दिसेल . |
|- | |- | ||
| Line 390: | Line 390: | ||
|- | |- | ||
| 06:03 | | 06:03 | ||
| − | | ''' | + | | आता रुबीमधे तुमचे '''if- elsif''' स्टेटमेंट बनवू शकता. |
|- | |- | ||
| Line 402: | Line 402: | ||
|- | |- | ||
| 06:17 | | 06:17 | ||
| − | | हे स्टेटमेंट समजून घेण्यासाठी '''case | + | | हे स्टेटमेंट समजून घेण्यासाठी '''case''' स्टेटमेंटचा सिंटॅक्स पाहू. |
|- | |- | ||
| Line 454: | Line 454: | ||
|- | |- | ||
| 06:44 | | 06:44 | ||
| − | | माझ्याकडे हे '''केस स्टेटमेंटचे '''उदाहरण आहे | + | | माझ्याकडे हे '''केस स्टेटमेंटचे '''उदाहरण आहे. |
|- | |- | ||
| Line 466: | Line 466: | ||
|- | |- | ||
| 06:55 | | 06:55 | ||
| − | | | + | | येथे हे प्रिंट स्टेटमेंट आहे जे टर्मिनलवर एक प्रश्न प्रिंट करेल. |
|- | |- | ||
| 07:01 | | 07:01 | ||
| − | | ''' | + | | नंतर मी '''gets''', कॉल करीन जे '''standard input''' मधून एक ओळीचा डेटा स्वीकारेल. |
|- | |- | ||
| 07:09 | | 07:09 | ||
| − | | घेतलेला input data मी '''new line characters''' वापरून '''chomp | + | | घेतलेला input data मी '''new line characters''' वापरून '''chomp''' करीन. |
|- | |- | ||
| 07:15 | | 07:15 | ||
| − | | त्याचा रिझल्ट '''domain नामक व्हेरिएबलमधे संचित होईल. | + | | त्याचा रिझल्ट '''domain''' नामक व्हेरिएबलमधे संचित होईल. |
|- | |- | ||
| Line 486: | Line 486: | ||
|- | |- | ||
| 07:22 | | 07:22 | ||
| − | | त्यामधे '''when स्टेटमेंट घोषित केले आहे | + | | त्यामधे '''when''' स्टेटमेंट घोषित केले आहे. |
|- | |- | ||
| 07:25 | | 07:25 | ||
| − | | हे येथे दिलेली स्ट्रिंग आणि ''' | + | | हे येथे दिलेली स्ट्रिंग आणि '''domain''' ची व्हॅल्यू सारखी आहे का ते तपासेल. |
|- | |- | ||
| 07:30 | | 07:30 | ||
| − | | प्रथम हे '''domain''' ची व्हॅल्यू | + | | प्रथम हे '''domain''' ची व्हॅल्यू '''“UP”''' आहे का ते तपासेल. |
|- | |- | ||
| 07:34 | | 07:34 | ||
| − | | असल्यास | + | | असल्यास '''“Uttar Pradesh”''' प्रिंट करेल आणि केस स्टेटमेंट मधून बाहेर पडेल. |
|- | |- | ||
| 07:39 | | 07:39 | ||
| − | | '''domain''' जर | + | | '''domain''' जर '''“UP”''' नसेल तर त्याची व्हॅल्यू '''“MP”''' आहे का ते तपासेल. |
|- | |- | ||
| 07:44 | | 07:44 | ||
| − | | असल्यास | + | | असल्यास '''“Madhya Pradesh”''' असे प्रिंट करेल आणि हे असे चालू राहिल. |
|- | |- | ||
| Line 522: | Line 522: | ||
|- | |- | ||
| 07:59 | | 07:59 | ||
| − | | ''' | + | | '''else''' पुढील रुबी कोड कार्यान्वित करेल. |
|- | |- | ||
| 08:03 | | 08:03 | ||
| − | | आपल्या उदाहरणात हे | + | | आपल्या उदाहरणात हे '''“Unknown”''' असे प्रिंट करेल. |
|- | |- | ||
| 08:07 | | 08:07 | ||
| − | | फाईल सेव्ह करा. | + | | फाईल सेव्ह करा. टर्मिनलवर जाऊन टाईप करा |
|- | |- | ||
| Line 538: | Line 538: | ||
|- | |- | ||
| 08:18 | | 08:18 | ||
| − | | | + | | टर्मिनलवर असे दिसेल '''“Enter the state you live in:”''' . |
|- | |- | ||
| 08:22 | | 08:22 | ||
| − | | | + | | '''“UP”''' टाईप करून आऊटपुट बघा. |
|- | |- | ||
| 08:25 | | 08:25 | ||
| − | | | + | | '''“Uttar Pradesh”''' असे आऊटपुट दिसेल . |
|- | |- | ||
| Line 554: | Line 554: | ||
|- | |- | ||
| 08:31 | | 08:31 | ||
| − | | ह्यावेळी प्रॉम्प्ट वर | + | | ह्यावेळी प्रॉम्प्ट वर '''“KL”''' टाईप करून आऊटपुट बघा. |
|- | |- | ||
| 08:36 | | 08:36 | ||
| − | | | + | | '''“Kerala”''' असे आऊटपुट दिसेल. |
|- | |- | ||
| Line 566: | Line 566: | ||
|- | |- | ||
| 08:41 | | 08:41 | ||
| − | | ह्यावेळी | + | | ह्यावेळी '''“TN”''' टाईप करून आऊटपुट बघा. |
|- | |- | ||
| 08:47 | | 08:47 | ||
| − | | | + | | '''“Unknown”''' असे आऊटपुट दिसेल . |
|- | |- | ||
| Line 578: | Line 578: | ||
|- | |- | ||
| 08:58 | | 08:58 | ||
| − | | आता रुबीमधे तुमचे '''case स्टेटेमेंट | + | | आता रुबीमधे तुमचे '''case स्टेटेमेंट''' लिहू शकता. |
|- | |- | ||
Latest revision as of 14:46, 15 July 2014
Title of script: Control-Statements
Author: Manali Ranade
Keywords: Ruby
| Time | Narration
|
|---|---|
| 00:01 | रुबी मधील कंट्रोल स्टेटमेंटस वरील पाठात आपले स्वागत. |
| 00:06 | यात शिकणार आहोत, |
| 00:08 | if स्टेटमेंट |
| 00:09 | elsif स्टेटमेंट |
| 00:11 | else आणि |
| 00:12 | case स्टेटमेंटस. |
| 00:14 | त्यासाठी वापरणार आहोत, |
| 00:15 | उबंटु वर्जन 12.04 |
| 00:18 | रुबी 1.9.3 |
| 00:21 | या पाठासाठी तुमच्याकडे इंटरनेट कनेक्शन असावे. |
| 00:24 | तुम्हाला लिनक्स कमांडस, टर्मिनल आणि टेक्स्ट एडिटरचे ज्ञान असावे. |
| 00:30 | नसल्यास संबंधित पाठासाठी आमच्या वेबसाईटला भेट द्या. |
| 00:34 | सुरूवात करण्यापूर्वी, मागे आपण “ttt” नामक डिरेक्टरी बनवली होती. |
| 00:38 | त्या डिरेक्टरीवर जाऊ. |
| 00:41 | आणि त्यानंतर ruby hyphen tutorial, control hyphen statements |
| 00:47 | आता त्या फोल्डरमधे आहोत. पुढे जाऊ. |
| 00:52 | रुबीमधे इफ स्टेटमेंटचा सिंटॅक्स असा आहे: |
| 00:56 | if " कंडिशन" |
| 00:58 | रुबी कोड |
| 00:59 | end |
| 01:01 | त्याचे उदाहरण पाहू. |
| 01:03 | रुबीच्या प्राथमिक पाठात दाखवल्याप्रमाणे gedit मधे नवीन फाईल बनवा. |
| 01:08 | if hyphen statement dot rb असे नाव द्या. |
| 01:12 | माझ्याकडे हे if स्टेटमेंटचे उदाहरण आहे. |
| 01:15 | पाठ थांबवून हा कोड तुम्ही टाईप करू शकता. |
| 01:19 | ह्या पाठात if स्टेटमेंट घोषित केले आहे. |
| 01:23 | प्रथम my_num हे लोकल व्हेरिएबल घोषित करून त्याला 2345 ही व्हॅल्यू दिली. |
| 01:31 | नंतर if स्टेटमेंट घोषित केले आहे. |
| 01:34 | if स्टेटमेंट मधे puts मेथड समाविष्ट केली आहे जी आऊटपुट दाखवेल. |
| 01:39 | if स्टेटमेंट my_num ची व्हॅल्यू 0 पेक्षा जास्त आहे का ते तपासेल. |
| 01:43 | असेल तर दिलेली स्ट्रिंग आऊटपुट म्हणून दाखवली जाईल. |
| 01:47 | टर्मिनलवर जाऊन टाईप करा. |
| 01:51 | ruby space if hyphen statement dot rb |
| 01:57 | “The value of my_num is greater than 0”. असे आऊटपुट दिसेल. |
| 02:02 | हे आऊटपुट if कंडिशन true असल्याचे सिध्द करते. |
| 02:07 | आता रुबीमधे तुमचे if स्टेटमेंट लिहू शकता. |
| 02:12 | पुढे if-else स्टेटमेंट पाहू. |
| 02:16 | else वापरण्याचा सिंटॅक्स असा आहे: |
| 02:18 | if कंडिशन |
| 02:19 | रुबी कोड |
| 02:20 | else |
| 02:21 | रुबी कोड |
| 02:22 | end |
| 02:24 | आता उदाहरण पाहू. |
| 02:26 | रुबीच्या प्राथमिक पाठात दाखवल्याप्रमाणे gedit मधे नवीन फाईल बनवा. |
| 02:30 | त्याला if hyphen else hyphen statement dot rb नाव द्या. |
| 02:37 | माझ्याकडे if-else स्टेटमेंटचे उदाहरण आहे . |
| 02:40 | पाठ थांबवून हा कोड तुम्ही टाईप करू शकता. |
| 02:44 | ह्या उदाहरणात if-else स्टेटमेंट घोषित केले आहे. |
| 02:48 | प्रथम my_num हे लोकल व्हेरिएबल घोषित करून त्यास -1 ही व्हॅल्यू दिली आहे. |
| 02:55 | नंतर if स्टेटमेंट घोषित केले. |
| 02:58 | if स्टेटमेंट my_num ची व्हॅल्यू 0 पेक्षा जास्त आहे का ते तपासेल. |
| 03:03 | असेल तर दिलेली स्ट्रिंग आऊटपुट म्हणून दाखवली जाईल. |
| 03:06 | नसेल तर हे else स्टेटमेंटवर जाईल. |
| 03:10 | आणि त्यात दिलेली स्ट्रिंग आपल्याला दाखवेल. |
| 03:13 | आता टर्मिनलवर जाऊन टाईप करा. |
| 03:18 | ruby space if hyphen else hyphen statement dot rb |
| 03:26 | आणि आऊटपुट बघा. |
| 03:27 | “The value of my_num is lesser than 0” असे आऊटपुट दिसेल. |
| 03:32 | हे else स्टेटमेंट कार्यान्वित झाल्याचे दाखवत आहे. |
| 03:35 | आता तुम्ही if-else स्टेटमेंट रुबीमधे लिहू शकता. |
| 03:41 | आता if-elsif स्टेटमेंट पाहू. |
| 03:45 | elsifचा सिंटॅक्स असा आहे: |
| 03:48 | if कंडिशन रुबी कोड |
| 03:50 | elsif कंडिशन रुबी कोड |
| 03:52 | else रुबी कोड |
| 03:54 | end |
| 03:55 | त्याचे उदाहरण पाहू. |
| 03:58 | रुबीच्या प्राथमिक पाठात दाखवल्याप्रमाणे gedit मधे नवीन फाईल बनवा. |
| 04:01 | त्याला if hyphen elsif hyphen statement dot rb असे नाव द्या. |
| 04:07 | माझ्याकडे हे if-elsif- स्टेटमेंटचे उदाहरण आहे. |
| 04:10 | पाठ थांबवून हा कोड तुम्ही टाईप करू शकता. |
| 04:14 | ह्या उदाहरणात if-elsif- स्टेटमेंट घोषित केले आहे. |
| 04:19 | येथे सुद्धा my_num हे व्हेरिएबल घोषित करून त्याला -1 ही व्हॅल्यू दिली आहे. |
| 04:25 | नंतर if स्टेटमेंट घोषित केले आहे. |
| 04:28 | हे if स्टेटमेंट my_num ची व्हॅल्यू 0 पेक्षा मोठी आहे का ते तपासेल. |
| 04:32 | असल्यास दिलेली स्ट्रिंग आऊटपुट म्हणून दाखवेल. |
| 04:35 | हे true नसल्यास ते elsif भागा मधे जाईल. |
| 04:39 | आता हे my_num ची व्हॅल्यू -1 आहे का ते तपासेल. |
| 04:43 | true असल्यास येथे दिलेली स्ट्रिंग आऊटपुट म्हणून दाखवेल. |
| 04:46 | my_num ची व्हॅल्यू 0 पेक्षा जास्त किंवा -1 नसेल तर ते else वर जाईल. |
| 04:54 | पण my_num = -1 असल्यामुळे हे else ब्लॉकवर जाणार नाही. |
| 05:00 | आणि हे कंडिशनल स्टेटमेंटमधून बाहेर पडेल. |
| 05:03 | आता टर्मिनलवर जाऊन टाईप करा |
| 05:07 | ruby space if hyphen elsif hyphen statement dot rb |
| 05:15 | आणि आऊटपुट बघा. |
| 05:17 | “The value of my_num is -1 and is lesser than 0” आऊटपुट असे दिसेल . |
| 05:23 | आता आपल्या फाईलमधे जाऊन my_num ची व्हॅल्यू 5 करा. |
| 05:29 | कोड सेव्ह करून तो टर्मिनलवर कार्यान्वित करा. |
| 05:35 | येथे if कंडिशनची पूर्तता झाल्यामुळे तेथील स्ट्रिंग आऊटपुट म्हणून प्रिंट होईल. |
| 05:42 | “The value of my_num is greater than 0” |
| 05:45 | फाईलमधे जाऊन my_num ची व्हॅल्यू -5 करा. |
| 05:50 | कोड सेव्ह करून टर्मिनलवर कार्यान्वित करा. |
| 05:55 | येथे else कंडिशनची पूर्तता झाली आणि else ब्लॉक मधील puts स्टेटमेंट कार्यान्वित झाले. |
| 06:03 | आता रुबीमधे तुमचे if- elsif स्टेटमेंट बनवू शकता. |
| 06:08 | यानंतर आता आपण केस स्टेटमेंट पाहू. |
| 06:12 | केस स्टेटमेंट हे एखाद्या विशिष्ट निवडीसाठी कंट्रोल फ्लो स्टेटमेंट आहे. |
| 06:17 | हे स्टेटमेंट समजून घेण्यासाठी case स्टेटमेंटचा सिंटॅक्स पाहू. |
| 06:22 | case स्टेटमेंटचा सिंटॅक्स असा आहे: |
| 06:24 | case व्हेरिएबल |
| 06:26 | when "व्हॅल्यू 1" |
| 06:28 | रुबी कोड |
| 06:29 | when "व्हॅल्यू 2” |
| 06:30 | रुबी कोड |
| 06:31 | else |
| 06:32 | रुबी कोड |
| 06:34 | end |
| 06:35 | त्याचे उदाहरण पाहू. |
| 06:37 | रुबीच्या प्राथमिक पाठात दाखवल्याप्रमाणे gedit मधे नवीन फाईल बनवा. |
| 06:41 | case hyphen statement dot rb असे नाव द्या. |
| 06:44 | माझ्याकडे हे केस स्टेटमेंटचे उदाहरण आहे. |
| 06:48 | पाठ थांबवून हा कोड तुम्ही टाईप करू शकता. |
| 06:52 | ह्या उदाहरणात मी केस स्टेटमेंट घोषित केले आहे. |
| 06:55 | येथे हे प्रिंट स्टेटमेंट आहे जे टर्मिनलवर एक प्रश्न प्रिंट करेल. |
| 07:01 | नंतर मी gets, कॉल करीन जे standard input मधून एक ओळीचा डेटा स्वीकारेल. |
| 07:09 | घेतलेला input data मी new line characters वापरून chomp करीन. |
| 07:15 | त्याचा रिझल्ट domain नामक व्हेरिएबलमधे संचित होईल. |
| 07:18 | नंतर येथे case स्टेटमेंट घोषित केले आहे. |
| 07:22 | त्यामधे when स्टेटमेंट घोषित केले आहे. |
| 07:25 | हे येथे दिलेली स्ट्रिंग आणि domain ची व्हॅल्यू सारखी आहे का ते तपासेल. |
| 07:30 | प्रथम हे domain ची व्हॅल्यू “UP” आहे का ते तपासेल. |
| 07:34 | असल्यास “Uttar Pradesh” प्रिंट करेल आणि केस स्टेटमेंट मधून बाहेर पडेल. |
| 07:39 | domain जर “UP” नसेल तर त्याची व्हॅल्यू “MP” आहे का ते तपासेल. |
| 07:44 | असल्यास “Madhya Pradesh” असे प्रिंट करेल आणि हे असे चालू राहिल. |
| 07:48 | domain ची व्हॅल्यू जुळेपर्यंत त्याचे तपासणे चालू राहिल. |
| 07:53 | असे करताना else स्टेटमेंट आढळल्यास, |
| 07:56 | वरील कुठलीही कंडिशन true न झाल्याने, |
| 07:59 | else पुढील रुबी कोड कार्यान्वित करेल. |
| 08:03 | आपल्या उदाहरणात हे “Unknown” असे प्रिंट करेल. |
| 08:07 | फाईल सेव्ह करा. टर्मिनलवर जाऊन टाईप करा |
| 08:11 | ruby space case hyphen statement dot rb. |
| 08:18 | टर्मिनलवर असे दिसेल “Enter the state you live in:” . |
| 08:22 | “UP” टाईप करून आऊटपुट बघा. |
| 08:25 | “Uttar Pradesh” असे आऊटपुट दिसेल . |
| 08:28 | पुन्हा त्याच पध्दतीने रुबी फाईल कार्यान्वित करा. |
| 08:31 | ह्यावेळी प्रॉम्प्ट वर “KL” टाईप करून आऊटपुट बघा. |
| 08:36 | “Kerala” असे आऊटपुट दिसेल. |
| 08:38 | पुन्हा एकदा फाईल कार्यान्वित करा. |
| 08:41 | ह्यावेळी “TN” टाईप करून आऊटपुट बघा. |
| 08:47 | “Unknown” असे आऊटपुट दिसेल . |
| 08:50 | कारण कुठल्याही caseची पूर्तता झाली नाही. त्यामुळे डिफॉल्ट else स्टेटमेंट कार्यान्वित झाले. |
| 08:58 | आता रुबीमधे तुमचे case स्टेटेमेंट लिहू शकता. |
| 09:03 | आपण पाठाच्या अंतिम टप्प्यात पोहोचलो आहोत. |
| 09:07 | थोडक्यात. |
| 09:08 | पाठात शिकलो, |
| 09:10 | if स्टेटमेंट |
| 09:12 | elseचा वापर |
| 09:13 | if-elsif आणि |
| 09:15 | case स्टेटमेंटस |
| 09:17 | असाईनमेंट: |
| 09:18 | रुबी प्रोग्रॅम लिहा, |
| 09:20 | जो युजरला एक नंबर टाईप करण्यास सांगेल. |
| 09:23 | नंतर योग्य कंट्रोल-स्टेटमेंट वापरून |
| 09:26 | दिलेल्या संख्येचा 2हा अवयव आहे का ते तपासा. |
| 09:29 | असल्यास “The number entered is a multiple of 2” असे प्रिंट करा. |
| 09:35 | नसल्यास संख्येचा 3हा अवयव आहे का ते तपासा. |
| 09:38 | असल्यास “The number entered is a multiple of 3” असे प्रिंट करा. |
| 09:43 | नसल्यास 4 हा अवयव आहे का ते तपासा. |
| 09:47 | असल्यास “The number entered is a multiple of 4” असे प्रिंट करा. |
| 09:51 | नसल्यास “The number is not a multple of 2, 3 or 4” असे प्रिंट करेल. |
| 09:56 | स्क्रीनवर दिसत असलेल्या लिंकवर उपलब्ध असलेला व्हिडिओ बघा. |
| 10:00 | ज्यामध्ये तुम्हाला प्रॉजेक्टचा सारांश मिळेल. |
| 10:03 | जर तुमच्याकडे चांगली Bandwidth नसेल तर आपण व्हिडिओ download करूनही पाहू शकता. |
| 10:07 | स्पोकन ट्युटोरियल प्रॉजेक्ट टीम, |
| 10:09 | Spoken Tutorial च्या सहाय्याने कार्यशाळा चालविते. |
| 10:13 | परीक्षा उत्तीर्ण होणा-या विद्यार्थ्यांना प्रमाणपत्रही दिले जाते. |
| 10:16 | अधिक माहितीसाठी कृपया contact [at] spoken hyphen tutorial dot org वर लिहा |
| 10:21 | "स्पोकन ट्युटोरियल प्रॉजेक्ट" हे "टॉक टू टीचर" या प्रॉजेक्टचा भाग आहे. |
| 10:26 | यासाठी अर्थसहाय्य National Mission on Education through ICT, MHRD, Government of India यांच्याकडून मिळालेले आहे. |
| 10:32 | यासंबंधी माहिती पुढील साईटवर उपलब्ध आहे. |
| 10:41 | ह्या ट्युटोरियलचे भाषांतर मनाली रानडे यांनी केले असून मी ------- आपला निरोप घेते . सहभागासाठी धन्यवाद. |