Difference between revisions of "Digital-Divide/D0/How-to-apply-for-a-PAN-Card/Gujarati"
From Script | Spoken-Tutorial
Jyotisolanki (Talk | contribs) |
Jyotisolanki (Talk | contribs) |
||
| Line 195: | Line 195: | ||
|- | |- | ||
| 04:57 | | 04:57 | ||
| − | | નિવાસી સરનામું ફક્ત '''HUF, AOP, BOI''' અથવા '''AJP''' | + | | નિવાસી સરનામું ફક્ત '''Individuals, HUF, AOP, BOI''' અથવા '''AJP''' દ્વારા ભરેલું હોવું જોઈએ. |
|- | |- | ||
Revision as of 11:00, 30 April 2014
| Time' | Narration |
| 00:01 | How to apply for a PAN card પરનાં સ્પોકન ટ્યુટોરીયલમાં સ્વાગત છે. |
| 00:08 | આ ટ્યુટોરીયલમાં આપણે આપેલ પ્રક્રિયા વિશે શીખીશું - |
| 00:12 | પેન કાર્ડ માટે અરજી |
| 00:15 | ઓળખાણનાં પુરાવા માટે દસ્તાવેજો |
| 00:19 | અને અરજીની સ્થિતિ ટ્રેકિંગ |
| 00:23 | પેન કાર્ડ અરજી ફોર્મને ફોર્મ 49A કહેવાય છે. |
| 00:29 | આ ફોર્મને નીચે આપેલ લીંક પરથી ડાઉનલોડ કરી શકાવાય છે http://www.utiitsl.com/forms/Forms 49A.pdf |
| 00:37 | જેમ તમે ફોર્મ ડાઉનલોડ કરી લો છો તો, તેનો એક પ્રીંટ-આઉટ લો. |
| 00:44 | આગળનું પગલું છે ફોર્મ ભરવું. |
| 00:47 | ફોર્મને સુવાચ્ય મોટા અક્ષરોમાં ફક્ત અંગ્રેજીમાં જ ભરવું છે. |
| 00:53 | ફોર્મ ભરવા માટે કાળી શાહી ધરાવતી પેનનો ઉપયોગ કરવો વધારે સારું છે. |
| 00:59 | દરેક બોક્સમાં, ફક્ત એક અક્ષર ભરો એટલે કે (મૂળાક્ષર /સંખ્યા /વિરામચિન્હો). |
| 01:08 | દરેક શબ્દ પછી એક ખાલી બોક્સ છોડવું જોઈએ. |
| 01:13 | 'વ્યક્તિગત' અરજદારોને સફેદ પૃષ્ઠભૂમિ સહીત બે રંગીન ફોટોગ્રાફની જરૂર છે. |
| 01:20 | આ ફોટાઓને ફોર્મ પર આપેલ ચોકઠાંમાં ચોટાડવા પડશે. |
| 01:26 | ફોટાનું માપ 3.5સેમી x 2.5સેમી હોવું જોઈએ |
| 01:35 | ફોટા ફોર્મ સાથે સ્ટેપલ અથવા ક્લિપ કરેલ હોવા ન જોઈએ. |
| 01:40 | ડાબી બાજુનાં ફોટા પર, સહી/અંગૂઠાની છાપ તેને કાપતી હોવી જોઈએ. |
| 01:47 | જમણી બાજુનાં ફોટા પર, સહી/અંગૂઠાની છાપ તેની નીચે કરેલી હોવી જોઈએ. |
| 01:54 | અંગૂઠાની છાપ નોટરી પબ્લિક કે અધિકૃત અધિકારી દ્વારા સરકારી સીલ અને સ્ટેમ્પ સાથે પ્રમાણિત કરેલી હોવી જોઈએ. |
| 02:04 | હવે, ફોર્મ ભરવાનું ચાલુ કરો. |
| 02:06 | સૌપ્રથમ, મૂલ્યાંકન અધિકારીની વિગતો ભરો. |
| 02:11 | મૂલ્યાંકન અધિકારીની વિગતો આ વેબપુષ્ઠો પર મળી શકે છે -
|
| 02:26 | વસ્તુ 1 વિભાગમાં, તમને તમારી વ્યક્તિગત વિગતો ભરવી પડશે. |
| 02:31 | અહીં, તમારું શીર્ષક પસંદ કરો, જેમ કે Shri, Smt વગેરે. |
| 02:38 | તમારી અટક, પ્રથમ નામ અને મધ્ય નામ સંપૂર્ણ-સ્વરૂપે લખો. |
| 02:44 | આને કોઈપણ જાતનાં ટૂંકાક્ષરો વગર ભરવાનું છે. |
| 02:48 | તમારું નામ કોઈપણ જાતનાં શીર્ષક વડે ઉપસર્ગીત હોવું ન જોઈએ જેમ કે M/s, Dr., Kumari, વગેરે |
| 02:57 | બિન-વ્યક્તિગતો માટે, જો નામ આપેલ જગ્યા કરતા મોટું હોય તો શું? |
| 03:03 | આ કિસ્સામાં, તે પ્રથમ અને મધ્ય નામ માટે પૂરી પાડેલ ખાલી જગ્યામાં ચાલુ રાખી શકાવાય છે. |
| 03:10 | કંપનીનાં કિસ્સામાં, નામ કોઈપણ સંક્ષેપ ધરાવતું હોવું ન જોઈએ. |
| 03:16 | દા. ત. 'પ્રાઇવેટ લીમીટેડ' સંપૂર્ણ રીતે લખેલું હોવું જોઈએ. |
| 03:21 | ભિન્નતા જેમ કે Pvt Ltd, Private Ltd, P, P. Ltd વગેરેને પરવાનગી નથી. |
| 03:31 | એકહથ્થુ માલિકીનાં કિસ્સામાં, પેન એ માલિકનાં પોતાના નામે અરજી કરેલ હોવું જોઈએ. |
| 03:39 | વસ્તુ 2 માં, વ્યક્તિગત અરજદારો તેમનાં નામોમાં સંક્ષેપ વાપરી શકે છે. |
| 03:46 | આ પેન કાર્ડ પર છાપવામાં આવશે. |
| 03:49 | નોંધ લો કે છેલ્લું નામ તેના પૂર્ણ-સ્વરૂપમાં લખેલું હોવું જ જોઈએ. |
| 03:54 | આગળનો વિભાગ બીજા અન્ય નામો માટે પૂછે છે જે એકથી તે અથવા જેના દ્વારા તે ઓળખાતું હતું. |
| 04:02 | આને ભરવું ફરજીયાત છે જો અરજદાર "yes" પસંદ કરે છે, આગળ વસ્તુ 1 માટે લાગુ પડનારી સૂચનાઓ છે. |
| 04:10 | વસ્તુ 4, જાતિ ક્ષેત્ર, ફક્ત વ્યક્તિગત અરજદારો દ્વારા જ ભરેલું હોવું જોઈએ. |
| 04:18 | વસ્તુ 5 વિભાગ જન્મ તારીખ માટે પૂછે છે. |
| 04:23 | અરજદારોનાં વિવિધ વર્ગોમાંથી અપેક્ષિત તારીખો ફોર્મમાં ઉલ્લેખાયેલી છે. |
| 04:29 | દા. ત. એક કંપનીએ તેની સંસ્થાપન તારીખ પ્રદાન કરવી જોઈએ. |
| 04:35 | આગળ, વ્યક્તિગત અરજદારોએ તેમનાં પિતાનું નામ ભરવું જોઈએ. |
| 04:40 | નામને લગતી વસ્તુ 1 માંની સૂચનાઓ, અહીં લાગુ થાય છે. |
| 04:46 | નોંધ લો કે વિવાહિત સ્ત્રીએ પણ તેમનાં પિતાનું નામ આપવું જોઈએ ન કે પતિનું નામ. |
| 04:53 | વસ્તુ 7 એ સરનામાં માટે પૂછે છે. |
| 04:57 | નિવાસી સરનામું ફક્ત Individuals, HUF, AOP, BOI અથવા AJP દ્વારા ભરેલું હોવું જોઈએ. |
| 05:07 | વ્યક્તિગતોએ અહીં કાર્યાલય સરનામું આપવું જોઈએ, જો તેમનું આવકનું સાધન છે દા. ત. વેપાર અથવા વ્યવસાય. |
| 05:16 | ફર્મ, એલએલપી, કંપની, સ્થાનિક સત્તા અથવા ટ્રસ્ટનાં કિસ્સામાં, પૂર્ણ કાર્યાલય સરનામું ફરજીયાત છે. |
| 05:26 | તમામ અરજદારો દ્વારા અપાયેલ સરનામામાં આ વિગતોનો સમાવેશ હોવો જોઈએ - |
| 05:32 | એટલે કે શહેર / નગર / જિલ્લો, |
| 05:37 | રાજ્ય / કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશ, અને |
| 05:40 | પીનકોડ |
| 05:41 | વિદેશી સરનામા તેમનાં ઝીપ કોડ સહીત દેશનું નામ ધરાવતા હોવા જોઈએ. |
| 05:47 | વસ્તુ 8 માટે, એટલે કે સંદેશવ્યવહાર માટેનું સરનામું - |
| 05:51 | Individuals/HUFs/AOP/BOI/AJP કાં તો 'Residence' અથવા તો 'Office' સરનામા પર ખુણ કરી શકે છે. |
| 06:01 | બીજા અન્ય અરજદારોએ તેમનું 'કાર્યાલય' સરનામું લખવું જોઈએ |
| 06:05 | તમામ સંદેશવ્યવહાર અહીં લખેલ સરનામા પર મોકલવામાં આવશે. |
| 06:11 | Telephone Number and Email ID details are to be filled in item 9. |
| 06:16 | Telephone details should include Country code (ISD code) and Area/STD code |
| 06:25 | E.g. Details of a Delhi telephone 23557505 number should be filled as |
| 06:34 | 9 1 the Country code |
| 06:36 | * 1 1 the STD Code
|
| 06:39 | The numbers and e-mail id are necessary to |
| 06:43 | contact applicants in case of any discrepancy in the application |
| 06:49 | send the PAN card via e-mail |
| 06:52 | SMS the status updates
|
| 06:56 | In item 10, select the category status that is applicable. |
| 07:02 | In case of Limited Liability Partnership, the PAN will be given a Firm status. |
| 07:09 | Item 11 asks for the registration number of companies, issued by the Registrar of Companies. |
| 07:18 | Other applicants may mention registration number issued by State or Central Government Authority. |
| 07: 27 | Item 12 - |
| 07:28 | Citizens of India, must enter their AADHAAR number, if allotted. |
| 07:34 | It should be supported by a copy of the AADHAAR letter/card. |
| 07:39 | In item 13, applicants must indicate their source of income using a business/profession code |
| 07:48 | These codes are available on page 3 of the form. |
| 07:52 | E.g. Medical Profession and Business's code is 01 |
| 07:58 | Engineering is 02
|
| 08:01 | Item 14 asks for personal details of representative assessees.
|
| 08:08 | Only those specified in Section 160 of the Income-tax Act, 1961 can act as representative assessees. |
| 08:18 | Some of them are- |
| 08:20 | an agent of the non-resident, |
| 08:23 | guardian or manager of a minor,lunatic or idiot, Court of Wards etc. |
| 08:32 | Representative assessees are mandatory for applicants who are minors, mentally retarded, deceased, idiot or a lunatic. |
| 08:43 | Personal details of the Representative Assessee have to be filled here. |
| 08:49 | Item 15, is about documents to be submitted for Pan Card application. |
| 08:55 | Attaching proof of identity and proof of address with a PAN application is mandatory. |
| 09:04 | These documents should be in the name of applicant. |
| 09:09 | Representative assessees must also attach these documents |
| 09:15 | List of documents that serve as proof of identity and address are given on page 4 of the Pan application form.
|
| 09:26 | Applicants must furnish any one document from the options listed in the form. |
| 09:33 | E.g.-Proof of identity for Individual applicants and HUF are- |
| 09:39 | School leaving certificate |
| 09:42 | Ration Card |
| 09:43 | Driver's license etc.
|
| 09:46 | Documents for proof of address are - |
| 09:50 | Electricity bill |
| 09:52 | Telephone Bill |
| 09:53 | Passport etc.
|
| 09:57 | Now we will discuss some general information regarding the application- |
| 10:03 | The fee for processing PAN application is Rs.96.00 ( 85.00 + 12.36% service tax). |
| 10:15 | Payment can be made by-
|
| 10:20 | For addresses outside India, the processing fee is Rs. 962.00 |
| 10:27 | i.e[ (Application fee 85.00 + Dispatch Charges 771.00) + 12.36% service tax]. |
| 10:40 | For foreign addresses, payment can be made only by way of Demand Draft payable at Mumbai. |
| 10:48 | The box at the end of the form, asks for the applicant's signature or thumb-print. |
| 10:55 | Representative Assessee's signature or thumb print should be given for minors, the deceased, lunatics and the mentally retarded. |
| 11:06 | Applications without signature or thumb-print will be rejected. |
| 11:12 | Applicants will receive an acknowledgement on acceptance of this form.
|
| 11:18 | This will contain the Unique Identification number.
|
| 11:23 | This number can be used for tracking the status of the application. |
| 11:29 | You can track its status using the Income-tax Department website or these
www.incometaxindia.gov.in OR these websites |
| 11:38 | On this website, the "Status Track " search will perform this task.
|
| 11:43 | This search will need either your |
| 11:45 | # acknowledgement number, or |
| 11:47 | # details like name and date of birth
|
| 11:52 | One can also get PAN status details via SMS.
|
| 11:57 | >SMS- NSDLPAN<space>15-digit Acknowledgement No. and send to 57575 |
| 12:10 | ટપાલ સરનામાં દર્શાવ્યા પ્રમાણે છે. |
| 12:17 | આશા રાખું છું કે આ માહિતી ઉપયોગી નીવડી હશે |
| 12:20 | હવે ચાલો સારાંશ લઈએ. આ ટ્યુટોરીયલમાં, આપણે શીખ્યા - |
| 12:25 | પેન કાર્ડ માટે અરજી |
| 12:28 | ઓળખાણનાં પુરાવા માટે દસ્તાવેજો અને |
| 12:32 | અને અરજીની સ્થિતિ ટ્રેકિંગ |
| 12:35 | આપેલ લીંક પર ઉપલબ્ધ વિડીઓ નિહાળો http://spoken-tutorial.org/What_is_a_Spoken_Tutorial |
| 12:39 | તે સ્પોકન ટ્યુટોરીયલ પ્રોજેક્ટનો સારાંશ આપે છે |
| 12:43 | જો તમારી પાસે સારી બેન્ડવિડ્થ ન હોય તો તમે તેને ડાઉનલોડ કરીને જોઈ શકો છો |
| 12:49 | સ્પોકન ટ્યુટોરીયલ પ્રોજેક્ટ ટીમ |
| 12:51 | સ્પોકન ટ્યુટોરીયલોનાં ઉપયોગથી વર્કશોપો આયોજિત કરે છે |
| 12:55 | અને જેઓ ઓનલાઈન પરીક્ષા પાસ કરે છે તેમને પ્રમાણપત્રો આપે છે |
| 13 :01 | વધુ વિગતો માટે, કૃપા કરી contact@spoken-tutorial.org પર લખો |
| 13:09 | સ્પોકન ટ્યુટોરીયલ પ્રોજેક્ટ એ ટોક ટુ અ ટીચર પ્રોજક્ટનો એક ભાગ છે |
| 13:13 | જે આઈસીટી, એમએચઆરડી, ભારત સરકાર દ્વારા શિક્ષણ પર રાષ્ટ્રીય મીશન મારફતે આધાર અપાયેલ છે |
| 13:21 | આ મીશન પર વધુ માહિતી આપેલ લીંક પર ઉપલબ્ધ છે http://spoken-tutorial.org/NMEICT-Intro |
| 13:31 | અહીં આ ટ્યુટોરીયલનો અંત થાય છે. |
| 13:35 | IIT Bombay તરફથી સ્પોકન ટ્યુટોરીયલ પ્રોજેક્ટ માટે ભાષાંતર કરનાર હું, જ્યોતી સોલંકી વિદાય લઉં છું.
જોડાવાબદ્દલ આભાર. |